ผู้เขียน หัวข้อ: บอกชื่อ wax เคลือบสีรถที่เพื่อนๆชอบที่สุดมาคนละ1ตัว เพื่อเแลกเปลี่ยนแนวทางกันคับ  (อ่าน 12087 ครั้ง)

คุยแต่เรื่องรถกันมาทุกวัน วันนี้มาคุยเรื่อง wax หรือ sealant สำหรับเคลือบสีรถกันบ้าง
ิผมเชื่อว่าเพื่อนๆในเว็บนี้ ล้วนเป็นผู้รักรถอย่างแท้จริง ต้องใช้ผลิตภัณฑ์เคลือบสีรถกันมาหลายยี่ห้อ หลายรุ่นแน่ๆ

วันนี้เรามาแลกเปลี่ยนทางแนวทางกันครับ เพื่อเป็นข้อมูลให้สมาชิกคนอื่นๆด้วย

อยากให้เพื่อนๆบอก ชื่อ wax หรือ sealant ที่เพื่อนๆคิดว่าเจ๋งที่สุด ชอบมากที่สุด งานดีที่สุด มาสักคนละ1ตัวครับ

เริ่มที่ผมก่อน

ผมเองชอบ ความใส เงา ลื่น ของ wolfgang deep gloss paint sealant  แต่ข้อเสียคือมันไม่ฉ่ำ แต่ฝุ่นเกาะยากดีครับตัวนี้

เดี่ยวขวดนี้หมด ว่าจะลอง jet seal ของ CG ดูบ้างครับ

ออฟไลน์ CX55

• Jr. Member
  • **
3M Marine Ultra Performance Paste Wax คุณภาพคุ้มราคา

...ตัวแพงกว่านี้ไม่กล้าใช้...

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
รถผมสีเงินนะ ใช้ Jet Seal ตัว 109 มันวาวดีแต่ภาพรวมผมเฉยๆ (อาจไม่ใช่แนว)
ถ้า CG ชอบ FS มากกว่า มันดูฉ่ำขึ้นมาค่อนข้างชัดกับรถสีอ่อน
MG Ultimate wax ก็ดีแต่กลิ่นหวานเลี่ยนไปหน่อย ที่ชอบที่สุดคือ MG #21
สาเหตุชอบเพราะราคามันถูก(16Oz ไม่ถึงพัน)  ทน เงางามตามแบบฉบับ MG
ทั้งนี้รถสีเงินเวลาอัพไปเคลือบแวกซ์แพงๆ มันไม่ค่อยเห็นความแตกต่างตามจำนวนเม็ดเงิน
ส่วนมากงานมโน เลยหยุดไว้ที่แวกซ์งบเท่านี้ครับ
(จริงๆ อยากลอง DGPS เหมือนกัน)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Harem

bf wet diamond ครับหนึ่งเดียวในใจ รถผมสีขาวมุกกับบรอนเงิน

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ตอนนี้คัน Jazz สีเหลืแง ผมใช้อยู่ 2 ตัว ตามที่ คาร์แคร์ร้านประจำผมแนะนำ

1. Blocoli Sky 3 Space Seal
ตัวนี้ผมใช้ตอนเคลือบสีรถครั้งแรกหลังจากออกจากศูนย์เลย  ตัวนี้จะช่วยปกป้องผิวสีรถจากพวก ยางไม้ ขี้นก คราบน้ำได้ดี ตอนนั้นเค้าเคลือบตัวนี้และขจัดคราบตามซอกต่างๆให้ รถก็ไม่ได้ดูเงามากนะ แต่คราบน้ำไม่ค่อยเกาะนะ ผมกะว่านานๆจะทำตัวนี้สักที (3-4เดือน/ครั้ง)

2. Mothers California Gold Pure Brazilian Carnauba Wax–Step 3
ตัวนี้ Carcare เค้าแน่นำให้ทำหลังจากเคยทำตัว Blocoli มาแล้ว เพราะตัวนี้จะเหมาะสำหรับรถสีสันสดใส เพิ่มชั้นความเงามากขึ้น ทำให้สีรถดูสดขึ้น  ผมชอบมากครับ สีรถสดและเงามาก ขนาดเจอฝนช่วงที่กรุงเทพพายุเข้าเมื่อต้นเดือน มันก็ยังเงาอยู่นะ แต่คราบเกาะเยอะกว่าตัว Blocoli กะว่าจะเคลือบเดือนละครั้ง

