ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 diesel vs Honda city vs Honda mobilio  (อ่าน 9313 ครั้ง)

ออฟไลน์ grafy

• Jr. Member
  • **
Mazda 2 diesel vs Honda city vs Honda mobilio
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 18:50:59 »
สวัสดีครับ ผมวางแผนซื้อรถภายในปีนี้แต่ยังเลือกไม่ได้ครับ

ข้อมูลส่วนตัว
ผมมีเงินเก็บอยู่ 350,000 บาท รายรับสุทธิหลังจากหักค่าใช้จ่ายแล้วประมาณ 15,000 บาท

คุณสมบัติรถที่ต้องการ
1) สมรรถนะเหมาะสมกับการวิ่งต่างจังหวัด (50 โล วันธรรมดา และ 400 โล วันเสาอาทิตย์)
2) มีผู้โดยสาร 2 คน
3) ประหยัดน้ำมัน
4) ไม่มีปัญหาจุกจิก ทั้งก่อนและหลังหมดประกัน
5) งบประมาณ < 750,000 บาท

รถที่ผมเล็งไว้มี 3 รุ่นครับ mada 2 disel vs honda city vs honda mobilio

หากมีรถรุ่นอื่นที่สามารถตอบโจทย์ผม ขอคำชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: Mazda 2 diesel vs Honda city vs Honda mobilio
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 18:54:48 »
50 โล นั่งแค่ 2 คน เชียร์ Mazda ครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: Mazda 2 diesel vs Honda city vs Honda mobilio
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 18:55:33 »
ถ้าวิ่งเยอะ และเน้นประหยัดก็มาสด้า2 ดีเซลครับ ระยะยาวก็คุ้มกว่าครับ

และที่สำคัญ นั่ง 2 คนเป็นหลักครับ

รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 18:56:20 »
ใช้แค่2คน honda city ก้อเหลือๆแล้วครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 19:13:07 »
ผมขับ Jazz GK CVT ขับทางไกลได้ 14-15km/l ในเมืองรถไม่ติดมากแต่ออกตัวบ่อยได้ 11-12km/l

อีกคัน Mazda2 1.3 เบนซิน ขับในเมืองแบบ Jazz คันข้างบนก็ได้ 15km/l แบบสบายๆ ถ้าวิ่งทางไกลก็น่าจะประหยัดกว่านี้มาก
ตามเงื่อนไขผมว่า Honda City / Jazz ก็ไม่ได้กินมากจนน่าเกลียด เพียงแต่ Mazda2 มันประหยัดมากกว่าก็แค่นั้น
ค่าซ่อมบำรุงก็แอบแพงกว่า Honda นิดหน่อย (และเห็นเพื่อนสมาชิกที่เคลมอะไหล่ซ่อมสีรถจากอุบัติเหตุก็รอของกันนานเหมือนกันครับ)

ผมว่านั่งแล้วชอบคันไหนก็จัดไปครับ ผมว่าไม่น่าต่างกันมากจนมีนัยสำคัญ

อ้อ อีกอย่าง Mazda2 ไม่ได้แคบที่เบาะแถวสองอย่างเดียวนะครับ  เบาะหน้าก็แคบนั่งไหล่แทบจะชนกัน
ประตูหน้าก็สั้น ผมปรับเบาะสุดไหล่ชนเสาบี อึดอัดมาก ก้าวเข้าออกก็ชนเสาบีตลอด
แต่พอเป็น Jazz มันโปร่งกว่ามาก และมากพอที่ผมจะยอมเลือกถึงแม้ว่าจะกินน้ำมันกว่า และช่วงล่าง+การขับขี่ที่เป็นรอง Mazda2

ขอให้โชคดีและได้รถที่ถูกใจครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ simply

