ผู้เขียน หัวข้อ: วาล์วแบบไส้ในตรงแกนเป็นโซเดียมมีใช้ในรถรุ่นไหนในปัจจุบันบ้างครับ  (อ่าน 2476 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
เท่าที่ทราบคือช่วยเรื่องการถ่ายเทความร้อน

แต่พอค้นๆ ลงไปก็มีหลายๆ คน ใช้วาล์วทึบตันปกติและก็ไม่พบผลต่างเรื่องความร้อนครับ (และดูเหมือนจะทนกว่าวาล์วแบบ sodium-filled ด้วยซ้ำ)

และความสงสัยจึงนำมาสู่คำถามครับว่าแล้วในไทย รถรุ่นไหนบ้างในปัจจุบันที่ใช้วาล์วแบบมีโซเดียมในแกนกลางครับ

ปล.ที่ผมพอทราบแน่ๆ คือ EcoBoost 1.0 นั้นใช้วาล์วไอเสียแบบ sodium-filled ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
เครื่องที่ใช้รอบ สูงๆ
เครื่องตระกูล 4A
เครื่องตระกูล B
เครื่องตระกูล K

เครื่องตระกูลเทอร์โบ ทั้งหลาย

เครื่องตระกูล SR20
nissan sylphy turbo

วาล์วทึบตัน มันทนนะ แต่ความร้อนสูงๆ เครื่องรอบจัดๆ มันจะงอ
แต่ส่วนมาก หัววาล์วจะแตกก่อน

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
saab...ก็ใช้เช่นกัน...

jaesz

• บุคคลทั่วไป
BMW, BENZ, VW ที่ผมเห็นช่วงปี1996-2008เป็นSodium filled valve แทบทั้งนั้นนะครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ขอบคุณทุกท่านครับ

ดูเหมือนว่า รถแรงๆ ที่ใช้เทอร์โบหรือซุปเปอร์ชาร์จ จะใช้วาล์วโซเดียมนี่กันอย่างแพร่หลายครับ