ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถใหม่ใช้แทน Pulsar หน่อยครับ  (อ่าน 9753 ครั้ง)

ออฟไลน์ ohohe

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำรถใหม่ใช้แทน Pulsar หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:32:28 »
เดิมผมใช้ Pulsar 1.8V มีข้อดีที่ผมถูกใจคือ ที่นั่งหลังนั่งสบาย, มีแอร์หลัง, ช่วงล่างพอรับได้, วัสดุภายในโอเค, อัตราเร่งพอรับได้, มี Cruise Control
ตอนนี้น้องสาวขอ Pulsar คันนี้ไปใช้งานต่อ ผมจึงต้องหารถคันใหม่ ซึ่งในครั้งแรกผมตั้งโจทย์ไว้ว่า คันต่อไป อยากได้ถุงลม 6 ใบ, เกียร์ Auto ที่ไม่ใช่ CVT, อัตราเร่งและช่วงล่างไม่ด้อยไปกว่าเดิม, ด้านหลังนั่งสบายไม่อึดอัด, มุมปะทะ/มุมจาก ดีกว่าเดิม (เพราะตอนนี้เอาหน้าขึ้นที่จอดรถไม่ได้ ต้องถอยอย่างเดียว)
ซึ่งที่ผมได้ไปทดลองขับมาแล้วคือ
- Focus 1.5 ecoboost (คันนี้ผมชอบมาก ได้ลองทั้งถนนยาวๆ และแบบถนนไม่เรียบ รู้สึกว่าช่วงล่างและอัตราเร่งดีกว่า Pulsar เยอะมาก ตรงโจทย์เกือบหมดทุกอย่าง ผบ.บ่นว่านั่งไม่สบายเท่า pulsar แต่พอรับได้ แต่ปัญหาใหญ่ที่สุดคือ ที่ระยองไม่มีศูนย์ซ่อมตัวถังด้วย แล้วถ้าโดนเฉี่ยวชนต้องเข้าอู่นอกใช่มั้ย และก้มดูแล้ว เหมือนมุมปะทะจะน้อยกว่าเดิม หาข้อมูลใน spec ก็ไม่มีแม้แต่ระยะต่ำสุดจากพื้น เลยไม่แน่ใจจะเอาขึ้นบ้านได้มั้ย :()
- MG GS 1.5 (ได้ทดลองถนนในเมือง ระยะไม่ไกลมาก รู้สึกว่าอัตราเร่งกับช่วงล่างพอได้ แต่วัสดุภายในไม่โอเค ถุงลม 4 ใบ ไม่มีม่าน เลยตกโจทย์ไป แต่ยังแอบเก็บไว้พิจารณาเล็กน้อย เพราะมีคะแนนจิตพิสัยให้ inkanet กับประกัน 4 ปี 120,000km และหวังว่าตัว mc หรือ ZS จะมีถุงลมมาให้ 6 ใบ)
- CX-3 2.0SP (เป็นอีกคันที่ชอบ ตรงโจทย์เกือบครบ เสียดายไม่มี Cruise control ส่วนผบ.บ่น นั่งหลังแคบกว่า pulsar เบาะนั่งไม่สบาย ถ้าเลือกได้ ขอไม่เอาคันนี้)

จากด้านต้นที่ไปลองมาแล้วยังตอบโจทย์ผมได้ไม่ครบซะทีเดียว เลยต้องลองมาค้นข้อมูลหาคันอื่นๆ โดยต้องลดโจทย์บางข้อไปบ้าง ตอนนี้เพิ่ม HR-V กับ Altis เข้ามาในตัวเลือกด้วย เลยมีคำถามดังนี้ครับ
- เมื่อเทียบกับ Pulsar แล้วช่วงล่างของ HR-V กับ Altis ดีกว่าเยอะมั้ยครับ และถ้าวัดกันที่มอเตอร์เวย์ ความเร็วไม่เกิน 120km/h HR-V หรือ Altis โอเคกว่าครับ
- ถ้าเป็นเกียร์ CVT ของยี่ห้อไหนปัญหาน้อยกว่า ในระยะยาวว่ากันที่แสนโลครับ
- มีรุ่นอื่นๆ แนะนำอีกบ้างไหมครับ ถ้ามีโจทย์ว่า ถุงลม 6 ใบ, เกียร์ Auto ที่ไม่ใช่ CVT (ถ้ามี), อัตราเร่งและช่วงล่างไม่ด้อยไปกว่า Pulsar, ราคาประมาณ 1 ล้าน

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:19:16 โดย ohohe »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: ช่วยแนะนำรถใหม่ใช้แทน Pulsar หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:35:55 »
ไหนๆ ก็ดู CX-3 แล้ว รับกับเบาะหลัง Focus พอได้

ไม่ดู Mazda 3 2.0SP หล่ะครับ
ถุงลมอาจจะมีแค่ 4 ใบไม่มีด้านข้างแต่มีม่านให้
ที่เหลือก็ตอบได้หมด
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ 0%

Re: ช่วยแนะนำรถใหม่ใช้แทน Pulsar หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:41:35 »
ไม่ข้ามไปดู dseg camry accord teana ด้วยละครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:47:12 »
ไหนๆ ก็ดู CX-3 แล้ว รับกับเบาะหลัง Focus พอได้

ไม่ดู Mazda 3 2.0SP หล่ะครับ
ถุงลมอาจจะมีแค่ 4 ใบไม่มีด้านข้างแต่มีม่านให้
ที่เหลือก็ตอบได้หมด
ปัญหาอยู่ตรงนั้นล่ะครับ ลูกยังเล็กก็อยากให้ครอบครัวปลอดภัยหน่อย ส่วนตัวผมขับรถไม่เร็วครับ แต่จากคันเก่าเคยมีคนอื่นข้ามเกาะกลางมาาชนบ้าง จอดติดไฟแดงดีๆ โดนรถทัวร์หลับในมาชนเอาบ้าง  >:( อยากใช้ยาวๆ น่ะครับ ถุงลมมันซื้อเพิ่มทีหลังไม่ได้ซะด้วยสิครับ  :-\
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:47:21 »
เดิมผมใช้ Pulsar 1.8V มีข้อดีที่ผมถูกใจคือ ที่นั่งหลังนั่งสบาย, มีแอร์หลัง, ช่วงล่างพอรับได้, วัสดุภายในโอเค, อัตราเร่งพอรับได้, มี Cruise Control
ตอนนี้น้องสาวขอ Pulsar คันนี้ไปใช้งานต่อ ผมจึงต้องหารถคันใหม่ ซึ่งในครั้งแรกผมตั้งโจทย์ไว้ว่า คันต่อไป อยากได้ถุงลม 6 ใบ, เกียร์ Auto ที่ไม่ใช่ CVT, อัตราเร่งและช่วงล่างไม่ด้อยไปกว่าเดิม, ด้านหลังนั่งสบายไม่อึดอัด, มุมปะทะ/มุมจาก ดีกว่าเดิม (เพราะตอนนี้เอาหน้าขึ้นที่จอดรถไม่ได้ ต้องถอยอย่างเดียว)
ซึ่งที่ผมได้ไปทดลองขับมาแล้วคือ
- Focus 1.5 ecoboost (คันนี้ผมชอบมาก ได้ลองทั้งถนนยาวๆ และแบบถนนไม่เรียบ รู้สึกว่าช่วงล่างและอัตราเร่งดีกว่า Pulsar เยอะมาก ตรงโจทย์เกือบหมดทุกอย่าง ผบ.บ่นว่านั่งไม่สบายเท่า pulsar แต่พอรับได้ แต่ปัญหาใหญ่ที่สุดคือ ที่ระยองไม่มีศูนย์ซ่อมตัวถังด้วย แล้วถ้าโดนเฉี่ยวชนต้องเข้าอู่นอกใช่มั้ย และก้มดูแล้ว เหมือนมุมปะทะจะน้อยกว่าเดิม หาข้อมูลใน spec ก็ไม่มีแม้แต่ระยะต่ำสุดจากพื้น เลยไม่แน่ใจจะเอาขึ้นบ้านได้มั้ย :()
- MG GS 1.5 (ได้ทดลองถนนในเมือง ระยะไม่ไกลมาก รู้สึกว่าอัตราเร่งกับช่วงล่างพอได้ แต่วัสดุภายในไม่โอเค ถุงลม 4 ใบ ไม่มีม่าน เลยตกโจทย์ไป แต่ยังแอบเก็บไว้พิจารณาเล็กน้อย เพราะมีคะแนนจิตพิสัยให้ inkanet กับประกัน 4 ปี 120,000km และหวังว่าตัว mc หรือ ZS จะมีถุงลมมาให้ 6 ใบ)
- CX-3 2.0SP (เป็นอีกคันที่ชอบ ตรงโจทย์เกือบครบ เสียดายไม่มี Cruise control ส่วนผบ.บ่น นั่งหลังแคบกว่า pulsar เบาะนั่งไม่สบาย ถ้าเลือกได้ ขอไม่เอาคันนี้)

