ผู้เขียน หัวข้อ: คนไทยนิยม PPV กันขนาดนี้ ถ้ามีพวก Tahoe, Escalade, Expedition ตลาดรถจะเป็นไงครับ  (อ่าน 6765 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ตามหัวข้อเลยครับ

คนไทยนิยม PPV กันขนาดนี้ ถ้ามีพวก Tahoe, Suburban, Expedition มาวางขาย ตลาดรถในไทยจะเป็นไงครับ ผู้ซื้อจะให้การตอบรับหรือไม่ เทรนด์ความนิยมจะะเปลี่ยนไปหรือเปล่า

PPV เดิมๆ Fortuner, Pajero Sport, Tralblazer, Everest ของเรายังจะคงขายได้ไหม หรือว่าจะเจอพวก Full Size SUV แบบ Tahoe, Expedition, Escalade, Yukon แย่งตลาดไป

มาออกความเห็นกันครับ

ส่วนตัวผมมองว่าพวก Tahoe หรือ Escalade เกิดยาก แต่ขายได้เฉพาะกลุ่ม เพราะด้วยราคาและขนาดรถ รวมถึงการบริโภคน้ำมันครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ขายไม่ออกน่ะสิครับ..
ราคาคงเกินคนเล่น PPV ไปเยอะ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ O_o"

พวก full-size SUV ราคามาไม่แค่ 1-2 ล้านบาทนะสิครับ จะโดดไปที่ 3 ล้านกว่าบาท

ส่วน suv พื้นฐานรถกระบะ ก็ขายแข่งกันเหมือนเดิม

ออฟไลน์ baddream11

พวกเศรษฐี คหบดี ต่างๆ คงจะคึกคัก อย่างยิ่งเลย 8)

ออฟไลน์ say anything

• Full Member
คงจะขายไม่ได้มากเท่าไหร่ เพราะไม่หรูและไม่ใช่ suv แท้ๆแบบ crv , cx5  :P

MacH1

• บุคคลทั่วไป
เหมือนในหนัง hollywood ดีครับ  8)

มันดูดีกว่าทั้งพวก ppv และ suv ไทยเยอะ แค่เครื่องก็แรงกว่าแล้ว ดีไซน์ไม่ต้องพูดถึง

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

คนมีตังเหลือใช้เขาน่าจะสนนะคนับ

ออฟไลน์ mamaman

MID SIZE  PPV บ้านเรา ก็ใหญ่ไปแล้วครับ
มองแบบไม่อคติ PPV บ้านเราขนาด กำลังดี ( แอบใหญ่ ) รูปร่างพอรับได้ บางรุ่นก็สวยเลย

ว่าแต่ คงไม่มีตังซื้อครับ

PPV มันก็คือ Pickup ยกสูง  รถประเภท OFF-ROAD

เรา ยัง มาตั้งแง่รังเกียจ Pickup  อะไรกันหนักหนาครับ
Pickup แบบ PPV มัน ไม่ใช่ Pickup ขนของ หากแต่ มันเป็น Pickup ยกสูง OFF-ROAD ครับ ไม่กระจอกนะครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

เอาเรื่องขนาดก่อน คงซื้อน้อยครับ ใหญ่มากๆ เข้าซอยในบ้านเราไม่ได้
ราคา ถ้ามองโลกในแง่ดีสุดๆคือประกอบในอาเซี่ยน และสามารถหา supplier ในอาเซี่ยนได้เกิน 40% ราคาคงประมาณ 3 ล้าน อ้างอิงราคาที่เมกาห่างจาก C-segment 3 เท่า

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
คิดว่าตลาดรถก็เหมือนเดิมครับ อาจมีรถขนาดใหญ่อย่างที่บอกมาบ้างแต่คงน้อยมากๆ

ออฟไลน์ tew

ผมคนหนึ่งหล่ะ ppv ผมว่าคันใหญ่เกิน และไม่เคยมองว่างามเลยสักรุ่น เทอะทะ สูง ใหญ่ ยาว เกินความจำเป็น เท่าที่เห็นก็ส่วนมากขับไปคนเดียว สองคน น้อยมากที่จะเยอะกว่านี้ ตามต่างจังหวัดมันกลายเป็นรถอวดฐานะได้ไง ผมก็ยัง งงๆ

