ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Marchตัวใหม่ มาช้าตลาดวาย หรือไม่มาก็น่าเสียดาย  (อ่าน 6093 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มองยอดขายMarchแล้ว เสียดายแทนNissanนะครับ

ถ้าจะเปิดตัวรุ่นใหม่ตอนนี้ คงรักษายอดได้แค่สองสามปี คู่แข่งก็เปิดตัวใหม่ละ กลุ่มeco yaris กินรวบเลย  คิดอะไรอยู่ไม่รู้ลากขายมันจะ7ปีแล้วนะครับMarch นี่ หรือยังมัวหลงไหลกับยอดขายAlmeraที่รอนับถอยหลังก็ไม่รู้

นึกถึงตอนรอJuke พอมาถุง ตลาดวายแล้วเสียดายโอกาสจริงๆนะครับ บริหารวางแผนผิดพลาดจริงๆ

Nissan ก็ยังเป็นNissanอยู่วันยังค่ำ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
Re: Nissan Marchตัวใหม่ มาช้าตลาดวาย หรือไม่มาก็น่าเสียดาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 07:34:51 »
ผมพึ่งตั้งกระทุ้ไปเมื่อ วาน ตั้งซ้ำทำไมครับ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=56997.0

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Re: Nissan Marchตัวใหม่ มาช้าตลาดวาย หรือไม่มาก็น่าเสียดาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 09:50:40 »
ผมว่ามาก็อาจขายไม่ดีคับ
ตัวรถขับดีขึ้นแต่อเนกประสงค์น้อยลงมาก

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 09:51:41 »
มาแล้ว ทำอัตราประหยัดเท่า 2 หรือช่วงล่างไม่ดีเท่า 2 ผมนี่เห็นแต่ยอดขายช่วงแรกเลย ขายได้แต่คนรอ ก็ต้องลุ้นว่าจะมีอะไรที่โดดเด่นกว่าคู่แข่งไหม แต่ถ้ามองในแง่การตลาด การลงทุน ถ้าผมเป็น Nissan ผมไม่เอามาแต่ๆ เพราะตลาดทับ Line คู่แข่ง และตัวเองเกินไป

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 09:54:05 »
บริษัทคงทำตามแผนที่วางไว้ ผลจะเป็นยังไงก็รอดู

jaesz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 09:57:07 »
มาแล้ว ทำอัตราประหยัดเท่า 2 หรือช่วงล่างไม่ดีเท่า 2 ผมนี่เห็นแต่ยอดขายช่วงแรกเลย ขายได้แต่คนรอ ก็ต้องลุ้นว่าจะมีอะไรที่โดดเด่นกว่าคู่แข่งไหม แต่ถ้ามองในแง่การตลาด การลงทุน ถ้าผมเป็น Nissan ผมไม่เอามาแต่ๆ เพราะตลาดทับ Line คู่แข่ง และตัวเองเกินไป

ตัวรถขับดีขึ้นแต่อเนกประสงค์น้อยลงมาก

ผมคิดว่าราคาน่าจะทำให้ตัดสินได้นะครับ เปิดมา390,000 เกียร์ธรรมดา ตัว E 420,000 คนคงหันมองแน่ๆ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 10:04:41 »
คงเป็นรอบการลงทุนอีโคคาร์เฟส 1 แล้วกำลังจะก้าวเป็นเฟส 2 มั้งครับ
แล้วก็มีกรอบการผลิตตามรัฐบาลกำหนด

ถ้าเทียบกับ Mazda คือเขาไม่มีการลงทุนเฟสแรก เลยมาเฟส 2 ทันที

อีกอย่างหนึ่ง ผมแอบสังเกตว่า แทบไม่มีใครจับตา Next Almera แฮะ  8)

ปล.ผมไม่ได้ยินข่าวไรเพิ่มนะครับเกี่ยวกับ Almera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 10:07:01 โดย HOMY_DEMIO »

jaesz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 10:19:00 »
คงเป็นรอบการลงทุนอีโคคาร์เฟส 1 แล้วกำลังจะก้าวเป็นเฟส 2 มั้งครับ
แล้วก็มีกรอบการผลิตตามรัฐบาลกำหนด