จากด้านต้นที่ไปลองมาแล้วยังตอบโจทย์ผมได้ไม่ครบซะทีเดียว เลยต้องลองมาค้นข้อมูลหาคันอื่นๆ โดยต้องลดโจทย์บางข้อไปบ้าง ตอนนี้เพิ่ม HR-V กับ Altis เข้ามาในตัวเลือกด้วย เลยมีคำถามดังนี้ครับ
- เมื่อเทียบกับ Pulsar แล้วช่วงล่างของ HR-V กับ Altis ดีกว่าเยอะมั้ยครับ และถ้าวัดกันที่มอเตอร์เวย์ ความเร็วไม่เกิน 120km/h HR-V หรือ Altis โอเคกว่าครับ
- มีรุ่นอื่นๆ แนะนำอีกบ้างไหมครับ ถ้ามีโจทย์ว่า ถุงลม 6 ใบ, เกียร์ Auto ที่ไม่ใช่ CVT (ถ้ามี), อัตราเร่งและช่วงล่างไม่ด้อยไปกว่า Pulsar, ราคาประมาณ 1 ล้าน

ขอบคุณครับ

Honda Civic Hatchback

ราคาน่าจะประมาณ 1,159,000 บาทครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:47:46 »
ส่วนตัวเชียร์ Altis นะคะ ถุงลม 7 ใบ ช่วงล่างพอรับได้ในความเร็วที่ว่า ท้ายกว้าง จุของลูกได้เยอะ เราเคยนั่งข้างหลังแล้ว(แท็กซี่) ก็สบายใช้ได้ค่ะ  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:49:42 »
ไม่ข้ามไปดู dseg camry accord teana ด้วยละครับ

อันนี้ประชดที่ตัวเลือกเยอะไปรึเปล่าครับเนี่ย  :'(
แต่ถ้าเป็นคำแนะนำจริงๆ คือเกินกำลังผมน่ะครับ ผ่อนไหวสุดๆ แค่ประมาณล้านนึงครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:51:46 »
ถ้าไม่เอาเกียร CVT ในงบ 1 ล้าน ตัวเลือกเหลือไม่มากนักครับ

Focus 1.5 ecoboost , Mazda 3 2.0SP ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ เพียงแต่ว่า รถออกเป็นรุ่น MC แล้ว

อีก 2-3 ปีก็คงมี all new ออกมาแล้วละครับ

หรือจะข้ามไปหา camry accord teana มือสอง ในราคา 8-9 แสนบาทก็มีให้เลือกเช่นกัน

ไม่ก็ ข้ามไปพวก all new CX-5 CR-V เพิ่มงบขึ้นมาอีกพอสมควร แต่ตอบโจทย์ เรื่องพื้นที่ด้านหลังเหลือๆครับ

