ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวกล้องติดรถยนต์ (บันทึกภาพ) จากศูนย์ BMW  (อ่าน 77053 ครั้ง)

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้ผมจะมาเล่าให้ฟังหลังไปติดกล้องบันทึกภาพจากศูนย์ BMW มานะครับ

เกริ่นก่อนเลย  รถคันนี้เป็น BMW X3 Lci นะครับ อายุก็ประมาณ 2 ปีแต่เพิ่งจะมาติดกล้อง 5555

ทีแรกก็ดูๆกล้องตามท้องตลาดทั่วไปครับ เคยย้ายกล้องจากคัน accord มาใส่

แต่สายไฟมันเกะกะนะครับ เลยเอาออกไป จึงสนใจกล้องของ BMW

เลยพยายามหาข้อมูลในเน็ต แต่ก็ไม่ค่อยมีใครพูดถึงนะครับ วันนี้เลยจะมารีวิวซะเองเลย

โดยกล้องชุดนึง ราคารวมค่าติดตั้งอยู่ที่ 19400 ครับ

ซึ่งจะประกอบไปด้วยกล้องหน้า 1 ตัวและกล้องด้านหลังอีก 1 ตัวครับ

โดยกล้องหน้าจะมีจอแสดงผลแบบ tougchscreen ด้วยครับ ซึ่งจะโชว์ภาพทั้งด้านหน้าและด้านหลังเลย

การทำงานของกล้องจะมีอยู่ 3 โมดด้วยกัน คือ

1. Driving mode 2. Parking mode 3. Events mode

โดยการทำงาน Driving mode นั้นก็เหมือนกล่องทั่วไปครับ โดยจะเริ่มทำงานเมื่อมีการติดเครื่องรถ

และกล้องมี GPS ในตัวด้วยนะครับ

2. Parking mode นั้นจะเพิ่มเติมจากกล้องทั่วไป คือ เมื่อเราจอดรถไว้  กล้องจะทำงานใน mode sleep

คือ หากมีวัตถุในเฟรมภาพเคลื่อนไหวเกิน 20 วินาที กล้องจะบันทึกภาพไว้ครับ (ทำงานได้ทั้งหน้าและหลังครับ)

3. Events mode คือ เมื่อรถเราได้รับการสั่นสะเทือน กล้องจะเก็บไฟล์เหล่านั้นไว้ใน folder events mode ครับ ซึ่งสามารถตั้งค่าระดับการสั่นได้ 3 ระดับ และทำงานได้ทั้ง driving mode และ parking mode ครับ

โดยเมื่อ battery มีค่าต่ำถึงที่กำหนด กล้องจะไม่ทำงานใน Parking mode ครับ

ทำให้สบายใจได้ว่า ไฟจะเหลือเพียงพอให้ start รถได้ครับ

ซึ่งหลังจากใช้งานมาได้ 1 อาทิตย์ผมก็พอใจกับมันนะครับ

ส่วนค่าตัวของกล้องนั้น ผมว่าก็ไม่ได้แพงเกินไปนัก เมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้ เพราะปกติของ BMW ก็แพงอยู่แล้ว

ยังไงขอจบรีวิวไว้เพียงเท่านี้นะครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 16:30:22 โดย moo »

ออฟไลน์ moo

• **
Re: รีวิวกล้องติดรถยนต์ (บันทึกภาพ) จากศูนย์ BMW
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 16:26:10 »
รถฝุ่นเยอะนิดนึงนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 16:34:28 โดย moo »

ออฟไลน์ moo

• **
Re: รีวิวกล้องติดรถยนต์ (บันทึกภาพ) จากศูนย์ BMW
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 16:35:08 »
ตอนหลังครับ

รูปตอนเปิดฝาท้ายนะครับ

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 17:21:49 »
อยากได้ครับ รุ่นอะไรครับ ราคาขอตัด 0 ออกหนึ่งตัวได้ใหมครับ ::)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 22:10:10 »
เพิ่งทราบ BMW มีกล้องด้วย

ไม่รู้ใครเป็น supplier ให้นะครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 12:37:15 »
รีวิวซะอยากได้เลย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 19:24:44 »
ดีแล้วครับรถจะได้ไม่ถูกอ้างว่าเราดัดแปลง ประกันระบบไฟจะได้ไม่ขาด

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 08:38:30 »
...จับกระจกหรือเปล่า  ถ้าจับกระจกนี่  ผมเซ็งมาก  ไม่เต็มปี  มันดูดฟิล์มออกมาแล้ว....ปัจจุบัน ผมไม่ใช้จับกระจกเลย  ใช้บนคอนโซล  กับ คาบก้านกระจกมองหลังเอา...

ออฟไลน์ moo

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 11:33:20 »
...จับกระจกหรือเปล่า  ถ้าจับกระจกนี่  ผมเซ็งมาก  ไม่เต็มปี  มันดูดฟิล์มออกมาแล้ว....ปัจจุบัน ผมไม่ใช้จับกระจกเลย  ใช้บนคอนโซล  กับ คาบก้านกระจกมองหลังเอา...

