ผู้เขียน หัวข้อ: ++TheClip: Mercedes-Benz E220d AMG Dynamic-หรูล้ำ..เปลี่ยนไป++  (อ่าน 32516 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
++TheClip: Mercedes-Benz E220d AMG Dynamic-หรูล้ำ..เปลี่ยนไป++
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 11:04:46 »
เรียกได้ว่าเป็น E-Class ที่พลิกโฉมทางด้านการออกแบบ...ฉีกไปจากเดิม..ฉีกไปจากที่เคยมี...ฉีกไปปะเอ๋กับ C-Class

ทุกวันนี้ถ้าไม่ใช่เพราะกระจังหน้า ผมยังมีปัญหากับการพยายามแยก C กับ E-Class กลิ่นอายเหมือนกันไปหมด นี่ดีว่าถ้าเป็นภายใน E-Class จะมีจอขนาดใหญ่ตรงกลางในรุ่นท้อป ทำให้มองแล้วรู้สึกแตกต่าง แต่หากไม่นับเรื่องนี้ ผมคิดว่าภายในของ E220d คันนี้ดู "เลิศ" ครับ มันให้บรรยากาศรถราคาแพงระดับสิบล้านมากที่สุดเท่าที่รถราคาสี่ล้านจะให้ได้แล้ว

การกระโดดจาก W124 E280 ไปนั่งใน E220d รุ่นใหม่นี้ ไม่ต่างอะไรกับการเป็นคาวบอยที่กำลังขี่ม้าอยู่ แล้วจู่ๆก็ถูกลำแสงดูดขึ้นไปบนยานต่างดาว นอกเหนือจากโลโก้ดาวสามแฉกแล้ว แทบไม่มีอะไรให้สื่อถึงกันได้เลย

ไหนจะเป็นจอกลางที่ทำได้สารพัด หน้าปัด Config ได้หลายแบบ แสงสีภายในรถที่ปรับได้แทบจะไล่เป็นสีรุ้ง และระบบ Infotainment ที่พอต่อกับ SIRI ได้ (ในคลิปไปดูที่ประมาณนาทีที่ 18.00 เอาเองนะครับ) เครื่องเสียง Burmester (ไม่มีช่องเล่น CD) ที่ให้เสียงใสน่าฟังเวลาเล่นเพลง Jazz

ดังนั้นเรื่องอุปกรณ์..ถ่ายกันจนกล้องแบตหมดอ่ะครับ..เรื่องดีไซน์..ผ่านสบายครับ ดูสวยงาม คลาสสิค และล้ำ กลมกลืนไปด้วยกันได้อย่างน่าทึ่ง

- - - -

ส่วนเรื่องการโดยสารภายใน..ผมอาจจะคิดไปเองก็ได้นะ\\แต่ในฐานะคนนั่งหลัง ผมกลับรู้สึกไม่สบายเท่า E300 บอดี้ที่แล้ว แม้ว่าทรวดทรงตัวเบาะจะดูอู้ฟู้ขึ้น  แต่กลับรู้สึกว่าพื้นที่มันหายไป พื้นที่ส่วนหลังคาลีบบีบลง พื้นที่ส่วนไหล่ถูกเบียดมากขึ้น เบาะรองนั่งก็สั้น และแข็ง รู้สึกราวกับว่ารถรุ่นใหม่นี้จะแคร์คนนั่งหลังน้อยลง

รูปทรงของเบาะหน้า เขาว่าได้รับแรงบันดาลใจมาจากสรีระร่างของสตรีผู้สูงศักดิ์ เวลานั่งก็รู้สึกว่าโอบอุ้มอบอุ่นดี มีความรู้สึกว่าพุงและหน้าอกของคุณหญิงเธอดันหลังเราเบาๆ วัสดุหุ้มเนียนขึ้นกว่าสมัยก่อน คุณหญิงเธอรองรับสรีระผมได้โอเคระดับหนึ่งครับ สำหรับคุณผู้อ่านก็น่าจะสบาย

