ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Honda เอา Jazz 1.2 มาเป็น Eco car จะประสบความสำเร็จมากกว่า Brio หรือไม่ครับ  (อ่าน 6519 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
จากยอดขายของ Yaris ที่แรงแซงทุกค่ายมายาวนานตั้งแต่เปิดตัว

จะเห็นได้ว่า Toyota ประสบความสำเร็จอย่างมาก แทบผูกขาดเบอร์ 1 กันเลยทีเดียว
ส่วน Honda ที่เปิดตัว Brio ตั้งแต่ปี 2011 ยอดขายมักจะอยู่ 3 อันดับสุดท้ายแข่งกับ Celerio

สมมุติว่า Honda  เปลี่ยนแนวคิดจากการที่จะ (ต้อง) นำ Brio (ขอเรียกรวมทั้ง Brio และ Brio amaze ว่า Brio นะครับ) มาเป็น Eco car จับยัดเครื่อง 1.2 ลิตรลงใน Jazz แล้วตีตั๋วเด็กเข้า Eco car P.1

แบบที่อินเดีย ที่นำเครื่อง Brio มาลงใน Jazz
https://www.hondacarindia.com/allnewjazz/Jazz_Brochure.pdf

ผมอยากให้ทุกท่านช่วยกันแชร์ความคิดเห็นครับ ดังนี้

1. หากในปี 2011 Honda กลับตัวไม่เอา Brio มา (หรือเอามาแต่ไม่เน้นมาก) แต่รอเอา Jazz GK มาเป็น Eco car P.1 ในปี 2013-14 ท่านคิดว่ายอดขายของ Jazz ที่ตีตั๋วเด็ก (ใส่ 1.2) จะประสบความสำเร็จมากกว่า Brio หรือไม่ครับ

2. การที่ Jazz ใส่เครื่อง 1.2 มา จะทำให้คนที่ซื้อ Jazz GK 1.5 ตัวปัจจุบันไปซื้อตัว 1.2 หรือไม่ครับ (ถ้าไม่ซื้อ ท่านคิดว่าจะไปซื้อรถในกลุ่ม B-seg 1.5 ตัวไหนแทนครับ)

3. ท่านคิดว่าใน Jazz ตัวถัดไป ควรปรับตัวลงไปเล่นในกลุ่ม Eco car P.2 หรือไม่ครับ

4. จากข้อ 3 ถ้า Jazz ตัวถัดไป ลงไปเล่นในกลุ่ม Eco car ควรใช้เครื่องยนต์ตัวไหนครับ (1.2 ปัจจุบัน หรือเครื่องใหม่ เช่น 1.0 3 สูบ turbo) และควรวางตำแหน่งเป็นรถ Eco car หรือรถ B-seg ครับ

5. แนวโน้ม Honda Jazz (และหรือ city) ตัวถัดไป จะเป็น Eco car P.2 หรือไม่ครับ

ผมขอรบกวนทุกท่านช่วยกันแชร์ความคิดเห็นด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2016, 22:05:05 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ผมว่าสู้ทำ Brio ให้ดีกว่าเดิม น่าจะดีกว่าครับ เพราะ Jazz สำหรับ 1.5 5 ประตูนี่ติดลมบนละครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ rtong

ยอดขาย jazz ที่เป็นอยู่ก็ไม่ได้น่าเกลียด  เพียงแต่คู่แข่งมันเยอะขึ้นเท่านั้น
    คิดว่ารุ่นต่อไปก็คงขายเป็น b seg  เหมือนเดิม  เพิ่มเติมคืออาจแอบตีตั๋วเด็ก  แต่ราคาไม่ลดนะครับ
    ส่วนตัวกลับคิดว่า  eco car ยุคถัดไป  จะกลายเป็นการแจ้งเกิด  a seg กันอย่างเต็มตัว  แต่คุณภาพดีกว่า brio กับ celerio ที่เป็นอยู่นะ  และ b seg ที่ไฮเทคขึ้น  ราคาแพงขึ้นแต่เครื่องเล็กลง  ขายคู่กันไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2016, 00:49:19 โดย rtong »