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 19:28:58 »
ผมก็คล้ายๆเจ้าของกระทู้ละครับ ถ้าเอากำลังอัตราเร่งกับประหยัด ก็มาสด้า 2 แต่ดีเซลหรือเบนซิน ต้องไปลองขับครับ แต่พื้นที่อาจสู้เจ้าฮอน 2 ตัวที่เปรียบเทียบไม่ได้  ปล.ผมใช้ 2 diesel แต่ที่บ้านมี crv ของคุณพ่อ มันก็โอในแบบของมัน ไม่จุกจิก แต่ก็ซดน้ำมันพอตัว สุดท้ายชอบอะไร จัดเลยครับ ขอให้ถูกใจกับรถใหม่ครับ ^^
2005 - toyota alphard 2.4
2005 - toyota hilux vigo 3.0 (sold)
2010 - honda crv 2.4 g3
2012 - toyota hilux vigo champ 2.7
2014 - mazda bt 50 pro 2.2 (sold)
2015 - mercedes benz s300 amg
2016 - mazda 2 1.5D

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 19:31:24 »
มาสด้า 2 ดีเซลครับ   

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 19:32:07 »
งบประมาณที่คุณสามารถผ่อนได้สบายๆ จากตรงที่เห็น คือ
350,000 + 7,500 x 48 รถก็จะออกมาราวๆ คันละเจ็ดแสนบาท

จุดนี้คุณสามารถเก็บรถอะไรได้บ้าง ที่ดูคุ้มค่าน่าลงทุน

มือหนึ่ง งบเจ็ดแสนบวกลบ (เต็มงบนี้)
1. MZ2 1.5 XD High
2. Jazz/City V+
3. Vios G

มือหนึ่ง งบห้าแสนห้าบวกลบ (ดาวน์ 200,000 ผ่อนเท่ากัน 7,500 x 48)
1. MZ2 1.3 Std.
2. Note V
3. Jazz/City S (ค่างวดขึ้นไปราวๆ 8,000 x 48)
4. Swift RX II (ราคาเท่า Jazz/City S)
5. Vios J

1.5XD แรงสุด ประหยัดสุด แต่เรื่องไม่จุกจิกนี่ ผมไม่สามารถตอบให้มาสด้าได้
อย่างน้อยแบตมีประกันเพิ่มเป็น 18 เดือน อาจจะดีขึ้นนิด
ตัวรถแคบ ความสบายในการนั่งคงยาก ตัวใหญ่ข้ามไปเลย
แต่ถ้าตัวเล็กไซส์ญี่ปุ่นก่อนกินสโนว์แบรนด์ น่าจะชอบ

ขับทางไกล ขนาด 1.3 ยังอยู่ระดับ 5 สลึง/กม. ในเมืองไม่ถึงสองบาทแน่ๆ
แต่ระยะยาวไม่ทราบครับ เพราะเข้าศูนย์ก็ดูแนวโน้มจะแพงกว่านิดๆ ละ

Swift RX II ได้ใหม่สดและขับสบาย ทำช่วงล่างนิดๆ ตัวรถเดิมๆ พื้นฐานช่วงล่างดีกว่า City/Jazz
แต่มีข้อเสียคืออัตราเร่งแซงความเร็วสูงสู้พวก 1.5 ไม่ได้ ทางไกลถ้าขับรถใหญ่มาไม่น่าจะชอบนัก

Note V ความปลอดภัยคุ้มที่สุดในราคา ตัวรถดีกว่ามาร์ช ในเมืองคิดว่าประหยัดไล่ๆ กับ Swift RX II
แต่มีข้อเสียคือ ถ้าขับความเร็วสูง จากประหยัด บล็อกนี้ ผมมั่นใจว่าจะกลายเป็นเปลืองกว่า City/Jazz แทน

VIOS J/G ได้เครื่องเกียร์สดใหม่ และไมเนอร์มาพร้อม VSC
ระยะยาวคงไม่ถึงกับทนเท่า 1NZ+4AT แต่โตโยต้าก็ไว้ใจได้ระดับหนึ่ง
ส่วนที่ผมตัด Yaris ทิ้ง เพราะราคาเท่ากัน ได้สมรรถนะ+อัตราสิ้นเปลืองแย่สุด แม้จะกว้างเป็นลำดับต้นๆ

