ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้มีประสบการณ์รถ ES300 และ Rover 623 หน่อยนะครับ  (อ่าน 18733 ครั้ง)

ออฟไลน์ aovnsa

• Newbie
  • *
ตอนนี้จำเป็นต้องใช้รถที่มีขนาดใหญ่ขึ้นครับ  มองๆ ไว้ 2 ตัวนี้แต่ก็ยังห่วงๆ เรื่อง อะไหล่และการซ่อมบำรุงอยู่เหมือนกัน

จึงขอรบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำสักหน่อย  หากจำเป็นต้องใช้รถ 2 คันนี้ตัวไหน น่าเลือกใช้ น่าคบหามากกว่ากันครับ

แล้วอะไหล่ มีใช้หรือหาได้ตามเชียงกงใหม  ราคาสูงมากหรือป่าว   สุดท้ายติดแก๊ส ได้ใหมครับ

ผมรบกวนหน่อย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Lexus ES300 มันก็คือ ฝาแฝดร่วมตระกูล Camry นั่ละครับ แต่มาในตัวถังท่มีบานประตูแบบไร้เสากรอบ (Frame Less Door)
แล้วก็วางเครื่อง V6 เข้าไป หลักๆมีเพียงแค่นั้น

Rover 623 เป็นรถที่พัฒนาร่วมกับ Honda Accord European version รุ่นปี 1992 (ขายในญี่ปุ่นคือ Honda Ascot Innova 5 ประตู)
แม้ว่าอะไหล่จะดูเหมือนแชร์กับ แอคคอร์ดได้ เยอะ แต่ความจริงแล้ว ถ้าเป็นอะไหล่ตัวถังละก็ เหนื่อยครับ ส่วนอื่นๆ
ยังพอเทียบได้อยู่

ถ้าเคสนี้ ES300 น่าจะจบแล้วสบายใจกว่า หนะครับ แต่ต้องขึ้นอยู่กับสภาพรถด้วย

ออฟไลน์ artart

• Newbie
  • *
ผมใช้ es300 ตัวปี 97 อยู่ครับ ตามคุณจิมมี่บอกเลยอะไหล่ถ้าไม่ใช่ตัวถังใช้ของแคมรี่ ตัวไม้บรรทัดกับไฟย้อย v6ได้เกือบหมดครับ เครื่องแรงดีครับ นั่งสบาย เบาะนิ่ม เงียบครับ แล้วก็ไม่จุกจิกครับ อะไหล่เบิกได้ที่วรจักรเลย แต่ถ้าเข้าศูนย์นี่แพงเหมือนกันครับ ตอนนี้ใช้มาจะสองแสนแล้วไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ เช็คตามระยะปกติครับ กินน้ำมันในเมืองเฉลี่ย 7km./l ทางไกลประมาณ 10 km/l ครับส่วน rover เนี่ยตัวนี้น่าจะใช้พื้นฐานกับแอคคอร์ดตาเพชร ครับ เครื่องน่าจะเป็นของพรีลูดตัว si ครับ แต่อะไหล่ตัวถังเนี่ยน่าจะหาลำบากนะครับ ผมว่า lexus es300 ดีกว่าเยอะครับ  :D

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
เชียร์ es300 ครับ ชีวิตจะง่ายกว่าแน่นอน

น่าเสียดาย rover ครับ มันดูเป็นผู้ดีอังกฤษ สวยและ classic ดีครับ
มองทีไรทำให้นึกถึงบรรยากาศฝนตกฝ้าครึ้มๆแบบอังกฤษทุกทีเลย
แต่ทุกวันนี้หาดูตามท้องถนนยากเต็มที
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ sirisak_ac118

บ้านผมเคยใช้Rover นี้และเครื่อง2700 V6 แรงอยากบอกใครแต่ติดที่อะไหล่ แอร์ไม่ค่อยเย็น แล้วมีเรื่องความร้อนเป็นระยะ
ภายในใช้วัสดีแข็งแล้วไม่ขึ้นรูปชิ้นเดียว เป็นหลายๆชิ้นมาประกอบกัน พอใช้ไปนานๆเริ่มหล่อมดังทั้งคนรำคาญมากๆ
เลยตัดใจขายไปแบบจากสองล้านเหลือสองแสน ผมว่าเจ้าES300น่าจะจบกว่าครับ

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
เคยขับ Rover 623 ของเพื่อนค่ะ
พบว่า เกียร์มันหาความนุ่มนวลไม่ได้เลย..
ขับไปขับมา ไฟ engine โชว์อีก.. ต้องดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่

ฉะนั้นเชียร์ ES300 อีกเสียงค่ะ ^^

ออฟไลน์ aovnsa

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆ ความเห็นนะครับ  ลึกๆ แล้วก็มอง ES300 ไว้อยู่เหมือนกัน และได้คำตอบจากทุกๆ ท่าน ก็น่าจะเป็นไปในทิศทางนั้น

