ผู้เขียน หัวข้อ: ใบสั่งความเร็ว ความน่าเชื่อถือ และกล้องตำรวจ  (อ่าน 9176 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
วันนี้พี่ทำงานโทรมา  "บอกเอ้ยมาจ่ายค่าปรับให้ด้วย ไปขับยังไงให้โดนใบสั่ง"   แล้วแกก็หัวเราะ 

ตัดกลับมาที่ความทรงจำ  เมื่อปลายเดือนธันวาคม รุ่นพี่คนนี้บอกBig-M มีปัญหาเข้าเกียร์ 5 ไม่ได้พร้อมกับปัญหาลูกหมาก นัดช่างไว้แล้วแต่แกติดธุระด่วน
  ไหว้วานผมให้ขับรถไปที่อู่ให้หน่อย

ผมก็จัดแจงไปบ้านแกแฟลตทหารแถวประชาชื่น  เพื่อขับรถไปยังอู่แถวปากเกร็ด   ทางที่ใช้ก็เลือกทางด่วนเสียเงิน 15 บาท  แล้ววิ่งไปลงปากเกร็ด 

จำได้แม่นว่า รถมันเข้าได้แค่เกียร์ 4 แล้วเครื่อง BD-25  เสียงมันกระหึ่ม   ความเร็ว 100 รอบไป 3000 แล้ว  แถมลูกหมากไม่ดี รถก็ไม่คุ้นเคย ก็ตามฟอร์ม คลานซ้าย  กลางมั่ง  ไป 80-90   

"เฮ้ยพี่  ผมไม่ได้ขับเร็วเลยนะรถพี่เองพี่ก็รู้" 

"รู้โทรมาอำเล่น  ได้ใบสั่งมาได้ยังไงพี่เองก็งง  รถมันขับเกิน 120 ได้ที่ไหน"

"จากกล้องที่ไหนพี่ที่โดน"

"บนทางด่วนหลังด่าน15บาทนั่นแหละ   สีรถใช่เวลาที่แกออกบ้านก็ใกล้เคียง"  หัวเราะอีกครั้งนึง  "พี่ว่าตำรวจมั่ว  ความเร็วออกมา 124  เอ็งไม่ต้องไปจ่ายนี่พี่ขำแทบตายจะยกหัวหมูถวายว่ามันวิ่งได้เกิน 120"   หัวเราะต่อ   

ตัดกลับมาทีความงุนงง ปนสงสัยว่า จริงๆแล้วแล้วกล้องตำรวจก็มั่วได้นิหว่า   

เหมือนเคสนึงผมโดนด่านที่ โคราชเรียกบอก "โหน้องขับมา 126 เลยนะเนี่ย รีบไปไหนเสียค่าปรับก่อนไหม"
ความจริงคือผมมา 150+  ไม่ใช่130 แน่ๆ ตั้งใจเอาเงินว่างั้นเถอะ ถ้าบอก 150+จะเชื่อละว่าตำรวจไม่มั่ว  ผมเลยสวนไปว่า
 "ครับพี่งั้นเอาหลักฐานที่พี่บอกมาเลยเด๋วผมจ่าย" 
"เพื่อนพี่เล็งกล้องตรงโน้นตรงที่ลงเขา  กว่าจะได้หลักฐานมันเสียเวลา  จ่ายเลยไหมง่ายกว่าไม่เสียเวลา"
(สู้โหมดดาร์คนะครับโลกสวยผ่าน)

เลยยื่นบัตรพนักงาน พร้อมบอกเหตุผลที่โกหกมาตลอด
"โธ่พี่ (เมื่อกี้เรียกน้อง) แล้วไม่บอกว่าธุระของหน่วยงาน  ผมให้ไปนานแล้ว  เชิญครับเชิญ"

สรุปไม่เรื่องความเร็วมันยังมั่วกันทั้งกล้องทั้งตัวตำรวจเอง  แล้วจะให้ใครมาเชื่อถือมาตราฐานของท่านละครับ   

:-X :-X :-X :-X

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ madboy

Re: ใบสั่งความเร็ว ความน่าเชื่อถือ และกล้องตำรวจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 16:39:47 »
ก็นั่นแหละฮ๊ะทั่นผู้ชม 5555

เครื่องมือที่เอามาตรวจจับ แถมคิดเงินด้วยนะ แต่มีมาตรฐานไหนรองรับ สอบเทียบมั่งป่าว  แพงก็แพง 8)