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:56:04 »
Altis ด้วยความที่ช่วงล่างต่ำกว่า จะนิ่งและเก็บเสียงดีกว่า hrv ครับ ในงบให้ altis ตอบโจทย์สุด แอร์โตโยต้าไม่จำเป็นต้องมีแอร์หลังก็หนาวทั้งคันแล้ว

รุ่นอื่น ถ้าเอาตามสเปคเลยมี mazda 3 sp ตัวไมเนอร์ ให้ม่านถุงลม กับ civic turboแต่ (civic เป็น cvt) แต่ราคาเกินงบมาหน่อยอยู่ที่ 1.19m พอๆกัน

อีกตัวเลือกที่น่าสนใจคือ เห็นว่าเอาหน้ารถขึ้นไม่ได้ รถเตี้ยไปลองเปลี่ยนเป็น mu x ตัว cd มั้ย ราคา 1.09m  เกินงบมา 90,000
ได้รถครอบครัว กว้าง สูง ทัศนวิสัยดี มีแอร์หลังครบเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:58:56 โดย Skyforce »
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:56:33 »
Pulsar นี่ก็ CVT ไม่ใช่เหรอครับ ถ้าตรงนี้รับได้ผมว่า Altis เหมาะแล้วนะครับงบได้ตัว ESport สบายๆเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:00:28 »
Altis เลยครับ
1 ถุงลมพร้อม 7 ใบ
2 ช่วงล่างไม่ขี้เหร่ upgrade ได้อีกเนอะแยะมากมาย
3 CVT Altis ไม่เลวร้ายขับมันใช้ได้
4 พื้นที่ภายในเพียงพอน่าจะเท่าๆ D car สมัยก่อน รถครอบครัวไม่มีปัญหา
5 ราคา ถ้าตัว 1.6G ผมว่าคุ้มเลย กลางๆ ไม่แพง

คันที่ว่ามาถึงจะขับดีโดนใจ แต่คงไม่เหมาะครับ เราสุข
แต่คนทางบ้านทรมานคงไม่ไหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:09:18 โดย Dark Overlord »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:04:13 »
Pulsar นี่ก็ CVT ไม่ใช่เหรอครับ ถ้าตรงนี้รับได้ผมว่า Altis เหมาะแล้วนะครับงบได้ตัว ESport สบายๆเลย

ใช่ครับ Pulsar เป็น CVT ซึ่งผมไม่อยากเสี่ยงกับมันแล้วครับ ใน book บอกเปลี่ยนน้ำมันแสนนึง ที่ศูนย์บอกห้าหมื่น ในเน็ตบอกสองหมื่นก็เปลี่ยนเถอะ
คันต่อไปขอใช้ยาวๆ ถ้าเลือกได้เลยขอแบบไม่ใช่ CVT ดีกว่าครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:07:03 »
เอา ford focus roll on for men กินไม่ได้แต่เท่ครับ

สมรรถนะ และความปลอดภัยมาครบ ที่ผมจะติก็แค่ยี่ห้อ ford กับไฟหน้ามัลติฯ เท่านั้นเองครับ

แต่คุณเคยใช้นิสสันมาแล้ว จะไปกลัวอะไรกับ ford ใช่ไหมครับ อิอิ

สืบหาศูนย์ซ่อมสีเก่ง ๆ ในระยองครับ แล้วถามเขาว่าใช้ประกันของอะไร เราก็เลือก บ.ประกัน อันนั้นแหละครับ

