ผู้เขียน หัวข้อ: Volvo XC90 ตัวใหม่ขับในเมืองจะคล่องไหมครับ  (อ่าน 4899 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sushi

• Newbie
  • *
อยากได้รถ 7ที่นั่งครับ สนใจตัว diesel ถูกสุด แต่ดูจากขนาดรถแล้วดูใหญ่มาก (กว้าง2เมตร ยาว5 เมตรได้) ใหญ่กว่ารถที่ขับปัจจุบันเยอะ (cx5) ไม่แน่ใจว่ามันจะขับในเมืองเหมาะไหม (ปกติมีขับเข้าซอยบ่อยมาก) ต้องปรับตัวเยอะหรือป่าวรบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ป.ล. 1. Volvo นี่จุกจิกไหมครับ จะเป็นรถยุโรปคันแรกที่สนใจจะซื้อเลยครับ
       2. หรือควรไป Alphard ดีกว่า ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: Volvo XC90 ตัวใหม่ขับในเมืองจะคล่องไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 10:03:40 »
ใหญ่จริงครับ ยาว 4.95 เมตร กว้าง 2 เมตร

วงเลี้ยว 11.8 เมตร

???

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
Re: Volvo XC90 ตัวใหม่ขับในเมืองจะคล่องไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 10:16:25 »
เคยไปทดลองขับมา เรื่องขนาดใหญ่มากแน่นอนครับ น่าจะใหญ่กว่าh1ที่ขับอยู่อีก

ผมลองไฮบริด กำลังเครื่องกับเกียร์ออกแนวกระฉับกระเฉงดีมาก แรงดีกว่า525dมากมาย h1ไม่ต้องไปเทียบ

การถอยจอดง่ายกว่าที่คิดมาก ขับครั้งแรกถอยจอดได้ตรงช่องเลย ความสูงไม่เท่ารถตู้ ขึ้นตึกได้

ประเด็นคือจอดได้แล้วอาจเปิดประตูได้แคบหน่อย ถ้าเป็นลานจอดในห้างหรือที่จอดแคบๆ

เรื่องจุกจิกผมหาในเว็บต่างประเทศยังไม่เจอนะครับ ที่เห็นผู้ใช้คนอื่นพูดกันจะเป็นปัญหาสมัยที่ร่วมกับฟอร์ดมากกว่า

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 10:50:56 »
XC90 นี่ตอนเห็นในรูปดูเหมือนเฉยๆ เรียบๆ ไม่สวย แต่พอเจอวิ่งบนถนนจริงดู ไฮโซ ไฮเทค ไฮคลาสมาก ชอบเลย

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 11:17:06 »
รถยุโรปคันแรกกับ วอลโว่ ยุคใหม่
ประทับใจแน่นอนครับ (ถ้าไม่บังเอิญเจอคันมีปัญหา)

เท่าที่ใช้มา XC60 ปี 2012 @ 70,000 km.
รถดี ไม่จุกจิก อุ่นใจทุกครั้งที่ใช้

ถึงกับบางวัน สลับมาใช้ F10 เกิดความรู้สึก
ไม่มั่นใจ  ในเรื่องระบบช่วยเตือนต่างๆ
ยิ่งครูสคอนโทรลแบบปกติ ไม่อยาก
ใช้เลย  กลัวลืมว่ามีเรดาห์ช่วยเบรค   :-\

XC90  ก็ยิ่งเหนือขึ้นไปอีก  น่าใช้มากครับ

ส่วนเรื่องขนาดตัวรถ  ผมก็ใช้ H1 อีกคัน
รถทุกคันถ้าได้ใช้ซักพักนึง ไม่มีอะไรยากครับ
แต่ขนาดซอย กับ ขนาดรถ  ลองเอารถทดสอบก่อน
ก็ดีครับ 

ออฟไลน์ Hot Hatch

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 16:25:58 »
ถ้าใช้ไปซักพักจนคุ้นกับขนาดรถแล้วจะคล่องตัวครับ

พวงมาลัยเบา อัตราเร่งดี ระบบช่วยเยอะแยะจนรู้สึกปลอดภัย

ถ้าเทียบกับ XC90 ตัวเก่านี้คนละเรื่องเลยครับ ตัวเก่าหนัก เทอะทะ

ส่วนเรื่องปัญหา เท่าที่เจอมาก็มีเรื่องแบตลูกเล็กหมดจนสตาร์ทไม่ติดมา 2 ครั้งแล้วคับ

ครั้งแรกทางศูนย์เปลี่ยนแบตให้ ส่วนครั้งที่สองจะเอาไปเข้าศูนย์อาทิตย์หน้าครับ

(แต่เห็นเค้าว่าแก้ไขได้ เป็น defect จาก part ไรซักตัว)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 17:30:00 »
สนใจเหมือนกันครับตัวดีเซล ตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับผม พอมีส่วนลดบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 17:57:31 »
เพิ่งรู้ว่า 7 ที่นั่งนะครับเนี่ย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 23:18:44 »
น่าใช้ น่าสนใจจริงๆ

ออฟไลน์ Nutcracker

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 00:04:36 »
จากที่ผมเคยลองขับมา
-พวงมาลัยเบาดี ระบบช่วยผ่อนแรงให้เนียนดี
-ช่วงล่างประทับใจมากนึกไม่ถึงว่ารถรูปร่างแบบนี้ ไม่ย้วยเลย ออกจะกระชับแต่ไม่กระด้าง คล้ายๆมี memory foam ขนาดใหญ่รองอยู่
-ระบบ adaptive cruise control ช่วยให้ขับสดวกขึ้นเยอะ โปรแกรมมาดีมาก คือมันเร่งและเบรคได้เป็นธรรมชาติกว่า Alphard ที่มี option นี้เหมือนกัน เวลาเปลี่ยนเลน ถ้ายกไฟเลี้ยวมันจะช่วยเร่งเครื่องรอให้ด้วย ถ้าset speed ไว้สูงกว่าคันหน้า คือมันรู้ว่าเราจะแซงก็เร่งรอให้ครับ ตอนนี้ได้ยินว่าคันที่ขายอยู่มี Auto pilot2 แล้วดีกว่ากันเยอะแน่ๆ ระบบทำให้ขับง่ายกว่ารถเล็กด้วยซ้ำ
-เครื่องที่ลองตัว 2.0ดีเซล แรงดีแต่อารมณ์ขับเรื่อยๆ บุคลิคเป็นรถขับเรื่อยๆสบายๆ แต่ถนนโล่งก็ เกือบ 200
-เบาะหลังมีดิ้นบ้างเวลาวิ่งด้วยความเร็วบนถนนที่มี่รอยต่อไม่เรียบ ถ้าไปเทสท์ขอให้ผู้โดยสารไปลองด้วยนะครับว่าชอบหรือเปล่า แต่มันก็นิ่มสยายกว่ารถเก๋งอย่าง benz c class w204 แน่ๆครับ

ออฟไลน์ Sushi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 18:07:04 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ควต้องไปลองtest drive ดูสักครั้ง แล้วดูวานประกอบมาเลย์หน่อย :-X

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 04:49:24 »
ถ้าเคยขับรถแนวๆนี้มาผมว่าสบายอ่ะ ไม่ได้ลำบากอะไรเลย