ออฟไลน์ JeansZ

Tahoe กับ Suburban มีพื้นฐานมาจาก Chevrolet Silverado ซึ่งมีขนาดใหญ่กว่ากระบะไทยพอสมควร แล้วอาจต้องใช้ใบขับขี่ประเภท 2 อีกอย่างคือเรื่องราคา คิดว่าถ้านำเข้ามาทั้งคัน ราคาคงมีทะลุ 5 ล้าน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ ps000000

ใหญ่เกิ๊น + แพงเกิ๊น

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
นึกภาพ Tahoe ติดแหง็กตรงทางขึ้นห้างแคบๆ

ตลกพิลึก  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

ในไทย Escalade ใหม่เยอะนะครับ  ;D ;D  ขนาดราคาคันละ6 ล้านทอนพันนึง แถมพวงมาลัยขวาด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ locomotive

เจ๊ง นะ สิครับ ตอบอยากตรงไหน รถที่คุณยกตัวอย่าง ทั้ง กินน้ำมัน ราคาแพง คันใหญ่เทอะทะ มันเกินความจำเป็นคนไทยทั่วไป

ออฟไลน์ TorTy

คงจะขายไม่ได้มากเท่าไหร่ เพราะไม่หรูและไม่ใช่ suv แท้ๆแบบ crv , cx5  :P
ถ้าคันที่เจ้าของกระทู้พูดมา CR-V CX-5 คงหรูไม่เท่าครับคนละเรื่อง
SUV แท้ไม่แท้พูดยากครับเอาเป็นว่าพื้นฐานจากโครงสร้างแบบไหนละกัน

ต้นกำเนิดรถแนวนี้ก็แชสซีทั้งนั้นมายุคหลังๆสมัย Harrier Lexus RX
ถึงจุดประกายให้รถ suv crossover ที่สร้างบนพื้นฐานรถเก๋ง

ออฟไลน์ mamaman

ถ้าคันที่เจ้าของกระทู้พูดมา CR-V CX-5 คงหรูไม่เท่าครับคนละเรื่อง
SUV แท้ไม่แท้พูดยากครับเอาเป็นว่าพื้นฐานจากโครงสร้างแบบไหนละกัน

ต้นกำเนิดรถแนวนี้ก็แชสซีทั้งนั้นมายุคหลังๆสมัย Harrier Lexus RX
ถึงจุดประกายให้รถ suv crossover ที่สร้างบนพื้นฐานรถเก๋ง

เอาจริงๆ  Toyota Harrier กับ Fortuner เป็นรถ Size เดียวกัน
เรื่อง ความเป็น OFF-ROAD  Fur tuner  ก็ชนะ ขาดลอยนะครับ

และ ใน ต่างประเทศ Toyota Fortuner ราคาก็สูสี กับ Harrier 
Lexus RX  เอามาลุยแข่งกับ Fortuner ก็สู้ไม่ได้เช่นกัน

ดังนั้น ผมว่า มันแยกกลุ่ม การใช้งานชัดเจนในตัวรถ

ออฟไลน์ say anything

Sarcasm น่ะครับ ปล่อยวางบ้างอย่าซีเรียส

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่ายาก ราคามันจะกระโดดไปไกลครับ

ออฟไลน์ Tan Int

ไม่รอดครับ สูบน้ำมันเกิน ภาษีแต่ละปีก็แพง ราคารถก็แพงไปอีก
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไม่น่าแย่งครับ ต่อให้เอาพวก full size ที่ว่ามาประกอบในไมย ยังไงราคาแพงกว่ากันเป็นเท่าตัวแน่นอน
น่าจะไปแย่งตลาด Exclusive midsize sedan ที่ราคาพอๆกันมากกว่า เหมือนที่ PPV มาแย่งเค้ก D-segment ไป อีกอย่างห้างปวดหัวแน่ ต้องเตรียมที่จอดให้อีก ห้างบางแห่งขึ้นไม่ได้แน่นอน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ GTAUTO

