ผู้เขียน หัวข้อ: รถไฟฟ้าแบรนด์ไทย 100% เปืดตัววันที่ 13 นี้ครับ  (อ่าน 9517 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: รถไฟฟ้าแบรนด์ไทย 100% เปืดตัววันที่ 13 นี้ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 23:33:52 »

แล้ว คิดว่า รถยนต์ แห่งชาติ อย่าง proton กับ รถจีน หลายๆ ค่าย
เค้า ออกแบบรถเองทั้งคันเหรอครับ
เค้าก้เริ่มจาก หยิบ ยืมมาก่อน แล้วค่อยๆ พัฒนาไป
เพราะ รัฐบาล เราไม่สนับสนุน

แถมคนไทย ยังยี้ ตั้งแต่ยังไม่เกิด

สรุป อย่ามีเลย แบรนไทย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: รถไฟฟ้าแบรนด์ไทย 100% เปืดตัววันที่ 13 นี้ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 01:51:33 »
เจ้าของชื่อวีระช่ะ ?

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 07:13:44 »
ไม่แน่ใจเรื่องยอดขาย ว่าจะทำได้แค่ไหน เอาใจช่วยนะครับ ด้วยความเป็นห่วง

ออฟไลน์ zeriw009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 07:43:08 »
ไม่รอดครับ!
ผมเชื่อเลยว่าคนส่วนใหญ่เห็นแวปแรกแล้วไม่รู้สึกอยากจะซื้อ ไม่ใช่เพราะราคาที่ค่อนข้างสูง แต่เพราะตัวผลิตภัณฑ์เอง โบราณไปหน่อยครับ
ทำได่แค่ให้กำลังใจ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 08:56:59 »
ถามกันเฉพาะในเว็บนี้ก็ได้

ราคานี้ ได้รถแบบนี้

จะมีใครซื้อมารีวิวมั้ยครับ  ::)

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 09:32:05 »
ถ้าไม่นับดีไซน์ ซื้อรถ945000 เห็นเขาว่าค่าไฟตก 70สต/กม.
เป็นผมออก2ดีเซลตัวล่างหรือต่อให้เป็นตัวท็อปก็เหอะ เติมน้ำมันตก1.2-1.5บาท/กม.ผมว่าออก2คุ้มกว่านะ

จริงๆถึงจะoem แต่อยากได้ดีไซน์ล้ำๆ แนวเทสล่า วิ่งได้ไกลสัก300กม.ราคานี้คงพอไปได้นะครับ

ออฟไลน์ chsuthep

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 10:16:47 »
ผมรู้จักผู้ร่วมก่อตั้ง VERA  ท่านหนึ่ง เนื่องจากเป็นเพื่อนเรียนมัธยมรุ่นเดียวกัน ตอนนี้ก็มีเจอกันตามงานนัดพบ งานเลี้ยงรุ่น
เท่าที่ได้นั่งคุยกันหลายครั้ง ผมยืนยันว่าพวกเขามีความมุ่งมั่น ตั้งใจพัฒนารถไฟฟ้าเพื่อการใช้งงานในชีวิตประจำวันของคนไทยจริงๆ
พวกเขาไม่ได้มีเงินทุนสำหรับการลงทุนในด้านต่างๆมากมายเหมือนบริษัทรถยนต์ใหญ่ๆ แต่พวกเขามีความรู้ มีประสบการณ์
ที่สำคัญ พวกเขามีอุดมการณ์ มีความฝันอันยิ่งใหญ่ มากๆ ประเด็นนี้คือพลังขับเคลื่อนให้พวกเขาเข็นและแจ้งเกิด VERA ให้ได้
ผมก็เห็นด้วยกับความเห็นจากหลายๆท่านว่า VERA คงยากที่จะประสบความสำเร็จในช่วงนี้ กลุ่มผู้ร่วมก่อตั้งก็คงทราบดี
แต่ถ้าไม่เริ่มออกเดินทาง ก็ไม่มีวันไปถึงจุดหมาย ใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 10:22:41 »
ผมรู้จักผู้ร่วมก่อตั้ง VERA  ท่านหนึ่ง เนื่องจากเป็นเพื่อนเรียนมัธยมรุ่นเดียวกัน ตอนนี้ก็มีเจอกันตามงานนัดพบ งานเลี้ยงรุ่น
เท่าที่ได้นั่งคุยกันหลายครั้ง ผมยืนยันว่าพวกเขามีความมุ่งมั่น ตั้งใจพัฒนารถไฟฟ้าเพื่อการใช้งงานในชีวิตประจำวันของคนไทยจริงๆ
พวกเขาไม่ได้มีเงินทุนสำหรับการลงทุนในด้านต่างๆมากมายเหมือนบริษัทรถยนต์ใหญ่ๆ แต่พวกเขามีความรู้ มีประสบการณ์
ที่สำคัญ พวกเขามีอุดมการณ์ มีความฝันอันยิ่งใหญ่ มากๆ ประเด็นนี้คือพลังขับเคลื่อนให้พวกเขาเข็นและแจ้งเกิด VERA ให้ได้
ผมก็เห็นด้วยกับความเห็นจากหลายๆท่านว่า VERA คงยากที่จะประสบความสำเร็จในช่วงนี้ กลุ่มผู้ร่วมก่อตั้งก็คงทราบดี
แต่ถ้าไม่เริ่มออกเดินทาง ก็ไม่มีวันไปถึงจุดหมาย ใช่ไหมครับ