ส่วนประกันชั้น 1 ที่แถมมา น่าจะเป็นซ่อมห้าง อู่ก็ไม่น่าจะเกี่ยงงอนนะครับ

ซ่อมตัวถังในศูนย์บริการ ผมไม่มั่นใจว่างานจะต้องสวยเนี้ยบเสมอไป

ซ่อมแล้วไม่สวย แถมละอองสีเต็มกระจกก็มีบ่อยนะครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:10:48 »
แบบนี้ก็คงจบที่ FOCUS ล่ะครับ เพราะตัวอืนในกลุ่ม(ไม่นับ 3 เพราะบอกว่าแคบ) มัน CVT หมดแล้ว ไม่งั้นมีอีกตัวคือ Altis 1.6 J M/T ตัวนี้ครบเลย

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:14:00 »
HRV นี่ช่วงล่างไม่น่าจะดีกว่า Pulsar ครับ

เป็นผมไม่เลือก Focus เพราะไม่ประทับใจ Ford ด้านความรับผิดชอบต่อลูกค้า ต่อให้รถโคตรดีก็ตาม

GS ก็ดีนะ แต่อย่างว่าไม่มีม่านถุงลม MC มีสิทธิ์ใส่มา แต่ไม่รู้ว่าจะมาเมื่อไรอาจจะกลางปีหน้า ส่วน ZS เป็นรถราคาถูก ไม่ใส่มา 6 ใบแน่ๆ Cruise control ยังไม่ชัวร์เลย

CX-3 ผมว่าโอเคแต่แคบจัด สวยอย่างเดียวกินไม่ได้ Cruise control ก็ไม่มี

ถ้าผมเป็นคุณ ผมคงเลือก Altis ครับ ผมไม่แน่ใจว่าคุณเกลียด CVT เพราะนิสสันรึเปล่า แต่ผมบอกเลยว่า CVT Toyota นี่ดึงมาก ขับสนุก ตัว Esport ช่วงล่างก็ดีใช้ได้ สิ่งที่ผมไม่ชอบคือพวงมาลัยที่ต้องสาวเยอะไปในตัวก่อน MC ไม่รู้ตัว MC แก้รึยัง

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:17:02 »
ถ้าเอาเกียร์ AT มันจะเหลือ Choice ไม่เยอะครับ ใน งบ1 ล้าน เพราะเป็นCVT ไปหลายละ

ผมเชียร์ 2ตัว นี้ละกันครับ.(cvt)งบ ประมาณ 1 ล้าน
Sylphy 1.6 เทอร์โบ
Altis Esport option

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:18:33 »
ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับ
ที่อยากเลี่ยง CVT ไม่เกี่ยวกับเรื่องฟีลลิ่งการขับนะครับ เหตุผลจริงๆ คือ กลัวพัง ครับ เพราะส่วนตัวไม่ค่อยรู้เรื่องรถมาก แล้วพอเอา pulsar เข้าศูนย์บางศูนย์ก็ให้เปลี่ยน 5 หมื่นบ้าง 4 หมื่นบ้าง แต่ใน book บอกแสนโล เลยเริ่มไม่มั่นใจแล้วครับว่ามาตรฐานมันเป็นอย่างไรแน่ แล้วอยากใช้ยาวๆ ถ้าพังหลังสามปีคงช้ำใจแน่ๆ

งั้นถ้ามีพี่ๆ ท่านใดผ่านเข้ามาอ่านอีกรอบ ขอเพิ่มคำถามอีกข้อครับ
- ถ้าเป็นเกียร์ CVT ของยี่ห้อไหนปัญหาน้อยกว่า ในระยะยาวว่ากันที่แสนโลครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:20:24 »
altis 1.6J MT 7.9แสนถูกสุดในกลุ่ม ถุงลมจัดเต็ม
ส่วนตัวผมว่า CVT ของอัลติสไม่ได้น่าเกลียดเลยนะครับ ไม่ใช่เกียร์จาก jet อันเลื่องชื่อนะครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:20:59 »
กระทู้นี้ทำให้นึกถึงน้อง Mazda 2 180km/hr ครับ
ที่ไม่เอา Yaris ไปเอา Mazda 2  ;D
คนล่ะเส้นทางกันเลย ไม่บอกว่าอันไหนผิด อันไหนถูกนะครับ
อาจจะถูกทั้งคู่ก็ได้ แต่เลือกรถแบบไหนสไตล์ชีวิตจะเเปลี่ยนไปตามนั้นเลย

