ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมีความคิดว่าแนวโน้มสถานศึกษาและมหาวิทยาลัยในประเทศไทยจะเป็นอย่างไรครับ  (อ่าน 30252 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมขอแลกเปลี่ยนความคิดกันหน่อยนะครับ

พอดีว่าเพื่อนผมจะได้ไปทำงานที่ มหาวิทยาลัยเล็กๆ แห่งหนึ่งแถวฝั่งธน (ไม่ขอบอกชื่อ)

ซึ่งจะเปิดสาขาที่ผมกับเพื่อนเรียนมา

เขาเล่าว่าตอนนี้ อาจารย์ที่สอนที่นั่นส่วนมากเป็นอาจารย์พิเศษที่ฝากชื่อไว้ (ทำงานประจำอื่นแต่มาเป็นอาจารย์กึ่งประจำที่นี่)

เขามีการลงทุนซื้อเครื่องมือ อุปกรณ์ไปมาก
แต่ดูแนวโน้มแล้ว ผมว่าไม่น่าจะมีคนมาเรียนครับ เพราะขนาด ม.เอกชนที่ใหญ่กว่ายังมีคนมาเรียนน้อยเลย

ดูแนวโน้มแล้ว อนาคต มหาวิทยาลัยนี้ ไม่เกิน 10 ปี น่าจะปิดตัว

ตามสถานะการณ์ของประเทศที่มีคนเกิดน้อยลง มีเด็กมาเรียนในโรงเรียนและมหาวิทยาลัยน้อยลง
ผมเห็นโรงเรียนใหญ่ๆ หลายๆ ที่เริ่มปรับตัว เช่น ปิดกิจการขายที่ดินไปทำอย่างอื่น
ที่อยู่ได้ คือ ของรัฐ หรือของเอกชนที่ใหญ่และมีคนอยากเรียนจริงๆ

อยากให้เพื่อนๆ ช่วยกันแลกเปลี่ยนมุมมองเรื่อง แนวโน้มสถานศึกษาและมหาวิทยาลัยในประเทศไทยจะเป็นอย่างไรครับ 

ออฟไลน์ Ty ESC

มหาลัย ถ้าไม่ใช่ ท้อป หาคนเข้ายากมากขึ้นแน่ๆในอนาคต

เพราะ ประชากร ลดลง
จำนวนเด็กเกิดใหม่ลดลง
เทรนการศึกษาเริ่มมีแนวทางเลือกและ โรงเรียนอินเตอเป็นกระแสที่แรง

เด็กที่จบจากอินเจอร์เป็นเด็กที่มีศักยภาพมีแรงและมีความเป็นไปได้จะไม่เรียนต่อมหาลัยในประเทศ

แปลได้ว่า ประมาณเด็กที่จะเข้าไปในภาคการศึกษาระดับอุดมศึกษาไทยลดลง
จะเห็นได้ว่าขนาด จุฬา ยังต้องเปิดภาค ภาคอินเตอร์ดิ้นรนเพื่อเพิ่มจำนวนและตอบต่อความต้องการที่เปลี่ยนไป
และหลายๆมหาลัยเอกชนต้องพยายามไปดึงนักศึกษาจากต่างชาติประเทศเพื่อนบ้าน เพื่อเติมที่นั่ง

ตัวหลักสูตรปัจจุบันเริ่มไม่ตอบต่อโจทย์ความต้องการของตลาดงานด้วย
เราสร้างคนจบปริญญาแต่โครงสร้างเศรษฐกิจไม่ได้อำนวนในการเติบโตของคนกลุ่มนี้ มหาลัยเน้นคนมีวุฒิสูงอัดยัดทุนแต่ไม่มีงานจริงรองรับ
เพราะไม่มีการขยายงานที่แท้จริงและไม่เป็นไปตามความต้องการของตลาดรวมถึงงานวิจัยที่ทำมาเพื่อผลทางการศึกษามากกว่าการใช้งานจริง
แต่ตลาดงานกลับขาดแคลนแรงงานฝีมือและผู้มีทักษะชั้นสูง และนักวิเคราะห์ที่มีสกลิด้านลึกและประสพการณ์
รวมถึงงานในอนาคตเปลี่ยนไป ลดการจ้างงานที่สามารถทดแทนได้ด้วย Ai และ Automate system