สู้ยากครับ เพราะ ไม่ได้สิทธิพิเศษอะไรเลย
อยากสู้ง ต้งแตกต่างก่อน ในเมื่อ เราไมได้สิทธิเศษ

จริงๆ น่าจะ ดู FOMM

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 10:58:33 »
ตายละ ลามมาถึง headlight แล้ว...
อยากเอาใจช่วยครับเข้าใจความคิด แต่ออกตัวแรงไปหน่อย
ไม่น่าเล่นกับคำว่า  ออกแบบพัฒนาโดยคนไทย  หรือ รถไฟฟ้าคันแรก
ของคนไทยเลย  รู้ๆอยู่  เอาใจช่วยครับ ทำการตลาดใหม่

เกิดยากครับรถไฟฟ้าเมืองไทย FOMM ก็ไม่มีตังค์ครับ ตอนนี้จีบ
บริษัทชิ้นส่วนจ้าวใหญ่ของไทยให้มาร่วมหุ้นด้วย แต่ดูถ้าจะไม่รอด
ชิ้นส่วนจ้าวใหญ่คงไม่เอา  ไม่คุ้ม

ถ้าจ้าวใหญ่  รัฐบาลไม่เล่น  เกิดยากกกกกมาก......

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 11:02:36 »
หลายแบรนด์ที่เป็นขอบไทย หลายวงการ ไม่เฉพาะยานยนต์ ตัว product ก็ไม่ได้ผลิตในไทยครับ เห็นบางคนบอกสนใจ แต่พอรู้ว่าของจีนกลับยี๊!! กลับดูถูก ที่ไหนได้ ของที่คุณๆ ใชอยู่ก็ทำในจีนครับ

ส่วนตัว ถ้าของดี ราคาเป็นมิตร น่าใช้ น่าลงทุน ก็น่าซื้อ แต่สำหรับวงการยานยนต์ อาจจะไม่เฉพาะตัว product น่ะ แต่ต้องคิดถึง after-sale service ด้วย ต้องดูยาวๆ ว่ารอดไหม

ปล. สำหรับผมแต่ไม่ใช่คันนี้น่ะ ราคาแพงไป หาศูนย์ service ไงก็ยังไม่รู้

ผมว่าเป็นเหมือนกันทั้งโลกครับ
กับสินค้าที่ประเทศตัวเองไม่เชี่ยวชาญมาก่อน หรือแบบที่ไม่ถนัดเช่น ด้านวิศวกรรมรถยนต์
ซึ่งคนที่มีความกล้าคิด มีความฝัน มีวิธีการไปถึงจุดหมาย ควรไปหาคนที่มีเงินพอสนับสนุนหรือ
หาแหล่งเงินทุนได้ จริงๆ มีมหาเศรษฐีในไทยหลายคนก็ไม่แน่ว่าอาจจะมีสนใจ project
เราก็ได้

