ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์รุ่น Top กับ รุ่นเริ่มต้น(ตัวถูกสุด)  (อ่าน 5389 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bon9989

• Jr. Member
  • **
รถยนต์รุ่น Top กับ รุ่นเริ่มต้น(ตัวถูกสุด)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 08:34:51 »
ขอสอบถามเพื่อนๆครับว่า
รถยนต์รุ่น Top กับ รุ่นเริ่มต้น(ตัวถูกสุด) วัสดุชิ้นส่วน และ การประกอบตัวรถ ต่างกันไหมครับ

เพราะรถผม ฮอนด้า Jazz GE รุ่น V รุ่นกลาง ตอนซื้อมาใหม่ๆ ซื้อพร้อมกันกับเพื่อน (รถเพื่อน Honda Jazz GE รุ่น SV ท๊อปสุด)
แต่ทำไมรถผมเวลาวิ่งเจอรอยต่อถนนรู้สึกตึงตัง มาก เสียงดัง และมีเสียงก๊อกแก๊ก อ๊อดๆแอ๊ดๆ ผิดกับรถเพื่อนเลยครับ  เคยนั่งรถเพื่อน รู้สึกว่านุ่มเงียบกว่า
ทั้งๆที่รถผม ล้อ 15 นิ้ว แก้มยางหนากว่า (รถเพื่อนล้อ 16 นิ้ว)

เลยเกิดความสงสัยว่า รถรุ่นถูก กับรถรุ่นท๊อป วัสดุชิ้นส่วนจะต่างกันหรือเปล่า ประมาณว่ารุ่นแพงกว่าแต่วัสดุก็ดีกว่าอีกระดับน่ะครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: รถยนต์รุ่น Top กับ รุ่นเริ่มต้น(ตัวถูกสุด)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 08:51:50 »
อ้าวผมคิดว่ามันเหมือนกันเกือบหมดต่างแค่ออปชั่นตามใบปลิว

ออฟไลน์ Devil13

Re: รถยนต์รุ่น Top กับ รุ่นเริ่มต้น(ตัวถูกสุด)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 09:24:17 »
ถ้า 2 ตัวนี้ช่วงล่างผิดกันครับ ผมก็งงก็ฮอนด้านะ
ผมมีรถประจำที่ใช้อยู่คือ City S (2012) 4 ปี
ตอนนี้ใช้รถเช่า City V (2012) 1 เดือน
ขับผิดกัน อย่างรู้สึกได้ทันทีแฟนนั่งข้างๆยังรู้เลย ช่วงล่างผิดกัน  S จะเด้งกว่าง  ส่วนV จะนุ่มกว่าเกาะกว่า
วิ่งถนนเส้นเดียวกัน เวลาเดียวกัน คนขับคนเดียวกัน น้ำมันตัวเดียวกันเติมเต็มถังเท่ากัน สัมภาระในรถมีเท่ากัน คนนั่งคนเดิมทั้งคู่ ต่างจริงๆไม่ได้มโนไปเอง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 09:44:02 »
รถที่ผมใช้อยู่ตอนนี้   มีทั้งต่างและไม่ต่าง  (รือมาแล้วทั้งสามคัน )

ตัวกระบะสี่ประตูรุ่นรองท็อป  อุปกรณ์ซับเสียงดีกว่าครับ  มีเยอะชิ้นกว่าหนากว่า ตรงแก้มข้างมีโฟมอัดมาให้เพื่อซับเสียง แต่ตัวแค็ปไม่มี

C-SEGMENT  AmbientกับGhia ไม่ต่างกัน

Eco-car เพขรสามเม็ด  ต่างกันครับ ตัวล่างอุปกรณ์ซับเสียงขนาดไม่เท่าและน้อยชิ้นกว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 10:03:46 »
ช่วงล่างตัวท็อบกันตัวล่าง เคยมีความต่างในโบชัวของมาสด้า2ตัวเก่า
ที่ตัวท็อบจะมีกันโคลง แบบสปอตมาไห้ ตัวล่างจะไม่มีมมาไห้

ไม่รุ้รถรุ่นใหม่ๆเป็นแบบนี้อยู่รึป่าว

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 10:11:59 »
น้ำหนักตัวรถ คุณภาพยางรถยนต์ก็มีส่วนครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 10:48:09 »
เสียงก๊อกๆแก๊กๆน่าจะแล้วแต่คันมากกว่ามั้งครับ ไม่น่าเกี่ยวกับตัวรุ่นรถ งานประกอบน่าจะเหมือนๆกัน

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 11:02:03 »
รถมีอุปกรณ์เหมือนกัน ต่างที่คุณภาพวัสดุบ้างจุด และเสริมบางจุดครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 11:09:48 »
ผมก็เคยสังเกตุนะว่ามันต่างกันไหม และก็คิดว่าต่างกันแน่นอน รุ่นท้อปเครื่องยนต์และชิ้นส่วนหลายตัวดีกว่าทนทานกว่า เสียงเงียบกว่า ช่วงล่างเหมือนจะต่างกันอยู่นิดนึงบอกไม่ถูกครับ อาจเป็นที่ล้อแม็ก-กะทะ และขนาดยางที่ต่างกันก็เป็นได้

