ผู้เขียน หัวข้อ: -- เวลาขับรถแล้วบังเอิญชนสัตว์ ทำใจกันยังไงบ้างครับ --  (อ่าน 38706 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ในรอบการขับรถ  ตัวเองทับสัตว์แบบไม่เจตนามาแล้ว 2 ครั้ง(ไม่นับพวกหอยทาก แมลงปอ นกหรือสัตว์ตัวเล็กๆ) เมื่อวานนี้เป็นครั้งที่สอง   

ครั้งแรกซัก 6-7 ปีมาแล้วเป็นแมวในซอยมันเดินไปๆมาๆในซอยไม่มีใครเป็นเจ้างของ   เหตุจากเช้านั้นผมขับรถออกมาจากบ้านจอดหน้าบ้าน    เพื่อรอปิดประตูและปล่อยหมาออกจากกรงพอขึ้นมาเพื่อขับรถออกไปทำธุระ  ปรากฏว่าทับแมวในซอย 

เหตุการณ์นั้นผมจำได้ดีและจะระวังทุกครั้ง   เพราะวันนั้นผมยกเลิกนัดทั้งหมด ไปนั่งสมาธิในโบสถ์ทำการแผ่เมตตา    จากนั้นเมื่อขยับรถออกจากหน้าบ้านจะก้มมองใต้รถตลอด 

ครั้งที่สอง ผมกลับมาบ้านก็จอดรถหน้าบ้านแล้วรีบเปลี่ยนชุดไปออกกำลังกาย   พอกลับมาเป็นเวลาพลบค่ำแล้วก็จัดแจงเก็บหมาเข้ากรงเปิดประตูบ้านสตาร์ทรถ ก้มมองก่อนออกรถ แต่เจ้ากรรมแมวหลบในร่องน้ำและบังเอิญเป็นแมวตัวสีดำ   ตอนก้มมองไม่ละเอียดก็ไม่ทันเห็นพอขยับรถรู้ตัวละว่าทับอะไรแน่ๆ  และคิดไว้แล้วว่าเป็นแมว   

อารมณ์ผมมันจะจิตตกๆ เซ็งตัวเอง  แม้จะคิดได้ว่ามันเป็นเรื่องเกิด  เจ็บ  ตาย และเราเองไม่ทันระวังให้ดีกว่านี้  แต่มันก็อดคิดไม่ได้ว่าเราไม่ควรทำให้มันตาย 

เฮ้อย้อนเวลาไปได้คงเอารถเข้าบ้านก่อนเป็นแน่แท้  :'( :'( :'(

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Dubee

ผมก็เคย ขับรถทับหมา ทับแมว ทับไก่ ทับเป้ด ทับนก ฯลฯ สารพัดครับ อ่อ กบ หนูไรพวกนั้นก็ยังเคยครับ ก็จิตตกแน่ๆละครับที่เราไปปลิดชีวิตพวกเขาโดยที่ไม่ได้ตั้งใจ แต่ผมเลือกที่จะตัดใจครับ มันคงเป็นกรรมเก่าที่เราเคยร่วมกันมา ก็ถ้ารถไม่เสียหายมากก็ตั้งสติ ขับรถต่อไปและแผ่เมตตา วันไหนเราว่างก็ไปทำบุญให้เขาหน่อยครับ แต่ยอมรับเลยครับว่าวันนั้นคุณจะไม่มีค่อยมีความสุข เหมือนมีอะไรติดในใจไปทั้งวันครับ แต่ต้องเลือกที่จะตัดครับ ชีวิตต้องดำเนินต่อไป ก็แผ่เมตตาและทำบุญไปให้เขาตามความเชื่อละกันครับ

ออฟไลน์ SM.

ขอโทษ สวดมนต์ แผ่เมตตา ให้ไปครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เกิดไปแล้วคงทำอะไรไม่ได้ครับ ผมเองตอนขับไม่เคยเจอ แต่ว่าเคยนั่ง GrabCar แล้วคนขับชนหมา ชักกระตุกเลย ทำไงได้ครับมันมาเอง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เศร้าครับ จากใจคนรักสัตว์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เคยชนเลยผม เคยแต่หมาชนตอนฝนตกความเร็วประมาณ20

ออฟไลน์ ps000000

ทำบุญให้ครับ

ออฟไลน์ Autointrend

• Newbie
  • *
    • Auto Intrend
แผ่เมตตา ขออโหสิ สวดมนต์ทำบุญไปให้ค่ะ  :'(
โทรศัพท์ (02) 138-3844

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ขอบคุณทุกท่านสำหรับแนะนำครับ  เมื่อปีใหม่ไปเที่ยวก็พยายามอุทิศส่วนกุศลทำบุญ กรวดน้ำ  ตอนนี้ก็พยายามจำใจและระมัดระวังมากขึ้น 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ PAN

แผ่เมตตาครับ ทำยังไงได้ เราไม่ได้ตั้งใจไปทำมันนี่หน่า ผมเคยชนและเหยียบแมวสิ่งตัดหน้าเพราะหมาไล่ เลือดกระเด็นติดรถเลย แต่กลับไปหาซากหาไม่เจอ ได้แต่แผ่เมตตาแผ่ส่วนบุญ

ออฟไลน์ Chanachai

• Jr. Member
  • **
ผมก็ว่าคงต้องทำบุญ อุทิศส่วนกุศลให้เหมือนกันนะครับ
เล่าแปป เมื่อปีที่แล้ว ตอนนั้นพ่อผมกับผมขึ้นรถเพื่อที่จะออกไปกินข้าว สตาร์ทรถเสร็จก็รอเครื่องอุ่นๆก่อนแล้วก็ถอยหลังออกไป พอถอยออกจากบ้านเสร็จแล้ว แม่ผมลงบันไดมาเห็นพอดี แม่ผมก็กรี๊ดลั่นบ้านเลยครับ ผมกับพ่อผมก็เลยลงมาดู ปรากฎว่าไส้ไหลเลยครับ(เป็นแมวน้อยครับ)พ่อผมก็ต้องเก็บศพไปฝัง ส่วยผมเองก็ได้แต่ช็อกที่ไม่ได้ช่วยพ่อมาดูรถเลยครับ
สุดท้ายก็คงต้องทำใจเอาครับ และก็ทำอย่างที่ผมได้กล่าวไว้ข้างบนอ่ะครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ Pegasus7700

อ่านแล้วใจไม่ดี  สงสาร  สิ่งมีชีวิตรักชีวิต อยากจะมีชีวิตต่อไปเพื่อความหวังของตัวเอง เพื่อสิ่งมี่ตนรัก  เพื่อลูก  เพื่อพ่อแม่
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22