ซึ่ง Vera Car ควรจะมีเงินมากพอที่จะสร้างรถสักรุ่นที่ราคาสมกับคุณภาพก่อน หรือคุณภาพ
เหนือกว่าราคา ถ้ารถไฟฟ้าคันหนึ่งขนาด B segment มาขายราคาเกือบล้าน ผมว่าเป็น
product ที่ฆ่าตัวตายมาก นี่ยังไม่นับว่าเป็นรถจีนหรือไม่อย่างไร
ผมว่าอย่างน้อยๆ ขนาดรถควรใหญ่สัก C segment ประมาณ MG5 กำลังดีเลย
หรือก็ไปเลยแนว Tesla เป็นทรงรถสปอร์ตจะได้อัพราคาได้ หนึ่งเพราะกดราคาไม่ลงด้วย

อย่าง MG3 ผู้ผลิตมีทุนมากพอที่จะ Localize ทำ tooling ชิ้นส่วนในประเทศ
แล้วเคาะราคาออกมาเท่า eco car ได้สำหรับรถเครื่อง 1.5 และมีคนตอบรับ
ผมว่าเป็น model ที่ดี และถ้าจะมีแบรนด์ไทย ก็ควรหาเงินสนับสนุนให้มากพอ
ทำ tooling part ทั้งคันได้ จะได้ทำราคาได้ถูก แต่แน่นอนค่า tooling มันมหาศาลบานตะไท
ก็ต้องมีหลายฝ่ายให้ความร่วมมือ อาจจะเห็นแผนธุรกิจที่ชัดเจนและมีโอกาสสูง
ตัวรถออกแบบมาดีมากเป็นต้น ซึ่งจุดนี้ต้องเก่งจริง เพราะขนาดญี่ปุ่นยังทำรถ QC ได้ไม่เป๊ะ
จะซื้อแปลนมาจากบริษัทรถมาทำก็ได้ ถ้าจะให้ชัวร์
เอา Vios Britney เลย 555 หรือหาโมเดลที่มันเสถียรๆ อะไรก็ได้
แล้วมาปรับเรื่องหน้าตารูปลักษณ์ เพิ่มของเล่น อะไรที่เราคิดเองให้รู้สึกว้าว
ภายนอกภายในอย่าทำให้เหมือน Vios แค่อิงโครงสร้างและคุณภาพการผลิตที่อยู่ในเนื้อในพอ

วางแผนระยะยาว ทำรูปทรงที่มองไปล่วงหน้าว่า ถ้ารุ่น 2 รุ่น 3 เปลี่ยนเปลือกรอบนอก
แล้วยังดูดีเหมือนรถใหม่ ส่วนตัวแนะนำ หุ่นแบบพวก concept car มันจะไปได้ยาวมาก
เผลอๆ อีก 5 generation ยังใช้โครงสร้างเดิมได้ตลอด แค่ update ภายในภายนอกเอา
ทั้งหมดจะต้องใช้เงินเท่าไหร่ ไปหา invester เอา จะในจะนอกประเทศ
แต่อาจจะต้องทำเป็น concept car มาให้เห็นตัวเป็นๆ สักคัน หล่อเบอร์เอา
จะได้ไม่แพง เศรษฐีจีนมีเยอะ อาจมีคนสนใจร่วมทุนถ้าแผนดี รถน่าขายได้
รัฐบาลจะสนับสนุนรึเปล่านั่นอีกเรื่อง

ผมว่านี่เป็นแผนที่ไม่ว่าใครประทศไหนก็ต้องทำครับ เงินไม่มี ต้องหาทุน
จะเอา product อะไรมาสู้ ถ้ารถไฟฟ้า B car 1 ล้าน ผมว่าคงหาผู้สนใจร่วมทุนยาก  :-\

