ผู้เขียน หัวข้อ: ในกลุ่มรถเก๋ง 4 ประตู ราคา 5-7 แสน Eco car & 1.5 คันไหนเบาะนั่งสบายที่สุดคับ  (อ่าน 8995 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

สมมุติว่าเพื่อนๆ จะซื้อรถคันนึงมาเพื่อนั่งหลัง

เน้น 4 ประตูเก๋ง

ท่านคิดว่ารถรุ่นไหนในกลุ่มราคานี้นั่งสบายที่สุดคับ

เช่น
1. Toyota Vios

2. Honda City
Honda Brio amaze

3. Suzuki Ciaz

4. Nissan Almera

5. Mitsubishi Attrage

6. MG5

7. Mazda 2 sedan (น่าจะตัดออกคันแรก)

8. Ford Fiesta 4 ประตู (น่าจะตัดออกคันที่ 2)

ออฟไลน์ Ohmmypp

ผมให้ซิตี้กับยาริสพอๆ กันอะครับ

ciaz พื้นที่ยาวจริงแต่เบาะตั้งชันไปหน่อย คล้ายๆ เบาะ swift
JC TU #54

ออฟไลน์ deathsheep

เบาะหลังเคยนั่งแต่ vios city mz2+

ผมให้ซิตี้นะครับ

ออฟไลน์ Dubee

ลองนั่งมาทุกตัว Suzuki Ciaz ภาษีเบาะหลังดีสุดครับ นั่งสบายสุด หมอนรองศรีาะปรับไม่ได้ก็จริง แต่มันนุ่มแบบหมดนอนที่บ้านเลยครับ นั่งสบายมากๆ ไม่เห็นแคบชันบีบตรงไหน

ออฟไลน์ ps000000

ผมไม่เคยลองนั่งเบาะหลัง Ciaz แต่เพื่อนบอกว่าใช้ได้เลย

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
ตัวใหญ่มั้ยครับ? ถ้า 165-175

ผมขอตอบตัวที่คุณตัดออกคันแรก คือ MAZDA 2 ครับ ผมให้ความสำคัญกับการนั่งระหว่างขับครับ

เลกรูมตำแหน่งคนขับชอบมากๆ เป็นรถสำรองที่ขับบ่อยกว่ารถ D-seg ประจำตำแหน่งซะอีก

จริงอยู่ ในรถระดับเดียวกัน คันอื่นอาจกว้างใหญ่นั่งสบาย แต่พอเริ่มขับแล้วเริ่มเครียดทันที รู้สึกไม่ปลอดภัย
M2 ให้ความรู้สึกที่กระชับ แน่นเบาะนุ่มกำลังดีด้วย(ของผมเบาะผ้า ตัวท๊อปครับ)
ขับเร็วขึ้นก็มันใจขึ้นครับ ช่วงล่างมันทำให้เรานั่ง+ขับสบาย ครับ

แต่ถ้าจอดนั่งเฉยๆ ขับเรื่อยๆ คันไหนก็ได้ครับที่กว้างๆ ระหว่าง Ciaz กับ City ได้หมดครับ Vios ก็พอไหวนะ แต่ขับเร็วแล้วเสียวสุด

ออฟไลน์ Nott1959

Nissan Almera ใช้อยู่ครับ
ไปเที่ยวเกาะเสม็ดจากปทุมธานีนั่งหน้ารวมคนขับ 3 นั่งหลัง 4 (วัยรุ่นตัวใหญ่ๆ) ไม่มีใครบ่นครับ ท้ายก็ห้อยไม่มาก
ผมติดแก๊สหัวฉีดถังโดนัทของEnergyด้วยเติม300บาทวิ่งได้300กิโลครับ

เบาะคนขับผมขับคนเดียวจากปทุมธานีไปถึงแพร่แบบรวดเดียวก็ไม่เมื่อยสักเท่าไหร่ครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ puo

เป็นผมเลือกนิวซิตี้ครับทั้งสมรรถนะ แรงม้า และการขับขี่ หรือจะรอตัว NMC ก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ Krongbun

