ผู้เขียน หัวข้อ: Social กำลังสะท้อน ว่าสังคมทุกวันนี้ มีคนบ้า อยู่บนท้องถนน เต็มไปหมด  (อ่าน 6372 ครั้ง)

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
พวกท่านมีความคิดเห็นว่าอย่างไร

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
คนบ้าบนท้องภนนมีมานานแล้ว แต่ก่อนเราไม่มีคนมาแชร์ให้ดู แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่าสองส่วน
1 คนบ้าเยอะขึ้น
2 สื่อสังคมออนไลน์ทำให้เราได้ดูมากขึ้น

ออฟไลน์ toonnazaone

แต่ทุกวันนี้ที่เจอบ่อยมากคือ ขับรถไม่เปิดไฟหน้า เปิดไฟสูงขับ ไฟท้ายติดข้างเดียว เลี้ยวไฟเปิดไฟเลี้ยว กลับรถซ้อนเพิ่มอีก1เลน ไฟท้ายสีฟ้า อันนี้โดนคนในหมู่บ้านเดียวกันตอกมา เราขับรถกลับจากทำงานตอน3ทุ่ม เจอรถคันหนึงไฟเบครติดข้างเดียว ผมก็ขับตามมาจนเค้าจอดหน้าบ้าน เราก็ลดกระจกบอก พี่รถพี่ไฟเบครติดข้างเดียว เค้าตอกผมกลับมาบอกว่า รุ่นนี้ไฟมันมีข้างเดียว ผมก็หรอคับไม่ยักรู้ (ในใจ รถบ้านฟ่องมึ..บ้านเดียวแหละ)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
คนบ้าบนท้องภนนมีมานานแล้ว แต่ก่อนเราไม่มีคนมาแชร์ให้ดู แค่นั้นครับ

จริงครับ ผมเชื่อเหมือนกันว่ามีมานาน และมากขึ้นเรื่อยๆ และก็แชร์กันมากขึ้นเรื่อยๆ
โลกโซเชียลก็แชร์กัน โลกจริงสำนักข่าวเดี๋ยวนี้ก็เล่นง่าย เอาที่แชร์กันมาออกข่าว เฮ่อ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ winit2014

มีมานานละครับ คิดว่าเยอะขื้นเพราะสี่อsocial :)

ออฟไลน์ Boyja

มีมานานจริงๆ ครับ  เพียงแค่สมัยก่อนเราไม่มีกล้องหน้า ไม่มีช่องทางที่จะเผยแพร่เท่านั้นเองครับ  :-X

ออฟไลน์ Pegasus7700

เวลาเจอ  ต้องหนี พวกบ้า. อย่าไปบ้าตาม
ขนาดหนีแล้วบางทีก้อยังตาม มาจี้มาล่อให้ชนท้าย...ต้องหนีอย่างเดียวอย่างสงบ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ sukhontha

เยอะขึ้นจริงเพราะ

1.  ปริมาณมีมากขึ้น
 2.  คนรุ่นใหม่เชื่อมั่นตัวเองมาก  ทำให้ยอมใครไม่เป็น

สื่ออาจจะเปิดให้เห็นชัดขึ้น   ประมาณนี้ เท่านั้น

ออฟไลน์ Krongbun

แต่ทุกวันนี้ที่เจอบ่อยมากคือ ขับรถไม่เปิดไฟหน้า เปิดไฟสูงขับ ไฟท้ายติดข้างเดียว เลี้ยวไฟเปิดไฟเลี้ยว กลับรถซ้อนเพิ่มอีก1เลน ไฟท้ายสีฟ้า อันนี้โดนคนในหมู่บ้านเดียวกันตอกมา เราขับรถกลับจากทำงานตอน3ทุ่ม เจอรถคันหนึงไฟเบครติดข้างเดียว ผมก็ขับตามมาจนเค้าจอดหน้าบ้าน เราก็ลดกระจกบอก พี่รถพี่ไฟเบครติดข้างเดียว เค้าตอกผมกลับมาบอกว่า รุ่นนี้ไฟมันมีข้างเดียว ผมก็หรอคับไม่ยักรู้ (ในใจ รถบ้านฟ่องมึ..บ้านเดียวแหละ)

::) ::) ไม่ได้ๆ เดี๋ยวเสียหน้า
ถถถถถถถ  :-X

ออฟไลน์ alpha14

มีมากขึ้นจริงๆ และนับวันจะยิ่งบ้าบิ่นบ้าบอมากๆ บางคนก็อยากดังทั้งที่รู้ว่ามีกล้องจับอยู่ บางคนหนักถึงขั้นพาลูกเมียไปตายเพียงเพราะเจอคนประเภทเดียวกันมาปาดหน้า แต่ก็ดีจำนวนมันจะได้ลดลงไปบ้าง