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 11:24:36 »
ตายละ ลามมาถึง headlight แล้ว...
อยากเอาใจช่วยครับเข้าใจความคิด แต่ออกตัวแรงไปหน่อย
ไม่น่าเล่นกับคำว่า  ออกแบบพัฒนาโดยคนไทย  หรือ รถไฟฟ้าคันแรก
ของคนไทยเลย  รู้ๆอยู่  เอาใจช่วยครับ ทำการตลาดใหม่

เกิดยากครับรถไฟฟ้าเมืองไทย FOMM ก็ไม่มีตังค์ครับ ตอนนี้จีบ
บริษัทชิ้นส่วนจ้าวใหญ่ของไทยให้มาร่วมหุ้นด้วย แต่ดูถ้าจะไม่รอด
ชิ้นส่วนจ้าวใหญ่คงไม่เอา  ไม่คุ้ม

ถ้าจ้าวใหญ่  รัฐบาลไม่เล่น  เกิดยากกกกกมาก......

จบละ สามแสนนี่แพงกว่ารถมือสองอีกอะ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 11:57:12 »

ถ้ารู้จักกลุ่มผู้ร่วมก่อตั้งผมฝากไปเรียนท่านทีครับ ไปหาคนอารมณ์เย็นๆมาตอบคำถามในเฟสดีกว่าครับ ทุกวันนี้ผมเค้าไปอ่านโดยเฉพาะเวลาที่คนถามว่าเป็นรถจีนรึเปล่าเค้าจะตอบแบบฟาดงวงฟาดงามั่นหนังหน้าตัวเองมาก ประชดประชันคนที่ไปตอบอีกต่างหาก เอาตรงๆเลยถ้าผมกำลังจะเป็นลูกค้าเปิดมาเจอการตอบคำถามแบบนี้ก็ไม่ซื้อล่ะครับ การตอบคำถามแบรนด์ตัวเองในที่สาธารณะควรจะตอบแบบหล่อๆไว้ก่อนไม่ใช่ไปไล่ตีกับคนที่มาถามครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 14:46:16 »

ถ้าเป็นตามที่ว่ามาจริงๆ ก็เอาใจช่วยนะครับ เพราะงานหินแน่ๆ
และก็จริงอย่างที่ว่าถ้าไม่เริ่มออกเดินทาง ก็อาจไม่มีวันได้เห็นจุดหมายครับ
สู้ๆ นะครับ  :D

ออฟไลน์ Khanintakarn

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 22:57:56 »
อยากให้ลองดูบทสัมภาษเค้าก่อนครับ ผมมองว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีสำหรับวงการยานยนต์เมืองไทยเลยครับ

ออฟไลน์ DolbyNR

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 14, 2017, 09:42:21 »

ผมว่าผมเจอชิ้นหนึ่งล่ะที่เราน่าจะคิดเอง ออกแบบเอง และน่าจะผลิตในประเทศ โลโก้ "vera "
[/quote]

เออ   จริง
แต่    โลโก้คล้าย Geely   

ถ้ารู้จักกลุ่มผู้ร่วมก่อตั้งผมฝากไปเรียนท่านทีครับ ไปหาคนอารมณ์เย็นๆมาตอบคำถามในเฟสดีกว่าครับ ทุกวันนี้ผมเค้าไปอ่านโดยเฉพาะเวลาที่คนถามว่าเป็นรถจีนรึเปล่าเค้าจะตอบแบบฟาดงวงฟาดงามั่นหนังหน้าตัวเองมาก ประชดประชันคนที่ไปตอบอีกต่างหาก เอาตรงๆเลยถ้าผมกำลังจะเป็นลูกค้าเปิดมาเจอการตอบคำถามแบบนี้ก็ไม่ซื้อล่ะครับ การตอบคำถามแบรนด์ตัวเองในที่สาธารณะควรจะตอบแบบหล่อๆไว้ก่อนไม่ใช่ไปไล่ตีกับคนที่มาถามครับ

[/quote] 

+ 1