ผมเชียร์ Altis ถ้าดูจากข้อแม้ที่บอกมาครับ เกียร์ CVT Toyota ใช้กันทั่วบ้าน
ทั่วเมือง แถมกระแสต้าน CVT ซาไปเยอะแล้วครับ เดี๋ยวนี้ที่ต้านๆ กันก็หันมาใช้กัน happy ดี

แต่ถ้าถามตัวผมว่าถ้าเป็นผมเลือกอะไร มันก็จะเป็นอีกประเด็นไปเลย
ผมเลือก Focus ครับ หล่อ เท่ ช่วงล่างเทพ ผมมี Camry ACV40 ที่ไม่คิดจะขายไปอีกนานนนน
อีกหนึ่งคัน ดังนั้นจะรุ่นไหน ยี่ห้อใด ผมพร้อมรับเข้าบ้านหมด Focus ตัวนี้มันหล่อแม้ไม่มี
โปรเจคเตอร์ครับ

แต่สำหรับ จขกท. ผมนั่งยัน Altis อิอิ
เสร็จแล้ว ถ้าติดใจการขับขี่ Focus ไปออกตัว 2.0 ฉีดตรงมือสองเพิ่มอีกคัน ขับดีกว่า ประหยัด
ครบเครื่อง ราคา 3.5 - 4 แสนก็หาได้ ใหม่เอี่ยมเหมือนป้ายแดงก็เห็นมี  8)

Toyota ขายรถมาได้ขนาดนี้ กับ design และ option ที่คนมักจะไม่ปลื้ม
ไม่ใช่ว่าเพราะเขาฟลุ้คหรือเพราะมีคนรุ่นเก่าบอกต่อๆ กันมาแล้วเชื่อไปเองว่าดี
เพราะความแน่นอนในสินค้าเขามีสูงมาก เป็นสิ่งที่อาจจะหาได้ยากกว่าการยัดเทคโนโลยี
เข้ามา เพราะเทคโนโลยีมากันเรื่อยๆ ยี่ห้อทุกยี่ห้อใส่มาเต็มแต่พอพูดเรื่องความแน่นอน ทนทาน
อันนี้เข้าทาง Toyota หมด ซึ่งมันไม่ใช่สิ่งที่ทำได้ง่ายๆ เลยนะครับ เพราะการทำรถยิ่งกว่าการ
จับปูใส่กระด้ง part มันเยอะจริงๆ แค่ทำ routing กับ part list ก็งงกันได้ง่ายๆ
พวกที่ไปตาม tooling ก็ไปตามกันเป็นพัลวัล ขับรถก็ไกล supplier ก็หลายเจ้า ตกลงราคาก็ยาก
ทุกค่ายต้องทำแบบนี้เหมือนกันหมด แต่ Toyota ไม่ค่อยมีปัญหา ดังนั้นเชื่อถือได้ครับเรื่องที่กลัวๆ
ผมว่าไม่น่าเป็นประเด็น

แต่เชื่อเลย ผมว่าในใจคุณมีธงปักไว้อยู่แล้ว
ที่เข้ามาถามก็ถามไปงั้นๆ แหล่ะ อิอิ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:34:47 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:21:21 »
โจทย์ยากข้อจำกัดเยอะครับ ผมนี่ขอไม่ส่งการบ้านละกัน 555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:35:43 »
โจทย์ยากข้อจำกัดเยอะครับ ผมนี่ขอไม่ส่งการบ้านละกัน 555
ครับ โจทย์ยากจริงๆ ครับ ผมนั่งอ่านเทียบ spec มาหลายสัปดาห์แล้ว คิดเองไม่ตก เลยต้องมารบกวนขอความเห็นกูรูทั้งหลายครับ  ::)