จริงด้วยครับ ไม่ได้ระวังเรื่องดึงฟิล์มออกมาด้วยเลย

ของผมนี้เดาว่าน่าจะเกาะฟิล์มเหมือนกันครับ  ตอนนี้ได้แต่หวังว่ามันจะไม่ร่วงลงมาแล้วนะครับ :)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sukuiguy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:14:05 »
กำลังเล็งๆ สนใจมาติดเจ้า x1 ของผมพอดีเลยครับ

กังวลเจ้า parking mode นี่แหละครับ เห็นว่าทำงาน 24 ชั่วโมง กลัวว่าจะกินแบ๊ตมากไป ถามเซลล์ก็งงๆ 55

ไม่ทราบว่ามีปุ่มกดเปิดปิดฟังก์ชั้นนี้ใหมครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 13:28:25 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ เพื่อนผมกำลังหาไปติดใน F30 อยู่พอดี จะได้ส่งให้มันดูครัข
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ moo

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 14:39:21 »
กำลังเล็งๆ สนใจมาติดเจ้า x1 ของผมพอดีเลยครับ

กังวลเจ้า parking mode นี่แหละครับ เห็นว่าทำงาน 24 ชั่วโมง กลัวว่าจะกินแบ๊ตมากไป ถามเซลล์ก็งงๆ 55

ไม่ทราบว่ามีปุ่มกดเปิดปิดฟังก์ชั้นนี้ใหมครับ

ปิดฟังก์ชั่นนี้ไม่ได้อ่ะครับ  แต่ว่าถ้าแบตเหลือน้อย

มันจะไม่ทำงานเองเลยครับ เท่าที่อ่านคู่มือ คือ มันจะเหลือไฟให้เพียงพอที่จะ start รถได้นะครับ

รถผมก็ไม่ค่อยได้ใช้เหมือนกัน ก็กลัวๆปัญหานี้ กลัว start ไม่ติด  แต่ตอนนี้ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ออฟไลน์ moo

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 14:40:43 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ เพื่อนผมกำลังหาไปติดใน F30 อยู่พอดี จะได้ส่งให้มันดูครัข

ไม่แน่ใจว่า F30 มีม่านหลังไฟฟ้าไมครับ  ถ้ามีก็เอาเฉพาะกล้องหน้าได้ครับ

ราคาก็จะลงไปอีก

ออฟไลน์ Dräger

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 20:01:33 »
ผมใช้กล้องรุ่นนี้อยู่ (BMW Advance car eye)
ติดใน F10ประมาณปีกว่าๆ
กล้องหลัง:เวลาเอาม่านหลังขึ้นไม่มีปัญหา
เวลาจอดนานๆสามารถปิดparking modeได้
โดยกด switch on/off ด้านซ้ายข้างตัวเครื่อง
กดค้าง5วินาทีครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 20:02:21 »
ผมขอดูไฟล์ภาพ vdo ทั้งกลางวันกลางคืนได้มั้ยครับ จะได้รู้ว่ามันดีสมราคารึเปล่า

ออฟไลน์ WinniET

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 20:55:25 »
ผมติดมา 2 คันแล้วครับ X5 F15 และ 3 Series F30 ครับ
ได้ราคาช่วง Promotion ประมาณ 15,xxx รวมค่าติดตั้งครับ ติดมาได้ ปีกว่าๆแล้วครับ

เรื่องม่านหลังไฟฟ้า เวลาเอาม่านขึ้น ไม่ติดแน่นอนครับ
รถที่มี Panoramic Roof แบบ X5 ก็ติดได้ครับ ใช้วิธีร้อยสายเข้าไปใต้หลังคา เพื่อเชื่อมตัวกล้องหน้าและหลังเข้าด้วยกัน และต่อระบบไฟ + สัญญาณ GPS จากระบบของรถโดยตรง

Parking Mode จะทำงานจนถึงระดับที่ Battery ยัง Start รถได้ครับ ไม่จำเป็นต้องปิด Parking mode ครับ

เรื่อง GPS, ผมเข้าใจว่ากล้องตัวนี้ไม่มี GPS ในตัวนะครับ จะใช้สัญญาณ GPS จากระบบ Navigation ของรถครับ วิธีดูคือ จะมีรูปดาวเทียมบนหน้าจอครับ ถ้าสัญญาณต่อไม่สมบูรณ์ มันจะขึ้นรูปกากบาทบนรูปดาวเทียมครับ

ผมโชคดีที่ติดพร้อมกัน 2 คัน X5 ไม่มีปัญหา แต่ 3 Series ตอนแรกไม่มีสัญญาณ เลยให้ทางศูนย์เข้าไปตรวจสอบครับ เขาต้อง Update Firmware ขอรถและกล้องให้มันมองเห็นกันครับ

ผมก็ค่อนข้างพอใจกับตัวกล้องครับ ราคาก็แพงกว่ากล้องที่คุณภาพสูงๆในท้องตลาดนิดหน่อย ให้คุณภาพของ Video ที่ชัดเจน และไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องความเรียบร้อยในงานติดตั้ง, BSI และ Warranty ครับ

