ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว Civic Turbo RS vs. New Altis 1.8V navi (แบบบ้านๆ)  (อ่าน 82968 ครั้ง)

ออฟไลน์ K_kabbb

• Newbie
  • *
Re: รีวิว Civic Turbo RS vs. New Altis 1.8V navi (แบบบ้านๆ)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 00:32:29 »
---

• Newbie
  • *
Re: รีวิว Civic Turbo RS vs. New Altis 1.8V navi (แบบบ้านๆ)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 00:33:10 »
--

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 00:33:53 »
-

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 00:34:59 »
-

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 00:35:31 »
-

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 00:58:15 »
เผ็ดแซ่บมากคู่นี้

นอกจากเรื่องการขับขี่แล้ว ถ้าเป็นไปได้อยากให้จขกท เปรียบเทียบ
-ความเงียบของห้องโดยสาร ขณะขับในเมือง(เสียงรบกวนรอบข้างเช่นเสียงมอไซข้างๆเวลาจอดติดไฟแดง),ขณะขับใช้ความเร็ว(เสียงยางเสียงลม เสียงเครื่องยนต์)
-ความเพราะของเครื่องเสียง
-ความสว่างของไฟหน้า LEDเกล็ดปลา vs bibeam LED projector
-ความสบายของเบาะนั่ง
-ความฉลาดของเกียร์
-ดีเฟคเท่าที่เจอของทั้ง2คัน

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆฮะ อ่านเพลินมาก

ขอบคุณสำหรับคำถามครับ ผมขอตอบด้วยประสบการณ์และความรู้สึกของตัวเองล้วนๆ ดังนี้

1.ความเงียบของห้องโดยสาร ... ทั้งสองรุ่นทำได้ดีครับ แต่ด้วยเครื่องของ Civic มันดังกว่า  ตอนจอดนิ่งๆ Civic มันมีเสียงเครื่องเข้ามาด้วยครับ Altis เงียบกริบ
     1.1 ขณะขับในเมือง....ผมว่า Civic เงียบกว่า  เสียงมอเตอร์ไซค์  เสียงคนกรีดร้อง เงียบหมด  มีแต่เสียงเครื่องดัง
     1.2 ขณะขับด้วยความเร็ว ... เสียงเครื่องบึ้นๆ (คงเป็น Turbo) และเสียงยางของ Civic (215/50/R17) เข้ามามากกว่าครับ  Altis 205/55/R16
2.ความเพราะของเครื่องเสียง ... Civic ดีกว่า 100 เท่าครับ  ใครไม่เชื่อไปลองเลย    ไม่ได้ดีมากเหมือน D-seg นะครับ  ดีแบบพอเพียงไม่ต้องทำเพิ่มแล้ว
3.ความสว่างไฟหน้า .. ตามรีวิวเลยครับ  ไม่ค่อยต่าง  แต่ผมรู้สึกเหมือน Civic มันจ้าตรงโคมมากกว่าครับ  มีความเสี่ยงโดนคนขับสวนมาด่าเอาได้
4.ความสบายเบาะนั่ง
      4.1 เบาะหน้า .... ความสบายของเบาะพอๆกันครับ แต่ท่านั่งและองศา รวมทั้งแผงหน้าปัดและหน้าจอ ผมชอบ Civic
      4.2 เบาะหลัง ... ผมเองชอบทรงนอนเอนแบบ Civic มากกว่า Altis ครับ (แต่คนอื่นในบ้านชอบ Altis)
      นอกจากนั้น Civic เตี้ย  การเข้านั่ง  ลุกออก  สำหรับผู้ใหญ่เค้าว่าลำบากกว่านะครับ
      เอาเป็นว่าเครื่องการนั่ง ... ยังไงต้องเอาคนนั่งจริงไปลองครับ  เชื่อผมไม่ได้นะ
5.ความฉลาดของเกียร์
     ผมขับบ้านๆนะครับ อาจไม่โปรนัก ... ผมว่า Altis เค้าทำเกียร์มาได้ดีช่วงรถออกตัว  กระฉับกระเฉงดีทั้งๆแรงม้าน้อยกว่า  เปลี่ยนเกียร์ได้เรียบ เร่งก็ขึ้น  ไม่ได้อืดอาด  ส่วน Civic ก็ดีครับเป็น CVT ทีใช้ได้เลย (สำหรับ 1.5T  นะครับ 1.8 ผมไม่ได้ลองครับ)
6.Defect ....  Altis ไม่มีเลยครับ 
       Civic ผมมาเต็ม ... เปลี่ยน ABS module วันแรกที่ออกรถเลย (เสียฤกษ์หมด), ขับมา 1 วัน แอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้าง ร้อนมากตอนรถติด ... เข้าไปเชคศูนย์ 2 ครั้ง เปลี่ยน compressor ไปแล้ว ตอนนี้ก็ยังไม่เย็นดีเท่า FD คันเก่า, เสียงเสา A มาบ้างนานๆที  เอาตุ๊กตาหมาอุดไว้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 01:01:12 »
จะบอกว่าอัลติสล็อครถได้ดีกว่าก็ไม่ถูกต้องนักนะครับ