ออฟไลน์ ps000000

จะให้เอา รถใหญ่กว่า คลาสสูงกว่า มาตีตั๋วเด็กเหมือน Yaris , Ciaz , Almera หรอครับ

ไม่น่าจะเอา Jazz นะครับ ของมันขายดีอยู่ใน B Segment อยู่แล้วครับ

ถ้าจะทำ ก็ หารุ่นอื่นดีกว่า (ถ้ามี)

จริงๆแล้ว B Segment ตัวล่างๆ ของทุกค่ายเนี่ย คือ ตัวแย่งลูกค้าชั้นดี ของ ECO CAR ตัวท้อปอยู่แล้วครับ

นิสัยคนไทยกลุ่มนึง รวมผมด้วย ;D

เฮ้ย B SEG ตัวล่าง + ส่วนลด ราคาพอกะ ECO CAR ตัวท็อป ออปชั่นช่างมัน เอารถ 1500CC แรงกว่า

jaesz

• บุคคลทั่วไป
แน่นอน จากยอดขายพันกว่าคัน มันจะพุ่งไปสามพันกว่าคันต่อเดือนแทนที่ยาริส

แต่กำไรคันละกว่าสามแสนบาท เหลือแค่แสนกว่า มันจะคุ้มทำไหม ในเมื่อผลิตน้อยฉันก็ขายได้กำไรเยอะ

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าบริโอขายเริ่มต้นที่ 2.8 แสน(ในสภาพอ๊อพชั่นเท่าปัจจุบัน) ผมว่ายาริสตายไปเลยครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ผมว่าเอา brio มาจับยืดหัวท้าย ขยายความกว้างอีกหน่อย ศัลยกรรมหน้าและท้ายใหม่ ออกแบบภายในใหม่ สรุปทำโมเดลใหม่ดีกว่า 555

ออฟไลน์ yod artstu

ผมชอบ Jazz ในแบบที่มันเป็นตอนนี้นะครับ
เหมาะกับเป็นรถคันเดียวของบ้าน หรือจะเป็นคันที่สองคันที่สามก็ได้
ขับทางไกลพอได้ไม่ต้องลุ้น ขึ้นเขาที่เป็นถนนดำในไทยได้หายห่วง
ที่บ้านมีแต่คนแย่งกันใช้ครับ
ออกแบบ-ทำ Brio ให้มันดีขึ้นน่าจะโอเคกว่า
: )

ออฟไลน์ alpha14

จริงๆผมว่าฮอนด้าไม่ได้ด้อยเรื่องการออกแบบรถไปกว่ายี่ห้ออื่นเลย มาออกแบบใหม่เรียนรู้จากข้อผิดพลาดและศึกษาคู่แข่งทำให้ใกล้เคียงหรือเหนือกว่าไม่ใช่เรื่องยาก แต่ฮอนด้าเลือกที่จะไม่แคร์

ออฟไลน์ Staples

น่าจะไปชนกับ note นะคับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
เอา jazz มาลง 1.2ผมว่ามันจะอืดนะ อีกอย่าง เรื่องนี้ ถ้าผมเป็นฮอนด้าแก้ไม่ยาก ออกแบบ brio ใหม่ทั้งคันจบเลย ปลดล็อกความเร็วที่ 140ด้วย รวมไปถึงใส่ออปชั่นให้ทัดเทียมคู่แข่ง จบ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ IVORY

• Jr. Member
  • **
ทำบริโอ้ใหม่ให้ดีกว่าเดิมดีกว่า

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  คำถามมีว่า ทำแล้ว H จะได้ประโยชน์แค่ไหนจากการทำนะครับ ได้บอดี้เดียวกันแต่อ็อพชั่นน้อยลง ราคาลงคงไม่มาก คนซื้อที่จะซื้อ 1.5 อาจหายไปเพราะดูเหมือนกัน จะจ่ายแพงกว่าทำไม สู้เอาแพล็ตฟอร์มเดียวกันแล้วฉีกแบบทำรุ่นใหม่ขายไปเลยดีกว่า ทำดีขึ้นอีกหน่อยได้ราคากว่า ดู HR-V เป็นตัวอย่างได้เลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ off_033

