ผู้เขียน หัวข้อ: นึกว่าเกียร์พัง Nissan March CVT  (อ่าน 20566 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
นึกว่าเกียร์พัง Nissan March CVT
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 13:41:09 »
คนขับรถโทรมาบอกเมื่อวานเย็น ว่ารถวิ่งไม่ออก เร่งไม่ขึ้นเวลาเครื่องร้อน

ดับเครื่องรอเย็นสตาร์ทใหม่วิ่งได้ปรกติอยู่พักเดียวก็เร่งไม่ได้ รอบอยู่แค่2พัน ไม่ขึ้นไปกว่านี้รถก็ไม่ยอมปรับความเร็ว

โทรหาพรรคพวกที่หาดใหญ่หาคอมเชคให้

บ่ายนี้โทรมาบอกเซนเซอร์เอาท์พุทเกียร์เสีย เปลี่ยนใหม่บวกค่าช่าง 1500 รอจ่ายตังอย่างเดียว

สองแสนแปดหมื่นโลนิดๆ ครับ เผื่อใครเจออาการนี้เหมือนกันจะได้ไม่ตกใจ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Re: นึกว่าเกียร์พัง Nissan March CVT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 13:54:40 »
เกียร์พังอาการ คือ รอบจะขึ้นๆ ลงๆ และเร่งไม่ขึ้น

ถือว่าโชคดีคับ แสดงว่าจริงๆ cvt jatco ทนทานใช้ได้เลย

ออฟไลน์ ps000000

Re: นึกว่าเกียร์พัง Nissan March CVT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 14:16:58 »
เรียกได้ว่า เสียว วาบ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 14:39:37 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล / ท่าน จขกท.ถ่าย นมก. ทุกกี่กิโลครับ

jaesz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 14:42:20 »
เกียร์พังอาการ คือ รอบจะขึ้นๆ ลงๆ และเร่งไม่ขึ้น

ถือว่าโชคดีคับ แสดงว่าจริงๆ cvt jatco ทนทานใช้ได้เลย

ขอบคุณครับ เก็บเป็นข้อมูลไว้เผื่อภายภาคหน้า

เรียกได้ว่า เสียว วาบ

ตอนแรกก่อนก็เสียวๆครับ แต่เล็งของใหม่ไว้แล้วในคลับ มีคนเอามาปล่อย3หมื่น ผิดพชาดอย่างไรก็คงจะไปเอาอันนี้ล่ะ หรือคงต้องเหนื่อยแกะมาลองซ่อมภายในดูครับ

jaesz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 14:44:00 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล / ท่าน จขกท.ถ่าย นมก. ทุกกี่กิโลครับ

ตอนช่วงแรกๆ สอง-สามหมื่นโลครับ ช่วงนี้คนขับเอาไปใช้ถ่ายสามหมื่นโลมาสองครั้งละครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 15:26:46 »
ใครว่า  cvt  ไม่ทน   

ถ้าไม่อัดมัน  มันก็คงทน....

ขอบคุณ จขกท.  ทำให้เลิกกังวล..ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 18:50:37 »
คนที่บอกไม่ทนนี่
สงสัยไม่เคยใช้
หรือไม่ก้ขับลากรอบแบบรถแข่ง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 19:15:47 »
คนที่บอกไม่ทนนี่
สงสัยไม่เคยใช้
หรือไม่ก้ขับลากรอบแบบรถแข่ง

ใช่ครับ ถ้าลากรอบแบบรถแข่ง ไม่เปลี่ยน น้ำมันเกียร์ ก็ไม่ทนจริงๆ ครับ

อีกอย่าง คือ ความร้อน ถ้าเคยคอยล์เย็นรั่ว หรือพัดลมแอร์พัง อันนี้ก็มีส่วนให้เกียร์พังเร็วเช่นกันคับ

jaesz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 20:19:59 »

ขอบคุณ จขกท.  ทำให้เลิกกังวล..ครับ

คุณsukhontha ใช้cvtรถรุ่นไหนครับ?

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 22:18:11 »

คุณsukhontha ใช้cvtรถรุ่นไหนครับ?
น่าจะ xtrail นะคับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 08:33:06 »
 8) โอ่ว 200000 แล้ว
 สอบถามเพิ่มเติมครับลักษณะการขับรถของคนขับเป็นแบบไหนครับ
เอาไว้เป็นแนวทาง เกียร์จะได้อยู่กันยาวๆ

ออฟไลน์ cipher

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 08:44:42 »
ผมก็มาร์ช แต่เป็น E mt  ;D ;D

jaesz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 08:55:24 »
คุณรถสีเขียว
[/quote]
น่าจะ xtrail นะคับ
[/quote]

ขอบคุณครับ

8) โอ่ว 200000 แล้ว
 สอบถามเพิ่มเติมครับลักษณะการขับรถของคนขับเป็นแบบไหนครับ
เอาไว้เป็นแนวทาง เกียร์จะได้อยู่กันยาวๆ
ช่วงแสนกว่าโลแรก เป็นรถใช้ในบ้าน ขับกันทุกคน อารมณ์การขับมีหลากหลายครับ

