ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น MINI Track Day : ลอง MINI JCW+อีก 4 รุ่นที่แก่งกระจาน//  (อ่าน 7044 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ผมได้รับเชิญจาก MINI Thailand ไปลองขับรถ MINI เหล่านี้ ตั้งแต่ช่วงต้นเดือนตุลาคม

โดยปกติ เรามักไม่ค่อยมีโอกาสลองรถของ MINI ในสนามแข่งแบบนี้ แต่พอได้มาทั้งที ก็ได้ลองขับถึง 5 รุ่นบนสนามเดียวกันในวันเดียวกัน แต่ไม่ได้ขับพร้อมกันเพราะไม่ได้มีวิชาแยกร่าง ไม่สามารถทำได้

ในภาพรวม MINI รุ่นใหม่นี้ปราณีต่อผมมากขึ้น ยิ่งกับรุ่น 192 แรงม้า และตัวแสบ JCW ผมยอมรับเลยว่า เปลี่ยนผมซึ่งเคยแอบหมั่นไส้แบรนด์นี้ลึกๆ ให้กลายมาเป็นชอบจนถึงขนาดอยากมีไว้ใช้สักคัน (แหม..ดีนะ พี่ไม่มีเงิน เลยไม่ต้องคิดมาก)

นอกจากได้ขับตัวแสบๆทั้งหลายแล้ว ก็ถือโอกาสลอง Clubman ดีเซล ซึ่งเป็นรถรุ่นที่ยังค่อนข้างใหม่ และเป็น MINI ในแบบที่ "แสบน้อยลง แต่สุขมากขึ้น' พร้อมกันนี้ก็ได้ลอง Countryman 112 แรงม้า ซึ่งดูเหมือนเป็นรถที่งงๆ ไม่รู้จะมาลงสนามแข่งกับเขาทำไม ..แต่ก็ลอง แล้วก็ได้พบว่ารถ Countryman อันใกล้ถึงเวลาตกรุ่นในประเทศไทยนี้ มันก็ยังมีจุดดีอยู่บ้างเหมือนกันนะ

ติดตามชมได้ในตัวบทความเลยครับ

http://www.headlightmag.com/mini-trackday-2016/
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ps000000

จริงครับ

นายเก่าผม ยังไงก็ต้อง mini

ออฟไลน์ jumpon77

ชอบเลยครับถ้ามมากพออาจจะมองมินิก็ได้ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Megalodon

• Sr. Member
ชอบ Countryman มากครับ
ถึงอ็อปชั่นจะดูน้อย

รถมีเสน่ห์มาก ไม่ใหญ่ไม่เล็ก
คลาสสิค ดุๆ แมนๆ เท่ห์ดี  :-*

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
อ่านรีวิวจบแล้ว..ความคัน อยากโดนมาเลยย รู้สึกอยากได้ขึ้นมานิดนึง รอศูนย์มาเปิดแถวฝั่งธนก่อนนะ ::)

ออฟไลน์ watnu

จะแสดงความคิดเห็นกระทู้นี้

ต้อง  กราบ  ก่อนไหมครับ  :-X

จะแสดงความคิดเห็นกระทู้นี้

ต้อง  กราบ  ก่อนไหมครับ  :-X

ไม่ต้องครับรถมีไว้เพื่อปลดปล่อยจิตใจ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ scotch_fillet

คันๆอยากๆอยู่
อ่านจบยิ่งคันใหญ่เลย

ถ้าเป็รถเกรย์อู่นอก Mini ดีๆมีไหมครับ?

ออฟไลน์ LinLanSer

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณสำหรับบทความครับ

mini countryman นี่รถในฝันเลย(ของภรรยา)
แต่ตังน้อยเลยให้รอไปก่อนไม่ต้องรีบซื้อ  ::)

ออฟไลน์ SM.

เป็นรถที่อยากลองใช้ แต่กลัวค่าบำรุงรักษา  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Ty ESC

ถามความเห็นพี่แพนหน่อยครับเทียบกับคู่กัดที่หลายค่ายชอบเอามาชนกัน

Mini convertible Vs Mx5 ND

พี่แพนมีความเห็นว่าไงครับ

ออฟไลน์ earrt

สามประตูนี่ถ้ามีขับ 4 นี่คงขับซิ่งได้สุดๆ CG เขาต่ำมากจริงๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ย่อหน้าที่ 2 ทำให้ผมอึ้งมาก

ถามความเห็นพี่แพนหน่อยครับเทียบกับคู่กัดที่หลายค่ายชอบเอามาชนกัน

MX5 ND ผมได้ขับนิดเดียวเองครับ รถเกรย์ เกรงใจเจ้าของด้วย และเป็นตัว 1.5 ด้วย ผมว่าเวลาขับบนถนนพวงมาลัย MX5 เวลาเลี้ยวไปซ้ายไปขวาเร็วๆมันส์กว่าครับ Ergonomics ก็เป็นรถสปอร์ตมากกว่า แต่ตัว 1.5 แรงถีบออกตัวมันได้แค่พอยิ้มๆระดับหนึง ส่วน MINI ได้เรื่องการตกแต่งภายในหรูหรา แรงดึงดีจากพลัง 192 ม้า มีโบอยู่แล้ว ของแต่งเมืองนอกน่าจะมีทำให้ม้าเพิ่มได้ไม่ยาก และเสียงเครื่องนั้น ถ้าเปิดหลังคาขับ MX-5 จะกังวานจากข้างหน้า ส่วน MINI จะดังจากท่อเป็นส่วนใหญ่ครับ

ถ้าเป็น MX-5 ตัว 2.0 ไม่แน่ อาจจะเลือกยากขึ้น แต่เป็นรถตายยากทั้งคู่ MX-5 เป็นรถมีตำนาน ส่วน MINI เป็นรถที่สไตล์อยู่นาน อีก 10 ปีมันก็ดูเหมือนเดิม

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ถ้าให้เลือก 1 คัน  ผมเลือกคันนี้   ;D ;D

I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Ty ESC

อ้างจาก: Ty ESC link=topic=54755.msg953888#msg953888 ๅdate=1479865007

MX5 ND ผมได้ขับนิดเดียวเองครับ รถเกรย์ เกรงใจเจ้าของด้วย และเป็นตัว 1.5 ด้วย ผมว่าเวลาขับบนถนนพวงมาลัย MX5 เวลาเลี้ยวไปซ้ายไปขวาเร็วๆมันส์กว่าครับ Ergonomics ก็เป็นรถสปอร์ตมากกว่า แต่ตัว 1.5 แรงถีบออกตัวมันได้แค่พอยิ้มๆระดับหนึง ส่วน MINI ได้เรื่องการตกแต่งภายในหรูหรา แรงดึงดีจากพลัง 192 ม้า มีโบอยู่แล้ว ของแต่งเมืองนอกน่าจะมีทำให้ม้าเพิ่มได้ไม่ยาก และเสียงเครื่องนั้น ถ้าเปิดหลังคาขับ MX-5 จะกังวานจากข้างหน้า ส่วน MINI จะดังจากท่อเป็นส่วนใหญ่ครับ

ถ้าเป็น MX-5 ตัว 2.0 ไม่แน่ อาจจะเลือกยากขึ้น แต่เป็นรถตายยากทั้งคู่ MX-5 เป็นรถมีตำนาน ส่วน MINI เป็นรถที่สไตล์อยู่นาน อีก 10 ปีมันก็ดูเหมือนเดิม

ขอบคุณครับ