ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับcar searครับ  (อ่าน 4401 ครั้ง)

ออฟไลน์ nhim

• Newbie
  • *
เกี่ยวกับcar searครับ
« เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 23:32:06 »
สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน ที่บ้านกำลังจะมีสมาชิกเพิ่มมาใหม่ครับ ตอนนี้กำลังตัดสินใจเลือกซื้อcar seatให้ลูกน้อยครับ   1:อยากทราบว่ามียี่ห้อไหนแนะนำบ้าง เน้นปลอดภัยเป็นหลัก recaroนี่โอเคมั้ย เพราะราคาค่อนข้างสูงกว่ายี่ห้ออื่น  2:พวกoptionต่างๆเช่นiso fix ฐานค้ำที่ยื่นออกมา หรือการปรับหมุนได้360องศา มีประโยชน์มากมั้ย 3:มีคำแนะนำเพิ่มเติมเกี่ยวกับการตัดสินใจเลือกหรือคำแนะนำการใช้รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
Re: เกี่ยวกับcar searครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 01:29:39 »
recaro britax สองยี่ห้อนี้แข็งแรงทนทาน ติดตั้งง่าย
แต่ยี่ห้ออื่นๆเช่นCombi maxi cozy ก็ดีครับ

คือเอาจริงๆแล้ว ยี่ห้ออะไรก็ต่างกันไม่มากมาย ขอให้มีแล้วใช้ ดีกว่าไม่มี

Isofixหรือ ใช้เข็มขัดรัดก็แน่นหนาได้หมด สำคัญที่ติดตั้งถูกวิธี ครับ
ถ้าจะซื้อisofixเช็คก่อนว่ารถที่ใช้ มีรองรับมั้ย
ผมใช้ทั้งสองแบบ ก็ติดตั้งไม่ยากทั้งสองแบบครับแน่นหนาเหมือนกัน"ถ้าติดตั้งถูกวิธี"

บางคนนิยมไปซื้อมือสองที่ไปเอามาจากตปท ซึ่งผมแอบไม่ค่อยสนับสนุน
1 ไม่รู้อายุการใช้งานว่าใช้มานานแค่ไหนเสื่อมมั้ย
2 อึ อ้วก ลูกใครก็ไม่รู้ไม่อยากได้ คือผม ใช้เองซักเองยังสยอง เวลาเด็กป่วยอาเจียรถอดมาซักยังคิดเลยว่าสกปรกแล้วของแบบนี้ เด็กหนีไม่พ้นมีแน่ๆครับ เจ็บป่วยอะไรมาบ้างเราก็ไม่รู้

แนะนำว่าซื้อใหม่ตามกำลังทรัพที่มีครับ ยี่ห้อดีฟังชั่นเทพก็เปนลูกเล่นเฉยๆ
เรื่องหมุนได้ ผมไม่ค่อยได้เห็นประโยชน เคยใช้ของน้องสาวมีแบบหมุนได้ก็เหมือนว่าหมุนออกมาให้ติดตั้งง่ายขึ้นถ้าใช้กับรถซีดาน แต่ผมใช้กับรถตู้ตลอดพวกนี้ไม่เกิดประโยขนสำหรับผม

แนะนำว่าให้เลือกจาก 1 ใช้กับรถอะไรคันไหนที่มี 2 อยากใช้แบบกระเช้ามั้ย ถ้าไม่ใช้กระเช้าก็เอาแบบที่เอียงได้สำหรับทารกเพราะคอยังไม่แข็ง 3 ยี่ห้อที่ชอบตามงบที่มี

ส่วนสำคัญคือซื้อแล้วต้องใช้ ใจแข็งๆ ทนฟังร้องไปตอนแรกๆ หลังจากนั้นจะสบายมากครับ ผมให้นั่งตั้งแต่เกิด ทุกวันนี้เด็กสองคนนั่งไปกับ ผู้ใหญ่คนเดียวได้ไม่ร้องไม่ซน และใช้เปนที่นินเวลาออกทริปได้เลยทุกทริปทุกประเทศ การฝึกนั่งคารซีทเปนประโยชรมากครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 07:05:38 »
ดูที่ติดตั้งง่าย (ลองติดตั้งด้วยตัวเอง)

ที่หมุนได้ ถือว่าจำเป็นครับ สำหรับเด็กเล็ก เพราะต้องนั่งหันหน้าเข้าเบาะ พอโต ถึงจะหันหน้าตามรถวิ่งได้ ฉะนั้นถ้าซื้อแบบหมุนได้ตั้งแต่แรก ก็ไม่ต้องซื้อเพิ่มครับ