ออฟไลน์ Nikle_pk

Re: ใบสั่งความเร็ว ความน่าเชื่อถือ และกล้องตำรวจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 16:40:03 »
ผมคนนึงละครับที่ไม่เชื่อ
ความมาตรฐานของกล้องตรวจจับ
มีมากแค่ไหน ไม่เคยมีการแสดงหลักฐาน
เคยคาริเบรดมั้ย ก็ไม่มีการอธิบาย
ผมถามไปก็ไม่เคยได้รับคำตอบ
ต้องก้มหน้ารับกรรมกันไป ใบสั่งมา
ถึงบ้าน จะเถียงก็ไม่ได้ ไม่รู้จะเชื่อถือจากตรงไหน

รถผมตั้ง speed limit ไว้ที่ 115 กม/ชม.
เหยียบให้ตายมันก็ไม่เกิน 115 กม/ชม แน่ๆ

แต่อนิจจา ใบสั่งมา 121 ครับผม

ใบเดียวยังพอทน แต่รวมๆแล้ว 3 ใบ
ความเร็ว 121 ทั้ง 3 ใบ ในรถคนละคันกัน

ผมไม่เชื่อแน่นอน เพียงแต่ไม่มีสิทธิมีเสียง
ใจจริงอยากให้มีหน่วยงาน ออกมารับผิดชอบ
ออกมาแสดงการทำงาน วัดประสิทธิภาพ
ชัดเจน เที่ยงตรง และ. ตรวจสอบได้ ซึ่งมันใจว่า ไม่มี
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 16:50:53 »
แหม่ อยากมีบัตรพนักงานที่ไหนที่แบบเฟี้ยวๆ  ไว้โชว์ให้ตำหนวดปล่อยผ่านบ้างครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 17:03:25 »
แถวบ้านผมคุณเอ้ยยิ่งกว่านี้ บังคับไม่เกิน 80 ใจจะขาด ช่วงเวลาเร่งด่วนก็เห็นด้วยอยู่หรอกเพราะจะได้ปลอดภัยกัน แต่เวลานอกจากนั้นถนนมันโล่งมาก และรถทุกวันนี้แตะนิดเดียวก็เกิน 80 กันแล้ว(พรบ.ที่ว่านี้ออกตั้งแต่ปี 2523)
**มีครั้งนึง นายพลคนนึโดนใบสั่งความเร็วส่งไปที่บ้าน แล้วนายพลคนนั้นก็เอาใบสั่งมาให้หัวหน้าหน่วยผมเคลียร์ให้ หัวหน้าก็โทรไปหาตำรวจ แล้วพูดคำที่ผมจำมาจนถึงทุกวันนี้ว่า "...รถนายอ่ะพี่ รบกวนพี่เคลียร์ให่หน่อยนะครับ ขอบคุณจริงๆพี่..."  :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 18:58:05 โดย SETTHASART »

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 17:09:13 »
มีมากแค่ไหน ไม่เคยมีการแสดงหลักฐาน
เคยคาริเบรดมั้ย ก็ไม่มีการอธิบาย
ต้องก้มหน้ารับกรรมกันไป ใบสั่งมา
ถึงบ้าน จะเถียงก็ไม่ได้ ไม่รู้จะเชื่อถือจากตรงไหน

รถผมตั้ง speed limit ไว้ที่ 115 กม/ชม.
เหยียบให้ตายมันก็ไม่เกิน 115 กม/ชม แน่ๆ

ใบเดียวยังพอทน แต่รวมๆแล้ว 3 ใบ
ความเร็ว 121 ทั้ง 3 ใบ ในรถคนละคันกัน

ผมไม่เชื่อแน่นอน เพียงแต่ไม่มีสิทธิมีเสียง
ใจจริงอยากให้มีหน่วยงาน ออกมารับผิดชอบ
ออกมาแสดงการทำงาน วัดประสิทธิภาพ
ชัดเจน เที่ยงตรง และ. ตรวจสอบได้ ซึ่งมันใจว่า ไม่มี

เหมือนผมเลย โดนมา 3 ใบ ความเร็ว 121 ทั้ง 3 ใบ ตอนแรกคิดเท้าตรูนิ่งขนาดนนี้เลยหรอ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 17:53:59 »
ไม่มีมาตรฐานและความชอบธรรมด้วย

