ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเคลมประกันวารันตี  (อ่าน 2564 ครั้ง)

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
สอบถามการเคลมประกันวารันตี
« เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 19:23:13 »
อยากทราบไว้เป็นข้อมูล และแนวทางครับ ดังนี้

1.จากที่เคยอ่านมาในหลายๆกระทู้ สำหรับค่ายบีเอ็ม เวลาใกล้หมดประกัน จะเครมใหญ่หลายจุดเช่น โช็ค คอม แอร์ เบรค และอื่นๆ ดังที่เคยมีคนกล่าวมา

อยากถามว่าทำอย่างไรครับ ถึงยอมให้เครมได้ขนาดนั้น หรือเราต้องทำยังไงบ้างครับ เพราะจากที่ลองถามๆมาก็ไม่ค่อยจะเปลี่ยนไรให้ ถ้าไม่เสีย

2.เรามีวิธีการตรวจเช็คช่างล่าง อย่างโช็ค ยังไงว่ามันไม่ดีหรือเสียครับ ช่วงหลังมาเวลาขับความเร็วปานกลางจะรู้สึกไม่นิ่งยังไงไม่ทราบ แต่ในประกันเอาเช็คศูนย์ก็คงได้คำตอบว่าปกติ แต่หมดประกันปุ๊ปเสียปั๊ปอีก หรือมีร้านที่มีเครื่องมือตรวจสอบแนะนำด้วยครับ ขอบคุณ

ขอบพระคุณล่วงหน้ากับทุกำตอบและคำแนะนำครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

Re: สอบถามการเคลมประกันวารันตี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 15:53:18 »
 :'( :'( :'(
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ Cheercheers

Re: สอบถามการเคลมประกันวารันตี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 18:06:18 »
เพิ่งหมดไป 3 เดือนก่อนครับ

ของผมฝากให้อู่นอกเช็คให้ครับ(ควรมีโปรแกรมวิเคราะห์) แล้วจดอาการให้กับศูนย์ว่าให้เปลี่ยนตรงไหนบ้าง

ถ้าให้ศูนย์วิเคราะห์ให้เอง เกรงว่าคงเคลมให้น้อยมากและจะวินิจฉัยดีมากหลัง BSI หมด  ;D

ส่วนใหญ่ถ้าไม่เสียจริงเค้าก็ไม่เปลี่ยนให้ครับ

แนะนำลองไป BM กาญจนา ดูครับ
Cheercheers

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 19:07:35 »
เพิ่งหมดไป 3 เดือนก่อนครับ

ของผมฝากให้อู่นอกเช็คให้ครับ(ควรมีโปรแกรมวิเคราะห์) แล้วจดอาการให้กับศูนย์ว่าให้เปลี่ยนตรงไหนบ้าง

ถ้าให้ศูนย์วิเคราะห์ให้เอง เกรงว่าคงเคลมให้น้อยมากและจะวินิจฉัยดีมากหลัง BSI หมด  ;D

ส่วนใหญ่ถ้าไม่เสียจริงเค้าก็ไม่เปลี่ยนให้ครับ

แนะนำลองไป BM กาญจนา ดูครับ

ครับขอบคุรครับ ผมก็กลัวๆแบบนั้นแหละ มีแนะนำไหมครับแล้วค่าใช้จ่ายคร่าวๆเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Cheercheers

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 10:57:14 »
แนะนำคุณ mark2015  ลองโทรปรึกษาพี่อ้อ 081-9031540

น่าจะได้คำตอบที่แม่นยำกว่าผมตอบชัวร์ครับ :D
Cheercheers

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 14:32:43 »
ที่ผมประสบมากับตัว

ถ้าเป็นน้อยไม่กี่คัน บอก defect

ถ้าเป็นมากหลายคัน บอก ปกติ

สรุป รถที่เขาผลิตออกมา สมบูรณ์แบบตลอด เวลาที่มีวารันตี ครับ

พอหมดวารันตี

ตรงนี้เสียนะครับ ต้องเปลี่ยน

ตรงนี้เสื่อมนะครับ ต้องเปลี่ยน

แบบนี้ใช้ไปเรื่อยๆไม่ดีนะครับ ต้องเปลี่ยน

ตรงนี้ใกล้พังแล้วนะครับ ต้องเปลี่ยน

ตรงนี้หมดอายุแล้วนะครับ ต้องเปลี่ยน

อาการแบบนี้ผิดปกตินะครับ ต้องเปลี่ยน

อาการนี้เป็น defect นะครับ ต้องเปลี่ยน ตอนอยู่ในวารันตี ทำไมไม่ทำหนังสือแจ้ง

สรุป ที่ต้องเปลี่ยน คือ เคยเป็นมาหมด ออกอาการมาหมด ตอนวารันตียังไม่หมด

ไม่ได้ช่วยเจ้าของหัวข้อเลย ขอโทษด้วยครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 14:44:24 »
ที่ผมประสบมากับตัว

ถ้าเป็นน้อยไม่กี่คัน บอก defect

ถ้าเป็นมากหลายคัน บอก ปกติ

สรุป รถที่เขาผลิตออกมา สมบูรณ์แบบตลอด เวลาที่มีวารันตี ครับ

พอหมดวารันตี

ตรงนี้เสียนะครับ ต้องเปลี่ยน

ตรงนี้เสื่อมนะครับ ต้องเปลี่ยน

แบบนี้ใช้ไปเรื่อยๆไม่ดีนะครับ ต้องเปลี่ยน

ตรงนี้ใกล้พังแล้วนะครับ ต้องเปลี่ยน

ตรงนี้หมดอายุแล้วนะครับ ต้องเปลี่ยน

อาการแบบนี้ผิดปกตินะครับ ต้องเปลี่ยน

อาการนี้เป็น defect นะครับ ต้องเปลี่ยน ตอนอยู่ในวารันตี ทำไมไม่ทำหนังสือแจ้ง

สรุป ที่ต้องเปลี่ยน คือ เคยเป็นมาหมด ออกอาการมาหมด ตอนวารันตียังไม่หมด

ไม่ได้ช่วยเจ้าของหัวข้อเลย ขอโทษด้วยครับ

ยิดีครับผม นั้นละครับที่กลัว เมื่อก่อนใช้รถญี่ปุ่นอย่าให้เอ่ยเลย ก็ประมาณนี้ละครับ หมดปุ๊ปพังปั๊ป

เคยขับอยู่ มีอาการแปลกๆ เบรคดังๆ สะท้านๆ ให้เช็คศุนย์บอก ปกติครับ ก่อนหมดประกันเดือนนึง พอหมดประกันมาเข้าศูนย์ถ่ายน้ำมันเครื่องปกติไม่ได้ให้ดูเบรค ดันเช็คให้บอกปั้มค้าง ต้องเปลี่ยนๆผ้าเบรคด้วย ต้องซ้ายขวา ประมาณนี้ละครับ