ถ้าเทียบกับ Mazda คือเขาไม่มีการลงทุนเฟสแรก เลยมาเฟส 2 ทันที

อีกอย่างหนึ่ง ผมแอบสังเกตว่า แทบไม่มีใครจับตา Next Almera แฮะ  8)

ปล.ผมไม่ได้ยินข่าวไรเพิ่มนะครับเกี่ยวกับ Almera

ลืมไปเลยว่า Almeraยังอยู่ด้วยครับ

คือ ที่ผมว่ามันน่าเสียดายเพราะมองยอดขายรถทุกวันนี้ นิสสันโตมาช่วง5ปีนี้เพราะEco carเกินครึ่งนึง ถ้าหยุดECO Car ที่พอจะขายได้ ไม่มีรุ่นไหนที่จะแข่งกับคนอื่นๆได้เลย

เสียดายที่มันกำลังจะดีละครับ มาล่มปากอ่าวซะนี่

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 11:06:48 »

ผมคิดว่าราคาน่าจะทำให้ตัดสินได้นะครับ เปิดมา390,000 เกียร์ธรรมดา ตัว E 420,000 คนคงหันมองแน่ๆ

ผมว่า New Micra เปิด 390,000 หรือ 420,000 เป็นไปได้ยากมาเลยนะครับ เพราะราคาใน UK เริ่มเคาะที่ £13,795 (ราวๆ 600,000 บาทไทยเลยทีเดียว  :-X) และในราคา 600,000 บาท ผมว่าน้อยคนที่จะหันมาหา Nissan ครับ (ไปมาสด้า 2 เบนซินกันหมดแน่ๆ)

ในขณะที่ราคา Micra K13 ราคายังอยู่ที่ £7,995 (ราวๆ 340,000 บาทไทย)

ราคาของสอง Micra ห่างกันมากๆ เลยครับ  :'(

สงสัยคงขาย Note กันอย่างเดียวแล้วแหงๆ

ปล.ผมคนนึงหละที่ยังรอข่าวคราวของ New Almera อยู่ครับ

Nonlamer

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 11:07:28 »
ผมก็ไม่เข้าใจ รุ่นที่เคยขายดีกลับไม่มีข่าวว่ารุ่นใหม่จะเข้ามาทำตลาดซะที ทั้งๆที่ต่างประเทศก็เปิดตัวรุ่นใหม่ไปแล้ว กลายเป็นเอารุ่นอื่นที่เพิ่ง Minor Change ทำตลาดในบ้านเราแทน

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 11:50:34 »
มาร์ชใหม่นี่เอาจริงๆมันเหมือนเทียน่า J32 มาเป็น L33 เลยนะครับ คืออะไรก็ตามที่มาร์ชเดิมมีจะหายไปเกือบหมด จะเกิดปัญหาลูกค้าเก่าไม่เปลี่ยนรถหรือไปซื้อยี่ห้ออื่นแทนแบบเทียน่ามั้ยนี่แหละปัญหา

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 12:35:59 »

ลืมไปเลยว่า Almeraยังอยู่ด้วยครับ

คือ ที่ผมว่ามันน่าเสียดายเพราะมองยอดขายรถทุกวันนี้ นิสสันโตมาช่วง5ปีนี้เพราะEco carเกินครึ่งนึง ถ้าหยุดECO Car ที่พอจะขายได้ ไม่มีรุ่นไหนที่จะแข่งกับคนอื่นๆได้เลย

เสียดายที่มันกำลังจะดีละครับ มาล่มปากอ่าวซะนี่

คงเพราะอีโคคาร์เฟสแรกมันบังคับผลิตไป 8 ปี
ถ้าบริษัทรถที่ผ่านการผลิตถึงเกณฑ์ 1 แสนคันตั้งแต่ปีที่ 5 เป็นต้นไป
และต้องผลิตปีที่ 5 - 8 ให้ได้แสนคันต่อปี

นิสสัน คงเป็นบริษัทรถยนต์รายเดียวในตอนนี้ที่ทำตามกฏเกณฑ์ของรัฐบาล
นับตั้งแต่วันที่ผลิตในปี 2010 ครับ

ผมว่าปี 2018-2019 ขึ้นไป จะเห็นการแข่งขันของอีโคคาร์เฟส 2 จริง ๆ จัง ๆ ล่ะครับ

jaesz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 12:47:22 »
นี่ัมันมีกฎ8ปีด้วยหรอครับ ผมเพิ่งจะทราบก็ตอนนี้ล่ะ

แล้วรถแบบ Brio เขาอยู่แบบไม่ผานเงื่อนไขหรืออย่างไรครับนี่? ส่งออกนอกไปเยอะแค่ไหนกัน?