ลองคิดจากสมมุติฐานนี้และข้อมูลประกอบเหล่านี้ดูครับว่าควรหรือไม่เพราะไม่มีข้อมูลว่า ที่คุณพูดถึงเป็นกลุ่มภาควิชาไหน ตำแหน่งอะไร

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
คงต้องบอกว่า ภาคมหาวิทยาลัยมันที่ไม่ใหญ่และชื่อเสียงไม่ดีจริงๆคงอิ่มตัวแล้วจริงๆและเริ่มถดถอยภายใน 5 ปีข้างหน้านี้(รึอาจจะเร็วกว่านั้น) เพราะเด็กที่เข้ามามหาวิทยาลัยน้อยลง  กับตลาดแรงงานที่เปลี่ยนไป  เดี๋ยวนี้ระบบมหาวิทยาลัยต่างๆต้องปรับเปลี่ยนตัวเองไปสู่สิ่งที่อินเตอร์หลักสูตรต่างๆเป็นภาษาอังกฤษมากขึ้นเนื่องจากต้องการให้ตัวนักศึกษาที่เป็นผลออกมาจากมหาวิทยาลัยมีความแตกต่างจากนักศึกษาสายแรงงาน  เพราะเราเดินมาทางที่ต้องใช้ภาษาอังกฤษอย่างเต็มที่ในการเข้าสู่ประชาคมอาเซียน แล้วหลายมหาวิทยาลัยที่ไม่ใหญ่นัก ความพร้อมด้านนี้ค่อนข้างน้อยมากๆเลยทั้งตัวอาจารย์เองและคุณภาพของเด็กที่เข้ามาเรียน ครั้นจะทำแบบมหาลัยใหญ่ๆออกข้อสอบเป็นอังกฤษ เกรงว่าเด็กจะไม่เข้าใจคำถามการตอบก็จะผิดไปจนตัวผู้สอนเองต้องไปให้ทางมหาวิทยาลัยพิจารณา   ตอนนี้การแนะแนวฝั่งมัธผมศึกษา อาจารย์หลายท่านเริ่มมีคำแนะนำที่ให้เด็กไปสาย ปวส.แล้วครับ  และเริ่มที่การประเมินเด็กหลายทางทั้ง ฐานะ ความสามารถเด็ก การเอาใจใส่รายวิชา เพราะเด็กที่จบตอนนี้ ปวส.ตกงานน้อยที่สุด และได้ทำงานเร็วกว่าด้านสายสามัญเองถึงสองปี ถ้าในโรงงานอยู่ในสายการผลิตก็เป็นหัวหน้าพวก ป.ตรีทั้งนั้นรวมถึงเม็ดเงินที่ทางรัฐบาลให้การสนับสนุนมันน้อยกว่าแต่ได้ผลที่มากกว่าทางมหาลัย และในตลาดบ้านเราก็ไม่ต้องการเด็กป.ตรี   :-\ :-\
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
จริงเหรอครับ ผมนึกว่าเด็กจะเยอะการแข่งขันจะเยอะขึ้นซะอีก
ผมยังงงอยู่ว่าทำไมชีวิตถึงต้องแข่งขันกันมากขึ้น เรียนพิเศษมากขึ้น
ไม่ใช่เพราะว่าเด็กมากขึ้นเหรอครับ ตอนโรงเรียนเปิดก็รถติดกันมากขึ้นทุกปีๆ
เป็นไปได้มั้ยว่า โรงเรียนดังกล่าวที่ปิดตัว เป็นเพราะไม่ดัง บริหารไม่ดี หรือเงินหมุนเวียนไม่ทันเนื่องจากสภาวะเศรษฐกิจ
สังเกตุดู boxoffice หนังการ์ตูนออกมาทีไร รายได้ถล่มทลาย (อ้าวนั่นมันในต่างประเทศ)

ผมเข้าใจว่าสัดส่วนคนที่มีลูกน้อยลง คือ 100 คนอาจจะมี 40 คน จากที่เมื่อก่อน 100 คนอาจจะมี 60-70
แต่ฐานประชากรมันเพิ่มขึ้นทุกปีอยู่แล้ว พอมาคูณกับเปอร์เซ็นต์ตัวเลขมันเลยถัวกันรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้านับว่าเป็นมหาลัยผมว่ามันไม่เห็นจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงนะครับ
พวกมอเล็กอาจจะมีปัญหา แต่มอใหญ่ๆดังๆ ยิ่งเอกชนบิ๊กๆคนยิ่งอยากเรียนเยอะ

