ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้สึกหลังขับ Mazda CX 3 ได้สองวัน  (อ่าน 50374 ครั้ง)

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
ความรู้สึกหลังขับ Mazda CX 3 ได้สองวัน
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 10:19:13 »

ก่อนจะซื้อคันนี้ ผมได้ลองขับสั้นๆ ผมว่าช่วงล่างมันดีมาก เฟิร์มดี เครื่องแรงใช้ได้ เลยตัดสินใจซื้อ ตัวรอง 2.0S

วันนี้มาขอมาแชร์ความรุ้สึก หลังได้รับรถมาสองวันแล้วกันครับ

ข้อที่ชอบ

- เริ่มที่ช่วงล่าง เทียบกันคันที่ชับประจำล่าสุดก่อนเปลี่ยนมา CX3 ผมขับFD โหลดเตี้ย ใส่สตรัทปรับเกลียว ยี่ห้อ H-Drive ขับเร็วในทางโล่งๆ ไม่ได้ขับมุดมากมาย ขับเร็ว 150-160 นิ่งดี ความรู้สึกช่วงล่างแข็งมาก แต่เกาะถนนดี จัมพ์เนินแล้วไม่เด้ง ยุบจังหวะเดียวจบ ความเร็วต่ำ ตึงตังมาก พอมาชับ CX3 คันนี้ผมเติมลม 33 ทั้งสี่ล้อ (ตามสเป็ค หน้า 33 หลัง 30) ชับความเร็วต่ำในหมู่บ้าน เจอหลังเต่า รู้สึกช่วงล่างหน้ามันเด้งๆ ไม่หนึบ แต่ด้านหลังโอเค แข็งๆแต่ไม่เด้งเท่าด้านหน้า ความตึงตังในความเร็วต่ำมีนิดหน่อย ถือว่าพอรับได้ คงเพราะเคยชินกับช่วงล่างแข็งๆของคันเก่าด้วยมั๊ง โดยรวม ถือว่า ดีพอใช้ได้ ถ้าความเร็วสูงมั่นใจได้ระดับนึง ทั้งนี้ยังไม่ได้ลองกดยาวๆ ช่วงปีใหม่คงได้ลอง

- เบรค ดีมาก ถ้าเทียบกับ FD คันเก่า แป้นเบรค่ลึกพอๆกัน แต่การจับตัวของเบรค CX3 ทำได้ดีกว่าเยอะ ลดความเร็วมาได้ดี balanceดี กดเบรคแรงแล้วหัวไม่ทิ่ม เป็นรถที่เบรคดีมากๆ ถ้าเทียบกับรถที่เคยขับหลายๆรุ่น

- พวงมาลัย คือจุุดดีที่สุด เป็นไฮไลท์ของรถคันนี้เลย แม่นยำดีมาก น้ำหนักเบาในความเร็วต่ำ รู้สึกมั่นตงในความเร็วสูง ส่วนตัวชอบมากๆ

- เครื่องยนต์ แรงดึงใช้ได้ ตอบสนองดี กดเท่าไหร่ มาเท่านั้น ตอบโจทย์ขับในเมืองที่ต้องเบรคและเร่งออกตัวช่วงสั้นๆบ่อยๆ ถือว่าดี เพียงพอกับการใช้งาน

- การเก็บเสียง ความเร็วต่ำดีมาก ความเร็วสูงถือว่าดีพอใช้ แต่ดีกว่า FD แบบคนละเรื่อง มีเสียงเครื่องยนต์เข้าในรถช่วงกดคันเร่งพอสมควร ถ้าคนชอบฟังเสียงเครื่องน่าจะชอบ มันเร้าใจดี ซูมซูม จริงๆ

- ออปชั่นรุ่น 2.0S ถึงจะไม่มี i-active sense ตัวรองนี้ก็ถือว่าโอเค เพียงพอกับการใช้งานแล้ว แต่ถ้าชอบระบบความปลอดภัยครบๆก็จัดรุุ่นท็อปได้ 

ข้อเสีย

- ภายในรถ ออกแบบสวยดูดี วัสดุตกแต่งดูดี แต่ส่วนใหญ่ก็เป็นพลาสติกนั่นแหละ เบาะสวยแต่นั่งไม่ค่อยสบาย ออกแบบท่านั่งได้ดีแต่นั่งนานๆก็มีเมื่อยได้ เบาะหลังเหมาะสำหรับคนตัวเล็กๆ หรือให้เด็กๆนั่ง ถ้าจะแคบขนาดนี้มีสามประตูก็ได้นะ เอาให้อินดี้แบบสุดๆไปเลย ช่องเก็บของจุกจิกมีน้อยไปหน่อย ผิดวิสัยรถญี่ปุ่น ที่เก็บของด้านหลังแค่พอใส่ของได้นิดหน่อย เพราะหลุมยางอะหลั่ยกินที่ไปเยอะ จะขนของเยอะๆคงต้องพับเบาะ หรือถ้าจะไปเที่ยวกันหลายๆคน แนะนำใส่แร็คหลังคาเพิ่มเอาดีกว่า 