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 14:32:25 »
มาร์ชเดิม ผ่านเงื่อนไข 1แสนคันไปแล้ว
ก็ปล่อยไปเลยมั้งครับ
พอดัน โนต ขึ้นมา ก็ทำราคาปิดเพดานข้างบน ลงมาถึง กลางๆของมาร์ชและอัลมิร่า

ผมว่า มาร์ช และอัลมิร่า ก็คงต้องปรับตัวเองลงมาทำราคาต่ำกว่าโนต
อาจจะมาในรูปแบบ เฟส2 ก็ได้

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 15:24:16 »
ลองจินตนาการว่า ถ้า Almera ใหม่ มา แล้วหน้าตาคล้ายๆ Micra17  แล้ว Note ก็ยังทำตลาดอยู่

ผมว่า March อาจจะหายไปจากตลาดไท (หรือสี่มุมเมือง)

ในขณะที่ NOTE ใหม่ หน้าตาก็จะคล้าย Micra17 มากขึ้น (หรือเล่นง่ายๆ คือ เอา Micra 2017 มายืดเพดานขึ้น)

ภาพตัดแต่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 15:36:25 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 15:41:55 »
นอกประเด็นนิด jukeนี่มาก่อนใครเพื่อนในกลุ่มb suvเลยนะฮะ มาเปิดตลาดเลย

พอhr v มา jukeถึงแผ่ว

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 15:42:52 »
ลองจินตนาการว่า ถ้า Almera ใหม่ มา แล้วหน้าตาคล้ายๆ Micra17  แล้ว Note ก็ยังทำตลาดอยู่

ผมว่า March อาจจะหายไปจากตลาดไท (หรือสี่มุมเมือง)

ในขณะที่ NOTE ใหม่ หน้าตาก็จะคล้าย Micra17 มากขึ้น (หรือเล่นง่ายๆ คือ เอา Micra 2017 มายืดเพดานขึ้น)

ภาพตัดแต่ง

พ่อค้าแม่ค้าตลาดไท นี่ขับพรีเมียมแบรนกันน้าจ้า

jaesz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 16:01:02 »
นอกประเด็นนิด jukeนี่มาก่อนใครเพื่อนในกลุ่มb suvเลยนะฮะ มาเปิดตลาดเลย

พอhr v มา jukeถึงแผ่ว

เวลาที่ Jukeมา

อันนี้เข้าใจครับ

ที่ว่าวายคือมันมาช้าไป ผมรอจนเบื่อเลย ขายได้ดีแค่ไม่กี่เดือน คนเบื่อแล้วอะครับ เกรย์เอามาขายคนเห็นเป็นปีๆ เลยเก่าเสียก่อน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 16:09:42 »
แอบทำ GIF ให้ดูเล่นๆ  ::)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 17:57:56 »
ยังไง March ต้องมาครับ เพราะมี Almera  อีกคัน 2 รุ่นนี้ ถ้ามาคู่กัน ถึงจะคุ้ม แชร์อะไหล่กันได้เยอะมากๆ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 13:47:20 »
เคยอ่านเจอว่ามีคนให้ฉายานิสสันว่า เจ้าพ่อตลาดวาย ::)

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 00:04:22 »
นี่ัมันมีกฎ8ปีด้วยหรอครับ ผมเพิ่งจะทราบก็ตอนนี้ล่ะ

แล้วรถแบบ Brio เขาอยู่แบบไม่ผานเงื่อนไขหรืออย่างไรครับนี่? ส่งออกนอกไปเยอะแค่ไหนกัน?

Honda ต้องเจรจากับ BOI ครับ
เพราะไม่ผ่านเฟสแรกแน่ ๆ คงต้องไปยุบรวมกับเฟสถัดไปครับ