ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเคลมประกันหน่อยครับ  (อ่าน 1753 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องเคลมประกันหน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 13:22:00 »
สอบถามเรื่องเคลมประกันหน่อยครับ
พอดีผมไปขับคล่อมซฮงพลาสติกครับ แล้วทำให้แผ่นรองกันโครงใต้ท้องขาดครับ ดังกระทู้ข้างล่าง
อยากถามเรื่องเคลมประกันหน่อยครับ เคลมดีไหมหรือจะเปลี่ยนเอง Honda ครับ
ถ้าเคลม กลัวเบี้ยประกันปีถัดไปจะแพงขึ้น ถ้าแพงขึ้นขนาดนั้น ออกค่าใช้จ่ายเองจะดีกว่าไหมครับ

อีกอย่างถ้ามันห้อยอย่างนี้แล้วเอาไปวิ่งไกลๆคงเสียวน่าดู กลัวมันจะไปเกี่ยวอะไรแล้วทีนี้มันจะเอาลงมาทั้งแผ่นครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องเคลมประกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 14:07:52 »
ถ้าแค่นี้แล้วปลายปีขึ้นเบี้ยแพงจนคุณต้องมานั่งกังวล ผมเปลี่ยนประกันครับ

ประกันชั้น 1 ก็ เคลมไปเถอะ ถ้าปลายปีขึ้นเบี้ยน่าเกลียดก็หาประกันใหม่

ออฟไลน์ noblet

• **
Re: สอบถามเรื่องเคลมประกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 14:14:16 »

มีอู่แนะนำบอกว่า เปลี่ยนที่อู่เค้า เค้าสั่งมา5ร้อยบาทเอง แต่เมื่อกี้ผมโทรถามศูนย์ ศูนย์บอกว่า1200 มันช่างต่างกันเหลือเกิน
เป็นรถใหม่ด้วย 2ปีกว่าเอง ไม่ค่อยอยากเปลี่ยนอู่เลย กลัวงานไม่ดีแล้วกลัวเวลาไปเค้าศูนย์ครั้งต่อไป จะมีปัญหาตามมาครับ
มันจะมีปัญหาไหมครับพี่ๆ มีประกันชั้น1นะครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 15:52:07 »
ชิ้นนี้ ยกรถขึ้น ก็ไม่น่าจะเปลี่ยนยากนะครับ (เดาเอา)
แค่ไขน็อตไม่กี่ตัว (เดาล้วนๆ) ไม่รู้รถรุ่นอะไร แผ่นใหญ่แค่ไหน

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 19:48:06 »
โดยส่วนตัวผมเคลมศูนย์ไปนะ ถ้าประกันครอบคลุม (ชั้น 1) ซึ่งคุณบอกว่าชั้น 1 นิ จะกังวลทำไม เบิกอะไหล่แค่นี้ จิ๊บจ๊อยมากเลยนะ

ส่วนอู่ อันนี้ก็แล้วแต่ ของที่สั่งมานะครับ แท้ แท้เทียบ ไต้หวัน จีนแดง เยอะแยะ แล้วแต่เลยราคาไม่เท่า (แบบที่ วัสดุเหมือนกัน โรงงานเดียว ปั๊มตราต่างกัน ก็มี)

ผมเคลมสีไปทั้งคัน เพราะ จอดทิ้งไม่มีคนดูแล สุนัขที่บ้านชอบขึ้นไปนอนบนหลังคารถ
เบี้ยปีต่อมาก็ไม่ต่างเท่าไร เพราะ ไม่เคยชนเลย ประกันเดิมตั้งแต่ป้ายแดง
ค่าเคลมสีประมาณ 5 หมื่นกว่า คิดบวก ลบ กับเงินที่จ่ายค่าประกันแต่ละไปแล้ว  เค้ายังได้กำไรเหลือๆ

ถ้าประกันคุณของเบิกอะไหล่ แค่พันนิดแล้วมีประเด็น เวลาเกิดเหตุ เสียหายเยอะๆ ไม่โดนเบี้ยวไม่จ่ายแล้ว ลอยแพ เหรอครับ

ส่วนถ้าคุณชอบอู่ไหน หรือศูนย์ไหน เวลาใช้บริการเค้าก็ถามไปเลยว่าเค้าเคลมกับที่ไหนง่าย มีรับทำประกันด้วยมั้ย(ซึ่งส่วนมากจะมี) เบี้ยประกันเป็นอย่างไรบ้าง เก็บเป็นตัวเลือกไว้
เวลาซ่อม อู่ กับประกัน เจ้าหน้าที่รับเรื่องเคลมคุ้นเคยกันอยู่แล้ว เวลาเบิกอะไหล่เลยไม่ค่อยมีปัญหา

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 20:03:54 »
ผมเลยเปลี่ยนคัน Stream แต่เป็นแผ่นยางอยู่ได้เครื่อง โดนที่กั้นล้อ ขูดแล้วเลาะออกมาทั้งแผงเลย จำได้ว่า พันนิดๆ เปลี่ยนศูนย์ 15 นาทีเสร็จ ตอนนั้นไม่ไดเคลมประกัน ขี้เกียจรอ แต่รู้สึกว่าเคลมได้นะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Smile

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 07:16:32 »
ถ้าเคลมศูนย์ค่าใช้จ่ายพันสองพัน ก้อเคลมศุนย์ไปเลยครับ สบายใจ
ปกติเคลมนิดเคลมหน่อยเบี้ยปีต่อไปไม่ขยับหรอกครับ