ผมรบกวนคุณ artart  อีกสักนิดนะครับ
1. ผมลองหาข้อมูลดูพบว่า ES300 มีออกมา 2 รุ่น คือตัวก่อนปี 95 และหลังปี 95 ก่อนเปลี่ยนโฉม  ไม่ทราบว่ามันมีอะไรแตกต่างกันบ้าง เพราะราคาต่างกันพอสมควรเลย
2. รบกวนแนะนำแหล่งโหลดคู่มือ หรือ Specification คร่าวๆ ของเจ้าเครื่องยนต์ ES300 ให้หน่อยได้ใหมครับ ผมเสริชหาในอากู่แล้วไม่เจอเลย   หรือจะเป็นพวก Review อะไรทำนองนี้ก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2010, 15:22:25 โดย aovnsa »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ขอตอบแทนคุนartartครับ
1.ที่แตกต่างกันก้อคือ รุ่นหลังมีซันรูฟด้วย แล้วภายนอกก้อเปลี่ยนเยอะมากภายในก้อเปลี่ยนชุดแผงหน้าปัดและก้ออย่างอื่นอีกครับ จำไม่ได้แล้วครับ เครื่องยนต์ก้อน่าจาเปลี่ยนด้วยครับ :)

ออฟไลน์ oun

• Full Member
ขอตอบบ้าง ถ้าจำไม่ผิดเครื่องยนต์ที่ใช้ใน ES300 ปี 96ขึ้นไป (ไม่แน่ใจว่า 96หรือ 97) จะเปลี่ยนไปใช้เครื่องตัวเดียวกับ RX300 ตัวแรก(Harrier)ครับ
ถ้าจำผิดขออภัยนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เครื่อง ES300 ก่อนปี 95 เป็นบล็อค 3VZ-FE 188 แรงม้า บล็อคเดียวกันกับ Camry V6 ที่เข้ามาในไทยในยุคนั้น

เครื่อง ES300 โฉมหลังจากนั้นจะเป็น 1MZ-FE 210 แรงม้า ถ้าจำไม่ผิดตัวนี้เริ่มมีแค็มแปรผันแล้ว

ผมยังไม่เคยขับเจ้าตัวหลัง แต่ตัวแรกนั้นเคยขับแล้ว ผมคิดว่าช่วงล่าง และการโดยสารก็โอเค เพียงแต่มันไม่โอ่อ่าเท่าที่คิด และไม่ได้หรูเลยถ้าเทียบกับสิ่งที่รถ D-Segment ทุกวันนี้มีให้

เรื่องแรง..188 แรงม้าก็ไม่น้อยหน้าใคร ขับสนุกใช้ได้ครับ แต่ไม่อัตราเร่งไม่เร็วเท่า Camry Hybrid กระนั้นก็เถอะ ถ้ายางหน้าไม่เกาะจริง เหยียบออกตัวมีฟรีทิ้งแอ๊ดๆครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ artart

• Newbie
  • *
Re: รบกวนผู้มีประสบการณ์รถ ES300 และ Rover 623 หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 20:34:37 »
ขอบคุณทุกๆ ความเห็นนะครับ  ลึกๆ แล้วก็มอง ES300 ไว้อยู่เหมือนกัน และได้คำตอบจากทุกๆ ท่าน ก็น่าจะเป็นไปในทิศทางนั้น

ผมรบกวนคุณ artart  อีกสักนิดนะครับ
1. ผมลองหาข้อมูลดูพบว่า ES300 มีออกมา 2 รุ่น คือตัวก่อนปี 95 และหลังปี 95 ก่อนเปลี่ยนโฉม  ไม่ทราบว่ามันมีอะไรแตกต่างกันบ้าง เพราะราคาต่างกันพอสมควรเลย
2. รบกวนแนะนำแหล่งโหลดคู่มือ หรือ Specification คร่าวๆ ของเจ้าเครื่องยนต์ ES300 ให้หน่อยได้ใหมครับ ผมเสริชหาในอากู่แล้วไม่เจอเลย   หรือจะเป็นพวก Review อะไรทำนองนี้ก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ

รถ lexus es300 ทาง lexus group ได้นำเข้ามาจำหน่ายอย่างเป็นทางการทั้งหมด 3 รุ่นครับ mcv 10 mcv20 mcv30 ครับ
ตัวนี้เป็น mcv10 ครับ ปี 94-97 http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=C04103267&row=2
เครื่องยนต์ 3vz fe 188 แรงม้าครับ วัสดุภายในของรถรุ่นนี้ไม่ว่าจะเป็นแผงหน้าปัด เบาะหนัง lexus บรรจงใส่หุ้มหนังมาเต็มที่ครับ หน้าปัดยังเป็นสีส้ม อะไหล่พอหาได้ครับ แต่ปัญหาที่พบบ้างของรุ่นนี้คือระบบไฟฟ้าแผงหน้าปัดครับ แต่รุ่นนี้เป็นรุ่นหนึ่งที่ทุกอย่างเล็กซ์ซัสใส่คุณภาพมาเต็มที่ครับ ในสมัยนั้นครับ
รุ่นที่สอง mcv20 ปี 97-2001 ครับ http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=J12090181&row=2
รุ่นนี้จะมีการไมเนอร์เชนท์หนึ่งรอบครับตอนประมาณปี 2000 ครับเพิ่มลายไม้ที่แผงหน้าปัดครับ และมีสีพิเศษครับไฟท้ายเป็นสีขาวแดงครับ
รถรุ่นนี้เครื่องเป็น 1mz-fe ยังไม่มี vvt-i ครับ รุ่นนี้ผมใช้อยู่ขับสนุกแต่เข้าโค้งไม่ค่อยเกาะครับ วิ่งทางตรงๆ สองร้อยสบายไม่มีปัญหาครับ เบาะหนังนั่งสบายครับเครื่องยนต์ไม่จุกจิกอะไหล่มีใช้สบายครับ แนะนำรุ่นนี้ดีกว่าครับ
อันนี้เป็น mcv20 ไมเนอร์เชนจ์ครับ http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=B09090103&row=2 สังเกตดูกระจังหน้าไฟท้ายภายในนะครับ แต่รถคันนี้น่าจะเป็นรถฑูต นำเข้ามาเองครับ ถ้านำเข้าจาก lexus thailand ล้อแม็กซ์จะเป็นลายเดียวกันกับตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์ครับ
รุ่นสุดท้ายที่ทาง lexus group นำเข้ามาครับ เป็นรุ่น Mcv30 ครับ รุ่นนี้เครื่องยนต์เป็น vvt-i แล้วครับ รหัส 1mz fe vvt-i ครับ รุ่นนี้เกียร์ออโต้เป็น 5 จังหวะแล้วครับ ส่วนใหญ่ที่ทาง lexus นำเข้ามารุ่นนี้จะมีหลังคาmoon roof เป็นอุปกรณ์สั่งพิเศษครับ รุ่นนี้เป็นรุ่นสุดท้ายที่ทาง lexus นำเข้ามาครับ ถ้าหาสภาพดีดีได้รุ่นนี้ก็น่าสนใจครับแต่ส่วนใหญ่บางคันเป็นรถเช่าเสียมากกว่าครับต้องดูดีดี รถรุ่นนี้ส่วนใหญ่สมัยนั้นนิยมเป็นรถบริษัทญี่ปุ่นครับมีการขายในรูปแบบนั้นไปเยอะครับ แต่ละคันไมล์สูงครับ แต่ถ้าได้รถบ้านก็จะสภาพดีมากครับ รุ่นนี้มีการไมเนอร์เชนจ์เหมือนกันครับ
อันนี้รุ่นก่อนไมเนอร์เชนจ์ครับ http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=B24100432&row=2 ไฟหน้าจะยังไม่ใช่ไฟโปรเจคเตอร์ครับแต่เป็นซีนอนแล้วครับ อีกรุ่นไมเนอร์เชนจ์แล้วครับ http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=C24100322&row=2 ไฟหน้าจะเป็นโปรเจคเตอร์ครับ ภายในปรับเปลี่ยนนิดหน่อยครับตามรูปครับ รายละเอียดคร่าวๆ แต่ผมจำไม่ได้ว่าตอนป้ายแดงราคาเท่าไหร่ครับ โชคดีนะครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2010, 22:28:57 โดย artart »

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนผู้มีประสบการณ์รถ ES300 และ Rover 623 หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 21:36:25 »
ถ้าไม่นับหน้าตาว่าดูแก่ไปหน่อย
ลองเพิ่ม toyota crown บอดี้ jza133 เป็นอีกตัวเลือกมั๊ยครับ
หาภายในสวยๆ (ไม่น่ายาก) ส่วนเรื่องเครื่อง สบายหายห่วง
2jz-ge อะไหล่เยอะแยะ ..
จะขับน้ำมัน หรือ ติดแก๊สหัวฉีด ก็วิ่งกันเนียนๆ กม.ละ ไม่ถึง 2 บาท
หรือจะให้ดู vip ซักนิด ใส่ล้อ 18-19" สบายๆ (นิ่มน้อยกว่าเดิม)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 22:17:55 »
ขอบคุณคุณ artart สำหรับข้อมูลครับ ผมปล่อยไก่เรื่อง VVTi แฮะ ปีนั้นน่าจะยังไม่มี VVTi จริงๆนั่นล่ะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 18:32:51 »
ถ้าไม่แคร์ว่าเครื่อง 2.4 แรงไม่พอ (แต่ไม่ใช่ว่า 3.0ของ ES จะแรงกว่ามากมายนะ) ผมว่าเอา Camry รถใหม่ไปเถอะครับ ES300 ตัวรุ่นสุดท้ายเท่าที่ลองนั่งลองสัมผัสมา

ภายใน ละม้ายคล้าย Camry Option น้อยแถมวัดสุแทบไม่ต่างจาก Camry เลยแม้แต่น้อย

ภายนอก ดูญี่ปุ่นสุดๆ ขับผ่านอาจโดนทักได้ว่า Altis แกไมคันใหญ่กว่าชาวบ้านว่ะ (เพื่อนผมโดนมาเยอะ)

ล้านกว่าบาทผมฟันธงได้เลยไม่คุ้มอย่างแรงครับ