แต่สำหรับ จขกท. ผมนั่งยัน Altis อิอิ
เสร็จแล้ว ถ้าติดใจการขับขี่ Focus ไปออกตัว 2.0 ฉีดตรงมือสองเพิ่มอีกคัน ขับดีกว่า ประหยัด
ครบเครื่อง ราคา 3.5 - 4 แสนก็หาได้ ใหม่เอี่ยมเหมือนป้ายแดงก็เห็นมี  8)
นี่ถ้าไม่ติดเรื่องเกียร์ที่ร้องเรียนกันอยู่ตอนนี้ผมออก focus 2.0 จริงๆ ครับ เซลให้ส่วนลดจัดมาเกือบสองแสน ได้งบเอาไปติดแก๊สฉีดตรงเพิ่มแรงม้าได้อีกหน่อย .. แต่ไม่กล้าเสี่ยงกับเกียร์ลูกนี้จริงๆ ครับ

ถ้าผมเป็นคุณ ผมคงเลือก Altis ครับ ผมไม่แน่ใจว่าคุณเกลียด CVT เพราะนิสสันรึเปล่า แต่ผมบอกเลยว่า CVT Toyota นี่ดึงมาก ขับสนุก ตัว Esport ช่วงล่างก็ดีใช้ได้ สิ่งที่ผมไม่ชอบคือพวงมาลัยที่ต้องสาวเยอะไปในตัวก่อน MC ไม่รู้ตัว MC แก้รึยัง
ส่วนตัวไม่ได้เกลียด CVT ครับ ขับนิ่มดี ไหลเรื่อยๆ ส่วนตัวไม่ได้ขับปรู๊ดปร๊าดอยู่แล้ว ก็เลยโอเคดีครับ แต่เรียกว่ามือใหม่หัดขับกลัวต้องซ่อม CVT ครับ
ฟังจากความเห็นพี่ๆ ด้านบนๆ ไม่เตือนว่าระวัง CVT ไม่ทน ก็น่าจะเชื่อมั่นได้มากขึ้นแล้ว ถ้ามีโอกาสคงต้องไปลองแอบถามช่างตามอู่ซ่อมเกียร์อีกทีคงจะดีครับ  ;D

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:39:06 »
ใจจริงแนะนำ Mazda 3 น่าจะตอบโจทย์สุดครับ
ขึ้นอยู่กับว่าจขกท.รับได้ไหมกับแอร์แบ็กข้างที่หายไป เหลือแต่ม่านกันหัว
เพราะถ้าคำนึงถึงลูกๆ (ซึ่งนั่งแถวหลัง) ก็จะมีแต่ม่านเหมือนรุ่นอื่นอยู่แล้ว

ถ้าไม่อย่างนั้นโตโยต้าอัลติสก็โอเคนะครับ ถุงลมเยอะ กว้างขวาง
ถึงจะ CVT แต่ใช้กันเกลื่อนเมืองน่าจะวางใจได้บ้างครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:42:35 »
6AT เป็นผม
อยากได้โบ ไป โฟกัส
อยากได้สวย ตรงยุค mz 3

คันเก่าก็ไม่เลือกรถตลาด แสดงว่ามีไลฟ์สไตล์เป็นของตนเอง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:05:32 »
6AT เป็นผม
อยากได้โบ ไป โฟกัส
อยากได้สวย ตรงยุค mz 3

คันเก่าก็ไม่เลือกรถตลาด แสดงว่ามีไลฟ์สไตล์เป็นของตนเอง

คันเก่าที่เลือก Pulsar เพราะ ณ เวลานั้น ที่นั่งหลังนั่งสบายสุด, มีแอร์หลัง, ที่สำคัญส่วนลด 140,000 + ประกัน + v kool + แต่งรอบคันครับ ;D
ทั้งๆ ที่ตอนนั้นไปลองขับ Juke กับ Focus ลังเลสองตัวอยู่ดีๆ เจอโปรนี้เข้าไป ผบ.อนุมัติทันทีทั้งๆ ที่ยังไม่ได้ลองขับ ไปไม่เป็น ออกรถมาแบบมึนๆ เลยครับผม :D