ดูที่การระบายอากาศด้วยนะครับ

บางยี่ห้อ สามารถยกออกมาใส่รถเข็นเด็กต่อได้เลยด้วย (เป็น set เดียวกันทั้งชุด)

นอกจากยี่ห้อที่ว่ามาแล้ว ลองดูหลายๆยี่ห้อครับ อาจจะเจอที่เราถูกใจจริงๆ

ออฟไลน์ taweec

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 07:08:49 »
ผมใช้ ailebebe Kurutto 3i  isofix ใส่กะ mu x สะดวกเพราะมันหมุนได้ ไม่ติดสายเบลล์ รถสูงด้วยแหละถ้าหมุนไม่ได้จะอุ้มขึ้นลำบาก  แนะนำลองไปร้านที่ขายของเด็กที่มีหลายแบรนด์ แล้วเอามาลองใส่กะรถจะเห็นของจริงเลยครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 08:38:47 »
เรื่องยี่ห้อ สำคัญเหมือนกัน เคยใช้อันที่เพื่อนๆซื้อมาให้ ปรากฏว่าใช้ได้ไม่นาน เด็กโตเกินเพราะมันปรับไซส์ไม่ได้ ต่อมาก็เปลี่ยนไปอีกตัวที่เพื่อนซื้อให้หน้าตาสวยดีปรากฏว่าตัวล็อคใส่ยากมาก จนต้องเลิกใช้ไป

สุดท้าย มีอยู่วันนึงจะไปซื้อrecaroหลังแข็งมือสองให้ตัวเองปรากฏว่าไปเจอ car seat recaroมือสอง รุ่นท๊อปจากญี่ปุ่นแทน ตัวล็อคดี ปรับสูงต่ำตรงไหล่ได้ใช้งานง่าย ใช้ได้ตั้งแต่2.5-25โล เด็กนั่งสบายนั่งได้เป็นชั่วโมง ที่สำคัญมีปีกเบาะด้านข้างตรงที่รองศรีษะ รองรับการชนด้านข้าง อันนี้ชอบมาก

เลยตัดสินใจซื้อเลย ราคามือหนึ่งเกือบสามหมื่น มือสองหมื่นต้นๆ ถ้าสนใจลองเข้าfacebook หาคำว่า
used-partsth ดูครับเจ้าของเป็นนักแข่งเก่า

ส่วนเรื่องเลอะ อันนี้ผมคิดว่าเวลาผ่านไปสามสี่เดือนเชื้อโรคมันตายหมดแล้ว และตัวที่ซื้อสภาพดีมาก ยังไงก็ลองไปพิจารณาดู แต่ถ้ากังวลจะซื้อรุ่นใหม่ก็ได้ครับ

เคล็ดลับสำคัญคือให้เค้านั่งบ่อยๆ ของผมให้นั่งครั้งแรกที่ออกจาก  รพเลย น้องเลยช

อันนี้คือlink ของเบาะรุ่นที่ผมซื้อ
http://jp.recaro-cs.com/child-seats-details/recaro-start07.html

รุ่นนี้น่าจะตอบโจทย์  จขกท นะครับ
หันหน้าหันหลังได้ ใช้ได้ตั้งแต่แรกเกิด จนถึง7ขวบ ปรับระยะตรงไหล่ได้ด้วย แพงแต่ทีเดียวจบ ติดตั้งง่าย ข้อเสียคือหนักครับ เวลายกก็เมื่อยหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2017, 08:47:12 โดย koko86 »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 09:08:42 »
Recaro ผมว่าแพงเกินไปครับ ไม่ค่อยมีความจำเป็นครับ ตอนแรกผมซื้อ Combi ตัวนี้ น่าจะเกือบ Top สุด

http://www.central.co.th/p/เบาะติดรถยนต์-combi-รุ่น-malgott-eg-สีดำ

ไม่ Work เลยครับ ปรับนั่งนอนไม่ได้ แล้วตอนแรกมาเจอเบาะหลัง E60 ที่เงยขึ้นนี้หันหลังออกไม่แน่นเลยครับ

พอใช้ได้สักพัก ผมไปซื้อตัวนี้ ถูกกว่า 3 เท่า

http://www.momforkids.com/product/46231/คาร์ซีท-carseat-เบาะหนัง-แรกเกิด-7-ขวบ-isofix-&-latch-embix-c7-group-0-1-2