ตอนนี้กำลังเอา Mini ไปติดอีกคันครับ แต่ราคาดันแพงกว่าของ BMW อยู่ประมาณ 1,500 บาทครับ  ;D

ออฟไลน์ yopmp

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 22:05:11 »
ผมติดมา 2 คันแล้วครับ X5 F15 และ 3 Series F30 ครับ
ได้ราคาช่วง Promotion ประมาณ 15,xxx รวมค่าติดตั้งครับ ติดมาได้ ปีกว่าๆแล้วครับ

เรื่องม่านหลังไฟฟ้า เวลาเอาม่านขึ้น ไม่ติดแน่นอนครับ
รถที่มี Panoramic Roof แบบ X5 ก็ติดได้ครับ ใช้วิธีร้อยสายเข้าไปใต้หลังคา เพื่อเชื่อมตัวกล้องหน้าและหลังเข้าด้วยกัน และต่อระบบไฟ + สัญญาณ GPS จากระบบของรถโดยตรง

Parking Mode จะทำงานจนถึงระดับที่ Battery ยัง Start รถได้ครับ ไม่จำเป็นต้องปิด Parking mode ครับ

เรื่อง GPS, ผมเข้าใจว่ากล้องตัวนี้ไม่มี GPS ในตัวนะครับ จะใช้สัญญาณ GPS จากระบบ Navigation ของรถครับ วิธีดูคือ จะมีรูปดาวเทียมบนหน้าจอครับ ถ้าสัญญาณต่อไม่สมบูรณ์ มันจะขึ้นรูปกากบาทบนรูปดาวเทียมครับ

ผมโชคดีที่ติดพร้อมกัน 2 คัน X5 ไม่มีปัญหา แต่ 3 Series ตอนแรกไม่มีสัญญาณ เลยให้ทางศูนย์เข้าไปตรวจสอบครับ เขาต้อง Update Firmware ขอรถและกล้องให้มันมองเห็นกันครับ

ผมก็ค่อนข้างพอใจกับตัวกล้องครับ ราคาก็แพงกว่ากล้องที่คุณภาพสูงๆในท้องตลาดนิดหน่อย ให้คุณภาพของ Video ที่ชัดเจน และไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องความเรียบร้อยในงานติดตั้ง, BSI และ Warranty ครับ

ตอนนี้กำลังเอา Mini ไปติดอีกคันครับ แต่ราคาดันแพงกว่าของ BMW อยู่ประมาณ 1,500 บาทครับ  ;D

ไม่ทราบช่วงไหนถึงมีโปรลดราคาครับ
honda city เพราะขายได้ไม่กี่ตังค์เลยเก็บไว้
mazda 2.2 bt50pro เพราะน้ำท่วม
hyundai sonata sport เพราะรีวิวHLM
honda stepwgn เพราะมีลูก
pajero sport GT Premium 4WD 2015 เพื่อแม่
x5 f15 celebration edition ...
kia grand carnival SXL เพื่อครอบครัวที่แท้จริง

ออฟไลน์ moo

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 23:30:57 »

ไม่ทราบช่วงไหนถึงมีโปรลดราคาครับ

เห็นตอนนี้ที่ europa ลดอยู่นะครับเหลือ 16500

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 05:41:10 »
เห็นแว๊บๆ ใน time line sale ราคา 15,994 รวมติดตั้ง และvat เรียบร้อยแล้ว

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 10:03:34 »
ล่าสุดผมได้รับ line จากเซลล์ Promotion price 12,904 ถึง 31 มีนาคม 2560

แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นรุ่นเดียวกันมั้ย

ปล.ถ้าผิดกฎแจ้งได้เลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2017, 10:13:08 โดย Cheercheers »
Cheercheers

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 10:34:00 »
ผมขอดูไฟล์ภาพ vdo ทั้งกลางวันกลางคืนได้มั้ยครับ จะได้รู้ว่ามันดีสมราคารึเปล่า
ความละเอียด พอๆกับ thinkware x500 ทั้งกลางวันกลางคืนครับแทบไม่ต่างกันเลย
ส่วนกล้องหลังไม่ก็ไม่ได้ละเอียดมากครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 16:28:02 »
รบกวนขอดูคลิปตอนกลางคืนได้ใหมครับ

ออฟไลน์ caton

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 00:46:16 »

ตัวกล้องมี GPS ในตัวครับ
ส่วน Parking Mode จะทำงานแค่ 6 ชั่วโมงหลังดับเครื่องครับ
ตำแหน่งรถที่จะโชว์ใน Map ต้องใช้ Program Advanced Eye View ครับ ถึงจะเห็น แล้วเลือกดูกล้องแต่ละตัวได้เลย พร้อมกับโชว์ความเร็ว
ลองอ่านคูมือดูดีๆครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 20:29:49 »
ซ่อนสายไฟได้เนียนดีครับ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R