- ทัศนะวิสัยไม่โปร่งนัก อย่าได้เอาไปเทียบกับSUV มันแค่สูงกว่าเก๋งปกตินิดเดียว และด้วยภายในที่แคบเท่าแมวดิ้น ยิ่งทำให้รู้สึกว่ามันไม่ได้มีทัศนะวิสัยที่ดีไปกว่ารถเก๋งธรรมดาเลย กระจกมองข้างอันเล็กไปหน่อย เวลาเปลี่ยนเลน ต้องดูดีๆ

- น่าจะให้ cruise control มาซักหน่อย เห็นในคลับติดกันราคาไม่กี่พัน สงสัยจะกั๊กไว้ตอน MC

- i-stop น่ารำคาญมาก น่าจะเหมาะกับรถที่จอดติดไฟแดงยาวๆ ไม่เหมาะกับการชับคลานตามๆกันไปแบบกรุงเทพฯ ดับและสตาร์ทไม่เนียนเลย แบตเตอรี่ไม่น่าจะอายุยืนยาว ถ้าไม่ลืม ผมจะกดปิดทุกครั้ง น่าจะปิดแบบถาวรได้จะดีกว่า หรือปุ่มอยู่ใกล้ปุ่มสตาร์ทแบบ BMW

โดยรวมๆ รถคันนี้มันไม่ได้เหมาะกับทุกคน อย่าเอาไปเทียบกับคู่แข่งระดับเดียวกัน เพราะถ้านับอรรถประโยชน์ของรถคันนึง มันแพ้ชาวบ้านเค้าหมดแหละ
รถคันนี้ออกแบบมาแบบไม่แคร์การใช้งานเท่าไหร่ แต่ถ้าเอาเรื่องการชับขี่ การควบคุมรถ มันดีงามมากๆ ขับสนุกสมกับที่หลายๆสื่อรีวิวกัน

เรื่องความสวยภายนอกรถคงแล้วแต่ความชอบแต่ละคน บางคนก็นึกว่ามาสด้า 2 ไปนั่น แต่ผมดูยังไงก็ไม่เหมือนนะ แต่ภายในนี่แหละ เป๊ะเลย

สรุป เป็นรถมาสด้าที่เหมาะกับการชับคนเดียว หรือมีคนนั่งหน้าด้วยเท่านั้น ด้านหลังนั่งอาศัยไปด้วยเป็นครั้งคราวพอไหว เป็นรถที่ขับเพื่อความบันเทิง ที่ไม่ใช่รถเก๋งหรือรถสปอร์ต...  มันคือรถอินดี้ที่สุดในตลาดตอนนี้

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: ความรู้สึกหลังขับ Mazda CX 3 ได้สองวัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 10:28:05 »
ดีใจด้วยครับ ขอให้เดินทางไกลสมหวังนะครับ

cx3  เป็นรถที่ภายนอกสวยจบในทุกมิติมากๆ ผิดกับมาสด้า2เลย
แต่ภายในพื้นที่ไว้ของท้ายรถกับเบาะหลังแคบไป บางครั้งแอบรู้สึกว่าเบาะหลังเล็กกว่ามาสด้า2อีก

ออฟไลน์ ps000000

Re: ความรู้สึกหลังขับ Mazda CX 3 ได้สองวัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 10:51:22 »
สำหรับผม CX 3 คือ รถเก๋งทรงครอสโอเวอร์ที่ไม่ได้ยกใต้ท้องเลยครับ  ::)
แต่ดูรวมๆน่าใช้กว่า HRV , JUKE

ออฟไลน์ blggg

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 14:56:19 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวมากครับ กระชับดี

รบกวนสอบถามเรื่องช่วงล่างเหน่อยนะครับ พอดีผมใช้ Honda city 2012 สตรัท H-Drive เหมือนกัน เรื่องความตึกตังของช่วงในย่านความเร็วต่ำนี้ถ้าคิดเป็นระดับสเกล Honda + H-Drive ตึกตังระดับ 100 mazda cx-3 นี้ประมาณเท่าไหร่หรอครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 15:42:10 »
เมื่อวันก่อนผมไปเจอ Mazda 2 5door ไฟหน้าตาแมว หรือตาเหยี่ยว
โหวววว มันสวยมากครับ
แต่ก็หาเจอโคตะระยาก กลับมาเปิดเน็ต โหวว อีกที มันราคาเกือบ 8 แสนเลยนี่หว่า
ถึงแม้จะมีส่วนลด แต่ก็ยังแพงอยู่ดี ราคาจะไปถึง CX3 ด้วย