ออฟไลน์ Narong Lith

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 18:33:35 »
5555 ซ่ะงั้น ... กลายเป็นว่า ถ้าเป็นธุระของหน่วยงาน (บางหน่วยงาน) ก็สามารถขับรถเร็วเกิน 150ได้

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 18:38:25 »
คนเราจะตัดสินอะไร ต้องดูที่พฤติกรรมในการขับครับ ไม่ใช่ว่ามาตั้งเป็นจุดๆแบบนี้ บางคนขับดีมาตลอดแต่เนื่องด้วยจังหวะนั้นต้องแซงแต่เจอกล้องพอดี แล้วจะมาตัดสินเขาว่า ขับรถเร็วมันก็ไม่ถูกซะทีเดียวนะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 18:54:47 »

โคตรใช่   ความเชื่อถือของหน่วยงานไม่มีเลย   ซึ่งผมคิดว่าตราบใดที่เครื่องมือไม่พร้อมก็ยังไม่ควรมาผูกกับการจ่ายภาษีประจำปี   

คนเราจะตัดสินอะไร ต้องดูที่พฤติกรรมในการขับครับ ไม่ใช่ว่ามาตั้งเป็นจุดๆแบบนี้ บางคนขับดีมาตลอดแต่เนื่องด้วยจังหวะนั้นต้องแซงแต่เจอกล้องพอดี แล้วจะมาตัดสินเขาว่า ขับรถเร็วมันก็ไม่ถูกซะทีเดียวนะครับ

ข้อนี้ผมทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยนะ     บางจุดของถนนเส้นนั้นอาจจะก่อให้เกิดอันตรายกว่า   เช่นโค้งอันตราย  ถนนแคบ  คอสะพาน  เชตชุมชน ฯลฯ      แต่พฤติกรรมโดยรวมก็สำคัญ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 19:09:50 »
ผมคิดว่าถ้าไม่แม่นจริง คงโดนโละไปและ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 19:50:42 »
เคยโดนถ่ายที่ความเร็ว 121 แต่จำได้ว่าวันที่ใบสั่งระบุผมขับผ่านกล้องตัวนั้นที่ความเร็วไม่เกิน 120 แน่นอนครับเพราะใช้เส้นทางนั้นทุกวันและเห็นกล้องตัวเดิมนี้ทุกครั้งที่ขับผ่านครับ หลังจากที่โดนไปไม่นานกล้องตัวนั้นก็ถูกถอดไปไม่ทราบว่าเพราะมันเพี้ยนหรือไม่
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ pradiw

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 20:48:10 »
ผมค่อนข้างเชื่อครับ เพราะเวลาโดน มักจะใกล้เคียงกับที่ผมขับจริงๆ
ส่วนยื่นบัตรพนักงานมีความเสี่ยงครับ เพื่อนเคยยื่นไป โดนด่าซ้ำกลับมาว่า เป็นพนักงานยิ่งไม่สมควรทำผิดกฎเสียเอง
ไม่ได้อนุโลม แถมโดนด่าหน้าชาไปอีก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 21:28:23 »
ผมไม่ชอบเวลาตั้งด่าน แล้วเอะอะยึดใบขับขี่มากกว่า ดูวางอำนาจมากๆ ถ้าไม่อยากยุ่งยาก ก็ต้อง "พับเล็กๆ" ให้ไป  >:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 22:03:14 »
ไม่มีมาตรฐานและความชอบธรรมด้วย
+1 สั้นๆแต่ได้ใจความครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 23:20:44 »
ผมเคยโดนกล้องตัวเดียวกับพี่ครับ โดนที่ 128 แต่จำไม่ได้ว่าขับเท่าไหร่ มีส่งมาหลังจากนั้น 3 เดือนกว่าๆ