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:10:58 »
ประเด็นสำคัญ อ่านกันดีๆ..ไม่มีศุนนซ่อมคัวถัง ฟอร์ด

อัสติส น่าจะตอบโจทย์สุดแล้ว......ซีวิคควรรอmc

มาสด้า3 ก้อไม่สมราคา.

โฟกัสนี่เทพเกินไปศุยนก้ออาจจะไม่เด่นเท่าเจ้าตลาด

ออฟไลน์ jr_nunarak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:28:46 »
ที่ระยอง ก็มี ศ.ซ่อมตัวถังของ Ford อ. เปิดแล้วนี่ครับ ??
ตรงเส้น 36 ก่อนจะไปรวมกับเส้นสุขุมวิท ก่อนถึง ไออาฯ เยื้องๆกับ ศ.พี่โตวิชั่น
ผมขับรถไปทำงานผ่านทุกวัน รถรอเข้าซ่อมเยอะแยะเลย หายห่วงครับๆ ;)

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:39:25 »
ผมว่าตอบใจตัวเองก็ Focus 555  ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:53:03 »
อย่าพาลไม่ชอบ CVT เพราะพัลซ่าครับ ไปลองขับที่ทำมาดีๆอย่าง อัลติส 1.8 ซีวิค 1.5 ก่อนค่อยบอกตัวเองว่าไม่ชอบ cvt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 13:00:03 »
ที่ระยอง ก็มี ศ.ซ่อมตัวถังของ Ford อ. เปิดแล้วนี่ครับ ??
ตรงเส้น 36 ก่อนจะไปรวมกับเส้นสุขุมวิท ก่อนถึง ไออาฯ เยื้องๆกับ ศ.พี่โตวิชั่น
ผมขับรถไปทำงานผ่านทุกวัน รถรอเข้าซ่อมเยอะแยะเลย หายห่วงครับๆ ;)
??? อ้าว เหรอครับ รายชื่อศูนย์บริการซ่อมสีและตัวถังมาตรฐานฟอร์ดในเวบของฟอร์ดไทยแลนด์ มีแค่ 9 ศูนย์ทั่วประเทศ ใกล้ระยองสุดคือศูนย์ชลบุรี ห่างไปเป็นร้อยโล แบบนี้ต้องแวะโฉบไปดูหน่อยซะแล้ว ขอบคุณมากครับ  :-*

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 13:15:50 »
esport > focus > hrv

เหตุผลที่เชียร์altis
1.เครื่องและเกียร์แจ่มมาก ถึงจะเป็น1.8ก็ขับสนุก เกียร์CVTลูกนี้มันมีไล่รอบเหมือนatทั่วไปเลย ขับแล้วไม่รู้สกว่าเป็นcvt (Hr vเป็นcvtทื่อๆ)
2.ศูนย์บริการซ่อมสีและตัวถังมีทุกจังหวัด
3.ภายในก็กว้างนั่งสบายกว่า 3 และfocus
4.defectไม่ค่อยมี ไม่จุกจิก ไม่ต้องขับไประแวงไปเหมือนfocus
5.ถุงลม7ใบ

ปล.ส่วนตัวชอบการขับขี่ของfocusมากๆ ถ้ามีรถหลายคัน ถ้าไม่แคร์0 ไม่แคร์ความจุกจิก
ไม่แคร์ถ้าเจอดีเฟคแล้วต้องจอดรถให้0เชคบ่อยๆ ไม่แคร์เบาะหลัง ไม่แคร์ราคาซ่อมบำรุงหลังหมดประกัน ไม่แคร์ราคาขายต่อ ผมคงจิ้มไปfocus