Hondaจะทุบหม้อข้าวตัวเองทำไม

สิ่งที่ต้องทำคือพัฒนาbrio ให้โดนใจคนเหมือน jazz

หรือรุ่นต่อไป brio อาจจะขยายร่างมาสู้ก็ได้. ไม่ไปพยายามลดต้นทุนแล้วขายแพงๆแบบจอน brio เปิดตัว

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
คงขายดีกว่า brio แหละแต่ไม่คิดว่าจะชนะ Yaris ได้คงได้แค่ใกล้เคียง ดูอย่างcity สิครับ ออฟชั่นก็ดีกว่า vios หลายคนบอกว่าช่วงล่างดีกว่า vios ประหยัดน้ำมันก็ต่างกันนิดเดียว อัตราเร่งดีกว่านิดๆด้วย หน้าตาแล้วแต่คนชอบ แต่ยอดขายแพ้ vios แทบทุกเดือน ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน
ปล.บ้านผมก็มี vios คันนึงเหมือนกัน อิอิ

ออฟไลน์ heaven_no.9

• Jr. Member
  • **
พันห้าพาเพลินครับ ผมว่าถ้า 1.2 มา เผลอๆ กลุ่มซิ่ง ไม่ซื้อมาใช้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ GOBBS

1.ไม่แน่เพราะที่ honda ส่ง brio มาเพื่อให้ทันยุครถคันแรก ถ้ารอ GK จะไม่ทัน และจะช้ากว่า Yaris ด้วย
ยอดที่ควรจะไปตัดค่ายอื่นได้ตอนช่วงรถคันแรกในกลุ่มราคาต่ำ ก็จะเสร็จ สวิฟ อัลเมร่า มาช แอทราส มิราช หมด
กว่า gk lowcost จะมา ตลาดวายหมดครับ
นอกเสียจากว่าจะไปทำเป็น ECO เฟส2 แบบมาสด้า แต่ต้องใส่เครื่องดีๆมาเลยซึ่งก็มีคำถามว่า ของเดิมก็ขายได้อยู่แล้ว จะมาทำไม ... นี่คือความคิดฮอนด้ายุคนี้ครับ
ไม่งั้น 1.8ใน civic หรือ 1.5 ใน jazz ไม่ลากยาวมาขนาดนี้หรอกครับ
2.ผมว่าคนไม่ซื้อจะเยอะนะ Jazz มันเป็นรถอเนกประสงค์ ขนบ้าพลังได้ แล้วมันเป็นรถที่แต่งขึ้น ขาซิ่งก็ชอบ(ขุนขึ้นกว่า 2 เยอะ) .... ใส่ 1.2 มา จบข่าว
พอลงไปตลาดล่าง ต้องไปชนกับยาริส แล้วดูการทำราคาบริโอสิครับ คันเล็กๆอย่างนั้น ยังถูกกว่ายาริสไม่เท่าไหร่ ... jazz 1.2 เผลอๆ ราคาต่ำกว่า 1.5 ไม่กี่หมื่นนะ(อย่าลืมว่า 1.5เครื่องเดิมๆ จำนวนที่ผลิตมันคุ้มมากๆ สามารถลดราคาต่อเครื่องได้มาก ผิดกับการมาปั้นบล็อกใหม่นะ)....และคนไทยยังบ้า CC อยู่นะ
3.เฟส2 ควรครับ เพราะมันถึงเวลาบล็อกเครื่องใหม่แล้ว อีก 2ปีน่าจะทำค่าไอเสียและความประหยัดผ่าน eco2 ได้แล้ว ในความแรงที่ไม่ด้อยกว่า GK(ไม่งั้นควรจะอายมาสด้า)
4.ไม่ควรลดตัวไปลง eco เครื่องเล็กครับ ควรจะวางตำแหน่งที่เท่ากับ mazda 2 ..... ควรจะเป็นบล็อกใหม่ที่แรงใกล้เคียงของเดิมแต่ประหยัดกว่าที่มีอยู่
5.ผมไม่รู้ แต่ควรนะ จะได้ทำราคาได้หน่อยจากการลดภาษี
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ส่วนหนึ่งที่ Brio ออกมาได้แค่นี้เพราะ Honda ต้องการหลีกทางให้
Jazz ด้วยนะครับ กลัวว่ามันจะมาแย่งยอดขาย Jazz กลายเป็นยอดขาย Eco car ตัวเองพังหมด

คราวนี้ตัวต่อไปก็ต้องวางแผนใหม่ จะคิดแบบเดิมๆ ไม่ได้แล้ว
ผลของคู่ Vios / Yaris ที่ทำสำเร็จได้ทั้งคู่ Honda ก็คงต้องมองครับ
เพราะ City / Jazz ก็คือๆ กัน
คือ ทำโมเดลแค่สองเพื่อชนะตลาด
กับทำสามหรือสี่โมเดลเพื่อชนะตลาดมันยากกว่า (ตีว่าสามถ้าคิดว่า Brio สองตัวถังคือตัวเดียวกัน)
แต่ก็ไม่ใช่ว่าเป็นไปไม่ได้

ส่วนตัวผมเชียร์ให้ทำ Brio ต่อ
ผมชอบดูการดิ้นรนของ Honda ว่าจะแก้เกมยังไง

ส่วนตัวคิดว่าทำให้ลุคประมาณรถ A segment หรือ City car ยุโรป
มันก็จะน่าดึงดูดกว่ารถที่ออกแบบมาเพื่ออินเดียครับ

ส่วนหนึ่งที่ Brio ออกมาได้แค่นี้เพราะ Honda ต้องการหลีกทางให้
Jazz ด้วยนะครับ กลัวว่ามันจะมาแย่งยอดขาย Jazz กลายเป็นยอดขาย Eco car ตัวเองพังหมด

คราวนี้ตัวต่อไปก็ต้องวางแผนใหม่ จะคิดแบบเดิมๆ ไม่ได้แล้ว
ผลของคู่ Vios / Yaris ที่ทำสำเร็จได้ทั้งคู่ Honda ก็คงต้องมองครับ
เพราะ City / Jazz ก็คือๆ กัน
คือ ทำโมเดลแค่สองเพื่อชนะตลาด
กับทำสามหรือสี่โมเดลเพื่อชนะตลาดมันยากกว่า (ตีว่าสามถ้าคิดว่า Brio สองตัวถังคือตัวเดียวกัน)
แต่ก็ไม่ใช่ว่าเป็นไปไม่ได้

ส่วนตัวผมเชียร์ให้ทำ Brio ต่อ
ผมชอบดูการดิ้นรนของ Honda ว่าจะแก้เกมยังไง

ส่วนตัวคิดว่าทำให้ลุคประมาณรถ A segment หรือ City car ยุโรป
มันก็จะน่าดึงดูดกว่ารถที่ออกแบบมาเพื่ออินเดียครับ

ส่วนตัวผม อยากให้ทำ Brio Amaze ต่อ (สำหรับ eco car นะคับ)

ส่วน Mobilio กับ BR-V มาแน่นอน (BR-V อยู่อีกยาวๆ)

ส่วน Brio 3 เหลี่ยม เลิกทำดีกว่าคับ ตีกันเองเปล่าๆ ขายก็ไม่ดีด้วย

ออฟไลน์ Nut_K

ผมว่า City / Jazz gen ใหม่คงลงมาตีตั๋วเด็กยัดเครื่อง 1.0 Turbo แทน 1.5 เดิมละครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ความเห็นผม Jazz คงทำแบบ Mazda 2 ครับ
ใส่เครื่อง 1.0 Turbo เข้า Eco Car Phase 2
ตั้งราคาเท่า B-Seg เดิม แต่ยัดอุปกรณ์เข้ามาเต็มเหนี่ยว

ความเห็นผม Jazz คงทำแบบ Mazda 2 ครับ
ใส่เครื่อง 1.0 Turbo เข้า Eco Car Phase 2
ตั้งราคาเท่า B-Seg เดิม แต่ยัดอุปกรณ์เข้ามาเต็มเหนี่ยว

ขอบคุณครับ

แบบนี้ดีเลย หวังว่าจะเอามาไวไวนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ล้นหลามแน่ๆครับ บริโอ้ อเมสมันตายเพราะดีไซน์ล้วนๆ

ออฟไลน์ SM.

น่าลองนะครับ แต่ Honda อาจไม่อยากลดเกรด Jazz ลงมา