- - - -

ส่วนในเรื่องสมรรถนะและการขับขี่ มีจุดที่แปลกใจ ทั้งในแง่ดี...และไม่ค่อยจะดี

ถ้าคุณดูแรงม้าแรงบิดเทียบกับ E250CDi รุ่นเก่าแล้วอาจจะขำ เบนซ์บ้าป่ะวะ รถรุ่นเก่า 204 แรงม้า แรงบิด 520 นิวตัน-เมตร รถรุ่นใหม่นี่แรงม้าหดเหลือ 190 แรงบิดหดหายไปเหลือ 400 นิวตัน-เมตร มันจะไปแรงอะไร

แค่คิดแบบนั้นก็ผิดแล้วครับ เมื่อมาลองกระแทกคันเร่งของจริง เร่งลื่น และต่อเนื่อง ได้อารมณ์แบบ 520d F10 เวลากระแทกคันเร่งเต็มๆ ช่วงความเร็วที่ใช้ในการแซงนั้นไปได้ไวกว่ารุ่นเดิมแบบรู้สึกได้ 80-120 ใช้เวลาราว 6 วิเศษๆ และถ้าเข้าโหมด Sport + รอบเครื่องจะคาไว้สูงกว่าปกติ ตบคันเร่งลงไปแล้วทำให้ตัดเวลาเร่ง 80-120 ลงได้อีกราว 0.3 วินาที รถญี่ปุ่น 1.5-1.6 เทอร์โบหนีรถเสี่ยคันนี้ไม่ออกแน่นอนครับ เกียร์ทำงานได้ไวขึ้น ฉลาดขึ้น เหมือนว่าพอปรับจากตัวออโต้ 5 มาเป็น 7 และ 9 เบนซ์พยายามทำเกียร์ให้ฉลาดขึ้น แต่ถ้าเข้าโหมด Comfort มันจะยังติดนิสัยเปลี่ยนเกียร์สูงเร็วอยู่ แต่ถ้าลง Sport + นี่ เกียร์จะเป็นโรคจิต พร้อมหาเรื่องตลอดเวลา

นั่ง 4 กระทืบออกตัวไปบนระยะทดสอบ 1.6-1.7 กม. ยาวๆที่เราทำประจำ E220d ทำได้ 203 กม./ชม. (พอๆกับ 520d, 320d F30, Civic RS)

พวงมาลัยดีเหมือนไม่ใช่เบนซ์ ดีในแง่ที่ว่าเวลาหักเลี้ยวมันไวและคล่อง เวลาถือพวงมาลัยตรงก็กระชับดีพอสมควร เปลี่ยนเลนซ้ายขวานอกจากหน้าจะไวแล้วพวงมาลัยยังหน่วงกำลังดี (ในขณะที่รุ่นก่อนหน้านี้พวงมาลัยไม่ไว) และน้ำหนักหน่วงช่วงพวงมาลัยตรงค่อนข้างเบาไปนิดเดียว คิดว่าเครื่องยนต์ เกียร์ กับพวงมาลัย ประสานกันช่วยทำให้ E-Class กลายเป็นรถที่คล่องเหมือนรถวัยรุ่นมากขึ้นจริงๆ

เสียดายที่ช่วงล่างกับยางมันไม่เล่นด้วย รถทดสอบคันนี้ใส่ Michelin Primacy 3 Run-flat ซึ่งนุ่มก็ไม่นุ่ม และ sensitive กับสภาพถนน ช่วงล่าง..ขนาดเป็น AMG ไดหมึก (Dynamic) ยังออกจะย้วย อาการท้ายแกว่งแบบหางปลา (Fishtailing) มีมากกว่าตัว E300 AMG บอดี้ที่แล้วเสียด้วยซ้ำไป ไม่ใช่รถที่ขับเร็วเกิน 140 แล้วมั่นใจอย่างที่เราคาดหวังจากรถเยอรมันโดยเฉพาะถ้าถนนไม่เรียบ..เอาจริงๆวิ่ง 160 รถมาดคุณยายอย่าง Lexus ES300h ยังควบคุมตัวถังได้ดีซะกว่า ไม่เชื่อไปลองดูเองครับ อย่าลืมลองจัมพ์สะพานด้วย เพราะรถหรูเจ้าอื่นจัมพ์สะพานได้ แต่ E220d คันนี้จัมพ์แล้วโช้คหลังยันดังตึง..ซึ่งผมไม่เคยพบใน Mercedes-Benz รุ่นใดมาก่อนตั้งแต่เปิดเว็บมา