ปรับเอนนอน นั่งได้ วัสดุเป็นหนัง(ไม่น่าจะแท้) ลูกผมชอบนั่งรุ่นนี้มาก ใช้งานดีกว่า Combi เยอะเลยครับ มี ISO Fix ด้วยครับ

1. ISO Fix ไม่จำเป็นครับ เพราะรัด Belt ก็แน่นเหมือนกัน

2. พวกหมุนๆ มันก็ไม่สะดวกอะไรมากมาย พอน้องคอแข็งก็ไม่ต้องหมุนแล้วครับ

3. ที่ผมอยากลองแต่ยังไม่ได้คือพวกที่เป็นกระเช้าแบบยกออกมาทั้งอัน แล้วเสียบกลับทั้งอัน ตรงนี้ผมว่าน่าจะมีประโยชน์ คือน้องไม่ตื่นตอนลงจากรถครับ แต่ก็คงใช้ได้แค่ 3-4 เดือน ก็ต้องเอาออกแล้วเพราะเด็กโตไวครับ

Car Seat ส่วนตัวผมว่าพวกไม่เกินหมื่น ประมาณ 4-8 พันก็ใช้งานได้ดีแล้วครับ ไม่ต้องทุ่มเงินหลายหมื่นเลยครับ

Recaro ที่ดีจริงๆ คือรถเข็นครับ ย่อลงมาได้เล็ก และเข็นได้ดีมากเลยครับ แต่ต้องอายุ 6 เดือนขึ้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2017, 09:12:36 โดย PKS8 »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 09:57:18 »
ผมบังเอิญได้แบบกระเช้าจากญาติมาใช้
ใข้ดีครับ ได้มาพร้อมรถเข็นประกบกันได้
ข้อดีคือเด็กหันกลับตลอด เบาะวางเอียงนอนสำหรับเด็กเล็ก

ข้อเสียคือใช้ได้แค่ประมาณ 1 ปีมันจะเล็กไป
ึ่ซึ่งเหมาะกับการเปลี่ยนเป็นตัวใหญ่ที่อายุเกิน 1ปี

ส่วนอันที่บอกว่าแรกเกิดถึง 5-6ปี เอาเข้าจริง มันจะแน่นตั้งแต่ 3ขวบ และมันจะเป็นรุ่นแพงๆของแต่ละยี่ห้อเพราะมันจะหมุนได้ แกะพองน้ำได้ โดยส่วนตัวผมว่าแพงไป

จากที่ลองใข้มาหลายแบบแนะนำให้ซื้อแบบกระเช้า แลัวไปเปลี่ยนเป็นแบบสไลด์เอนได้เมื่อช่วงอายุขวบนึง
ซึ่งตอนขวบซื้อแบบสำหรับ 1 ขวบขึ้นไป จะได้เบาะตัวโต ตอนนี้ลูกคนโต 5ขวบยังนั่งได้สบาย

แต่เพื่อนซื้อแบบ แรกเกิดถึง5ปี หมุนได้ ต้องซื่อใหม่ตอน 3 ขวบอยู่ดีเพราะมันแน่น

ตอนซื้อกระเช้าราคาประมาณ 1หมื่น ซื้ออีกทีตอนขวบแบบสไลค์เอนนอนได้ หมื่นต้นๆ ก็ยังประหยัดกว่าซื้อแบบรุ่น top เกือบสามหมื่น

ส่วนพวก booster เหมาะกับเดินทางสั้นๆ เพราะเด็กอาจจะหลับในรถ booster มันเอนไม่ได้นั่งแล้วคอพับ

ลอง search ยี่ห้อ ราคาที่ถูกใจแล้วไปดูตัวจริงก่อนซื้อถ้ารอจังหวะ sale ได้ประหยัดไปเยอะ

จุดยึดตัวล็อคสำคัญมากแต่ผมก็ไม่ได้ใข้ iso fix
เรื่องเลอะไม่ต้องกังวลผมถอดซักเครื่องเลยครับ
ข้อแนะนำคือไม่จำเป็นต้องซื้อรุ่น top แต่ซื้อที่แข็งแรง งานปรานีต ใข้ง่าย

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้า ขอให้สนุกกับการเตรียมของให้ลูกครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 13:36:47 »
ของผมใช้ recaro ครับตั้งแต่ตอนเล็กๆละครับ ก็ทนทานดีนะครับ