แต่ช่วงค่าแรงขึ้นโรงงานปิดไปสามสิบกว่าโรงงานขายของน้อยลงเลยเอากระบขายทิ้งไป แล้วเอาเบาะหลังมาร์ชออก ทำเป็นรถส่งของ วิ่งไปจากนครปฐมถึงหาดใหญ่  บอกคนขับรถว่าถ้าโดนใบสั่งจะให้จ่ายเองคงจะขับไม่เร็ว แต่เวลาออกตัวเร่งแซงคงมีบ้างตามนิสัยคนขับรถที่เคยเหยียบกระบะดีแมกซ์จนคลัทช์หมดแค่สามแสนโล ดูจากบิลค่าน้ำมันกับระยะทางที่วิ่ง15-17กม/ลิตร คงจะไม่เร็วมากจริงๆ

ผมก็มาร์ช แต่เป็น E mt  ;D ;D

ผมได้มาร์ชM/T มือสองมาขับเหมือนกันครับ ประหยัดกว่าCVTอีกเยอะเลย แต่ติดตรงช่วงคลัทช์มันลอยมากไปหน่อย แอบแข็งไปนิดนึงด้วย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 09:31:24 »
สองแสนแปด ถือว่าทนใช้ได้ครับ..

ของผม CVT ของแจ๊สปี 03 ที่เขาบอกว่ามีปัญหา

ทุกวันนี้สองแสนกว่ากิโลแล้ว ยังปกติดีทุกอย่าง

อยู่ที่การดูแลครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 09:50:04 »
ขอถามครับ รถมาร์ชคุณ Jae เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ศูนย์ หรือข้างนอกครับ แล้วใช้เบอร์อะไรครับ ขอบคุณครับ

ผมขับต่างจังหวัด มีอยู่หลายครั้ง รอบขึ้นๆลงๆ บางครั้งมาพร้อมไฟautoสีเขียวกระพริบด้วย

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 10:43:51 »
เข้ามาเก็บข้อมูล ขอบคุณครับ

คลัตช์มาร์ชลอยจริงๆ ครับ ผมอาศัยเหยียบบ่อยๆ ค่อยๆ ชินเอา  ;D

jaesz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 11:56:44 »
ขอถามครับ รถมาร์ชคุณ Jae เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ศูนย์ หรือข้างนอกครับ แล้วใช้เบอร์อะไรครับ ขอบคุณครับ

ผมขับต่างจังหวัด มีอยู่หลายครั้ง รอบขึ้นๆลงๆ บางครั้งมาพร้อมไฟautoสีเขียวกระพริบด้วย

เปลี่ยน้ำมันเครื่องเองครับ ผมทำเองหรือให้ คนขับรถทำเป็นอยู่เวลาไปไกลๆ น้ำมันเครื่องใช้เบอร์ 40ครับ รถติดแก๊ซ เคยตั้งวาวล์ไปไม่นานนี่เอง รอบขึ้นๆลงๆไฟเขียวกระพริบยังไม่เคยเจอครับ  ไม่ทราบจริงๆว่าเกิดจากอะไร

อาการรถเซ็นเซอร์เอาท์พุทเกียร์เสียไฟรูปเครื่องมันขึ้นครับ 

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 16:29:38 »

รถผมเคยเป็น อาจจะน้ำมันไม่คงที่ เคยเติมผสมมั่วๆ ทั้ง อี20 แกส91 แกส 95 ทั้งที่ยังไม่หมดถัง ผสมมั่วไปหมด

มีไฟขึ้นแวบๆ  พอหมดถัง เติมอี20 อย่างเดียว ไฟกระพริบก็หายไป
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 17:32:41 »
เปลี่ยน้ำมันเครื่องเองครับ ผมทำเองหรือให้ คนขับรถทำเป็นอยู่เวลาไปไกลๆ น้ำมันเครื่องใช้เบอร์ 40ครับ รถติดแก๊ซ เคยตั้งวาวล์ไปไม่นานนี่เอง รอบขึ้นๆลงๆไฟเขียวกระพริบยังไม่เคยเจอครับ  ไม่ทราบจริงๆว่าเกิดจากอะไร

อาการรถเซ็นเซอร์เอาท์พุทเกียร์เสียไฟรูปเครื่องมันขึ้นครับ

ดมแก๊สด้วย ขอคารวะครับ

รถผมเคยเป็น อาจจะน้ำมันไม่คงที่ เคยเติมผสมมั่วๆ ทั้ง อี20 แกส91 แกส 95 ทั้งที่ยังไม่หมดถัง ผสมมั่วไปหมด

มีไฟขึ้นแวบๆ  พอหมดถัง เติมอี20 อย่างเดียว ไฟกระพริบก็หายไป

ผมเติม แก๊ส95 ตลอดครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 18:14:13 »
จะสามแสนแล้ว ยังไหวอยู่ อิๆ

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 19:33:48 »
ผมเพิ่ง 5 หมื่นโล งวดที่ 22 แล้ว ผมกลัวจะ 2 3 แสนโลก่อนผ่อนหมดอะดิ