ส่วนเรื่องกล้อง ผมว่ามีทั้งที่เชื่อได้ และเชื่อไม่ได้ครับ แต่เชื่อได้มากว่าเอามาตั้งเองก่อนถึงจุดตั้งด่านแน่นอน  2 ปีที่แล้วพ่อเพื่อนผมขับโคโรล่า 3 ห่วง 1.6 เดิมสนิทๆ โดนจับความเร็วที่ด่าน ตำรวจบอกกว่าคุณขับมา 220 พร้อมใบสั่งและตั้งโต๊ะให้จ่ายตรงนั้นเลย พ่อเพื่อนผมนี่เถียงสุดใจ สุดท้ายก็รอด
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 23:34:11 »
สั้นๆ ว่าผมไม่จ่าย และจะไม่มีวันได้เงินผม ถ้ามันยังยิงกล้องกันในจุดที่สุ่มเสี่ยงต่อการยังไงก็เกิน
(เช่น ลงเขามายาวๆ ให้เบรกนี่โดนซัดตรูดแน่ๆ)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 01:57:35 »
ที่ผมโดนแต่ละครั้งก็ ok. นะ จำได้ว่าเร็วเกินจริงๆ
แต่เดี๋ยวนี้ไม่เคยโดนมาหลายปีแล้วครับ เลิกขับเร็วมานานแล้ว...
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 02:19:31 »
ผมเคยโดนกล้องตัวเดียวกับพี่ครับ โดนที่ 128 แต่จำไม่ได้ว่าขับเท่าไหร่ มีส่งมาหลังจากนั้น 3 เดือนกว่าๆ

ส่วนเรื่องกล้อง ผมว่ามีทั้งที่เชื่อได้ และเชื่อไม่ได้ครับ แต่เชื่อได้มากว่าเอามาตั้งเองก่อนถึงจุดตั้งด่านแน่นอน  2 ปีที่แล้วพ่อเพื่อนผมขับโคโรล่า 3 ห่วง 1.6 เดิมสนิทๆ โดนจับความเร็วที่ด่าน ตำรวจบอกกว่าคุณขับมา 220 พร้อมใบสั่งและตั้งโต๊ะให้จ่ายตรงนั้นเลย พ่อเพื่อนผมนี่เถียงสุดใจ สุดท้ายก็รอด

สวดยอด 3 ห่วง 220  ;D
ตำหนวดจำนนด้วยหลักฐาน ฮา

คันเก่าผม ตอง 1 เกิน 150 นี่ก็แทบจะลืมว่าขับรถแล้วครับ(ผมเชื่อว่าคนไทยบินได้)  ;D ;D ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 02:58:51 »
ผมนึกว่าผมคิดไปเอง  :-X
พูดถึงอาชีพนี้ในประเทศนี้ทีไร แย่มากครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 09:14:34 »
กล้องตำรวจมีการตรวจสอบอย่างสม่ำเสมอ และเป็นสินค้าที่ได้มาตรฐานสุงมากครับ
ความเสี่ยงจากการอ่านค่าผิดพลาดมีน้อย

สิ่งที่ท่านๆกังวล. ทางผุ้บริหารโครงการเขาคิดไว้อยุ่แล้วครับ
คุณสามารถทำได้แม้กระทั่งไปร้องเรียนและเอาหลักฐานมาประกอบได้

สิ่งที่น่าสนใจพอๆกันคือ. เข็มไมล์เราเองแน่นอนกว่าของตำรวจมั้ย
เราไปคาลิเบรทบ่อยๆพอๆกับของตำรวจรึป่าว

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 09:26:59 »
น่าเชื่อหรือไม่ ไม่รู้รู้แต่บางใบนี่ต้องรีบแจ้นไปจ่ายทันทีเท่าไรก้อยอม555 ไม่มีอิดอิดถ้าเจอแบบนี้ เคยโดนแถวเพชรบุรีถนนเพชรเกษมถ่ายมาได้เยี่ยมจริงๆเห็นคนนั่งหน้าแบบนี้เลย ส่วนใบอื่นๆดองไว้รวมๆทั้งใบทวงใบเตือนเต็มเก๊เลย  ::)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 10:34:48 »
เรื่อง Machine มันชัดเจนเชื่อถือได้อยู่แล้ว
แต่เรื่อง Man นี่สิ แลดูมีเงื่อนงำจริงๆ

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 10:40:59 »
เคยเจอใบสั่งส่งไปที่บ้าน ซึ่งถนนเส้นนี้ใช้วิ่งผ่านทุกวันมาสิบกว่าปี
ซึ่งความเร็วที่เกินคือ 113 ตอนไปเสียค่าปรับก็เลยถามว่าปกติจะผ่อนปรน
ให้ไม่เกิน 120 นิครับ คำตอบที่ได้ยินมาคือจะให้กรณีที่การจราจรหนาแน่
แน่ช่วงที่ถนนโล่งไม่ให้ซะงั้น ให้แค่ 90 เอง เวรกรรม