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 11:30:47 »
เครื่องถ้าบล็อคเดียวกัน ไม่ต่างกันหรอกครับ ต่างที่ ecu นู่น

ช่วงล่างก็ต่างกันบ้าง ถ้าน้ำหนักรถต่างกันเยอะ สปริงเรตก็จะต่างนิดๆหน่อยๆ

ถ้ารุ่นย่อยเป็นเกรดที่ออกมาเพื่อสปอร์ต ก็จะต่างไปอีก เช่น rs

ที่จะต่างอีกก็ เกรดท็อปๆ อาจจะเพิ่มวัสดุซับเสียง ฉนวนกันร้อน ฯลฯ

เรื่องที่คุณว่ามันนุ่ม พอเพิ่มของหลายอย่างเข้ามา น้ำหนักก็เพิ่มขึ้น ทำให้รู้สึกว่ารถมันนุ่มขึ้นก็เป็นได้

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 13:35:17 »
city 2010 ที่ผมใช้ตัว s เป้นล้อกระทะ พอเปลี่ยนใช้ล้อแม็ครุ่น 2012

การขับขี่ ก็รู้สึกต่างกันครับ เบาขึ้น คล่องขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้นนิดนึง

ไม่น่าเชื่อว่าแค่เปลี่ยนแม็คก้ต่างแล้ว คิดว่าส่วนอื่นน่าจะมับ้างครับ แต่ไม่ทราบว่าอะไร

ปล. พาร์ท สปริง โช็ค S กับ V ใช้ตัวเดียวกัน น่าจะเป้นเรื่องอื่น

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 14:24:00 »
city 2010 ที่ผมใช้ตัว s เป้นล้อกระทะ พอเปลี่ยนใช้ล้อแม็ครุ่น 2012

การขับขี่ ก็รู้สึกต่างกันครับ เบาขึ้น คล่องขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้นนิดนึง

ไม่น่าเชื่อว่าแค่เปลี่ยนแม็คก้ต่างแล้ว คิดว่าส่วนอื่นน่าจะมีบ้างครับ แต่ไม่ทราบว่าอะไร

ปล. พาร์ท สปริง โช็ค S กับ V ใช้ตัวเดียวกัน น่าจะเป้นเรื่องอื่น

รถSผมใส่ล้อแม็กครับ + ยาง GR-100 195/60/15
รถVเช่าที่ใช้ยางคู่ตัวถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 185
เปลี่ยนแม็ก+เปลี่ยนยาง ไม่มีผลแตกต่างขนาดนั้นครับ รถเช่าช่วงล่างดีกว่าเห็นๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 17:29:11 »
แล้วแต่รุ่นเลยครับ อย่าง Civic ตัว RS ใหม่นี่ก็ต่างจากตัวปกติเป็นบางจุดครับ ส่วนจะต่างกันจุดไหนบ้างก็แล้วแต่รุ่นอีกครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 22:40:56 »
ไม่ต่างกันครับ ยิ่งรถบ้านๆ รถตลาดๆนี่ไม่ต่างเลยจริงๆ
รถที่คุณมีเสียงปัจจัยมันหลายอย่างครับ อาจจะประกอบมาด้อยกว่า วิ่งบนสภาพถนนแย่กว่า ขับไม่ค่อยหยอด สายรูดอะไรงี้มีผลหมด

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 22:59:57 »
ถ้าฮอนด้าผมว่าไม่ต่างนะครับ ดูเหมือนกันมากวัสดุตกแต่งข้างใน
แต่บางยี่ห้อผมว่าต่างนะ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 23:57:06 »
ผมว่าตัววัสดุมันไม่ต่างครับ แต่การนำชิ้นส่วนต่างๆ + ปัจจัยแวดล้อมอื่นๆอีก ถึงแม้รถจะออกมาจากสายการผลิตพร้อมกัน เมื่อมีการใช้งานแล้ว มันก็ต้องมีบางอย่างที่แตกต่างกันครับ

สำหรับ Jazz V กับ SV มันก็มีชิ้นส่วนที่แตกต่างกันอยู่หลายชิ้น น้ำหนักรถก็ต่างกัน ขนาดล้อ ขนาดยาง ยี่ห้อและรุ่นของยาง ก็แตกต่างกัน แล้วยังมีปัจจัยแวดล้อมอีก เช่น ลมยาง ลักษณะการใช้งาน ลักษณะการขับขี่ สภาพถนนที่รถวิ่ง มันก็ส่งผลสภาพรถโดยรวม สภาพช่วงล่าง สภาพเครื่องยนต์ต่างกันครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:39:42 »
ไม่ต่างมากหรอกครับ ยิ่งเหมือนกัน โรงงานยิ่งต้นทุนน้อย เค้าจะทำให้ต่างกันทำไม

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:48:26 »
CIVIC FD
ตัว  S  คอนโซลจะเป็นพลาสติกแข็ง   , E & EL จะนุ่มขึ้นมานิดนึง
2.0 เหล็กกันโคลงจะใหญ่กว่านิดนึง
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking