ผู้เขียน หัวข้อ: user voice ภาคพิศดาร กับ kawasaki ksr 110 cc. ride it love it + ยิ่งขี่ยิ่งเท่ห์  (อ่าน 26836 ครั้ง)

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
ก่อนอื่นก็ต้องกล่าว สวัดดี คุณผู้อ่านทุกท่านครับที่ยอมสละเวลาอันมีค่า
เข้ามาอ่าน user voice  ฉบับพิศดาร ของผมนะครับ

ถ้าใครสงสัยว่าพิศดารยังไง.........
ก็พิศดารตรงที่ว่า user voice ครั้งนี้เป็น จักรยานยนต์ ไงครับ

ทำกันขำๆเป็นบทความพิเศษครับ+วุฒิภาวะของผมก็ยังไม่สามารถจะเอารถที่บ้านมารีวิวได้ละเอียดนัก
และยอมรับว่าผมคลุกคลีอยู่กับเจ้า2ล้อคันนี้มากกว่ารถ และน่าจะวิจราณ์หรือเล่าสู่กันฟังได้ดีกว่า
และหวังว่าจะช่วยแบ่งปันข้อมูลหรือเรื่องราวต่างๆให้แก่ผู้ที่สนใจ เจ้าตัวเล็ก ksr ครับ...

1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ gauygeng

• Jr. Member
  • **
รมชอ รอชม ครับผม

kawasaki ksr เป็นรถจักรยานยนต์ขนาดเล็กที่นำเอาจักรยานยนต์ที่ทางฝรั่งเรียกว่า motard มาย่อส่วน
ให้มีขนาดเล็ก เพื่อความกระทัดรัด คล่องตัว โดยมีการผลิตมานานแล้วแต่ขายอยู่ในญี่ปุน  (บ้านเราผลิตแล้วส่งกลับไป)
เป็นเครื่อง 2 จังหวะ 80 cc. ต่อมาก็ทำการปรับเปลี่ยน ขยับขิ้นมาเป็น 110 cc. และเปลี่ยนเป็น 4จังหวะ
ทางโรงงงานเห็นว่ามันจดทะเบียนได้ ก็เลยจับมาขายในเมืองไทยบ้างดีกว่า
เพื่อให้รู้ว่า เราก็มีเหมือนกันนะตัว ขายกันเงียบๆเรื่อยๆ กับราคาที่ถ้าไม่รักกันจริงคงจะซื้อไม่ลง
รถคันแค่เนี้ย 50000 +-  ลองมาคิดดู เขาคงทำเพื่อกลั่นกรองกลุ่มลูกค้ามั้ง
และไม่ต้องกลัวว่า ตัวสูงตัวใหญ่ จะขี่กันลำบากครับ
เพราะเขาก็ย่อมาแบบพอดีๆนั่นแหละครับ
เอาเป็นว่าผมสูง 170 หนัก 82 กก. ก็ขี่ได้สบายๆ ครับ

ปล. motard = เป็นคำ ฝรั่งเศส หมายถึง motorcross+motor racing ครับ

1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
...........................................................................

และภาพข้างบนนั่นก็เป็นภาพแทน รถผมตอนได้มาใหม่ๆครับ
ผมซื้อมือ2ครับ แต่ก็ได้สภาพมาแบบประมาณข้างบนแหล่ะครับ
กับเลขไมล์ 18xxx กม. ในราคา 40000 บาทไทย
โดยรวมก็พอใจครับเพราะรถก็ยังดูดีอยู่ จะมีก็แค่ยางเก่า และน้ำมันก้นถัง
แรกๆผมก็ยังไม่ค่อยชินเท่าไหร่ก็ปรับตัวเข้าหากันไป
เป็น first impression เล็กๆ ในตอนนั้นเลย

แล้วทำไมต้อง ksr
-เมื่อก่อนขี่ฟีโน่คนชอบมองเป็นเด็ก vance (ขนาดกูแต่งเป็น classic แล้วนะ)
-มีความจำเป็นต้องเอาฟีโน่คันเก่าไปใช้ที่บ้านอีกหลัง (รถซื้อกับข้าว)
-มีคนออกตังให้ หุหุหุ
-ดู เท่ห์ ดี แต่งได้เยอะ สาวชอบ เหอๆๆ ยิ่งได้ costume หล่อ เช่น หมวก เสื้อ รองเท้า ยิ่งหล่อ

หลังจากได้มาครอบครองสักพักก็เริ่มตบแต่งเพิ่มนู่นเปลี่ยนนี่นั่นตามกำลังทรัพย์ที่มีครับ
ก็ตระเวณหากันไปเรื่อยๆมี แพงบ้าง ถูกบ้าง แท้บ้าง แพงบ้าง ตามภาพครับ
ก็มีการ
-เปลี่ยนท่อใหม่ tsugiki ออกท้าย
-สายหัวเทียนใหม่ spiltfire
-ขาพักเท้าใหม่ takegawa แท้
-แฮนด์ protaper
-ตะแกรงหลัง เหมือนแท้
-ครอบจานไฟ
-โช๊ค yss ตรงรุ่น
-เบาะยาวหุ้มผ้า bride
-ไฟท้ายเปลี่ยนใหม่ (เพราะแปลงใส่ท่อสูตร)
-พักเท้าหลัง (เพราะเขาไม่มีมาให้ ทำมาเพื่อขี่คนเดียว )

ก็ได้สมรรถณะการขับขี่ที่ดีขึ้นจากเดิมพอสมควรครับ หนึบขึ้น กระชับ มั่นใจ
และ เสียงท่อดังกว่าเดิม (อันนี้ขอเถอะท่อของเดิมไม่ไหวจะเคลียร์) และที่สำคัญดูหล่อขึ้นกว่าเดิมมากมาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2010, 12:44:37 โดย mann »

ออฟไลน์ best

อยากได้เหมือนกัน แต่มันแพงอ่า ;D

ชอบเสียงเครื่องมากๆเลย เงียบดี ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2010, 11:37:09 โดย best »
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

อ่านเรื่องรถของผมมาเยอะแล้ว
เรามาดูข้อมูลทางเทคนิคของเจ้า ksr คันนี้กันครับ (หมายถึงรถเดิมๆนะครับ)

สำหรับข้อมูลทางเทคนิคก็มีดังนี้ครับ

กว้างxยาวxสูง ----- 1,670 มม x 705 มม x 995 มม.
ระยะฐานล้อ ----- 1,165 มม.
ระยะความสูงจากพื้น --- 225 มม.
ความสูงเบาะ ----- 750 มม.
คาสเตอร์ / เทรล ---- 26 องศา / 73 มม.
เครื่องยนต์ ----- สี่จังหวะ 1 สุบ ระบายความร้อนด้วยอากาศ
ระบบ วาวล์ ----- SOHC , 2 วาวล์
ปริมาตรกระบอกสูบ/กำลังอัด -- 111 ซีซี / 9.5:1
ขนาดกระบอกสูบ / ช่วงชัก ---- 53.0 x 50.6 มม.
กำลังสูงสุด ----- 8.4 PS ที่ 8500 รอบต่อนาที
แรงบิดสูงสุด ----- 0.83 กิโลกรัม เมตร ที่ 6500 รอบต่อนาที
ระบบสตารท์ ------ สตารท์เท้า
ระบบจุดระเบิด ----- DC-CDI
ระบบจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิง ---- คาบูเรเตอร์ KEIHIN PB 18
ระบบเกียร์ ---- 4 เกียร์
ตัวถัง ----- tube back bone
ระบบกันสะเทือน----หน้า UPSIDE-DOWN หลัง โช๊คเดี่ยว สวิงอารม์
ขนาดยาง ---- 100/90 -12 / TUBELESS
ระบบเบรค หน้าหลัง ---- ดิสค์เบรค NISSIN
น้ำหนัก ทั้งคัน ----- 85 กก.
ความจุถังน้ำมันเชื้อเพลิง ---- 7.3 ลิตร
อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง---ประมาณ 50 กิโลเมตรต่อ 1 ลิตร

ที่มา

http://www.ksrthailand.com/board/index.php?topic=970.0

แถมด้วยภาพสวยๆอีกมุมหนึ่งครับ

การขับขี่ก็ไม่ยากครับ เชื่อว่าถ้าใครเคยขี่เวฟร้อยมาก่อนก็ไม่น่าจะใช่เรื่องที่ยากเย๊นเกินไป
ขนาดผมเคยขี่แต่รถออโต้สายพานยังขี่ได้สบายๆเลยแต่ก็มีปรับให้ชินหน่อย
ส่วนเรื่องความแรงถ้าเป็นรถเดิมๆก็ให้พละกำลังที่พอใช้ โดยเฉพาะในช่วงตีนต้นที่มีแรงล้นหลาม
ถ้าเลย 80 กม/ชม ขึ้นไปก็จะไหลได้เรื่อยๆ และไปอย่างเงียบๆมากๆ
ในกรณีของท่อของเดิมติดรถ (เงียบจนรถ hybrid ยังอาย) จนทำให้ความเร็วปลายมันอืดเหมือนกรณีข้างบนเนี่ยแหละ
และในบางครั้งมันเงียบซะจนเวลาเรา start มันก็เงียบซะจนเราต้องซ้ำไปอีกรอบทั้งที่เครื่องติดแล้ว

ก็จัดการเปลี่ยนใส่ท่อสูตร ให้เครื่องมันหายใจสะดวกๆหน่อย เอาให้มันได้สมรรถภาพและความสวย
ผลที่ได้ก็ตามภาพข้างบนแหละครับ
ถ้าอยากรู้ว่าเรื่องเสียงเป็นยังไง ผมก็ ไปขอยืมวีดีโอที่เขาใช้ท่อรุ่นเดียวกันนี้มาให้ดูละกัน

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=URTGXnzPsgI[/youtube]

สำหรับเรื่องของยาง ของเดิมที่ได้ติดมานั้นก็เริ่มแตกลายงาและใกล้ถึงเวลาเปลี่ยนมากๆ
เพราะขณะเบรคหรือโค้งแรงๆ ก็มีปัดให้เสียวหลายครั้งมาก (และ ดิสเบรค หน้า-หลัง คงช่วยเอาไว้ด้วย)
และก็เคยมีขี่กลับมาบ้านเห็นยางเส้นหลังโดนตะปูปักอยู่ ก็รีบหาร้านปะยางแถวบ้านทันทีครับ
แต่ก็เกินความสามารถพี่เขาเพราะรุ่นนี้มันใช้ยางแบบไม่มียางในครับ
กรณีนี้ต้องเข้าร้านยางรถยนต์ลูกเดิยว ก็โดนค่าเสียหายไป 50 บาทไทยครับ
ใช้ไปสักพักให้มันพังถึงที่สุด ก็จับเปลี่ยนยกชุดทั้งล้อและยางครับ
เอาให้มันสุดๆไปเลย กับยาง shinko 12 นิ้ว และ ล้อ copy งานเหมือน gale speed สีเหลือง ขัดใจแม่ ครับ

ก็ดูดีขึ้นมาอีกเยอะ  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2010, 19:30:05 โดย mann »

ออฟไลน์ ยอร์ช

• Newbie
  • *
โฮกกกกกกกกกกก สวยมากกกก  :o :o :o :o

อยากได้มาก แต่อยากได้แบบมีคลัช

รถสวยมากเลยครับ ขอชมจากใจจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2010, 18:48:05 โดย ยอร์ช »

อยากได้เหมือนกัน แต่มันแพงอ่า ;D

ชอบเสียงเครื่องมากๆเลย เงียบดี ;)
โฮกกกกกกกกกกก สวยมากกกก  :o :o :o :o

อยากได้มาก แต่อยากได้แบบมีคลัช

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ปาดเข้ามาครับ
รมชอ รอชม ครับผม

ถ้าอยากได้แบบ บีบ คลัช เขาก็มีชุดแต่งมาขายครับ และยังมีให้ขยับ cc เป็น 135 175 ได้ด้วย

เรื่องการบริโภคน้ำมันก็ไม่ต้องกลัวครับเพราะเขาไม่มีเข็มน้ำมันให้ดู
มี่แต่ไฟบอกเกียร์ว่างความเร็วและไฟเลี้ยวเท่านั้น เพราะเขาทำออกมาให้ได้ความ ดิบ นิหน่อย
แต่จากความรู้สึกก็ถือว่าประหยัดพอสมควรครับขึ้นอยู่กับการขับขี่ด้วย

ออฟไลน์ CRO

ho รถสวยจริงๆครับ ผมเคยขับของน้องๆทีนุง เกือบ คว่ำ - -''

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
สวย ชอบ

และจะบอกว่า

ในทีมเว็บเรา มีอยู่คันนึง อิอิ
ของตาหน่อย เจ้าของ MXPhone และ Host ที่เราใช้บริการอยู่นั่นเอง

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เท่สะใจจริงๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ป๊าาด เห็นคนรีวิวรถแปลกๆแล้วอยากเอาของผมลงบ้าง

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ kritphakhin

Re: user voice ภาคพิศดาร กับ kawasaki ksr 110 cc. ride it love it + ยิ่งขี่ยิ่งเท่ห์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 03:18:40 »
ของผมเป็น KLX250 กะ HONDA CRF250RR ,YZ125R KX 250F ครับ