ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถใหม่ใช้แทน Pulsar หน่อยครับ  (อ่าน 9783 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
Re: ช่วยแนะนำรถใหม่ใช้แทน Pulsar หน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 13:16:07 »
อย่าพาลไม่ชอบ CVT เพราะพัลซ่าครับ ไปลองขับที่ทำมาดีๆอย่าง อัลติส 1.8 ซีวิค 1.5 ก่อนค่อยบอกตัวเองว่าไม่ชอบ cvt

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ CVT ไม่ได้น่ากลัวเสมอไป ยิ่ง Altis นี่ใช้กันเยอะแถมมี Taxi ที่ใช้งานหนักกว่าทั่วไปก็ใช้กันอยู่

ซึ่งตามโจทย์ที่คุณต้องการ อยากให้รอ Civic Hatchback กับ CX-3 MY17 ก่อน แล้วค่อยตัดสินใจครับ แต่ถ้ารอไม่ไหว ไปหา Altis น่าจะเหมาะสุดครับ ตัว Esport Option ราคาไม่ถึงล้าน น่าสนดี
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ palma

Re: ช่วยแนะนำรถใหม่ใช้แทน Pulsar หน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 13:18:13 »
ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับ
ที่อยากเลี่ยง CVT ไม่เกี่ยวกับเรื่องฟีลลิ่งการขับนะครับ เหตุผลจริงๆ คือ กลัวพัง ครับ เพราะส่วนตัวไม่ค่อยรู้เรื่องรถมาก แล้วพอเอา pulsar เข้าศูนย์บางศูนย์ก็ให้เปลี่ยน 5 หมื่นบ้าง 4 หมื่นบ้าง แต่ใน book บอกแสนโล เลยเริ่มไม่มั่นใจแล้วครับว่ามาตรฐานมันเป็นอย่างไรแน่ แล้วอยากใช้ยาวๆ ถ้าพังหลังสามปีคงช้ำใจแน่ๆ

งั้นถ้ามีพี่ๆ ท่านใดผ่านเข้ามาอ่านอีกรอบ ขอเพิ่มคำถามอีกข้อครับ
- ถ้าเป็นเกียร์ CVT ของยี่ห้อไหนปัญหาน้อยกว่า ในระยะยาวว่ากันที่แสนโลครับ

ถ้ากังวลเรื่อง CVT จะพัง ก็เพียงเปลี่ยน นมก. ในระยะ ทุก 2-3 หมื่น กม.ครับ ไม่ต้องฟังคำแนะนำจากศูนย์หรอกครับ
เปลี่ยนที่ระยะดังกล่าวหลายๆท่าน ที่มีประสบการณ์ ก็บอกว่าใช้งานได้ทนนานเหมือนกันครับ

ถ้าเปลี่ยน นมก.ทุก 2-3 หมื่น กม. ก็จ่ายเพิ่ม อีก 2-3 ครั้งใน 1 แสน กม. คิดค่าใช้จ่ายแค่ 2000x3 คือ ราว 6 พันบาท รวมค่าแรง ซึ่งไม่ได้เป็นเงินมากมายนัก  กรอง นมก. ก็ลูกละ 250 บาท เปลี่ยนทุก 4 หมื่น กม. ก็น่าจะดี เปลี่ยนไปด้วยกันเลยครับ

อย่ากลัว CVT เลยครับ ถ้ารู้จักดูแลสักนิด (ส่วนตัวใช้แล้วชอบเลยล่ะครับ)
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 13:37:21 »
โฟกัส ไฟหน้ายังพอแต่งต่อได้ครับ
ที่เหลือเหลือแค่ใจ กล้าพอที่จะใช้ฟอร์หรือเปล่า

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 13:56:27 »
เป็นผมเลือก Altis Esport Option
อยู่ในงบ1ล้าน ได้ถุงลมรอบคัน ได้Cruise ได้ที่นั่งหลังกว้างๆ ช่วงล่างไม่แย่อยู่ในระดับกลางๆ 0ซ่อมสีตัวถังไม่ต้องกงวล
ติดที่CVT CVTของเจ้านี้เซ็ทมาดีครับ ลากสนุก เรื่องทน มันอาจจะทนน้อยกว่าเกียร์Autoแบบธรรมดา แต่ด้วยชื่อชั้นของToyotaผมว่าไม่น่าห่วงเลยครับ
ไม่ก็MZ3 แต่จะได้ที่นั่งหลังแคบหน่อย กับ ถุงลม4ใบ และการเก็บเสียงในห้องโดยสารที่ไม่ดีนัก

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 14:24:55 »
ถ้าย้อนกลับไปเลือกได้ ผมจะเลือกรถยกสูงนิดๆ กึ่งๆ ลุยน้องน้ำได้นิดหน่อย ทรรศนวิสัยดี

ในงบที่มีผมมองไว้ XV HRV และ GS ส่วน CX3 ตัดออกเพราะไม่ใช่รถครอบครัว แคบ บรรทุกของได้น้อย

ซีเรียสศูนย์เอา HRV ถ้าชอบความแปลกใหม่เอา GS แต่ถ้าชอบลุยไป XV ครับ

ปล. ถามคนนั่งข้างๆ ด้วยนะสำคัญมาก แต่ถ้าหากรอได้(ดูแล้วน่าจะรอไม่ไหว) ปีหน้า

CHR ของพี่โต กำลังจะมา สวย เด่น มาก ครับ

ออฟไลน์ ptgiant

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 14:28:17 »
โจทย์ที่ตั้งเปน C SEGMENT แล้วเปน2ประเภท SEDAN , SUV COMPACT
 SEDAN  มาสด้า3, อัลติส ,โฟกัส , ซีวิค ,ซิลฟี่ (แต่ตัวนี้อารมณ์น่าจะคล้ายพอลซ่า)
 SUV COMPACT  เฮชอาร์วี , ซีเอ็กช์ 3
ผมว่าอยู่ที่คุณเลือกใช้ตามความต้องการก่อน(ประเภทของมัน)แล้วเลือกแบรนด์  (โดยองค์ประกอบของรุ่น)แล้วไปลอง
ถ้าแนะนำจริงก้อ SEDAN ต้องเจ้าตลาด คือพี่โตอัลติส อยู่แล้ว  หลักๆก้อความอึดทน อะไหล่ถุก อุปกรณ์ที่ให้มา รูปทรงสวยตามสมัย ราคาขายไม่ล่วง ศูนย์ครบทุกเรื่อง ถ้าเปนSUV COMPACT  เฮชอาร์วี , ซีเอ็กช์ 3 ไม่ออกความเหน เนื่องจากรถประเภทนี้ไปไม่สุดซักอย่าง คหสต นะครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 15:31:34 »
ทำไมผมเห็นคำตอบลอยๆออกมาว่าเป็น Focus นะ  :D

ออฟไลน์ ohohe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 16:19:12 »
ทำไมผมเห็นคำตอบลอยๆออกมาว่าเป็น Focus นะ  :D

ตั้งแต่พี่ๆ ด้านบนแนะนำ Altis กันหลายเสียง ก็เลยตัดสินใจได้ว่า คงไม่เสี่ยงเกินไปที่จะลอง CVT อีกซักคัน
เลยไปคุยๆ ถามๆ โปร Altis กับ HR-V จนได้โปรสวยๆ มาบ้างแล้วครับ ;D (แอบขัดใจฟอร์ดนิดนึงตรงที่ถามมาหลายศูนย์แล้ว ไม่มีใครเสนอส่วนลดหรือของแถมพิเศษให้บ้างเลย เจอแต่โปรปกติจากทางฟอร์ด เหมือนกันหมดทุกที่  ;))
แต่สุดท้ายก็ต้องเชิญ ผบ. ไปลองนั่งก่อนอยู่ดีครับ  :-[

ตอนนี้ผมกำลังหาเช่าฟอร์ดรุ่นใหม่ซักวันนึง จะมาลองถอยขึ้นบ้านดูหน่อย แต่หาไม่ได้เลยแถวนี้ สงสัยเป็นรถอินดี้จริงๆ ครับ  :'(

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 21:11:56 »
เล่าเรื่องขำๆให้ฟังเรื่องนึงละกันครับ เพื่อนผมคนนึงใช้ Mazda 3 2.0S เป็นรถซื้อเอง แต่ตอนนี้เปลี่ยนงานบริษัทมีรถให้ใช้เป็น Pulsar 1.6 ติด LPG มาให้เรียบร้อย เพื่อนผมบอกว่าถ้าไม่นับช่วงล่างกับพวงมาลัยแล้วมันชอบอีพัลซ่ามากกว่ามาสด้า3อีก ข้างในกว้างขวางนั่งสบาย ใส่ของได้เยอะกว่า