อัลติสลงมาต้องกดปุ่มล็อค ส่วนซีวิคลงรถมาก็เดินออกมาได้เลยไม่ต้องล็อครถ มันตั้งได้ แบบไหนควรเก๋กว่ากันแน่

จริงด้วยครับ  ผมลืมนึกไป  _/\_
เพราะปกติผมต้องเห็นรถมันล๊อคต่อหน้าต่อตาครับ กุญแจอยู่ในกระเป๋า (ไม่ได้กดรีโมท) เลยต้องกดที่มืดจับตลอดเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 01:04:48 »
ขอบคุณครับ รออ่านตอนต่อไปครับ  ;D

ปล. ซีวิค ลุกเข้าออกยากไหมครับ ดูมันเตี้ยมากเลย

ยากครับ โดยเฉพาะเบาะหลัง

เห็นด้วยมากๆครับ ยากอยู่โดยเฉพาะเบาะหลัง  เอาอาม่านั่งนี่ลุกไม่ไหวเลยครับ  ตรงประตูมันเท่าๆกันแหละครับ  แต่เบาะนั่งมันเตี้ยลงไปมาก
แต่ผมยังไม่แก่  ไม่ค่อยมีปัญหาครับ  อิอิ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 01:07:00 »
รออยู่นะครับ  จขกท 

กลางปีนี้ รอเลือกสองคันนี้แหละ +/- มาสด้าสาม

ผมอยากได้ Mazda3 MC นี้มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  ดูทรงแล้วน่าจะดี  เชียร์เลยครับ
ถ้าได้ Mazda3 มา  เอามาโชว์ผมบ้างนะครับ  จะอิจฉามาก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 01:43:57 »
สรุป 
สำหรับผมแล้วทั้งคู่เป็นรถที่ดี ใช้งานได้ดี  มีข้อดีข้อเสีย ดังที่ได้รีวิวไป
(หลายจุดผมอาจจะไม่ได้พูดถึง ถามเพิ่มได้นะครับ)
แต่ประเด็นที่ต้องดูสำหรับท่านที่จะซื้อนะครับ

Civic
- design สวย  ทุกอย่างดูดี  ครบหมด
- การขับขี่ดีมาก  กว่ารุ่นก่อนชัดเจน  และผมว่าดีกว่า Altis ที่ความเร็วสูงครับ
- เทคโนโลยี  ความสะดวกสบายมาเต็มมาก ใช้ได้จริง ทั้ง Electronic break, break hold, Apple Carplay, Garmin map, etc.
- วัสดุที่เห็นได้ชัดเจนว่าลดต้นทุน  หลายจุดเข้าขั้นอุบาทว์ (ปีกพลาสติกแข็งเบาะหลัง) แต่เท่าที่ใช้งานมา  มันไม่ได้เป็นปัญหาเลยครับ... (ยกเว้นพับเบาะหลังไม่ได้นี่แหละ  ทำไมต้องลดต้นทุนขนาดนั้น Civic เมืองนอกเค้าก็พับได้ City น้องแกยังทำได้เลย)
- Defect เยอะมาก  แต่ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องการขับขี่ และเป็น defect ที่แก้ไขได้ไม่ยาก .... แต่ทำไม Honda ไม่พยายามแก้ไข ก็รู้ทั้งรู้ว่ามันมี  หลายคัน  ไม่ใช่น้อยๆ  defect หลายอย่างไม่มีปัญหาต่อการขับขี่  แต่มันกวนใจมาก รถราคาเป็นล้าน แอร์ไม่เย็น ขับไปทำงานแล้วเหงื่อท่วม  มันไม่ถูกต้องครับ .... แล้วการเอารถเข้าไปเคลม  ถึงแม้ศูนย์จะดูแลอย่างดี  แต่สำหรับคนที่ต้องทำงานใช้รถทุกวัน,ไม่ได้รวยจนลางานเอารถเข้าศูนย์ได้หลายวัน  ต้องทิ้งรถไว้ที่ศูนย์แล้วนั่งรถเมล์ไปทำงาน  มันไม่สนุกเลยจริงๆครับ ...
      ****จุดนี้ขอให้ระวังให้ดีครับ  รถดีทุกอย่าง เพียงพอต่อการขับขี่    แต่มี defect ซึ่งตรวจได้แก้ได้  แต่ Honda ไม่แก้  ให้ลูกค้ามาเจอกันเอาเองแล้วเอาไปแก้ทีหลัง ใครไม่เจอก็แล้วไป  มันลดค่าใช้จ่าย Honda ได้  แต่สำหรับผู้ใช้รถมันลำบากมากจริงๆครับ  ไม่สนุกเลย  ใครไม่อยากเสี่ยงก็จงเลี่ยงซะนะครับ ***