ช่วงล่างตัวนี้ ปรับแข็งอ่อนไม่ได้ด้วย คงต้องรอรุ่นประกอบในประเทศดูว่าจะมีลุ้นไหม ถ้ามีรุ่น E350e ก็น่าจะได้ช่วงล่าง Airmatic ชีวิตอาจจะดีขึ้น

สรุปคือถ้ามองกลุ่มเป้าหมายว่าเป็นเสี่ย หนุ่มใหญ่ เจ้ไฮไซ เน้นรถมาดป๋าขับสบาย พาใครมานั่งก็ต้องรู้สึกอลังการกับภายใน แบบนี้เหมาะกับ E220d AMG ไดหมึกมาก แต่ถ้าเป็นตีนผี นักซิ่งพาเลซเก่า ชอบเล่นโค้งที่ความเร็วสูงเกิน 80 ชอบมุด แนะนำว่าหาวิธีทำช่วงล่างมันเสียก่อนแล้วค่อยไปซื้อครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Anvers30

Re: ++TheClip: Mercedes-Benz E220d AMG Dynamic-หรูล้ำ..เปลี่ยนไป++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 11:30:42 »
เบนซ์ยุคนี้ (ถ้าไม่นับ S-Class) คอนเซปต้องเบาะแข็ง สั้น และชัน ทำยังไงก็ได้ให้ผู้โดยสารรู้สึกไม่สบาย โดยเฉพาะที่นั่งหลัง :-\

คือจะทำให้วัสดุคงทน ก็ไม่จำเป็นต้องลดทอนความสบายขนาดนั้นก็ได้มั๊ง หรือมีออพชั่นให้สั่งหนังเกรด Designo ก็คงดีกว่านี้

ขอบคุณสำหรับคลิปด้วยครับ :)

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
Re: ++TheClip: Mercedes-Benz E220d AMG Dynamic-หรูล้ำ..เปลี่ยนไป++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 11:50:51 »
ชอบสำนวนคุณแพนมากครับ ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 11:58:58 »
กลางคืนดูสวย เหมาะกับชื่อรุ่น ไดหมึก

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 12:16:21 »
Bottomline, Diesel does not embody luxury, prestige and power.

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 12:31:26 »
เจออาการช่วงล่างแบบที่คุณแพนกล่าวไว้ ผมกับแฟนคงจะขับw211ต่อไป ความเร็วแค่เกิน120ก็ดิ้นแล้วสำหรับผมไม่โอเครมากๆ เพราะปกติเป็นคนขับเร็วถึงเร็วมากๆ กับราคาแพงขนาด4.79ผมว่าควรจบแล้วทุกสิ่งไม่ควรมาทำไรเพิ่มต่อ แต่ก็นะครับ เบนซ์ยังไงก็เบนซ์ และรถทุกคันไม่เพอเฟ็ก100%
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 12:57:34 »
เจออาการช่วงล่างแบบที่คุณแพนกล่าวไว้ ผมกับแฟนคงจะขับw211ต่อไป ความเร็วแค่เกิน120ก็ดิ้นแล้วสำหรับผมไม่โอเครมากๆ เพราะปกติเป็นคนขับเร็วถึงเร็วมากๆ กับราคาแพงขนาด4.79ผมว่าควรจบแล้วทุกสิ่งไม่ควรมาทำไรเพิ่มต่อ แต่ก็นะครับ เบนซ์ยังไงก็เบนซ์ และรถทุกคันไม่เพอเฟ็ก100%

