ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกกันไหมครับ ว่า Corolla Altis ตัวใหม่ เริ่มไม่เหมาะกับการเป็นรถ Taxi ละ  (อ่าน 11451 ครั้ง)

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
ผมยังอยากให้ Uber x กับ Grab car economy รับสมัคร รถ แบบ C-segment หรือรถแบบ B-segment MPV และ กระบะ 4 ประตู้ มากขึ้น เพราะค่าบริการแพงกว่า Taxi ด้วยซ่ำ
ส่วน Taxi ปรับพฤติกรรมกับเพิ่มความสะอาดรถก็พอ และ อยากให้รถที่ขายไม่คอยดีอย่าง Hyundai ลองมาศึกษาทำรถ Taxi ติด Meter จาก โรงงาน Toyota ก็ได้ 
รถสเป็ค Taxi เบาะหนัง artico (หนังสังเคราะห์) ความปลอดภัยครบ no push start และ เกียร์Auto และ Manual

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ถ้ารถ Toyota ที่มีขายในบ้านเรา และเหมาะกับเป็น taxi มากที่สุด ผมว่าควรเป็น เซียนต้า นะครับ

รถแนวนี้ ไม่เล็ก ไม่ใหญ่เกินไป ขนของได้จุกว่ารถ sedan ด้วย

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
แต่ใน C-Seg ปัจจุบันมีแต่โตโยต้าเจ้าเดียวมั๊งที่ยังไม่ใช้เครื่องไดเร็ก ถ้าไม่นับ Civic FC 1.8

แต่ก่อนมี Lancer EX (ยุดก่อนหน้านั้น มีCedia วิ่งแท็กซี่ประปราย ตอนนี้พวกคนเล่นซีเดียหาซื้อกันให้วุ่น)

ปล.เคยสงสัยทำไมเค้าไม่เอา ฮอนด้ามาทำมั่งหว่า
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
แต่ใน C-Seg ปัจจุบันมีแต่โตโยต้าเจ้าเดียวมั๊งที่ยังไม่ใช้เครื่องไดเร็ก ถ้าไม่นับ Civic FC 1.8

แต่ก่อนมี Lancer EX (ยุดก่อนหน้านั้น มีCedia วิ่งแท็กซี่ประปราย ตอนนี้พวกคนเล่นซีเดียหาซื้อกันให้วุ่น)

ปล.เคยสงสัยทำไมเค้าไม่เอา ฮอนด้ามาทำมั่งหว่า

อะไหล่แพงครับ อะไหล่เทียบ,เทียมก็แทบไม่มี แถมหาซื้อยากด้วย ต้นทุนบำรุงรักษาพี่โตถูกกว่าเกินครึ่ง ถ้าไม่ใช่เจ้าของซื้อมาขับเองหาเหตุผลซื้อฮอนด้ามาทำแท๊กซี่ไม่เจอเลยครับ ตอนนี้ที่เห็นประปรายบ้างก็มีซิลฟี่แต่นานๆเจอคันนึงเช่นกัน

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
ถ้ารถ Toyota ที่มีขายในบ้านเรา และเหมาะกับเป็น taxi มากที่สุด ผมว่าควรเป็น เซียนต้า นะครับ

รถแนวนี้ ไม่เล็ก ไม่ใหญ่เกินไป ขนของได้จุกว่ารถ sedan ด้วย

เห็นด้วยครับ ถ้าแก้กม.ให้เอาเครื่องยนต์ไซส์เล็กลงมาได้ Sienta เหมาะกับทำ Taxi จริงๆ

ที่ญี่ปุ่นยังใช้ Sienta มาเป็น Taxi เยอะแยะเลย ใส่กระเป๋าเดินทางก็ได้ ผู้สูงอายุก็ขึ้นลงไม่ลำบาก