ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นซับเสียงในรถ Altis หน้าแบน เสื่อมสภาพและมีกลิ่นออกมา ควรเปลี่ยนหรือไม่ครับ  (อ่าน 4460 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
https://www.facebook.com/dragonraja.king/videos/1140532162684098/

จากคลิปนี้ครับ

รถผมก็มีอาการแบบนี้เลยครับ กลิ่นมันเหม็นเน่ามากๆ คนที่บ้านนั่งกันก็เมามาก

อยากรื้อออกมาครับ แต่การรื้อแล้ว จะทำให้มีเสียงดังแน่ๆ แบบนี้เราควรเปลี่ยนหรือทำอย่างไรที่จะทำให้มีการซับเสียงเหมือนเดิมครับ

และวัสดุที่เป็นแผ่นๆ ดังกล่าว ทำมาจากอะไรครับ กลิ่นที่ออกมา มีสารอันตรายหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ ps000000

อ่าผมพึ่งรู้นะเนี้ย

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
เจอใน เฟียสต้า กลิ่นติดเสื้อทั้งวัน

ปล. เห็นร้านข้างนอกเอา ฉนวนกันความร้อนมาบุแทน อยากลองไปทำดูเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Newhang

เฟียสต้ามีเพื่อนแล้วว

ออฟไลน์ off_033

ดูจากคลิป แผ่นยางเหมือน fiesta เลย เหนียวๆกลิ่นแรงมาก

ควรเอาออกให้หมด  กลิ่นดมแล้วเวียนหัวมาก

เสียงดังกับกลิ่นเหม็นผมเลือกเสี่ยงกับเสียงดังดีกว่ายังไงก็เปิดเพลงกลบได้แต่กลิ่นนี่ไม่ไหวจริงๆ

ถ้าเป็น fiesta ต้องรื้อคอนโซลแล้วลอกออกทั้งแผงกลิ่นถึงจะดีขึ้นถ้าเอาออกแค่ที่พื้นกลิ่นยังเหลืออยู่ครับ

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
เฟียสต้า 2011 อีกเสียงครับ มีกลิ่นตั้งแต่ออกรถ แจ้งตลอดพึ่งมาพบสาเหตุหลังหมดประกัน 2 วัน (แมร้งงงง) สั่งลอกออกเปลี่ยนใหม่หมดครับ เจรจาศูนย์ลดค่าแรงให้ 50%  แต่กลิ่นยังบติดอยู่เป็นปี กว่าจะหายหมด

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
ของผมรื้อเรียบร้อย
ตอนแรกก็กลัว คิดว่าตอนถอดนะง่าย ตอนประกอบน่าจะยาก
กลัวประกอบไม่สนิท

แต่ไม่เลยตอนประกอบกลับ เสร็จเร็วกว่าตอนถอด 3 เท่า
แบบว่าดันแล้วลงล็อกง่ายๆเลย

เห็นเขาชอบพูดว่า toyota ออกแบบมาให้ซ่อม ประกอบง่ายๆ
เห็นด้วยเลย

แต่ผมว่ากลิ่น ก่อน และหลังเอาออก ก็ไม่เห็นต่างเท่าไร
หรือของผมมันยังไม่เสื่อมก็ไม่รู้แต่เอาออกไปแล้ว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมเคยรื้อใส่เครื่องเสียงเอง เปลี่ยนกรอบโครเมี่ยมรอบแผงเกียร์เอง ถอดไม่ยากครับ
รถผมมันมีกลิ่นเหม็นคล้ายพลาสติกแสบจมูกนานแล้วตั้งแต่ออกใหม่ ไม่รู้กลิ่นเดียวกันไหม
จอดทิ้งไว้ 3-4 วัน กลับมาขึ้นรถนี่แทบอ้วกเลย
ละก็อยากทราบว่าเอาแผ่นแดมป์เสียง พวก Noise Kill แปะแทนได้ไหมครับ จะหนาไปรึเปล่า
ของผมรื้อเรียบร้อย
ตอนแรกก็กลัว คิดว่าตอนถอดนะง่าย ตอนประกอบน่าจะยาก
กลัวประกอบไม่สนิท

แต่ไม่เลยตอนประกอบกลับ เสร็จเร็วกว่าตอนถอด 3 เท่า
แบบว่าดันแล้วลงล็อกง่ายๆเลย

เห็นเขาชอบพูดว่า toyota ออกแบบมาให้ซ่อม ประกอบง่ายๆ
เห็นด้วยเลย

แต่ผมว่ากลิ่น ก่อน และหลังเอาออก ก็ไม่เห็นต่างเท่าไร
หรือของผมมันยังไม่เสื่อมก็ไม่รู้แต่เอาออกไปแล้ว
เสียงดังใต้ท้องรถเพิ่มไหมครับ เสียงก๊อกแก๊กจากการถอด-ใส่ผมไม่กลัว (แก้ไม่ยาก)
ผมกลัวเอาออกแล้วเสียงจากถนนดังเข้ารถมากขึ้นน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 00:36:26 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
กลิ่นที่ฉุนขนาดเวียนหัวนี่ผมว่าลอกเถอะครับ เสียงเข้ารถอาจดังขึ้นแต่หายใจสะดวกไม่อึดอัดครับ ถ้าจะเปลี่ยนผมว่าลองถามศูนย์ดูครับว่ามีอะไหล่ตัวนี้มั้ย

ออฟไลน์ J_Serie5

https://www.facebook.com/dragonraja.king/videos/1140532162684098/

จากคลิปนี้ครับ

รถผมก็มีอาการแบบนี้เลยครับ กลิ่นมันเหม็นเน่ามากๆ คนที่บ้านนั่งกันก็เมามาก

อยากรื้อออกมาครับ แต่การรื้อแล้ว จะทำให้มีเสียงดังแน่ๆ แบบนี้เราควรเปลี่ยนหรือทำอย่างไรที่จะทำให้มีการซับเสียงเหมือนเดิมครับ

และวัสดุที่เป็นแผ่นๆ ดังกล่าว ทำมาจากอะไรครับ กลิ่นที่ออกมา มีสารอันตรายหรือไม่ครับ

รื้อออกให้หมดและ damp ใหม่ทั้งคันครับ กลิ่นเหม็นจะได้หายไปและรถก็เงียบมากขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

จอดรถตากแดดบ่อยเหรอครับ  ของผมปี09ไม่เคยได้กลิ่นเลย