ออฟไลน์ koko86

เมื่อก่อนสมัยดูพ่อขับรถ ไม่มีคนขาดสติเยอะขนาดนี้นะครับ
เอาแค่เรื่องมอไซค์ฝ่าไฟแดง ทุกวันนี้เห็นกันจนเป็นเรื่องปกติ
เมื่อก่อนไม่เยอะขนาดนี้
เร็วกว่าแค่1-2นาทีจะเอาชีวิตตัวเองไปเสี่ยงทำไมไม่เข้าใจ

เพื่อนต่างชาติผมที่อยู่เมืองไทยมายานก็ยังงง

ฝนตกแต่ขับไม่ลดความเร็วกันเลย เหมือนไม่รู้ตัวกันว่าระยะเบรค มันจะมากขึ้น

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

คนอารมณ์ร้อนเยอะครับ เดี๋ยวนี้น่ากลัว
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Carrera

มารยาททรามลง น้ำใจแย่ลงเยอะครับ วินัยก็ห่วยลง
 เทียบกับสมัยพ่อผม สิบปีก่อน สมัยนี้ ผมว่าขับยากกว่าเยอะครับ ใช้สมาธิเยอะขึ้นมาก

ขับเร็ว
ไฟเลี้ยวไม่เปิด
หัวร้อน
จี้ท้าย (แล้วพอเบรคกระทันหันเพราะมีรถตัดหน้า มันก็ชนท้าย)
ปาดหน้า
มุด (โดยเฉพาะพวกเด็นแว๊นในคราบรถยนต์)

ทุกวันนี้ไม่อยากขับรถไปไหนถ้าไม่จำเป็น เหนื่อยกับการขับรถมากครับ ใช้สมาธิกับการระวังอุบัติเหตุที่มักจะเกิดจากคนอื่นเพิ่มขึ้น 

ไอ้พวกมุดสนุกๆอะตัวดี พลาดมาทำชาวบ้านเดือดร้อน น่าจะยกเลิกใบขับขี่ทิ้งให้หมด ถาวรได้ยิ่งดี ถือว่ากีดกันพวกนี้ออกจากถนน

ออฟไลน์ tnp_super

บางเรื่องเป็นเรื่องเล็กน้อย SOCIAL ก็ทำให้เป็นเรื่องใหญ่ บางทีต้องใช้วิจารณญาณในการดูเยอะๆ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เห็นด้วยครับ คำว่าคนบ้านี่ใช้ได้ตรงตัวดีมากเลย
นึกถึงเรื่อง Train to busan กับ I am a hero
เฮ้ย นั่นมันหนังซอมบี้นี่หว่า!

ทั้งคู่สนุกมาก โดยเฉพาะนางเอกเรื่องหลัง
เล่นเอาหลงรักเลย  :-*

ออฟไลน์ samaklen

ผลปลายเหตุครับ
สาเหตุหลัก คือ เจ้าหน้าที่ไม่ทำงานครับ
ถ้ากฎหมายจราจร เข้มงวดมาก เจ้าหน้าที่ทำงานเต็มที่
เรื่องแบบนี้ ไม่มีหรอกครับ
โดนติดคุก บ่อย ๆ โดนปรับบ่อย ๆ  ก็หายบ้าเอง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เยอะขึ้นมากจริงๆครับ คนในเมืองเยอะขึ้นด้วยล่ะครับสังคมแออัดก็มีส่วนที่ทำให้กลายเป็นแบบนี้

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยครับ คำว่าคนบ้านี่ใช้ได้ตรงตัวดีมากเลย
นึกถึงเรื่อง Train to busan กับ I am a hero
เฮ้ย นั่นมันหนังซอมบี้นี่หว่า!

ทั้งคู่สนุกมาก โดยเฉพาะนางเอกเรื่องหลัง

จากภาพ น่ากลัวมากกว่าน่ารักนะคับ จับปากซอมบี้ได้เนี่ย

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
ผลปลายเหตุครับ
สาเหตุหลัก คือ เจ้าหน้าที่ไม่ทำงานครับ
ถ้ากฎหมายจราจร เข้มงวดมาก เจ้าหน้าที่ทำงานเต็มที่
เรื่องแบบนี้ ไม่มีหรอกครับ
โดนติดคุก บ่อย ๆ โดนปรับบ่อย ๆ  ก็หายบ้าเอง
เห็นด้วยมากๆครับ ปล่อยให้ละเมิดกฎหมายเล็กๆน้อยๆจนเดี๋ยวนี้กลายเป้นเรื่องปกติ (วิ่งย้อนศร ฝ่าไฟแดง กล้บรถซ้อนคัน เลี้ยวเลนตรง)
คนเลยไม่เคารพสิทธิซึ่งกันและกัน เลยมีคนบ้าเยอะขึ้นเรื่อยๆ
เคยเจอแท๊กซี่มาเลนเลี้ยวมาเบียดเข้าเลนตรงตรงสี่แยก พอบีบแตรไม่ให้เข้าดันยกนิ้วกลางให้แถมตะโกนด่าอีก ผมล่ะงงว่าตรูทำตามกฎหมายแต่โดนด่า 5555