ส่วนคัน Stream สีเทา เมื่อกลางปี 2016 ผมขัดสี-ลบรอยรอบคันมา แต่ไม่รู้ว่าคาร์แคร์ใช้น้ำยาอะไร (คนละที่กับคัน Jazz) แล้วก็ไม่ได้เคลือบสีอะไรเลย รถไม่ค่อยได้ใช้ จนล่าสุด ย้ายมาใช้คาร์แคร์ร้านเดียวกับ Jazz เลยจัดตัว Blocoli Sky 3 Space Seal ไปครับ โดยรวมเหมาะกับคันนี้เพราะฝุ่นไม่ค่อยเกาะเวลาจอด ผมเลยกะว่านานๆคงจะทำทีนึงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2017, 00:14:06 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ paeybu

ขอสอง

Blackfire Wet Diamond
Wolfgang Deep Gloss Paint Sealant

ออฟไลน์ belkw202

mg gold class paste wax
mg ultimate liquid wax
ตัวบนจะสีฉ่ำๆเงาๆ แต่จะผิวจะลื่นสู้ตัวล่างไม่ได้
ตัวล่างจะเงาน้อยกว่าหน่อยแต่ลื่นมาก น้ำไหลเหมือนกระจกเคลือบน้ำยา
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ Vaporishz

• **
คนที่เค้ารักเราจริงๆ เค้าไม่เคยหายไปไหนหรอก และเราจะเห็นเค้าอยู่เสมอ
                                          ''ในใจ''

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมชอบ3M quick detailer ครับ ถูกหาง่าย ใช้ง่าย

รถที่บ้านเวลาเป็นริ้วรอย เฉี่ยวชนเป็นรอยต้องทำสี ผมจะให้เคลมประกัน ทำสีเดิมแล้วพ่นด้วยแลคเกอร์ใส ขัดให้เงา จะไม่ต้องเคลือบแว๊กอะไรมากไปกว่าquick detailer เลยครับ ใช้ได้นานเป็นปีๆ น้ำไม่เกาะเลย

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
MG Ultimate wax ครับ
ลงเอง เลยขอแบบเช็ดออกง่ายๆครับ

ออฟไลน์ plus

3M  Paste Wax ครับ ลงเอง เช็ดเอง เงา ทน

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ผมชอบ3M quick detailer ครับ ถูกหาง่าย ใช้ง่าย

รถที่บ้านเวลาเป็นริ้วรอย เฉี่ยวชนเป็นรอยต้องทำสี ผมจะให้เคลมประกัน ทำสีเดิมแล้วพ่นด้วยแลคเกอร์ใส ขัดให้เงา จะไม่ต้องเคลือบแว๊กอะไรมากไปกว่าquick detailer เลยครับ ใช้ได้นานเป็นปีๆ น้ำไม่เกาะเลย

ให้พ่นเคลียตัวนี้เป็นพิเศษหรอครับ ไม่ค่อยเข้าใจ เพราะปกติการทำสีก็พ่นสีจริงแล้วเคลียทับอยู่แล้ว

ออฟไลน์ ps000000

น่าติดตาม

ปกติใช้แต่แว๊กบ้านๆขายตามเฟสบุค

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

Carlack 68 (Klasse AIO)
ง่าย ทน ได้ผลออกมาดี จบ

ออฟไลน์ caton

swissvax blau weiss ครับ
ตามราคาครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ Ty ESC

jaesz

• บุคคลทั่วไป

ให้พ่นเคลียตัวนี้เป็นพิเศษหรอครับ ไม่ค่อยเข้าใจ เพราะปกติการทำสีก็พ่นสีจริงแล้วเคลียทับอยู่แล้ว

สีเดิมโรงงาน หรือช่างบ้านๆไม่มีเคลียร์ครับ เป็นพวกสีพ่นแล้วขัดเลย แล้วพวกที่พ่นเคลียร์ตามอู่ใช้เกรดไม่ดี  เหลือง ไม่กัน UVครับ

พ่นสองชั้นสองที แล้วขัดเงา น้ำไม่เกาะครับ เดี๋ยวขอทำVDO Clipให้ดูว่าน้ำไม่เกาะยังงัย

ออฟไลน์ mrcna

• **
Sealant -> Car Pro Reload (เคยใช้ Jetseal 209 แต่เวลาลงต้องรอเวลา เลยไม่ค่อยชอบเท่าไร)
Detailer -> CG Speed Wipe / V7 (Speed Wipe สวยกว่า ฝุ่นน้อย แต่ไม่ทน, V7 ทนกว่า และดูดฝุ่นมากกว่า)