Altis
- Design สวยเรียบๆ  แต่รุ่นใหม่ ไฟใหม่นี้ดูดีมากครับ ดูไม่เบื่ออย่างที่คนพูดกันจริงๆ ... หลายอย่างทำให้รู้เลยว่าใช้วัสดุที่ดี (เอาจริงๆวัสดุดีกว่า Civic) แต่บางจุดก็ต้องทำการบ้านเพิ่ม  ยอมรับว่าการออกแบบภายในยังสู้ Civic ไม่ได้ครับ  ดูแก่ไป  แต่ก็ไม่ได้น่าเกลียดนะครับ
- การขับขี่ดีพอสมควร  ด้วยเครื่องยนต์ที่ดี  เกียร์ที่ดี  เครื่องเดินเรียบ  ใช้ E85 ก็ได้     ขับรถบ้านๆ ไม่ได้ซิ่งเว่อ ถือว่าพอแล้วครับ
- Toyota map และ Application ในจอ   พอใช้  แต่ต้องปรับปรุงอีกมากๆครับ   การใช้งานแผนที่ไม่ดีเลย ยากและข้อมูลน้อยไป
- เป็นรถสำหรับใช้งานจริงๆครับ  ไม่มีปัญหาให้ต้องมาแก้  ใช้แล้วสบายใจ  **สำหรับคนที่ใช้รถไปทำงาน  ลางานเอารถเข้าศูนย์บ่อยๆไม่ได้  ควรมอง Toyota ไว้เยอะๆครับ)

สรุปสั้นๆอีกรอบ
    ผมชอบทั้งสองคันเลย  แต่ถ้า Civic ไม่มีปัญหา ผมจะชอบมากกว่าเพราะทำการบ้านส่วนอื่นๆมาได้ดีหมดแล้ว (ผมว่า Honda ควรเร่งแก้ไขปัญหา defect ... มันทำให้ Honda ดูแย่  สำหรับบางคนแล้วมันรับไม่ได้เลยครับ)  สำหรับคนชอบรถสวย  เทคโนโลยีใหม่  สมรรถนะดี  แต่ต้องเสี่ยงกะ defect มีเวลาเอารถเข้าศูนย์บ่อย ก็ซื้อเลยครับ
    ส่วน Altis นี่ผมประทับใจที่มันเชื่อถือได้  ใช้แล้วสบายใจ ส่วนการบ้านที่ต้องทำเพิ่มเช่นการออกแบบภายใน  แผนที่  app ต่างๆก็ไม่ใช่แย่  ถ้าไม่คิดมากก็ซื้อเลยครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 20:11:47 »
ขอบคุณมากครับ เข้าใจง่ายมากครับอ่านเพลินเลย  ว่าแต่ช่วงล่างเป็นอย่างไรบ้างครับถ้าให้เปรียบเทียบกัน เช่นการเก็บอาการสั่นสะเทือนในความเร็วต่ำและความนิ่งในความเร็วสูง

ไปแปะ link ของรีวิวนี้ที่ห้อง Discussion Forum ด้วยก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 22:17:44 »
ฮอนด้าแอร์ไม่เย็นจริงๆครับ ขนาดแอคคอร์ท G9 ผมก็ไม่ค่อยเย็น เปิด 26 ก็ไม่ค่อยฉ่ำเท่าไร

City CNG ของแฟนเก่า ใช้แค่หมื่นกิโลนิดๆก็ไม่ค่อยเย็น ต้องไปเติมน้ำยาเพี่มถึงจะเย็น จุดรั่วเช็คแล้วก็ไม่มี แปลกดี

แต่อัลติสอีกคันของที่บ้าน เปิด 28 หนาวสะใจมากๆครับ เหมาะกับกรุงเทพบ้านเราอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 11:27:27 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
2 ตัวจี๊ด คู่แข่งตลอดกาล