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ก็แค่อินเตอร์เน็ตไวขึ้น รถยนต์สมัยนี้สมรรถนะสูงขึ้น ผู้ใช้รถมีอายุเฉลี่ยน้อยกว่าแต่ก่อน และสำนักแต่งเกร่อครับ

รวมความ ก็ทำให้มีคนบ้าอยู่บนท้องถนนเต็มไปหมด (อ้าว)  :-X
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

จากภาพ น่ากลัวมากกว่าน่ารักนะคับ จับปากซอมบี้ได้เนี่ย

นางเอกนี่จุดหักมุมเลยครับ 555
แต่ตอนหลังจะนอนเฉยๆ นิ่งๆ นะ แฮ่กๆๆ

ออฟไลน์ Akara

ต้นตอก็มีส่วนอยู่เยอะ อธิเช่น การสอบใบขับขี่ ประเทศเรามีบางวิธีที่ง่ายจนเกินไป จึงมีคนบางประเภทหลุดออกมาเยอะเกินไปบนท้องถนน

ออฟไลน์ mothsan

เจอพวกบ้า เราแยกแยะได้ว่าเค้าบ้า เราก็อย่าไปบ้าตามเค้าครับ จบ.

ออฟไลน์ GOBBS

อย่าว่าแต่โซเชียลข้างนอกเลยครับ
บอร์ด HLM นี่ก็ใช่ย่อยนะ วิ่งเร็วทะลุกฎหมายไปไกลมาก ยังกล้าๆโพสกันเลยครับ
เหมือนกับว่า วิ่งเร็วเกินกฎหมาย เป็นเรื่องที่โชว์กันได้อย่างงั้นหนะ
บางคนคิดว่า ใบสั่งเป็นค่าผ่านทางความเร็วสูงก็มี....
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ tvm

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

จำได้ว่าในต้นฉบับมังงะมีฉากพระเอกเปลี่ยนกกน.ให้นางเอกด้วย แต่เวอร์ชั่นหนังทำไมไม่ยอมมีนะ น่าจะเรียกเรตติ้งได้เยอะออกเสี้ยดาย ;D

จำได้ว่าในต้นฉบับมังงะมีฉากพระเอกเปลี่ยนกกน.ให้นางเอกด้วย แต่เวอร์ชั่นหนังทำไมไม่ยอมมีนะ น่าจะเรียกเรตติ้งได้เยอะออกเสี้ยดาย ;D

กำลังตามอ่านในมังงะอยู่ครับ นางเอกบทส่งมากๆ

ออฟไลน์ tongtom

เยอะขึ้นจริงๆ ครับ ไม่เกี่ยวกับกล้อง โซเชียลหรอก เอาแค่ ทุกวันนี้นะ

คนขับรถ 2ล้อ เขาให้เราระวังว่าจะชนเขาร้อยละ 70มั๊งเป็นแบบนี้

สมัยก่อน เราโดนสอนว่า เหล็กหุ้มเนื้อ เราขับ จยย.. เนื้อหุ้มเหล็ก ต้องระวัง สมัยนี้หรอครับ เราขับรถยนต์ต้องระวังคุณ จยย

ส่วนคุณ จยย ก็ต้อง ระวังเราเพิ่มด้วย เพราะสมัยนี้ คนขับรถยนต์ ก็อยู่ในสภาวะ กึ่งๆ เรียนรู้ซึ่งกันและกัน  เช่น ไม่ชำนาญทาง ก็ไม่เป็นอะไรเราใช้GPS ... ถามว่าไอ้GPS นี่มันได้ทุกที่ไหมในเมืองไม่เท่าไร แต่นอกเมือง คุณหาพิกัด คุณกดให้มันเรียบร้อยก่อนได้ไหม วันนึง ใน1เดือน ผมมักเห็นคนกด GPS ไปขับรถไป อยู่แถวชานเมือง ตลิ่งชัน ทวีวัฒนา หรือแหล่งท่องเที่ยว เขาไม่ได้กดโทรฯ นะ กดนำทางนี่แหละ

ไม่เอาละไร้สาระละ เร่ิมด่าคนละ

ออฟไลน์ wa330

อนาคตยิ่งกว่านี้เยอะ