ออฟไลน์ snowjorking

• Newbie
  • *
    • http://chupachups.takeandcare.co.th/
การศึกษาในประเทศไทย ผมมองว่าอยากให้เน้นการศึกษาแบบปฏิบัติให้สามารถ ทำงานได้จริง ใช้งานได้จริง เป็นรายบุคคลเลย ใครทำไม่ได้ก็ไม่ให้จบ บุคลากรจะสามารถผลิตออกมาได้ดี อย่างที่เห็นกันบางคนจบมาแต่ทำอะไรไม่เป็น เกาะกลุ่มกับเพื่อนจบ  หมายความว่าห้องนึงจะมีคนเก่งและทำได้จริง เพียงไม่กี่คน  และเรียนทฤษฎีมากกว่าปฏิบัติ เรียนแต่หลักสูตรเก่าๆ ไม่ค่อยมีการพัฒนาเท่าที่เห็นกี่รุ่นกี่รุ่นก็เหมือนเก่าครับ   ;D
Driven by the heart

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
จริงเหรอครับ ผมนึกว่าเด็กจะเยอะการแข่งขันจะเยอะขึ้นซะอีก
ผมยังงงอยู่ว่าทำไมชีวิตถึงต้องแข่งขันกันมากขึ้น เรียนพิเศษมากขึ้น
ไม่ใช่เพราะว่าเด็กมากขึ้นเหรอครับ ตอนโรงเรียนเปิดก็รถติดกันมากขึ้นทุกปีๆ
เป็นไปได้มั้ยว่า โรงเรียนดังกล่าวที่ปิดตัว เป็นเพราะไม่ดัง บริหารไม่ดี หรือเงินหมุนเวียนไม่ทันเนื่องจากสภาวะเศรษฐกิจ
สังเกตุดู boxoffice หนังการ์ตูนออกมาทีไร รายได้ถล่มทลาย (อ้าวนั่นมันในต่างประเทศ)

ผมเข้าใจว่าสัดส่วนคนที่มีลูกน้อยลง คือ 100 คนอาจจะมี 40 คน จากที่เมื่อก่อน 100 คนอาจจะมี 60-70
แต่ฐานประชากรมันเพิ่มขึ้นทุกปีอยู่แล้ว พอมาคูณกับเปอร์เซ็นต์ตัวเลขมันเลยถัวกันรึเปล่าครับ

มีลูกน้อยลงก็ส่วนนึง
แต่ปัจจัยหลักคือ คนเจน x ครับ
ลูกของเจน x คือเจน y และ ณ ตอนนี้ลูกเจน y เป็นเจน z
มันก็จะแบบป่องๆ หน่อย เป็นปล้องๆของจำนวนประชากร

ซึ่งมันมีช่วงสุญญากาศ(จำนวนที่น้อยลงมาก)ระหว่าง x มา y และปัญหา y มา z เริ่มไม่แน่นอน

ปัญหาประเทศตอนนี้ กลุ่ม x เริ่มเข้าวัยเกษียณกันหมด
กลุ่ม y เริ่มมีบทบาทในสังคมในวัยกลางคน
กลุ่ม z กำลังยุคเกรียนคีย์บอร์ด

------

ตอบคำถาม
ปัญหามหาวิทยาลัย เพิ่งเปิดไม่น่าใช่ปัญหา เพราะต้องศึกษาเตรียมการ ว่าลูกค้ากลุ่มไหน?
กลุ่มอายุเยอะๆ อยากได้ใบปริญญาง่ายๆยังมีเยอะนะครับ
ที่ผ่านมา ช่วงที่ระบบยังหละหลวม มีร้านค้าที่ทำใบจบกันมาเลย สืบไปสืบมา มหาลัยห้องแถวนี่หว่า  :P

อันนี้ก็ส่วนตัวเกรงว่าส่วนนึงจะรับลูกค้ากลุ่มนี้มานะสิครับ แบบถูกต้องตามกฎหมาย
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