ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเส้นทางไปแม่ฮ่องสอนครับ  (อ่าน 36858 ครั้ง)

ออฟไลน์ bokayenne

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเส้นทางไปแม่ฮ่องสอนครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 12:05:47 »
พอดีช่วงวันที่27-2 นี้มีแพลนจะไปโร้ดทริปภาคเหนือกันครับ
ดูๆไว้ว่าจะขึ้นแม่ฮ่องสอนทางแม่สอดไม่ทราบว่าเส้นทางเป็นยังไงบ้างครับ
อันตรายมั้ย ครับ (ใช้เส้น 12 แล้วเลี้ยวเข้า  105)
มีปั๊มน้ำมันระหว่างทางมั้ย ว่าจะเอา SUBARU XV ไปครับตัวรถจะไหวหรือเปล่า
ไม่เคยใช้  CVT ขึ้นลงเขาเลย
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
Re: รบกวนสอบถามเส้นทางไปแม่ฮ่องสอนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 02:53:19 »
ผมเคยผ่านเส้นนั้นมาแล้วทั้งหมดสามครั้งตั้งแต่ปี 2556

เนื่องจากบ้านแฟนอยู่แม่สอด และต้องการไปเหนือผ่านทางแม่ฮ่องสอน

รถที่เคยเอาไปคือ volvo 850 และ Honda jazz GE

เรียนว่าเส้นทางไม่ได้ขึ้นเขาชันนัก

แต่เป็นเส้นทางที่มีความหลากหลายค่อนข้างสูง เริ่มจากที่ราบมีหมู่บ้านริมทาง --> ที่ราบเชิงเขา --> เชิงเขามีหน้าผาเตี้ยๆ ข้างๆเป็นแม่น้ำเมย --> ขึ้นเขาไม่ขันถนนดี --> ขึ้นเขาไม่ชันมากทางเหมือนสมัยสงครามโลกมีแต่ลูกรังและต้นไม้ระเกะระกะ

ช่วงแรกถนนค่อนข้างดี มีปั้มน้ำมันห่างๆ

จนถึง อ.ท่าสองยาง หลังจากนั้นจะเริ่มขึ้นเขาและถนนจะห่างความเจริญขึ้นเรื่อยๆ และไปเจอถนนดีอีกทีตอนลงเขาจะถึง อำเภอแม่สะเรียง จ.แม่ฮ่องสอน หลังจากนั้นก็จะเป็นทางแบบ typical ของถนนในแม่ฮ่องสอนแล้ว (ถนนสองเลนลาดยางสวยๆ มีไหล่ทางให้ โค้งเยอะๆ และต้นสักริมทางให้ความร่มรื่น )

ถ้าจำไม่ผิดแม่สะเรียงจะมีปั้มน้ำมันด้วย แต่เท่าที่จำได้จะเป็นปั้มเล็กๆ ของสหกรณ์ชาวบ้านไม่แน่ใจ

ช่วงที่ผมไปครั้งแรกทรมานมากๆ เพราะถนนแย่จริงๆ แย่เพราะลูกรังเยอะขับเร็วไม่ได้(ช่วงทางเขา) จำได้ว่าใช้เวลาเดินทาง จากแม่สอดไปแม่ฮ่องสอนไม่ต่ำกว่า 6 ชั่วโมง

แต่ครั้งสุดท้ายที่ไป (ต้นปี 58) จำได้ว่าทางลูกรังเหล่านั้นค่อยๆมีรถมาลาดยางเป็นช่วงๆ แล้ว แต่ไม่แน่ใจว่าทำหมดทั้งเส้นหรือไม่

สรุป :

1. ฝากท่านอื่นให้ข้อมูลที่เป็นปัจจุบันกว่าผม

2. รถอะไรก็ไปได้ครับ ทางไม่ได้ลุยขนาดหนัก หรือชันมาก

3. เติมน้ำมันเต็มถังที่แม่สอดแล้ววิ่งได้อย่างสบายใจได้ ไม่หมดกลางทางจนถึงแม่ฮ่องสอนแน่นอน  8)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
Re: รบกวนสอบถามเส้นทางไปแม่ฮ่องสอนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 02:56:47 »
อ่อ ลืมเสริมไป

- ช่วงขึ้นเขากลางทางไม่มีสัญญาณโทรศัพท์นะครับ เท่าที่รู้ หรือมีก็ไม่ดีนัก

- ทางเส้นนี้แฟนผมเล่าให้ฟังว่า เมื่อก่อนมีโจรชุกชุมมาก (ระวังไว้นิดนึงก็ดีครับ)

FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 10:05:21 »
ขึ้นไปทางแม่สอด ขับยากหน่อยนะครับ ถ้าไม่ชำนาญทาง ต้องใจเย็นๆ ค่อยๆไปครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 15:15:15 »
105 แม่สอด-แม่สะเรียง ทางสายเปลี่ยว มีสเน่ห์ วิวแปลกใหม่
เคยวิ่ง ปี57 กำลังทำทาง ช่วง ท่าสองยาง-สบเมย
ไม่รูุ้ว่าตอนนี้เสร็จหรือยังครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน