ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้เซ็งเป็ด เมนบอร์ดพังเพราะเหงื่อหยดเดียว  (อ่าน 7853 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป

เมื่อเดือนกุมภาที่ผ่านมา ผมเพิ่งเอาคอมผมไปอัพเกรดมา หลังจากที่ลากใช้ intel core 2 duo E4600 มากว่า2ปี จนเริ่มจะเก่าแล้ว และ ตัดสินใจย้ายค่ายจาก intel เป็น AMD (ตอนนี้ AMD ไม่ร้อนแล้วนะครับ แถมผมติดซิงก์เทพ เย็นกว่าของเก่าเสียอีก) และ ผมคิดว่าควรจะต้องซื้อฮาร์ดดิสก์เติมไปอีกลูกนึง แต่ทีนี้ทำไปทำมา เหงื่อไหลไคลย้อยและหยดไปในเครื่อง

งานเข้า!!!

พยายามจะซ่อมเครื่องอย่างสิ้นหวัง และ จบด้วยกลิ่นไหม้กับการบูทไม่ขึ้น

ข่าวร้ายคือ เคลมไม่ได้!!!

สุดท้าย ยังมีโชคอยู่บ้างที่มันเสียแค่เมนบอร์ดกับแรม (หลัีีงจากที่ไปซื้อมาเพิ่มกะจะอัดแรม8GB แต่ดันโดนซิงก์พัดลมเทพบังจนยัดไม่ได้ เลยเหลือแรมอีก2แถวไม่ได้ใช้) เลยซื้อแต่เมนบอร์ดอันใหม่อย่างเดียว

................

เซ็งเป็ด!!!!

ปล. รอบนี้ผมลงวินโดวส์7 เวอร์ชั่น32บิทกับเครื่องนี้ เลยสามารถใช้ photoshop cs2 ตัวโปรดของผมได้
ปล.2 เครื่องนี้ผมซื้อมาเป็นเครื่องสำหรับ FTP และ เป็น Media Server ครับ ส่วนการใช้งานใช้โน้ตบุ้คเป็นหลัก

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เครื่องผมยัง celeronE3200 ลงwin7 x86 ยังลื่นปื๊ดๆเลยนา ใช้cs2 สบายๆเลย

แต่เรื่องเหงื่อหยดนี้ เรียกได้ว่าซวยสุดๆเลยนะครับเนี่ย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
ทีทำอย่างอื่น เหงื่อหยดใส่ ไม่เห็นเป็นไร ...  ;D

เหงื่อจากส่วนไหนครับ ผมจากหัว เลยทำแบบญี่ปุ่น
หาผ้ามาคาดหัว ให้มันซับให้ ...

ออฟไลน์ prai

เสียใจด้วยนะครับ

ผมมีคำถามครับ

ผมใช้
Processor : Intel Core 2 Quad Q8200

คำถามเกี่ยวกับเรื่องแรมน่ะครับ ถ้าเราใส่แรมเยอะๆ มันจะทำให้เร็วขึ้น แล้วเครื่องมันนำไปใช้หมดมั้ยครับ?
ตอนนี้ RAM 4 GB ครับ แต่มันเขียนด้านหลังว่า "3.25 GB usable" ก้เลยไม่รู้ว่าจะใส่เพิ่มเป็น 8 GB ดีหรือเปล่า ::)

ออฟไลน์ Vonbin

• Jr. Member
  • **
ใส่แรมเยอะๆ เเต่ถ้าคอมใช้ไม่ถึงก็เปล่าประโยชน์ คับ ส่วนถ้าอยากจะใช้เเรมได้เต็ม 4G ต้องใช้ Win 64 บิต คับ

ถ้าอยากเร็วๆกรณีการเรียกใช้งานทั่วๆไปหรือเปิดไฟล์ควรเน้นที่ HDD จะตรงจุดสุด คับ 

keanetona

ผมใช้
Processor : Intel Core 2 Quad Q8200

คำถามเกี่ยวกับเรื่องแรมน่ะครับ ถ้าเราใส่แรมเยอะๆ มันจะทำให้เร็วขึ้น แล้วเครื่องมันนำไปใช้หมดมั้ยครับ?
ตอนนี้ RAM 4 GB ครับ แต่มันเขียนด้านหลังว่า "3.25 GB usable" ก้เลยไม่รู้ว่าจะใส่เพิ่มเป็น 8 GB ดีหรือเปล่า ::)

วินโดวส์ในระบบ 32 บิท จะมองเห็นแรมได้ประมาณ 3.25-3.5 GB ครับ ดังนั้นใส่แรมเกิน 4GB ไปก็จะเปลืองแรมไปโดยเปล่าประโยชน์ ส่วนที่ผมเขียนไว้ว่าจะอัดแรม เพราะว่าผมจะลง วินโดวส์7 64บิทครับ จะได้ใช้แรมเต็มสูบ

ออฟไลน์ Ohmmypp

เหยย พอเป็นเหงื่อแล้วเจ๊งเลยหรอคับ  เครื่องเก่าผม ตอนนั้นยังเกรียน เล่นพิเรนทร์ เอาแก้วน้ำไปวางบนพัดลมซีพียู  น้ำกระฉอกเลย เครื่องค้าง  ทิ้งไว้ซักชม.นึง หาย ปกติ แฮะ -*-

เสียใจด้วยนะคับ แค่เหงื่อเองอ่ะ  :o

ปล. พี่เล่นบอร์ด overclockzone ป่าวคับ?
JC TU #54

keanetona

เหยย พอเป็นเหงื่อแล้วเจ๊งเลยหรอคับ  เครื่องเก่าผม ตอนนั้นยังเกรียน เล่นพิเรนทร์ เอาแก้วน้ำไปวางบนพัดลมซีพียู  น้ำกระฉอกเลย เครื่องค้าง  ทิ้งไว้ซักชม.นึง หาย ปกติ แฮะ -*-

เสียใจด้วยนะคับ แค่เหงื่อเองอ่ะ  :o

ปล. พี่เล่นบอร์ด overclockzone ป่าวคับ?