ถ้ามีโอกาสอยากให้ไปลองเองด้วยครับ ยิ่งถ้าขับ 211 อยู่แล้วยิ่งดี
เพราะรถทดสอบของผม ได้ยาง Primacy แต่สื่อรายอื่นได้ยาง Goodyear เขาก็บอกว่าปกติดีครับ
ที่แน่ๆคือจัมพ์เนินทางด่วนตอนวิ่งไปทางเชียงราก ช่วงล่างมีตึง อันนี้ผมว่าไม่เกี่ยวกับยางแล้วครับ โช้คล้วนๆ อาการท้ายส่ายก็ให้นึกถึง E300 ตอนจัมพ์เนินไว้ครับ อาการออกมากกว่าตัว E300 อีก อย่างใน 300 นั้นผมรู้สึกว่าส่าย แต่พอรับได้ไม่ถึงกับรู้สึกแย่ครับ

คิดว่า Mercedes-Benz คงจูนมาด้วยเห็นว่า 220d ไม่ใช่รถบ้าพลัง เลยไม่ได้เน้นความเร็วสูงมากนัก แต่ช่วงความเร็วต่ำๆยอมรับจริงๆครับว่าตัวถังที่ใช้อะลูมิเนียมเยอะขึ้น พวงมาลัยที่ไวขึ้น และเกียร์ที่เร็วขึ้นทำให้เวลาขับในเมือง..โคตรคล่องครับตรงนี้ดีขึ้นกว่ารุ่นเดิม
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ takoru

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 13:08:14 »
ขอบคุณครับ พ่อของคุณชื่ออะไรผมนี่ลั่นเลย 555+ ;D ;D

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 13:25:46 »
ถ้ามีเงินแล้วอยากซื้อรถยนต์นั่ง ผมว่า E class น่าจะตอบโจทย์ผมมากกว่า 5 Series

ผมชอบกว่า สวยกว่า

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 13:52:46 »
อีนังสิริ"โทรหาพ่อง"มันบอก"พ่อคุณชื่ออะไร"เยี่ยมมากเลยครับ 555

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 13:54:20 »
คันจริงดูหรูหรา สวยมากๆครับ
อยากได้เลย   สวยกว่า
ผมวาาbenz ออกแบบได้ดูหรูหรากว่า bm
Bm  ออกแนวสปอต

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 14:01:15 »

ถ้ามีโอกาสอยากให้ไปลองเองด้วยครับ ยิ่งถ้าขับ 211 อยู่แล้วยิ่งดี
เพราะรถทดสอบของผม ได้ยาง Primacy แต่สื่อรายอื่นได้ยาง Goodyear เขาก็บอกว่าปกติดีครับ
ที่แน่ๆคือจัมพ์เนินทางด่วนตอนวิ่งไปทางเชียงราก ช่วงล่างมีตึง อันนี้ผมว่าไม่เกี่ยวกับยางแล้วครับ โช้คล้วนๆ อาการท้ายส่ายก็ให้นึกถึง E300 ตอนจัมพ์เนินไว้ครับ อาการออกมากกว่าตัว E300 อีก อย่างใน 300 นั้นผมรู้สึกว่าส่าย แต่พอรับได้ไม่ถึงกับรู้สึกแย่ครับ

คิดว่า Mercedes-Benz คงจูนมาด้วยเห็นว่า 220d ไม่ใช่รถบ้าพลัง เลยไม่ได้เน้นความเร็วสูงมากนัก แต่ช่วงความเร็วต่ำๆยอมรับจริงๆครับว่าตัวถังที่ใช้อะลูมิเนียมเยอะขึ้น พวงมาลัยที่ไวขึ้น และเกียร์ที่เร็วขึ้นทำให้เวลาขับในเมือง..โคตรคล่องครับตรงนี้ดีขึ้นกว่ารุ่นเดิม

ขอบคุณคุณแพนมากครับสำหรับข้อมูล
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 15:26:52 »
e220d amg 4.7ล้าน ดูแล้วยังไม่จบช่วงล่างกับเบาะหลังไม่ฟิน ถ้ากัดฟันไป s500e ตัว5.9ล้านจะดีกว่ามั้ยเนี่ย