ส่วนเบาะจะมี isofix ไหม ก็คงแล้วแต่งบละครับ ถ้าเด็กโตมาหน่อย (แบบที่ไม่ต้องหมุนเบาะ) ผมว่าถ้ามีก็จะดีกว่าเพราะเด็กบางทีเวลานั่งเล่นจะไม่ยอมคาดเข็มขัดตลอด ถ้าเบาะเป็น isofix ก็จะดีหน่อย พอนั่งเล่นได้ สักพักก็ค่อยคาดเข็มขัดไป

บางทีของแบบนี้ก็คงต้องเลือกเอาหน่อยละครับว่าจะซื้อแบบไหน ถ้าเอาแบบที่ผู้ผลิตแนะนำจะดีแน่ ตอนเล็กๆเป็นแบบกระเช้าหมุนได้ พอโตหน่อยก็เปลี่ยนแบบ แต่ก็จะต้องใช้งบประมาณที่สูงอยู่ เพราะช่วงที่ใช้กระเช้าจะแป๊บเดียวก็ต้องเปลี่ยนละ

แต่พอช่วงเลยที่จะต้องใช้กระเช้าอันนี้จะได้นานหน่อยยาวไปถึง 4 ขวบ สายเข็มขัดเขาคาดไม่ได้ละมันจะสั้นไป ถึงแม้ขนาดเบาะจะได้อยู่ครับ

ส่วนรุ่นใหม่ของ recaro ก็น่าใช้นะครับ มี isofix ด้วย (รุ่นของผมยังใช้เข็ดขัดรัดอยู่)

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 16:51:56 »
ที่จริงเอาตามงบครับ แต่อย่าไปเอาแบบกระเช้าละกันครับ ใช้แปปเดียวเด็กก้อโตแล้วครับ อันนี้คนที่ขาย carseat เป็นคนแนะนำมาเลย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 21:09:29 »
ไม่อยากแนะนำมือ 2 ครับ เพราะพวกนี้เป็นพลาสติค มีอายุการใช้งานที่จำกัด
ยิ่งถ้าเคยทำตก หรือกระแทกมาแล้ว ความแข็งแรงจะลดลง แม้จะไม่มีรอยให้เห็นก็ตาม
และอีกอย่างลองคิดดูนะครับ ว่าคนใช้ก่อนหน้าจอดรถตากแดดทุกวันรึเปล่า พลาสติคโดนแดดทุกวันก็จะกรอบ ความแข็งแรงก็จะลดลง

ผมใช้ทั้ง 2 แบบ
1 แบบกระเช้า ของ britax และใช้รถเข็นของ britax ด้วย เป็น travel system สามารถนำ car seat มาวางบนรถเข็นได้เลย ข้อเสียของกระเช้าที่ผมเจอคือหนักมาก กระเช้า 5 โล ลูกอีก 5 โล แบกลำบากมากและที่นั่งจะลึก ลูกไม่ชอบนั่งเพราะบดบังการมองเห็นเป็นอย่างมาก ลูกผมซน ไม่ยอมนั่งเฉยๆเลยก็เลยซื้ออันใหม่ และปกติจะใช้ได้จนถึงอายุ 9-12 เดือน
2 เป็น car seat แบบ ใช้กับเข็มขัดนิรภัย ใช้ได้แบบหันหน้าและหันหลังเข้าหาเบาะ นน ไม่ถึง 9 โล ต้องหันหน้าเข้าหาเบาะเท่านั้น (แล้วแต่รุ่น) ตอนนี้ลูก 10 เดือนกว่า แต่หนัก 8.5 ก็ให้นั่งหันหน้าเข้าหาเบาะ ซึ่งก็ไม่ค่อยให้ความร่วมมือเท่าไหร่

ถ้าหาแบบ isofix ได้ และรถเรามีก็แนะนำ เพราะติดตั้งง่าย สะดวก แต่ข้อเสียคือราคาจะสูงกว่า

ส่วนพวกหมุนได้ ทีแรกก็อยากได้ แต่พอมาดูแล้วที่นั่งจะสูง เกือบถึงขอบกระจก ถ้าโดนชนด้านข้าง กลัวเศษกระจกบาด เลยไม่เอาดีกว่า

ที่อเมริกา ถ้าคุณไม่มี car seat ติดรถ จะไม่สามารถนำเด็กออกจาก รพ ได้เลย ผิดกฎหมาย
และการที่ฝึกให้นั่งตั้งแต่เด็กๆ จะฝึกง่ายกว่าตอนโต รู้เยอะ ไม่ค่อยยอม แต่ต้องทำใจอข็งๆ เพื่อความปลอดภัยของคนที่คุณรักครับ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 22:28:53 »
ไม่อยากแนะนำมือ 2 ครับ เพราะพวกนี้เป็นพลาสติค มีอายุการใช้งานที่จำกัด
ยิ่งถ้าเคยทำตก หรือกระแทกมาแล้ว ความแข็งแรงจะลดลง แม้จะไม่มีรอยให้เห็นก็ตาม
และอีกอย่างลองคิดดูนะครับ ว่าคนใช้ก่อนหน้าจอดรถตากแดดทุกวันรึเปล่า พลาสติคโดนแดดทุกวันก็จะกรอบ ความแข็งแรงก็จะลดลง

ผมใช้ทั้ง 2 แบบ
1 แบบกระเช้า ของ britax และใช้รถเข็นของ britax ด้วย เป็น travel system สามารถนำ car seat มาวางบนรถเข็นได้เลย ข้อเสียของกระเช้าที่ผมเจอคือหนักมาก กระเช้า 5 โล ลูกอีก 5 โล แบกลำบากมากและที่นั่งจะลึก ลูกไม่ชอบนั่งเพราะบดบังการมองเห็นเป็นอย่างมาก ลูกผมซน ไม่ยอมนั่งเฉยๆเลยก็เลยซื้ออันใหม่ และปกติจะใช้ได้จนถึงอายุ 9-12 เดือน
2 เป็น car seat แบบ ใช้กับเข็มขัดนิรภัย ใช้ได้แบบหันหน้าและหันหลังเข้าหาเบาะ นน ไม่ถึง 9 โล ต้องหันหน้าเข้าหาเบาะเท่านั้น (แล้วแต่รุ่น) ตอนนี้ลูก 10 เดือนกว่า แต่หนัก 8.5 ก็ให้นั่งหันหน้าเข้าหาเบาะ ซึ่งก็ไม่ค่อยให้ความร่วมมือเท่าไหร่

ถ้าหาแบบ isofix ได้ และรถเรามีก็แนะนำ เพราะติดตั้งง่าย สะดวก แต่ข้อเสียคือราคาจะสูงกว่า

ส่วนพวกหมุนได้ ทีแรกก็อยากได้ แต่พอมาดูแล้วที่นั่งจะสูง เกือบถึงขอบกระจก ถ้าโดนชนด้านข้าง กลัวเศษกระจกบาด เลยไม่เอาดีกว่า

ที่อเมริกา ถ้าคุณไม่มี car seat ติดรถ จะไม่สามารถนำเด็กออกจาก รพ ได้เลย ผิดกฎหมาย
และการที่ฝึกให้นั่งตั้งแต่เด็กๆ จะฝึกง่ายกว่าตอนโต รู้เยอะ ไม่ค่อยยอม แต่ต้องทำใจอข็งๆ เพื่อความปลอดภัยของคนที่คุณรักครับ

โรงพยาบาลที่นั่นเท่าที่ผมทราบ จะแจก Car Seat ให้กับเด็กเกิดใหม่ทุกคนเลยครับ ส่วนผมเอาไปบริจาคเพราะเตรียมไว้แล้ว

ออฟไลน์ Tuna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 22:47:09 »
Isofix จริงๆก็สำคัญนะครับ.
คือมันไม่ได้แข็งแรงกว่าแบบรัดbelt. แต่มันติดตั้งแล้วผิดพลาดยากกว่า.
ถ้าอิงตามสถิติของ US เค้าบอกว่าสาเหตุของการบาดเจ็บของเด็กในอุบัติเหตุส่วนมากเกิดจากการติดตั้งcar seat ไม่ถูกต้อง.

ออฟไลน์ dinner15

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 00:08:02 »
ลูกผมใช้รุ่นนี้ครับ ได้ตั้งแต่แรกเกิดถึง 7 ขวบเลย

แบบหมุนสำหรับผมไม่จำเป็นครับ ตอนเล็กนั่งเข้าหาเบาะ เราก็วางcar seat หันเข้าหาเบาะเองได้

มีตัวล็อกทั้ง2แบบ สามารถ วางcar seatสลับได้ว่า จะหันเข้าหรือหันออก

ข้อสำคัญคือต้องจับให้เด็กนั่งทุกครั้งครับ

ให้นั่งตั้งแต่เล็กๆให้เข้าชิน จะฝึกง่าย