ไม่ได้เล่นเวป overclockzone ครับ แค่เล่นเวปเรากับแชท M ก็แทบไม่มีเวลาเล่นเพลย์3แล้ว

ออฟไลน์ Ohmmypp

อ่อออออ ครับผม^^

ขอให้ได้บอร์ดใหม่ไวๆ นะครับ
JC TU #54

keanetona

อ่อออออ ครับผม^^

ขอให้ได้บอร์ดใหม่ไวๆ นะครับ

ได้บอร์ดอันใหม่แล้วครับ ของเก่าเอามาเก็ํบไว้เป็นอนุสรณ์ แต่แกะถ่านไบออสให้แผนกคอม เผื่อว่าจะได้เอาไปมีชีวิตใหม่ในคอมเครื่องอื่น

ออฟไลน์ CN16888

Re: กระทู้เซ็งเป็ด เมนบอร์ดพังเพราะเหงื่Ū
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 01:05:32 »
น่าจะมีบอร์ดกันน้ำมาซะเลย  ;D

จขกท.ใช้ AMD รุ่นไหนครับ
ผมใช้ 5000+ clock
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2010, 01:07:51 โดย elixer »

keanetona

Re: กระทู้เซ็งเป็ด เมนบอร์ดพังเพราะเหงื่Ū
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 02:26:56 »
น่าจะมีบอร์ดกันน้ำมาซะเลย  ;D

จขกท.ใช้ AMD รุ่นไหนครับ
ผมใช้ 5000+ clock

Phenom II x 4 955BE ครับ

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
ผมไม่รู้เรื่องคอมไรเลยอะ แต่ตอนนี้ผมใช่ laptop HP Intel core i7 + windoes7 Ram4G ผมว่ามันยังไม่เร็วทันใจผมเลย เซ็งมาก เทียบกะเครื่องเก่า ที่ใช่ windows XP แล้วช้ากว่ากันเยอะเลย เอาไปเช็คแล้วก็ให้เพื่อนมาลองทุกคนก็ว่าเร็วมากแล้ว หรือ ผมใจร้อนเองไม่รู้ เซ็งเป็ดเช่นกัน

ออฟไลน์ Newhang

มาบอกด้วยคนครับ แรม8กิ๊ก มันไม่มีประโยชน์จริงๆ ผมก็ใส่อยู่  ;D  แต่ถ้า4กิ๊กก็เห็นประโยชน์ครับ   
ว่าแต่ผมซื้อมาแล้วทำไงล่ะเนี้ย ล่อ8กิ๊กของดีซะด้วย  :'(

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ปกติ notebook จะรันระบบแบบ balance นะครับ มันจะวิ่งความเร็วแค่1/3 แล้วจะรันเพิ่มเมื่อเปิดโปรแกรมที่ต้องใช้ทรัพยากรมากๆ

บางทีเลยจะดูเหมือนช้า เพราะมันจะวิ่งด้วยความเร็วต่ำสุดไว้ก่อน เพื่อประหยัดพลังงาน

คุณสามารถเปลี่ยนให้มันรันแบบ high performance ได้นะครับ แต่ก็กินไฟ แล้วร้อนขึ้นด้วย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
โคตรซวย เลยครับงานนี้  ผมลื้อมาแต่ละที ไม่เคยปิดฝาเคส แต่ยังโชคดีที่ไม่เคยเหงื่อหยดไม่งั้นอาจงานเข้าตาม จขกท
(ปล. ใช้intel อยู่ แต่งวดหน้า amd ละ ถูกกว่าแยะ)
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Night_Angel

ผมใช้

ลง 64 bit ครับ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ firstzeng

จริงๆแล้วใช้งานปกติธรรมดา แรม 4 GB นี่เหลือๆ

ใช้งานพวกตัดต่อ เรนเดอ พวกนี้ใช้เยอะครับ 

ออฟไลน์ CRO

hoพึ่งเคยได้ยินนี่แหละครับว่าโดนเหงื้อแล้วเดี้ยง เสียใจด้วยครับ
สงสัยอยู่นิดนึง ผมดูในรูปแล้ว สภาพบอร์ดมีไหม้แต่ตรงแรมนิดนึง ตรงอื่นดีอยู่ นี่ไม่ให้เครมเลยเหรอครับ ??
( ถ้าไม่บอกไปว่าเหงื่อหยดใส่นะ :x ) พอดีของผมให้ gigabyte เหมือกันหนะครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

ขอแสดงความเสียใจกับบอร์ดพังด้วยนะครับ

แต่แรม4จิกก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
ผมยังใช้ Barton 2500+ @ 2.4GHz อยู่เลย น่าจะเกิน 5 ปีแล้ว นานจะลืม