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 21:50:08 »
ผมเห็นพี่แท๊กซี่ เกียร์ ออโต้ Cvt มาหลายคันแล้วครับ

เค้าวิ่งกันหลายแสนกิโล ถ้าใช้แบบบ้านๆ เราๆ  คิดว่ายังไงก็ไหวครับ

Altis เถอะครับ  เพราะ Cvt ของฮอนด้า ยังต้องการการพิสูจน์อีกซักระยะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 00:16:32 »
จริงๆคุณใจไปโฟกัสแล้วหล่ะ แค่ขอคำยืนยัน
อ่ะจัดไป...

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 07:26:49 »
เล่าเรื่องขำๆให้ฟังเรื่องนึงละกันครับ เพื่อนผมคนนึงใช้ Mazda 3 2.0S เป็นรถซื้อเอง แต่ตอนนี้เปลี่ยนงานบริษัทมีรถให้ใช้เป็น Pulsar 1.6 ติด LPG มาให้เรียบร้อย เพื่อนผมบอกว่าถ้าไม่นับช่วงล่างกับพวงมาลัยแล้วมันชอบอีพัลซ่ามากกว่ามาสด้า3อีก ข้างในกว้างขวางนั่งสบาย ใส่ของได้เยอะกว่า

ข้างหลังนั่งสบายจริงๆ ครับ การันตีโดย ผบ.ทบ. (ที่บ้าน ::)) นี่ถ้าผมซื้อม่านถุงลมใส่เพิ่มได้เอง คงจะเก็บไว้ใช้ต่อเองได้ยาวๆ แล้วยอมออกป้ายแดงให้น้องสาวแทนครับ  ;)

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 10:19:51 »
ไม่ข้ามไปดู dseg camry accord teana ด้วยละครับ

อันนี้ประชดที่ตัวเลือกเยอะไปรึเปล่าครับเนี่ย  :'(
แต่ถ้าเป็นคำแนะนำจริงๆ คือเกินกำลังผมน่ะครับ ผ่อนไหวสุดๆ แค่ประมาณล้านนึงครับ
ขอบคุณครับ

ไม่ได้ประชดนะครับ
ถ้ารับกับมือสอง ที่วิ่งน้อย และมีประกันเหลือได้ ผมนี่โคตรแนะนำเลย รถมือสองยิ่งแพง ราคายิ่งตก มันแทบจะ risk free เลย เพราะประกันจากศูนย์ก็มีเหลืออยุ่ เพียงแต่เป็นของใช้แล้วเท่านั้น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 10:26:28 »
ไม่ข้ามไปดู dseg camry accord teana ด้วยละครับ

อันนี้ประชดที่ตัวเลือกเยอะไปรึเปล่าครับเนี่ย  :'(
แต่ถ้าเป็นคำแนะนำจริงๆ คือเกินกำลังผมน่ะครับ ผ่อนไหวสุดๆ แค่ประมาณล้านนึงครับ
ขอบคุณครับ

ไม่ได้ประชดนะครับ
ถ้ารับกับมือสอง ที่วิ่งน้อย และมีประกันเหลือได้ ผมนี่โคตรแนะนำเลย รถมือสองยิ่งแพง ราคายิ่งตก มันแทบจะ risk free เลย เพราะประกันจากศูนย์ก็มีเหลืออยุ่ เพียงแต่เป็นของใช้แล้วเท่านั้น

อ๋อ จุดประกายเลยครับ ลองหาโฟกัสมือสองท่าจะดี ราคาน่าจะร่วงกราวแน่ๆ   ;)
เอ .. แต่ถ้ามันร่วงขนาดนั้น จะมีคนมาขายจริงๆ ไหมหนอ  :-\

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 20:53:52 »
แนะนำ altis หรือ civic ครับ 2 คันนี้อาจจะดูเหมือนเป็น default choice นะครับ แต่ถ้า ผบ. บอกอยากนั่งสบายๆ แบบ pulsa ก็แทบไม่มีรุ่นอื่นแล้ว