ปล.ระบบเสียงสามารถต่อ source อะไรที่ให้คุณภาพเสียงได้สูง hi-fi เทียบเท่าชีดีมั้ยครับ
พวก FM/AM คงหมดหวัง หรือต่อ iPhone ผ่าน USBก็ให้ bitrate ได้น้อยกว่าซีดีเนื่องจากไฟล์ถูกบีบอัดมา
ถ้าอัดไฟล์ลง USB ต้องเลือกไฟล์ Lossless ซึ่งยุ่งยากในการ rip จากแผ่น
รู้สึกเสียดายที่ได้ Burmester แต่ต้นทางเป็นคอขวด ไม่น่าเอาซีดีออกเลย

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 15:40:01 »
จะรอชมวันที่ทางคุณจิมมี่ ได้ลอง new series 5 G30 นะครับ เทียบกันจะเป็นอย่างไรอิอิอิอิ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 15:52:13 »
จะรอชมวันที่ทางคุณจิมมี่ ได้ลอง new series 5 G30 นะครับ เทียบกันจะเป็นอย่างไรอิอิอิอิ

เว็บนี้น่าจะชอบ 5 มากกว่าแน่เลย 555

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 17:05:27 »
e220d amg 4.7ล้าน ดูแล้วยังไม่จบช่วงล่างกับเบาะหลังไม่ฟิน ถ้ากัดฟันไป s500e ตัว5.9ล้านจะดีกว่ามั้ยเนี่ย

ปล.ระบบเสียงสามารถต่อ source อะไรที่ให้คุณภาพเสียงได้สูง hi-fi เทียบเท่าชีดีมั้ยครับ
พวก FM/AM คงหมดหวัง หรือต่อ iPhone ผ่าน USBก็ให้ bitrate ได้น้อยกว่าซีดีเนื่องจากไฟล์ถูกบีบอัดมา
ถ้าอัดไฟล์ลง USB ต้องเลือกไฟล์ Lossless ซึ่งยุ่งยากในการ rip จากแผ่น
รู้สึกเสียดายที่ได้ Burmester แต่ต้นทางเป็นคอขวด ไม่น่าเอาซีดีออกเลย

ตัดปัญหาลูกค้าชอบบ่นเครื่องกินแผ่น CD มั้งครับ เหมือนเป็นเอกลักษณ์ตั้งแต่ W211 เครื่องเล่นใครไม่เคยกินแผ่นCDแล้วไม่ยอมคายแปลว่าได้รถปลอม 555

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 18:19:40 »
ตอนแรกสนใจ พอได้นั่งข้างหลังเท่านั้น เลิกสนใจเลยครับ เบาะสั้น ตั้งชันมาก ตัวก่อนๆยังสบายกว่า

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 19:23:50 »
เริ่มสงใสแล้วว่า W205 จะมีอาการเหมือนกันรึป่าวครับ

#พ่อของคุณชื่ออะไร ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2016, 20:02:53 โดย Hakosuka »

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 19:49:34 »
ตอนแรกสนใจ พอได้นั่งข้างหลังเท่านั้น เลิกสนใจเลยครับ เบาะสั้น ตั้งชันมาก ตัวก่อนๆยังสบายกว่า
ตอนแรกที่บ้านจะเปลี่ยนจากตัว e300hybrid มาเป็น e220d สงสัยต้องคิดใหม่แล้วครับ เพราะตัว e300ผมคิดว่ามันนั่งไม่ค่อยสบายเท่าไหร่เมื่อเทียบกับ accord อีกคันที่บ้าน

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 21:20:13 »
นี่เรามาถึงจุดที่ช่วงล่าง Lexus ES ดีกว่า  E Class แล้วหรือนี่    ;D

อาการแกว่งข้างระดับไหนนี่  คงต้องลองนั่งดู แต่ตอนนั่ง ES ผมชอบมาก มันนิ่ง เงียบ สงบ สบาย คือจบเลย สำหรับรถแนวผู้ใหญ่  เบาะหลัง เท่าที่ลองนั่งผมก็ชอบ ES มากกว่า Legroom เยอะกว่า  ส่วนตัวผมว่า E ตัวนี้ ด้านหลังนั่งไม่สบาย ส่วนคอนโซลมันก็ไม่สปอร์ตเอาใจคนขับซะทีเดียว

หลังไม่สบาย หน้าก็ไม่สปอร์ตสุดๆ ไม่เอาสักทางจริงๆ

สิ่งที่คาดหวัง และอยากเห็นจาก E คือรถมาดผู้ใหญ่ นั่งสบาย พวงมาลัยสบายๆ เดินทางไกลๆ ไม่ล้า เป็น Luxury , Baby S Class  ดีๆ มากกว่าจะพยายามไล่ตาม แนวทาง BMW

หน้าตาภายนอกมาถูกทางละ แต่หลายอย่างยังดูสับสน  พอไปนั่งหลัง ผมยังเริ่มตั้งคำถามถึงความสบาย ทั้งๆที่มันไม่ควรจะเกิดขึ้นกับE Class

เบนซ์น่าจะพัฒนารถให้ไปตามแนวทางที่  W124 เป็น   " รถหรู นั่งสบาย มั่นใจ ไฮโซ หรูหรา "
BMW น่าจะเดินไปในทาง E39 "สปอร์ต ขับสนุกแต่ไม่ทิ้งความสบาย"

ผมว่า  S90  ก็น่ามอง  ผมว่า Volvo ยุคใหม่ๆ ภายในไฮโซไม่แพ้เบนซ์  เบาะหลัง LEGROOM ที่ดีกว่ากัน  ถ้าช่วงล่างสบายกว่าอีกอย่าง ไม่เห็นสาเหตุที่จะต้องเบนซ์แล้ว    ;D

.....  ถ้าไม่ยึดติดว่าต้องเยอรมัน บูชาดาว รถค่ายอื่นๆเริ่มจะตามทันรถเยอรมันแล้วนะ    :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2016, 21:33:06 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 21:35:39 »
ตอนแรกที่บ้านจะเปลี่ยนจากตัว e300hybrid มาเป็น e220d สงสัยต้องคิดใหม่แล้วครับ เพราะตัว e300ผมคิดว่ามันนั่งไม่ค่อยสบายเท่าไหร่เมื่อเทียบกับ accord อีกคันที่บ้าน
    รถคนละแนวกันครับ  e300hybrid สไตล์รถซาลูน  ส่วน e220d เป็นเก๋งกึ่งสปอร์ต  มาแนวเดียวกับ CLS  เบาะนั่ง E220D ก็เป็นเบาะแบบสปอร์ต  ต้องลองนั่งดูว่าชอบแบบไหน

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 21:51:48 »
ถึงภายในรถจะล้ำ และหรูจริงๆ

แต่ภายนอกธรรมดามากๆ แล้วสำหรับผม รู้สึกว่า C-Class W205 กลับสวยกว่า E-Class

และที่รับไม่ได้เลยคือ เบาะนั่งหลังครับ  รู้สึกว่านั่งไม่ค่อยสบายเลย ที่รองก้นมันสั้นเกินไปจริงๆ สั้นยังกับนั่งรถ Vios, City เลย สั้นไปไหน ถึงผิวสัมผัสจะดี แต่สรีระของเบาะมันกลับสอบตก  เอาจริงๆ ตอนนี้ E-Class เหมือนเป็นไม้ประดับ ที่อุตส่าห์เอาเครื่องดีเซลล้วนๆ มา ทำให้อุ่นใจ และน่าจะสมเหตุสมผลกว่า E300 Blutec  แต่กลับมาตกมาตาย เรื่องสำคัญมากๆ ด้วย คือเรื่องเบาะหลัง  แล้วพอดูรีวิวของผู้การ  ยิ่งทำให้รู้สึกว่า กำลังเครื่องยนต์ที่น่าจะสมบูรณ์แบบ มันไม่ได้อยู่ในรถที่บาลานซ์กัน เพราะช่วงล่างกลับหวิวที่ความเร็วสูง   รถรถดับ E-Class ควรจะนิ่งเสถียรมากๆ สำหรับการขับทางไกล  ไม่ต้องหนึบขนาด BMW F10 ก็ได้  แต่อย่างน้อย วิ่งไม่เกิน 200 ต้องช่วงล่างแน่นและไม่หวิว  แต่ฟังดูแล้วกลับไม่เป็นเช่นนั้น  จะด้วยสาเหุตอะไรก็แล้วแต่ ก็คงไม่ใช่เรื่องที่ผมต้องมาแก้ตัวแทน Mercedes Benz 