::)
เคยนั่งแต่ Vios กับ Ciaz
เทียบสองตัวนี้ผมให้ Ciaz น้ะ กว้างกว่า Vios
แต่!!
ลองไปขับดูก่อนครับ อาจจะเอาเรื่องของอัตราเร่งมาตัดสินอีกตัวนึง

ออฟไลน์ NoBiReacto

ที่บ้านมี city กับ vios เบาะหลังผมว่า city นั่งสบายกว่าvios ครับ city เบาะรองนั่งยาวกว่านุ่มกว่า แต่headroom พอๆกันน้อบทั้งคู่ผมสูง183นั่งเบาะหลังแล้วหัวติด

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
ผมสูง 190 หนัก 102 นังมาหมด เบาะ MG สบายสุดครับ แต่เบาะหลังหัวเกือบติดทุกคัน
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ถ้า Almera ลดพื้นที่แกว่งขาลงสัก 7-8 เซ็น เปลี่ยนเป็นสไลด์เบาะให้เอนมากขึ้น จะเพอร์เฟคมาก

นี่อะไร บางคันเห็นลูกลงไปนอนเล่นได้ที่พื้นรถ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
eco car เคยนั่งแค่ mazda2 กับ almera
ส่วน 1.5 เคยนั่งแค่ city กับ vios

เชียร์ city ครับ แต่ almera ก็ไม่เลว

แต่ถ้าให้ความสำคัญที่นั่งหลังต้องสบายที่สุด ตัดรถพวกนี้ออกไปเลยครับ ไปหา D-Seg มือสอง ความสบายกินขาดทั้งขณะโดยสารและรถจอดนิ่งๆ แต่แน่นอนว่าค่าบำรุงรักษาก็ไม่ถูกเหมือนรถกลุ่มนี้

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

ยังไม่เคยนั่งเบาะหลัง Ciaz ทางไกลๆ เลยครับ

อยากได้เครื่องกับเกียร์ City ในบอดี้ของน้องอัลครับ  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้า Almera ลดพื้นที่แกว่งขาลงสัก 7-8 เซ็น เปลี่ยนเป็นสไลด์เบาะให้เอนมากขึ้น จะเพอร์เฟคมาก

นี่อะไร บางคันเห็นลูกลงไปนอนเล่นได้ที่พื้นรถ
เห็นด้วยยยย ขอเบาะรองนั่งยาวๆหน่อย leg room ให้มาเยอะเกิน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ rtong

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เอาขณะรถวิ่งที่เบาะหลังผมให้ ciaz ครับ เคยได้นั่งแต่ไม่ทุกรุ่นคับ city vios jazz yaris m2 swift mirage March almera พวกนี้นั่งมาหมดแล้ว
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tomz

เคยลองนั่งมาเกือบหมดและ ยกเว้นแต่ MG กับ มิราจ ที่ยังไม่เคบ

ถ้าเป็นอีโค่ ผมให้  ciaz เบาะหลังนั่งสบายดีที่สุดในกลุ่ม อิโค่

ส่วนระดับเครื่อง 1500 ผมให้ city เบาะหลังนั่งสบายดีที่สุดในกลุ่มครับ

ผมสูง 176 หนัก 78 ครับ นั่งสบายทั้งคู่
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ SM.

ต้องไปลองเองครับ สรีระแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมเคยไปลองคับ

รู้สึกว่า MG5 นั่งสบายสุด

ส่วน Ciaz ผมไม่ชอบพนักพิงดันคอมากๆ ไม่สบายเลย แต่ที่วางขาดี

almera ที่วางขาเยอะมาก สบาย แต่เพดานเตี้ย

นอกนั้นเฉยๆ

อ่อ Brio amaze มหัศจรรย์สมชื่อ นั่งสบายตามขนาดเลยคับ

ส่วนกลุ่ม 5 ประตู (ไม่นับ MPV) ผมว่าเบาะ Yaris ดีสุด ใหญ่โต ที่วางขาดีคับ

ออฟไลน์ 0%

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
น่าจะ jazz / yaris ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan