ผู้เขียน หัวข้อ: Honda BR-V เกิดมาเพื่อเป็นตัวแทนของ CR-V G1/2 ที่ซื้อแทนรถคันเก่า หรือไม่ครับ  (อ่าน 6138 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
จากกระแสของ Honda BR-V ที่ผมสังเกตเห็นคนรอบๆ ข้าง ที่มีอายุหน่อย เริ่มซื้อเจ้า BR-V มาทดแทน CR-V G1 G2 (โฉมแรก) แทนที่จะเป็นเจ้า CR-V G4 หรือ HR-V

ส่วนนึงเพราะราคาของเจ้า BR-V ที่ไม่แพงมาก ยกสูงแบบ CR-V
แถม option ก็ดูดี เช่น แอร์ดิจิตอล หน้าปัดเรืองแสง ปุ่ม start เครื่องเล่น DVD จากโรงงาน

ในส่วนของแรงม้าอาจจะน้อยกว่า CR-V แต่ตัวรถก็เบากว่า แถมมี CVT ช่วยทำให้อัตราเร่งไม่แย่ไปกว่ารถ 2.0 พ่วงขับ 4 แบบ CR-V ทั้งสองตัว

อยากถามความเห็นทุกท่านว่า คิดว่าเจ้า Honda BR-V เกิดมาเพื่อเป็นตัวแทนของ CR-V G1/2 หรือไม่ครับ

ปล...ผมสังเกตดู Honda BR-V ที่ขับอยู่บนถนนหลายๆ คันจะเป็นคนมีอายุหน่อยๆ กันเยอะเลยครับ ขับช้า วิ่งซ้าย อารมณ์คล้ายๆ คนขับ Sunny B14 Neo หรือ Eco car เลยครับ ซิ่งๆ น้อยมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 20:17:33 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ CJ.

ผมว่าไม่ได้เกิดมาแทนหรอก แต่พอดีอายุรถเก่า 20 ปีบวกลบ เจอกับรถใหม่ที่ได้ความทันสมัยและปัจจัยอื่นๆ มาประจวบเหมาะกันได้พอดีๆ

ผมเห็นคนเปลี่ยนรถคันใหม่มาแทนรถเดิมที่อายุ 20 ปี คือบางคนเปลี่ยนคลาสลงแต่ดูแล้วก็แทนกันได้ แต่ถ้ามีฐานะหน่อยก็เอาเท่าๆเดิม
(เฉพาะคนที่ใช้รถญี่ปุ่นใกล้ๆตัว ที่ผมพอนึกออกนะ มีประมาณนี้)

CRV G1 >HRV, BRV
Lancer Ecar >City, Attrage, Lancer EX, Altis
Civic EG >City, Civic, Brio Amaze
Sunny B14 >Almera
Accord G6 ลงไป >Accord, Camry, Civic, Altis, City
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออนไลน์ rtong

คิดว่า Hr-v มากกว่า
เพราะกระแสดีจริงๆ

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
บ้านผมมองว่า HR-V เป็นตัวแทน CR-V G1 ครับ
CR-Vใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ เกินจำเป็น ขับในเมืองแค่HR-Vก็พอ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ที่บอกว่าคนซื้อ BRV มาแทน CRV G1/2 อันนี้ไม่ทราบ ครับ แต่ผมคิดว่า BRV ออกแบบมาโดนใจผู้ใหญที่ยังชอบรถทรงเหลี่ยมๆ ในสมัยก่อนครับ และเท่าที่สังเกต คนขับ BRV ส่วนใหญ่จะเป็นกลุ่มตามที่คุณบอกครับ แถมเป็นผู้หญิงมากกว่าผู้ชายด้วย (เท่าที่ผมเจอนะ)

ตอนผมออก Jazz คุณแม่ผมเห็น BRV จอดบนโชว์รูม ดูไปดูมาเกิดอาการ "คลั่ง" เจ้า BRV ถึงขนาดจะให้ผมถอนจอง Jazz ไปเอา BRV ให้ได้ (โชคดีที่ Jazz ตกแต่งแล้ว) แต่ท้ายที่สุด ในอนาคตอันใกล้ๆนี่ BRV ก็จะเป็นรถคันต่อไปของบ้านผมแน่ 99.99% เพราะคุณพ่อคิดขาย Stream แล้วซื้อรถคันใหม่ เลยโดนคุณแม่บังคับให้เอา BRV SV สีเทา เท่านั้น!!! ;D
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
สำหรับคนที่มองจากภายนอกก็ต้องบอกว่า จะมองอย่างนั้นก็ไม่ผิดครับ

แต่พอมาดูภายในนี่ยังห่างไกลครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ps000000

ขายได้เรื่อยๆนะ BRV

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ที่บอกว่าคนซื้อ BRV มาแทน CRV G1/2 อันนี้ไม่ทราบ ครับ แต่ผมคิดว่า BRV ออกแบบมาโดนใจผู้ใหญที่ยังชอบรถทรงเหลี่ยมๆ ในสมัยก่อนครับ และเท่าที่สังเกต คนขับ BRV ส่วนใหญ่จะเป็นกลุ่มตามที่คุณบอกครับ แถมเป็นผู้หญิงมากกว่าผู้ชายด้วย (เท่าที่ผมเจอนะ)

ตอนผมออก Jazz คุณแม่ผมเห็น BRV จอดบนโชว์รูม ดูไปดูมาเกิดอาการ "คลั่ง" เจ้า BRV ถึงขนาดจะให้ผมถอนจอง Jazz ไปเอา BRV ให้ได้ (โชคดีที่ Jazz ตกแต่งแล้ว) แต่ท้ายที่สุด ในอนาคตอันใกล้ๆนี่ BRV ก็จะเป็นรถคันต่อไปของบ้านผมแน่ 99.99% เพราะคุณพ่อคิดขาย Stream แล้วซื้อรถคันใหม่ เลยโดนคุณแม่บังคับให้เอา BRV SV สีเทา เท่านั้น!!! ;D

อยากทราบว่าทำไมไม่มอง Mobilio บ้างครับ
หรือเพราะรูปโฉมเป็นหลัก หรือ เพราะต้องการ crossover เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง

อยากทราบว่าทำไมไม่มอง Mobilio บ้างครับ
หรือเพราะรูปโฉมเป็นหลัก หรือ เพราะต้องการ crossover เท่านั้นครับ

เพราะ Design, ความสูงของตัวรถที่ผู้ใหญ่ขึ้นลงสะดวก และก็ความชอบล้วนๆเลยครับ คุณแม่ผมเห็น BRV ครั้งแรกนี่ จะเอาให้ได้อย่างเดียวเลยครับ ให้ไปดู Mobilio ก็ไม่เอา บอกว่าเหมือน Brio เกินไป!! เดี๋ยวรอ Mobilio MC มา อาจจะมีเขวบ้าง แต่สุดท้ายผมเดาว่าคุณแม่คลั่งขนาดนี้ ก็คงจบกับ BRV แหละครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ pjs6306

น้องที่ทำงานก้อมีขับไปทำงาน ไปส่งลูก เห็นเยอะและบ่อยมากคับ

เพราะ Design, ความสูงของตัวรถที่ผู้ใหญ่ขึ้นลงสะดวก และก็ความชอบล้วนๆเลยครับ คุณแม่ผมเห็น BRV ครั้งแรกนี่ จะเอาให้ได้อย่างเดียวเลยครับ ให้ไปดู Mobilio ก็ไม่เอา บอกว่าเหมือน Brio เกินไป!! เดี๋ยวรอ Mobilio MC มา อาจจะมีเขวบ้าง แต่สุดท้ายผมเดาว่าคุณแม่คลั่งขนาดนี้ ก็คงจบกับ BRV แหละครับ

ขอบคุณครับ อยากเห็นโมบี้ไมเนอร์มาไวๆ จังเลย แต่ฮอนด้าที่ดูไม่ค่อยคุ้มกับตัวนี้ จะ
ยอมลงทุนต่อมั้ย บรีโอ้ กับ อเมซก็อุตส่าห์ไมเนอร์แต่ยอดขายก็ไม่ดี กลัวฮอนด้ามาตัดงบ
โมบี้จัง  ;D

ออฟไลน์ Devil13

แล้วแต่งบประมานครับ
บางคนเบื่อรถใหญ่ส่งเยอะ ค่าน้ำมันแพง ประกันแพง เเช็คระยะแพง
เลยอยากได้รถขับชิลๆ ค่าใช้จ่ายน้อย สบายๆเดียวเก่าก็เปลี่ยนอยู่ดีไม่คิด ไม่คิดมาก

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

แล้วแต่งบประมานครับ
บางคนเบื่อรถใหญ่ส่งเยอะ ค่าน้ำมันแพง ประกันแพง เเช็คระยะแพง
เลยอยากได้รถขับชิลๆ ค่าใช้จ่ายน้อย สบายๆเดียวเก่าก็เปลี่ยนอยู่ดีไม่คิด ไม่คิดมาก

จริงครับ รถ 1.5 นี่ประหยัดกว่ากันมากๆ

ออฟไลน์ เด็กข้างบ้าน

• Newbie
  • *
เท่าที่ลองไป test drive brv ที่ถนนพระราม 2 เทียบกับ CRV gen 2 ของพี่สาว brv อัตราเร่งถ้าไม่เกิน 120
ผมว่าใช้ได้เลย ช่วงล่างเมื่อวิ่งผ่านคอสะพาน ที่ความเร็วประมาณ 60 - 80 ผมชอบมากกว่า CRV ไม่กระเด้งจนเกินไป

ออฟไลน์ SM.