แต่ๆๆ วันนั้นที่เจอ 2 รู้สึกว่า มันสวยกว่า CX3 ได้อยู่เหมือนกันนะ
เพราะไฟหน้าแท้ๆ มันดูใหญ่ได้สัดส่วนดี ขณะที่ CX3 ตาตี่ๆ ตามแฟชั่นรถปัจจุบัน
แต่พอ 2 ตัวล่างเป็นไฟหน้ามัลติธรรมดา มันไม่สวยยยยยเลย
สรุปคือ ประหยัดคุ้ม ขอ 2 ดีเซล แล้วหาไฟหน้ามาเปลี่ยน จริงๆ นะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 22:44:38 »
เป็นรถที่อยากลองขับมากๆๆ แต่รู้ว่าคงทำใจซื้อไม่ได้ เพราะคิดยังไงก็ Mazda2 คุ้มกว่า

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 11:25:54 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวมากครับ กระชับดี

รบกวนสอบถามเรื่องช่วงล่างเหน่อยนะครับ พอดีผมใช้ Honda city 2012 สตรัท H-Drive เหมือนกัน เรื่องความตึกตังของช่วงในย่านความเร็วต่ำนี้ถ้าคิดเป็นระดับสเกล Honda + H-Drive ตึกตังระดับ 100 mazda cx-3 นี้ประมาณเท่าไหร่หรอครับ

ถ้าเทียบกัน ผมให้ cx-3 ตึงตังประมาณ 60% ครับ คงเพราะชินกับช่วงล่างแข็งๆซะแล้ว
civic fd + H drive ผมปรับไว้ค่อนข้างแข็ง และใช้ล้อ 17 ยาง 215/45 เติมลม 35 เลยยิ่งแข็งเข้าไปอีก 
ขับ cx-3 แล้วนิ่มกว่าเยอะครับ สำหรับผมช่วงล่างหน้านิ่มเกินไปหน่อย  ผมว่าดีเลยนะ ถ้าไม่่นับจั๊มพ์คอสะพานแรงๆ หรือเจอหลังเต่า

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 11:30:00 »
เป็นรถที่อยากลองขับมากๆๆ แต่รู้ว่าคงทำใจซื้อไม่ได้ เพราะคิดยังไงก็ Mazda2 คุ้มกว่า

ตัวดีเซล ผมเห็นด้วยครับ ผมก็เขวไปเหมือนกัน ราคาต่างกันเยอะ

ถ้าได้ลองขับเบนซิล 2.0 แล้ว มันคนละความรู้สึกเลยครับ

อย่างที่เขียนไว้แหละ อย่าเอารถคันนี้ไปเทียบเรื่องอรรถประโยชน์โดยรวมกับคู่เแข่ง 
ถ้าไม่นับเรื่องการขับขี่ มันแพ้เค้าหมดแหละ

ออฟไลน์ snif

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 19:08:44 »
ขับดีจริงๆครับ CX3 เครื่องก็แรง มันส์มาก
แต่มันคับแคบเกินไปจริงๆ  :'( :'(

ออฟไลน์ blggg

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 13:47:02 »

ถ้าเทียบกัน ผมให้ cx-3 ตึงตังประมาณ 60% ครับ คงเพราะชินกับช่วงล่างแข็งๆซะแล้ว
civic fd + H drive ผมปรับไว้ค่อนข้างแข็ง และใช้ล้อ 17 ยาง 215/45 เติมลม 35 เลยยิ่งแข็งเข้าไปอีก 
ขับ cx-3 แล้วนิ่มกว่าเยอะครับ สำหรับผมช่วงล่างหน้านิ่มเกินไปหน่อย  ผมว่าดีเลยนะ ถ้าไม่่นับจั๊มพ์คอสะพานแรงๆ หรือเจอหลังเต่า

ขอบคุณครับ แบบนี้ค่อยยังชั่วหน่อย อ่านหลายๆที่บอกช่วงล่างค่อนแข็ง สงสัยผมขับรถช่วงล่างแข็งจนลืม

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 12:56:38 »
เห็นด้วยกับความรู้สึกที่ว่ามาครับ เบาะมาสด้านั่งไม่ค่อยสบาย และเบรคFDมันเหมือนไม่ค่อยอยู่จริงๆ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 16:14:38 »
CX-3 2.0 ขับสนุกจริงให้ราคาของมัน