ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนคุณจิมมี่หรือท่านผู้การเรื่องยาง pirelli ครับ  (อ่าน 6889 ครั้ง)

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
อยากจะทราบว่าเดี๋ยวนี้ยาง pirelli ไม่ดีเหมือนก่อนหรือว่ายังไงครับ เดี๋ยวนี้หาซื้อค่อนข้างยากและราคาไม่แพงเท่ายางในประเทศหลายยี่ห้อ
ก็เลยสงสัยว่าคุณภาพเค้าด้อยลง หรือว่าเค้าไปผลิตในประเทศที่ค่าแรงถูกรึเปล่า ถึงได้ขายในราคาถูกกว่า

ถ้าจำไม่ผิด เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ราคา pirelli แพงกว่า falken เยอะ แต่เดี๋ยวนี้ falken กลับแพงกว่าอีก ตกลงมันยังเป็นยางที่ไว้ใจได้อยู่มั๊ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
"หรือว่าเค้าไปผลิตในประเทศที่ค่าแรงถูกรึเปล่า ถึงได้ขายในราคาถูกกว่า"<-- ผมขอสันนิษฐานว่าเป็นข้อนี้นะ รอท่านอื่นบ้างครับ

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
ยางที่มีชื่อเสียง และตำนานจาก Italy   โรงงานผลิตส่วนใหญ่อยู่ในยุโรป และอเมริกาใต้  ใน Asia มีโรงงานใน China  ยางที่มาขายในไทยไม่รู้มาจากไหน ให้เช็คดู

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
สารภาพว่าไม่รู้เรื่องยาง Pirelli เลยครับ และไม่เคยใช้เลยด้วย ต้องขอแรงท่านอื่นช่วยขยายความแล้วล่ะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกความเห็นครับ กำลังกลับมาสนใจพีแรลลี่อีกครั้งหลังจากที่ราคาพวก bridgestone กับ michelin ทะยานขึ้นสู่ยอดเขา  ;D

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
รู้แต่เคยใช้

Pirelli DRAGON ( ไอ้รุ่นมังกรพ่นไฟ )

ไม่ดีเร้ยลื่นมากๆห่วยสุดๆ

แถมแก้ม แตกร้าว พอๆกับ Dunlop DZ

รุ่นท็อปๆคงดี ตอนนี้ไม่รู้ว่าเลือกตัวแทนในไทยบ้างหรือเปล่า

ยางผลิต อินโด นะคร้าบ ( ที่ขายในไทย )
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ maggie

เคยใช้ เมื่อราว10กว่าปีก่อน 205/55R16คุ้นๆว่าราคาราวๆ5-6000บาท ต่อเส้น แพงบ้าเลือดเลย เป็นยางนำเข้าจากยุโรปซักประเทศนึงจำไม่ได้ละ
สมรรถนะ ไม่ต้องพูดถึงครับดีมากๆ แต่ด้วยราคาที่แพงมากขนาดนั้น จำได้ว่า เปลี่ยนยางชุดต่อมาก็เป็นมิชลิน MXF อะไรซักอย่าง ราคาถูกลงครึ่งๆเลยมั้ง

แปลกนะครับราคายางที่ผลิตในประเทศตอนนี้แพงกว่ายางนำเข้าเช่นจากญี่ปุ่น อยู่มากทีเดียว ทั้งๆที่บ้านเราก็ผลิตยางดิบได้เองต้นทุนมันน่าจะถูกกว่าสิ

ออฟไลน์ #PETH#

ประมาณว่ายางบ้านเราคุณภาพดีกว่าและเหมาะกับการใช้งานในภูมิอากาศบ้านเรา เลยถูกตั้งราคาที่สูงกว่า