• Newbie
  • *
คงเกิดในไทยยากครับ เพราะราคาก็คงหลายล้านอยู่ ถ้าคนมีกะตังค์และชอบก็อาจซื้อมาเป็นของเล่น สะสม แต่ถ้าคนทั่วไปรัก PPV/SUV แค่ล้านกว่าก็หืดขึ้นคอแล้วครับ และคนกลุ่มนี้ก็น่าจะเป็นลูกค้าหลัก PPV ด้วยครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

อย่างที่ท่านอื่นกล่าวครับ ใหญ่ กินน้ำมัน เทอะทะ หาที่จอดยาก แถมราคาก็แพงมาก

แต่ผมมองว่ายังมีคนอีกกลุ่มนึง มีเงินเหลือใช้ อยากได้รถกระบะใหญ่เท่าๆ 6 ล้อเล็ก ห้องโดยสารกว้างขวาง สามารถลุยน้ำท่วมสูงได้ ขนของได้ ลากเรือยอร์ชได้ ฟอร์จูนเห็นแล้วต้องเกรงใจ วีโก้/รีโว่ บ้าพลังต้องหลบ

กินน้ำมันช่างมัน มีปัญญาจ่าย ขับระดับ V8 คงไม่ต้องไปติดแก๊สให้เสียรถ

เรื่องที่จอดคงไม่ห่วง เพราะระดับบัตร Platinum หลักล้าน คงหาที่จอดได้ไม่ยาก

สำคัญคือ เอาเข้ามาขายแล้ว จะคุ้มหรือเปล่าเถอะ เพราะกลุ่มนี้น้อยเหลือเกิน แต่ถ้าจับได้ก็สบายครับ

ออฟไลน์ IS2000

ผมเคยเช่ารถfull size พวกนี้ในอเมริกาครับ ต่อให้ถนนบ้านเค้าใหญ่ ผมว่ารถพวกนี้ก็ยังใหญ่ไป จะจอดเข้าซองทีกะยากถึงยากมาก (รถเช่าออฟชั่นโล้นไม่มีแม้กระทั่งเซ็นเซอร์จอด) แถมเครื่อง 5.7 V8 นี่บริโภคระดับซุปเปอร์คาร์ยังอาย มาใช้ในไทยคงไม่เหมาะมากๆ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ InBkk

ถ้ามีคนเอามา และโปรโมทจริงจัง ก็น่าจะพอขายได้บ้างครับ คนไทยที่ซื้อคงเป็นพวก นักการเมือง ข้าราชการระดับสูง (ไม่รู้รวยมาจากไหน) นักธุรกิจ กลุ่มเดียวกับที่ซื้อ Hummer, Range Rover Sport, Range Rover, GLS-Class, G-Class

มีเพื่อนพ่อที่ขับ Range Rover Sport เขาทำบริษัทโฆษณา มีรายได้แบบ Passive Income เดือนละ 8 หลัก ชอบรถ Off Road มากเป็นพิเศษ ลูกค้ารถพวกนี้ ก็คงจะเป็นคนประมาณนี้

ออฟไลน์ Nott1959

ถ้านำเข้ามาขายและราคาพอๆกับที่ขายในอเมริกา
ผมว่ามีคนชื้อครับ
เพราะว่าขนาดตัวรถใหญ่ก็จริง
แต่ก็ขับภายในต่างจังหวัดสบายๆเลยครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ recycleman

ราคามันคงต่างกันหลายเท่าตัว  Escalade ยังงี้รถเศรษฐีขนาดแท้เลยน่ะครับ ราคาที่เมกาพอๆกับพวก premium full size sedan

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เป็นไปไม่ได้สินค้า  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ O_o"

full-size SUV อเมริกา มาพร้อมเครื่อง V8 ความจุ 5.0 ลิตร ขึ้นไปทั้งนั้นเลยด้วยสิ ใหญ่สุด 6.2 ลิตร

ไม่อยากคิดเรื่องค่าน้ำมัน  :D :D :D หรือค่าบำรุงรักษาต่างๆ