ผู้เขียน หัวข้อ: *****อัพเดท***** รีวิว Camry HV ACV50 ได้เปลี่ยนแบตลูกใหญ่แล้วครับ  (อ่าน 45754 ครั้ง)

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member

ออกรถวันที่ 4 มค 2013  ระบบเตือนวันที่ 5 มค 2017 เลขกิโล 12x,xxx อายุรถ4ปีพอดี

หลังจากที่ได้เห็นผู้ใช้ท่านอื่นได้เปลี่ยนแบตลูกใหญ่ตอน5ปี ผมก็คุยกับแฟนว่าคนอื่นได้เปลี่ยนแบตกันแล้ว ของเราก็เสื่อมพอสมควรน่าจะใกล้แล้วเหมือนกัน วันรุ่งขึ้นแฟนขับรถไปออกไปทำงาน แปปเดียววนกลับเข้ามาบ้านบอกว่ารถขึ้นเตือนแล้ว เฮ! อาการของรถก็คือไฟจะเตือนเหมือนในรูป เครื่องติดตลอดเวลาไม่ตัดไป EV โหมดเลย ก็ตอบคำถามหลายๆคนที่ถามว่าแบตเสื่อมวิ่งได้มั้ย ตอบว่าวิ่งได้แต่ไฟจะขึ้นเตือนตลอดเวลาเครื่องติดแบบรอบเดินเบาสูงเหมือนตอนปั่นไฟเข้าแบต ผมไม่ได้ติดมาตรวัดรอบแต่ฟังจากเสียงเครื่องน่าจะอยู่แถว1200-1500 ทำให้เปลืองน้ำมันสุดๆ สุดท้ายก็ต้องยอมเปลี่ยนแบตอยู่ดี หลังจากเอาเข้าศูนย์ช่างขอเวลาตรวจสอบ 1 วันแล้วแจ้งมาว่าเปลี่ยนแบตลูกใหญ่ฟรีแต่อะไหล่มาวันที่ 23 มค ซ่อมเสร็จ 25 มค รออะไหล่นานพอสมควร  ช่างบอกให้เอากลับไปใช้ก่อนได้แต่ผมทิ้งรถไว้ที่ศูนย์เลยน่าจะดีต่อระบบมากกว่า

จากรอบการใช้งานแบตของผมอยู่ที่4ปีเปลี่ยนที ครั้งต่อไปอาจจะเปลี่ยนตอนปีที่8ซึ่งยังอยู่ในประกันก็ถือว่าคุ้มค่าที่เลือกใช้HV เดี๋ยวซ่อมเสร็จแล้วจะมาอัพเดทให้ทราบอีกครั้งครับ

อัพเดต****

เมื่อวันที่24เข้าไปดูรถอยากรู้ว่าเป็นยังไงบ้าง เพราะศูนย์แจ้งว่าแบตมา23ซ่อมเสร็จ25 ไปถึงก็ถามหารถพนักงานบอกว่าเปลี่ยนแบตเสร็จแล้ว เราก็นึกว่าทำเสร็จก่อนเวลา ดูรถก็เรียบร้อยดีพวกไฟเตือนทุกอย่างหายหมดแล้ว ขับออกมาจากศูนย์ปกติสักพักพนักงานโทรมาบอกว่ายังไม่ได้เปลี่ยนแบตให้แบตเข้า27 อ่าว!!!ผมก็เลยถามว่าเคลียโคดให้เฉยๆเหรอไฟเตือนถึงไม่ขึ้น พนักงานก็บอกว่าใช่ค่ะ ก็เลยเอารถมาใช้ก่อนแล้วค่อยเอาเข้าไปเปลี่ยนแบตเมื่อแบตมาถึง อาการรถปกติเหมือนก่อนไฟเตือนขึ้นเลยคือกลับมาใช้EVโหมดได้เหมือนเดิมทุกอย่าง สรุปว่าแบตเสื่อมก็ใช้ต่อได้ แต่ไม่รู้ว่าจะมีผลกระทบอะไรต่อไปรึเปล่า

อัพเดท*****

เปลี่ยนแบตเรียบร้อยแล้วครับใช้เวลา7ชั่วโมง พนักงานแจ้งว่าลูกใหม่ประกัน 20,000 กม ผมก็เลยถามที่ประกัน10ปีเปลี่ยนได้แค่รอบเดียวหรอ  พนักงานบอกว่าต้องรอประกาศจากโตโยต้าอีกที :-\ แล้วเค้าก็บอกว่าแบตตัวนี้เป็นรุ่นใหม่พัฒนาจากรุ่นเดิมทำให้อายุการใช้งานนานขึ้นเป็น6-7ปี ถ้าดูจากระยะเวลาผมอาจจะได้เปลี่ยนอีกทีตอนครบ10ปีก็ต้องมาลุ้นอีกทีว่าจะเสียก่อนประกันหมดและโตโยต้าจะให้เปลี่ยนอีกรอบรึเปล่า จบการรายงานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2017, 12:59:17 โดย MaiSki »

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re: รีวิว Camry HV ACV50 ได้เปลี่ยนแบตลูกใหญ่แล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 16:00:30 »
ก็ดีนะครับได้เปลี่ยน2ที หลังจากนั้นก็.... เป็นเรื่องของอนาคตอีกยาวไกล

ออฟไลน์ SM.