แล้วอย่าลืมว่ารถไซส์นี้  ต้องออกแบบมาเพื่อผู้โดยสารตอนหลังสิ  รถ E-Class เป็นรถที่มีไว้ให้คนขับรถ ขับให้ผู้บริการผู้ใหญ่นั่งหลัง แต่กลับทำเบาะหลังมาแบบทำไปที  แบบนี้ไม่ไหวจริงๆ ครับ
แบบนี้ไปซื้อ Camry ดีกว่าอีก เพราะนั่งหลัง เบาะมันยังสบายกว่า E-Class ใหม่เลย

ให้ตายสิ ปกติผมชอบดีไซน์ และวิศวกรรมศาสตร์ของ Benz นะ  แต่รุ่นนี้ E220d คันนี้ มันไม่เข้าตาเลย

จะให้แก้เรื่องเบาะหลัง ก็คงไม่ใช่เรื่อง เพราะแบบนี้ทั่วโลก เบาะมันก็ต้องไซส์เหมือนกันหมด   คงต้องรอเปลี่ยนรุ่นอีก 6-7 ปีโน่น

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 22:06:01 »
ระบบ AI ของ Siri ไม่รู้มันทำไว้ยังไง แต่การตอบกลับว่า พ่อคุณชื่ออะไร อันนี้ผมก็เจออยู่เรื่อยๆ ขนาดบันทึก Contacts ไว้ตรงๆ เลยว่า พ่อ มันยังถามกลับได้กวนติง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 22:28:39 »
น่าใช้จัง  8) 8) 8)

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 23:05:02 »
W212 ว่าเมื่อยแล้วนะ W213 เมื่อยกว่าอีก  :'(
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 00:05:56 »
สิ่งที่ผมมีปัญหากับรุ่นนี้สุดๆคือ เสา c และ ท้ายครับ มันไม่ลงตัวไงไม่รู้และเครื่องที่น่าจะต้องรอ E350e

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 01:16:55 »
จ่ายเกือบ5ล้านแต่ช่วงล่างตอบสนองได้แค่นี้เองหรือ?

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 02:51:18 »
ตกใจที่ทุกท่านที่ทดสอบ ตอบเป็นเสียงเดียวกันคือ F10 ทั้งๆที่ F10 ออกมานานมากแล้ว แล้วรอตกรุ่นแล้ว ซึ่งตอนนี้เมืองนอกตกรุ่นไปแล้ว แปลกใจเรื่องงนี้ที่สุด

ซึ่งตอนพี่ๆเขาทดสอบ ผมแอบถามหลังไมค์ก็ได้คำตอบว่า "F10"  :-X
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 11:48:50 »
สวยสุดๆ รถในฝันเลย ถ้าไม่ลงมาระดับ 3 ล้านกว่าคงไม่มีปัญญาซื้อ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 13:12:25 »

เห็นด้วยกับเรื่องเครื่องเสียงเลยครับ
เสน่ห์อย่างนึงของรถพวกนี้คือมีความสุขกับเสียงเพลงยามเดินทาง
แต่ถ้ามันไมให้มาจริงๆคงต้องใช้พวกhires readerน่าจะพอช่วยได้แต่คงยุ่งยากน่าดู
ในความคิดผม ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา รับได้กับระบบไฮบริด รับได้กับการไม่มีkeyless go
เชียร์ให้ไป500eรุ่นล่างเลยครับ คุ้มกว่าเยอะ เครื่องเสียงเครื่องเล่นcdคุณภาพสุดยอด
ตอนที่ผมทดสอบ ช่วงล่างเป็น air suspension นุ่มนวลและเกาะถนนมาก ไม่มีย้วยแน่นอน
ที่สำคัญเบาะหลังสบายมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2016, 13:18:01 โดย koko86 »