ออฟไลน์ Doraneko

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 00:58:00 »
ถามคนขับ civic หน่อยครับ  มีปัญหาเรื่องท้องรถไปครูด เนิน หรือ ลูกระนาดอะไรมั้ยครับ 

แอบกังวล ท้องรถสูงจากพื้น 12.5 cm เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 01:12:55 โดย Doraneko »

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 11:03:22 »
แอร์สำหรับผม ผมว่า civic เย็นดี (ผมขี้หนาว เปิด 28.5) ส่วนอื่น ๆ คล้ายกับเจ้าของกระทู้เลยครับ

ต้องยอมรับว่า เบาะหลังลุกเข้าออกยากมาก แต่นั่งสบายดี ถ้าต้องนั่งไกล ๆ โอ แต่ถ้าให้ลุกเข้าออกบ่อย ๆ ไม่โอครับ

ส่วนปัญหา ตอนนี้เท่าที่ทราบ honda รู้ปัญหาหลัก ๆ หมดแล้ว และมีแนวทางแก้ไขแล้ว ถ้าพบอาการเปลี่ยนเลย เช่น พวก com แอร์ โมดูล abs เป็นต้น หวังว่าปัญหาจะจบนะครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 11:04:49 »
ถามคนขับ civic หน่อยครับ  มีปัญหาเรื่องท้องรถไปครูด เนิน หรือ ลูกระนาดอะไรมั้ยครับ 

แอบกังวล ท้องรถสูงจากพื้น 12.5 cm เอง

ไม่เคยเลยครับ ผมขับทั้งเมือง ขึ้นห้าง ไปเที่ยว ขึ้นเขา ไม่ครูดเลย (แต่ผมเป็นคนที่ขับระวังครับ เพราะเดิมขับรถโหลด เลยชิน)

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 11:26:46 »
สอบถามนิดนึงครับซีวิกตัวนี้มีฮีตเตอไหมครับ แล้วสามานถปรับอุณหภูมิได้สูงสุดถึงเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Doraneko

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 13:14:09 »

ไม่เคยเลยครับ ผมขับทั้งเมือง ขึ้นห้าง ไปเที่ยว ขึ้นเขา ไม่ครูดเลย (แต่ผมเป็นคนที่ขับระวังครับ เพราะเดิมขับรถโหลด เลยชิน)
ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 16:00:58 »
ฮอนด้าแอร์ไม่เย็นจริงๆครับ ขนาดแอคคอร์ท G9 ผมก็ไม่ค่อยเย็น เปิด 26 ก็ไม่ค่อยฉ่ำเท่าไร

City CNG ของแฟนเก่า ใช้แค่หมื่นกิโลนิดๆก็ไม่ค่อยเย็น ต้องไปเติมน้ำยาเพี่มถึงจะเย็น จุดรั่วเช็คแล้วก็ไม่มี แปลกดี

แต่อัลติสอีกคันของที่บ้าน เปิด 28 หนาวสะใจมากๆครับ เหมาะกับกรุงเทพบ้านเราอย่างยิ่ง
City CNG แฟนผมแอร์เย็นมาก หนาวจนต้องปิด ใช้มาจะแสนโลและ ไม่มีปัญหาอะไร
กลับกันเคยใช้ toyota แอร์ไม่เย็น คอมเพรสเซอร์มีปัญหาเฉย อันนี้อะไหล่ญีปุ่นนะครับ ยังใช้ไม่ดีเลย

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 23:12:48 »
หน้าตรง altis ดูมีเส่นสวยกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 12:13:45 »
ภายนอก Altis สวยมากๆ ทั้งหน้าและท้ายรถเลย

ถ้าไม่ดูที่มิติตัวรถ ผมว่าสวยกว่า Mazda 3 อีก

แต่พอดูมิติตัวรถ ทำให้ 3 Hatchback ดูสวยกว่า ALtis อยู่ดี

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 12:05:28 »
ยังไม่เคยเห็น Civic 2016 ทำแท็กซี่ หรือมันมีแล้ว?
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ yongyugo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 20:46:05 »
FC เป็น ซีวิค ที่ดูดีมากครับ ใหญ่ ดีไซน์ล้ำๆ ตัว 1.5 RS
เป็น C-Segment ที่ผมชอบที่สุดในยุคนี้เลยก็ว่าได้ครับ
ถ้าปลดล๊อค 207 km/h แล้ว คงจะสนุกน่าดูนะครับ  ::)

ออฟไลน์ m_capulet

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 16:29:16 »
civic ปรับแสงสว่างที่หน้าปัทม์ ได้นะครับ โดยหมุนตรงปุ่มเลือกtrip a/b ลองหมุนดูครับ