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 11:03:54 »
ถ้า Limit ที่ 120 แล้วจับที่ 121 มีความผิดพลาดแน่นอนครับ สมมุติคิดง่ายๆว่า Error ที่ 10% ควรจับที่ 130 มากกว่าเพราะช่วง 120-130 เครื่องวัดอาจจะ error ได้
หรือเอาแค่ให้คนถึงเครื่องวิ่งเข้าหารถด้วยความเร็ว 10 รถที่วิ่ง 115 ก็วัดออกมาเป็น 125 แค่นี้ก็เกินแล้วครับ
ยังไม่รวมว่าเครื่องมีมี Calibration หรือเปล่า หน่วยงานที่ปรับค่ามีการรับรองไหม ฯลฯ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 11:30:13 »
เรื่องความเร็วผมเคยโดน 4-5 หน ... ทุกครั้งก็ชัดเจนนะครับ .. เกินชัดเจน เลยไม่เคยคิดจะสงสัย

ในจำนวนนั้น มี 2 หน เป็นแบบมีรูปส่งมาที่บ้าน ... ก็ค่อนข้างตรงนะครับ ครั้งนึงตรงด่วนเส้นจาก Mega บางนา มุ่งหน้า พระรามสอง ... หวดไป 170-180 กล้องมาก็ประมาณ 160 กว่าๆ ... อีกหนตรงปลายๆพระรามสองก่อนเข้าแยกวังมะนาว .. รถแน่นๆมาตลอดทาง พอเริ่มมีช่วงว่างก็เพลินนิดหน่อย ไหลไปประมาณ 130 ใบสั่งก็มา 130

ออฟไลน์ twinmoon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 12:03:07 »
เพื่อนเคยโดนบนทางด่วน S1 เข้าบูรพาวิถี  ยอมรับว่ามาเร็ว
ได้คำตอบว่า "น้องมาเร็วครับ..ตั้ง 130"  ก็จ่ายไปครับ
แต่บอกออกไปว่า "กล้องพี่เสียแน่ๆ" 
ส่วนที่อยู่ในใจคือ  "มาเกือบสองร้อย บอกมาได้แค่ร้อยสามสิบ..." :-\ 5555
love me love my car

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 13:43:01 »
เอ...ผมขับขึ้นทางด่วนแทบทุกวัน มี Sniper ส่องให้เห็นตลอด ก็ไม่เคยโดนนะครับ
ผมว่าบางทีก็ต้องปรับตัวนะครับ คนไทยขับรถตามความเคยชินซะส่วนใหญ่

ส่วนความหน้าเชื่อถือของกล้องตำรวจ ผมว่าส่วนมากตอนนี้มีกล้องหน้ารถกันหมดแล้ว ราคารุ่นที่มี GPS มาด้วยก็ไม่แพงมากแล้ว
น่าจะเอาเป็นเครื่องยันได้บ้างครับ ในกรณีที่ไม่ใช่ 121 อะไรแบบนี้

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 13:47:45 »
ถ้า Limit ที่ 120 แล้วจับที่ 121 มีความผิดพลาดแน่นอนครับ สมมุติคิดง่ายๆว่า Error ที่ 10% ควรจับที่ 130 มากกว่าเพราะช่วง 120-130 เครื่องวัดอาจจะ error ได้
หรือเอาแค่ให้คนถึงเครื่องวิ่งเข้าหารถด้วยความเร็ว 10 รถที่วิ่ง 115 ก็วัดออกมาเป็น 125 แค่นี้ก็เกินแล้วครับ
ยังไม่รวมว่าเครื่องมีมี Calibration หรือเปล่า หน่วยงานที่ปรับค่ามีการรับรองไหม ฯลฯ
ที่เคยโดน โซน 90 เค้าตั้งเครื่องไว้ 110 ครับ ..

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 14:22:56 »
ผมโดนส่งมาที่บ้านหลายหนครับ ชัดเจนทุกครั้ง แต่ กับกรณีมายิง ก่อนถึงด่านตรวจ ผมยังไม่เคยโดนครับ เลยไม่รุ้ว่ามั่วจริงไหม

แต่ส่งมาที่บ้าน พร้อมภาพถ่าย ชัดเจนทุกครั้งครับ