ผู้เขียน หัวข้อ: หาความรู้เรื่องระบบกันเทือนครับ......  (อ่าน 3558 ครั้ง)

ออฟไลน์ M????

• Newbie
  • *
อยากจะทราบว่าระบบกันสะเทือนมันมีกี่แบบแต่ละแบบมีคุณสมบัติยังไงครับ
   เช่น ระบบการสะเทือน อิสระ แบบดับเบิ้นวิชโบน เป็นต้น ;D
            ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงล่วงหน้าที่ให้ความรู้กับเด็กตาดำๆครับ ;)

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: หาความรู้เรื่องระบบกันเทือนครับ......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 18:27:49 »
http://en.wikipedia.org/wiki/Car_suspension

อ่านเลยโลด
阿蘇山

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: หาความรู้เรื่องระบบกันเทือนครับ......
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 18:51:10 »
แนะนำเว็บนี้ดีกว่าครับ เข้าใจง่ายดี

http://www.carbibles.com/suspension_bible.html

นอกเรื่องนิดๆ ตอนเด็กๆ เคยอ่านการ์ตูนของญี่ปุ่นเกี่ยวกับรถ เขาสอนเรื่องระบบต่างๆในรถยนต์เข้าใจง่ายมากๆ (คล้ายๆการ์ตูนโดเรมอนสอนวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ ฯลฯ)

ใครจำชื่อเรื่องได้มั่งมั้ยครับ จะซื้อเก็บ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 21:38:45 »
ขอบใจหลายเบสท์
ประมาณนี้แหละที่อยากได้

ส่วนหนังสือการ์ตูนอันนั้น รู้สึกว่าเป็นสารานุกรมเสริมความรู้ เคยมีสมัยเด็กๆ ตอนนี้จะหาซื้อก็ไม่เจอ
มันจะเป็นชุดที่มาเป็นกล่องใหญ่ๆ  ต้องลองไปคุ้ยตามร้านหนังสือเก่า เคยเห็นมีหลงมาเล่มนึง
แต่ไม่ใช่เรื่องรถ เลยซื้อเก็บไว้ในราคา 40 บาท
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 22:19:32 »
Thk.

ออฟไลน์ M????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 22:27:11 »
ขอคุณครับ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 23:41:53 »
แถมให้อีกเว็บนึง อย่าลืมๆๆๆ

www.howstuffworks.com

แล้วเสริชดู มีแน่นอนครับ มีภาพ อะนิเมชัน ให้ชมด้วย