Detailer สูตรผสมเอง -> Wateless wash + Speed Wipe (2:1) ปัจจุบันใช้ตัวนี้ ทำทุกอย่างเลยครับ ตั้งแต่ ล้าง(ซักแห้ง) , Clay, เอาขี้นกออก

ออฟไลน์ vacuum

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ YenChar

ผมใช้ 3 ตัว

- 3m paste wax
คอนเซปของแว๊กซ์ตัวนี้คือ ทน+ถูก และใช้ได้โครตนาน กระปุกนึงใช้จนลืม
งานจะออกฉ่ำๆ ไม่ได้เงาใส
ตัวแว๊กซ์ติดรถอยู่นานหลายเดือน แต่ต้องทาทิ้งไว้ซักพักค่อยเช็ด
ข้อเสียคือ เช็ดยาก ถ้าทิ้งคราบไว้ ขัดจนเมื้อยแขนเลย

- Collinite 476s
ตัวนี้ทนที่สุดตั้งแต่ลองมา เค้าโฆษณาว่าอยู่ได้นานเป็นปี
ส่วนตัวผมลอง ประมาณ 6 เดือน ก็ยังอยู่ดี ทนมากกกก คือเน้นปกป้องรถจริงๆ
แต่งานไม่สวยเท่าไหร่ เคลือบไว้แบบ เอาสบายใจ เอาให้มันทนนานๆ
ที่สำคัญคือทนฝนดีมาก โดนฝนเป็นเดือนแว๊กซ์ก็ยังอยู่ เหมาะสำหรับคนไม่มีเวลส

- Speed แว๊กซ์ ตามเฟสบุ๊ค
อันนี้คือซื้อมาลอง ขวดนึงโครตใหญ่ แต่ราคาแค่ 3 ร้อย
ไม่เน้นอะไรมาก ผมใช้เคลือบเวลาล้างเองแบบรีบๆ เป็นสเปรย์พ่นได้เลย
หาได้ตามเฟสบุ๊ค แต่ไม่ทนเท่าไหร่ 2-3 อาทิตย์ก็หมดแล้ว
ส่วนมากผมเอาไว้เก็บงาน หรือฉีดแล้วเช็ดให้ขึ้นเงา

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ผมไม่เคยลงมือเองแต่เห็นร้านเค้าใช้ 3M paste waxกระปุกสีดำ พร้อมลูบน้ำมัน+Cleanerก่อนลงแว็ก จอดห้องแอร์จะทำให้สียิ่งฉ่ำมากๆ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
3M  ไม่รู้ว่าอีกกี่ปีถึงจะใช้หมดกระปุกครับ  ::)

กลิ่นหอมมาก เนื้อเหมือนเนย

ออฟไลน์ Pete_208

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
รถสีเงินใช้แบบไหนดีครับแนะนำด้วย
อยากได้แบบสเปร์ยwax อะครับ ไม่ค่อยมีเวลา แบบง่ายๆ :)

ออฟไลน์ Tomz

2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ team130

• Newbie
  • *
ที่ผมเคยใช้ก็มี
Chemical guys jetseal109 , 209 งานโอเคเลยครับ คุณภาพสมราคา
Wolfgang DGPS 3.0  ผมชอบมากกว่า jetseal นิดนึง งานดูใสกว่า แต่ฝุ่นก็ดูเหมือนจะเกาะเยอะกว่า
Pinnacle Liquid Souveran Wax งานออกแนวฉ่ำ เหมาะกับรถสีเข้มมากๆ ฝุ่นเกาะค่อนข้างเยอะ

แต่ปัจจุบันมาจบที่ Zaino Z2 ครับ ผมชอบงานมากกว่าทุกตัวด้านบน มันทนกว่า
ยิ่งถ้าได้ลงตัว All in one cleaner ก่อนด้วย งานจะออกมาสวย เงาและใสมากครับ

ปล.รถที่บ้านส่วนใหญ่จะเป็นรถสีอ่อนครับ

ออนไลน์ CookiE

Chemical Guy Jetseal ครับ

เคลือบไปสัก 5 ครั้ง จะเงางามวิ้งๆ ติดแค่ความลื่นแค่ 2 วันก็ไปแหละ เพราะว่าแถวบ้านผมฝุ่นเยอะมากครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

Wolfgang Deep Gloss Paint Sealant อีกเสียงนึงครับ ชอบมาก เงาใสชัดเจนมาก ฝุ่นเกาะช้า
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Tonyhawk

• **