Re: รีวิว Camry HV ACV50 ได้เปลี่ยนแบตลูกใหญ่แล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 17:18:13 »
ได้เปลี่ยนแล้ว ยินดีด้วยครับ

แล้วถ้าลูกใหม่เสื่อมอีก ยังได้เปลี่ยนฟรีอยู่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 19:26:46 »
จากที่อ่านก็แสดงว่า ถ้าแบตเสื่อม ก็ใช้งานแบบปกติไม่ได้ เพราะคนทั่วไปเข้าใจว่า ใช้ได้แบบปกติ (รอบปกติ)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 19:35:03 »
ได้เปลี่ยนแล้ว ยินดีด้วยครับ

แล้วถ้าลูกใหม่เสื่อมอีก ยังได้เปลี่ยนฟรีอยู่หรือเปล่าครับ

ได้เปลี่ยนจนกว่าจะหมดประกันครับ แต่ปีที่6-10รู้สึกจะต้องเสียค่าทำลายแบต2000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 20:09:15 »
จากที่อ่านก็แสดงว่า ถ้าแบตเสื่อม ก็ใช้งานแบบปกติไม่ได้ เพราะคนทั่วไปเข้าใจว่า ใช้ได้แบบปกติ (รอบปกติ)
มันปกติสำหรับรุ่นนี้น่ะครับ แต่ไม่ปกติสำหรับรถทั่วไป

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 20:40:31 »
camry hybrid 2009 ที่ใช้ ก็ขึ้น check hybrid ให้เปลี่ยนแบตตั้งแต่ ระยองวิ่งมากรุงเทพ ได้ปกติ เขาศูนย์รอแบต 2 สัปดาห์ ศูนย์ลบโค้ด check hybrid  ให้ใช้ระหว่างรอแบต แต่ยังใช้งานได้ปกติขับทุกวัน แค่เครื่องไม่ดับ ตามวิสัยของรถ Hybrid ครับ  ( ได้เปลี่ยนแบตตอนเกือบจะ 5 ปี )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2017, 20:48:45 โดย โบตั๋น »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 22:57:06 »
camry hybrid 2009 ที่ใช้ ก็ขึ้น check hybrid ให้เปลี่ยนแบตตั้งแต่ ระยองวิ่งมากรุงเทพ ได้ปกติ เขาศูนย์รอแบต 2 สัปดาห์ ศูนย์ลบโค้ด check hybrid  ให้ใช้ระหว่างรอแบต แต่ยังใช้งานได้ปกติขับทุกวัน แค่เครื่องไม่ดับ ตามวิสัยของรถ Hybrid ครับ  ( ได้เปลี่ยนแบตตอนเกือบจะ 5 ปี )
ขับทางไกลน่าจะไม่เปลืองมากแต่ขับในเมืองเครื่องติดรอบสูงตลอดไม่ไหวครับ ไม่รู้เค้าเซตecuให้รอบมันต่ำลงได้มั้ยเพราะไม่ต้องชาตไฟเข้าแบตแล้วน่าจะลดลงได้

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 23:31:12 »
ได้เปลี่ยนในประกันก็เรียกว่าใช้คุ้มครับ เพราะเขาบวกค่าตัวไว้เผื่อตั้งแต่ตอนซื้อแล้ว ถ้าไม่ได้เคลมน่าเสียดายแย่

ระบบเบรคไฟฟ้าก็น่ากลัวครับ ถ้ามีอาการรีบจัดไปก่อนเลย เบรคไม่อยู่เรื่องใหญ่กว่าวิ่งได้ไม่เร็ว

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 14:13:41 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ของผมออกมา1กพ.2014 กำลังจะครบ3ปี แต่เพิ่งวิ่งไปแค่20,000กิโลเท่านั้น ไม่รู้ว่ามันจะเสื่อมตอนไหน เพราะตอนเช็คระยะทั่วไป ช่างก็ยังบอกว่าปกติดี
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 20:13:05 »
camry hybrid acv50 ของผมปี 2012 ตอนนี้ระบบเบรคเริ่มดังแล้วครับ เสียงดังอืดดด และเหมือนเบรคลมรถสิบล้อ ดับเครื่องแล้วก็ยังดัง เฮ้อ คงเป็นปัญหาปกติของรถ toyota camry hybrid หรือไงนะ

ส่วนแบตเตอรี่ hybrid ของผม ยังใช้งานได้ปกติครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 01:37:27 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ของผมออกมา1กพ.2014 กำลังจะครบ3ปี แต่เพิ่งวิ่งไปแค่20,000กิโลเท่านั้น ไม่รู้ว่ามันจะเสื่อมตอนไหน เพราะตอนเช็คระยะทั่วไป ช่างก็ยังบอกว่าปกติดี

ก่อนไฟขึ้นเตือน จากความรู้สึกแบตเสื่อมไป50-60%ได้ครับแบตเต็มๆวิ่งไฟฟ้าล้วนได้ประมาณ5ร้อยเมตรก็หมดแล้ว ขับปกติจาก17-18โลลิตรเหลือ14-15โลลิตร

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 01:39:28 »
camry hybrid acv50 ของผมปี 2012 ตอนนี้ระบบเบรคเริ่มดังแล้วครับ เสียงดังอืดดด และเหมือนเบรคลมรถสิบล้อ ดับเครื่องแล้วก็ยังดัง เฮ้อ คงเป็นปัญหาปกติของรถ toyota camry hybrid หรือไงนะ

ส่วนแบตเตอรี่ hybrid ของผม ยังใช้งานได้ปกติครับ

ของผมมีแค่เสียงดังฟืดๆตอนเหยียบเบรกแค่นั้นครับ ใช้มา4ปีผ้าเบรคยังหนาอยู่เลย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 16:10:43 »
ใช้กันคุ้มๆครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 01:11:59 »
อัพเดต****

เมื่อวันที่24เข้าไปดูรถอยากรู้ว่าเป็นยังไงบ้าง เพราะศูนย์แจ้งว่าแบตมา23ซ่อมเสร็จ25 ไปถึงก็ถามหารถพนักงานบอกว่าเปลี่ยนแบตเสร็จแล้ว เราก็นึกว่าทำเสร็จก่อนเวลา ดูรถก็เรียบร้อยดีพวกไฟเตือนทุกอย่างหายหมดแล้ว ขับออกมาจากศูนย์ปกติสักพักพนักงานโทรมาบอกว่ายังไม่ได้เปลี่ยนแบตให้แบตเข้า27 อ่าว!!!ผมก็เลยถามว่าเคลียโคดให้เฉยๆเหรอไฟเตือนถึงไม่ขึ้น พนักงานก็บอกว่าใช่ค่ะ ก็เลยเอารถมาใช้ก่อนแล้วค่อยเอาเข้าไปเปลี่ยนแบตเมื่อแบตมาถึง อาการรถปกติเหมือนก่อนไฟเตือนขึ้นเลยคือกลับมาใช้EVโหมดได้เหมือนเดิมทุกอย่าง สรุปว่าแบตเสื่อมก็ใช้ต่อได้ แต่ไม่รู้ว่าจะมีผลกระทบอะไรต่อไปรึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2017, 12:48:28 โดย MaiSki »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 12:57:50 »
อัพเดท*****

เปลี่ยนแบตเรียบร้อยแล้วครับใช้เวลา7ชั่วโมง พนักงานแจ้งว่าลูกใหม่ประกัน 20,000 กม ผมก็เลยถามที่ประกัน10ปีเปลี่ยนได้แค่รอบเดียวหรอ  พนักงานบอกว่าต้องรอประกาศจากโตโยต้าอีกที :-\ แล้วเค้าก็บอกว่าแบตตัวนี้เป็นรุ่นใหม่พัฒนาจากรุ่นเดิมทำให้อายุการใช้งานนานขึ้นเป็น6-7ปี ถ้าดูจากระยะเวลาผมอาจจะได้เปลี่ยนอีกทีตอนครบ10ปีก็ต้องมาลุ้นอีกทีว่าจะเสียก่อนประกันหมดและโตโยต้าจะให้เปลี่ยนอีกรอบรึเปล่า จบการรายงานครับ

ออฟไลน์ ceberos

ลูกใหม่ประกันแค่ 2หมื่นโล แต่ไม่ระบุระยะเวลาหรอครับ

ลูกใหม่ประกันแค่ 2หมื่นโล แต่ไม่ระบุระยะเวลาหรอครับ
อันนี้เหมือนเค้าบอกแต่ผมฟังไม่ทันครับ  :'(

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 10:06:44 »
ผมก็เลยถามว่าเคลียโคดให้เฉยๆเหรอไฟเตือนถึงไม่ขึ้น พนักงานก็บอกว่าใช่ค่ะ ก็เลยเอารถมาใช้ก่อนแล้วค่อยเอาเข้าไปเปลี่ยนแบตเมื่อแบตมาถึง อาการรถปกติเหมือนก่อนไฟเตือนขึ้นเลยคือกลับมาใช้EVโหมดได้เหมือนเดิมทุกอย่าง

ลบโค้ดไปไม่นาน เดี๋ยวมันก็เด้งกลับขึ้นมาครับ