ไม่ได้เกิดมาแทนกันหรอกครับ คนละยุคกันเลย

มันพอดีตรง ราคา BR-V มากกว่าครับ รวมทั้งความเอนกประสงค์ คนเลยเลือกใช้

ออฟไลน์ TNP

ถ้าเทียบกับ CR-V รุ่นแรกสุด  รถสมัยนี้ ยุคนี้ ที่ใกล้เคียงกับมัน  ผมว่า คือ HR-V

เพราะ CR-V รุ่นหลังๆ มันใหญ่ขึ้นมาอีกพอสมควร จนมันใหญ่เกือบจะเท่า Accord อยู่แล้ว

ส่วน BR-V  มันเหมือน...รถประหยัดแบบ Honda City , Toyota Soluna สมัยแรกๆ
เพียงแต่ มาทำท้ายรถ แบบแวน แล้วเพิ่มเก้าอี้แถว 3 + แอร์แถวหลัง เพิ่มเข้าไป

เรื่องช่วงล่าง...ผมว่า ก็แค่เพิ่มขนาดล้อให้มันดูใหญ่กว่า รถเก๋ง ...  แค่เนี้ยครับ 

เพราะ จะว่า มันขับ 4 ล้อมั้ย ?  ก็ไม่
จะว่า มันสูงกว่า รถเก่ง จนจะไปเท่า CR-V หรือ Fortuner มั้ย ?  ก็ไม่  (แค่สูงกว่ารถเก๋งปกติ ไปอีก 1 นิ้ว แค่เนี้ย)

ฉนั้น ถ้าถาม ความเห็นส่วนตัวผมเลยนะ  คนเคยใช้ CR-V 2 ตัวถังแรก  แล้ว...มาซื้อ BR-V คันใหม่ มาใช้แทน

เหมือน ถอยหลังลงคลอง  ไม่ได้ก้าวหน้า  ไม่ได้แม้แต่จะเสมอตัว

อย่าโกรธกันนะ แค่ตอบตามตรง

ออฟไลน์ csamabat

ที่บ้านผมมี crv G1   พ่อผมมอง HRV มาแทนคันเก่า  ผมชอบ BRV   เคยไปลอง mobi ด้วยกัน คุณแม่บอกเตี้ย :-X   

ส่วนตัวไม่ชอบ CRV รุ่นใหม่ๆ มันใหญ่เกะกะไป และกินน้ำมันครับ   เพราะ BRV หรือ HRV มันไม่แพงมากเกินไป ไม่ได้เป็นรถแคบอะไร ใช้งานพอดีๆ สูงๆ

จริงๆ ถ้าโตต้า ทำรถแบบนี้ออกมาจะดีมาก   แต่ผมเองก็ใช้ avanza อยู่ด้วยครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันไม่ได้แทนกันครับ แค่ยุคสมัยมันเปลี่ยนไปแล้ว
คนบางคนเค้าไม่ได้ซีเรื่องเซ็กเม้น เรื่องภาพลักษณ์ ซื้อไม่แพงใช้งานทดแทนกันได้เหมือนกัน แถมได้รถใหม่ด้วย

ออฟไลน์ TNP

เห็นบางคนบอกจะรอ Mobilio

ไม่ต้องรอหรอกครับ  Honda Thailand คงไม่ออกมาแล้ว

ผลิต BR-V นี่แหละ ตอบโจทย์ทั้งคนชอบ BR-V และ Mobilio
(ราคาห่างกันแค่นิดเดียว ซื้อ BR-V ทดแทน Mobilio ได้)

เพราะถ้า Mobilio minorchange จะออกมาจริงๆ ล่ะก็ 
คงออกมาพร้อมๆ Brio minorchange , Amaze minorchange ไปแล้วล่ะ

เห็นบางคนบอกจะรอ Mobilio

ไม่ต้องรอหรอกครับ  Honda Thailand คงไม่ออกมาแล้ว

ผลิต BR-V นี่แหละ ตอบโจทย์ทั้งคนชอบ BR-V และ Mobilio
(ราคาห่างกันแค่นิดเดียว ซื้อ BR-V ทดแทน Mobilio ได้)

เพราะถ้า Mobilio minorchange จะออกมาจริงๆ ล่ะก็ 
คงออกมาพร้อมๆ Brio minorchange , Amaze minorchange ไปแล้วล่ะ

อย่าตัดเลย หน้าใหม่ดูดีอย่างมาก รับกับไฟท้ายด้วย
BR-V ด้านท้ายไม่สวย หน้าก็เหลี่ยมๆ หักๆ แพงกว่าอีกเพราะยกสูงขึ้นอีกนิดนึง
Mobilio ตัวใหม่ไฟหน้าใหม่ ไม่มีอะไรเหมือน Brio แล้ว กันชนหน้าสวยกว่า BR-V ด้วย
ถ้ามาแล้วตัวจริงสวยเหมือนในคลิปจะยอมเป็นหนี้เลย
 :'( :'( :'(

born_smith

• บุคคลทั่วไป
เข้ามา +1 ให้ครับ
รถคันเล็กของที่บ้านจาก CRV Gen1 ก็จะกลายเป็น BRV เช่นกันครับ

เหตุผลที่ BRV ตอบโจทย์ได้เหมือน CRV Gen1 คือ
ขนาดตัวรถ ไม่ใหญ่ และพื้นที่ภายใน ไม่เล็ก
เหมาะกับการใช้งานในเมืองจริงๆครับ