MG ผมไม่ใส่มา เพราะ 3 เอาคำว่าประหยัดไปทิ้งช่องแคบโดเวอร์แล้ว มาไม่ถึงเซี่ยงไฮ้
MG5 ก็ขับดีจริง แต่เมนเทแนนซ์ระยะยาวไม่รู้ ตัวรถควรจะไปเทอร์โบซึ่งล้นงบและ MZ2 คุ้มกว่า

Mobilio ผมตัดทิ้ง เพราะเป็นพื้นฐานของรถซีรี่ส์ต่ำกว่า 1 ขั้น และไม่ใช่ Global Model
Note VL, MZ ตัวสูงๆ ผมตัดหมด เพราะอุปกรณ์ติดรถเยอะเกินที่จะเชื่อได้ว่าระยะยาวไม่จุกจิก

ฮอนด้าก็จะเสียตรงประกันแพงกว่าชาวบ้าน แพงเท่าแบรนด์รองๆ บวกเข้าศูนย์อีกทั้งปี
ส่วนโตโยต้า ถ้าคุณไม่แข็งพอ เข้าศูนย์จะกลายเป็นแพงกว่าทุกยี่ห้อ ไม่เชื่อลองดู
นิสสันระยะยาวประกันถูกสุด แต่ศูนย์ดีๆ หายากพอๆ กะซูซุกิ ดีตรงอู่นอกและมีอะไหล่เซียงกง

โดยส่วนตัว หมดลิสต์ล่าง ผมฟัน City/Jazz S ซึ่งสมรรถนะและความปลอดภัยเพียงพอ อุปกรณ์ไม่น่าเกลียดเกิน
แต่ถ้าเอา คงเอามาแดมพ์รอบคัน เปลี่ยนโช้คใหม่ เปลี่ยนล้อยางเป็นแบบที่รักถนนและสู้น้ำมากกว่าของติดรถครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 19:32:22 »
สวัสดีครับ ผมวางแผนซื้อรถภายในปีนี้แต่ยังเลือกไม่ได้ครับ

ผมมีเงินเก็บอยู่ 350,000 บาท รายรับสุทธิหลังจากหักค่าใช้จ่ายแล้วประมาณ 15,000 บาท

1) สมรรถนะเหมาะสมกับการวิ่งต่างจังหวัด (50 โล วันธรรมดา และ 400 โล วันเสาอาทิตย์)
4) ไม่มีปัญหาจุกจิก ทั้งก่อนและหลังหมดประกัน

รถที่ผมเล็งไว้มี 3 รุ่นครับ mada 2 disel vs honda city vs honda mobilio

หากมีรถรุ่นอื่นที่สามารถตอบโจทย์ผม ขอคำชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

เส้นทางวิ่งเป็นถนนสวนเลนหรือ หลายเลนครับ ถ้าสวนเลน น่าจะมองรถที่อัตราเร่งดีดี น่าจะเป็นเจ้า 2 แต่ถ้าถนนสายเอเชียทั่วไปนี่ได้หมดเลยสามรุ่นนี้
มีผู้โดยสาร 2 คน ไม่รวมคนขับรึเปล่าครับ เห็นตอบกันว่านั่ง 2 คน ถ้าผู้โดยสาร 2 คนแสดงว่าต้องมีคนนั่งหลัง พอเป็นอย่างนี้คงต้องตัด เจ้า 2 ออกถ้าเหตุผลนี้มีน้ำหนักมากนะครับ
ขับ ตจว. เจ้า 2 จะประหยัดมากกว่า แต่คงไม่มาก เพราะ city ขับ ตจว.ยาวๆ ก็ประหยัดเช่นกัน
อันนี้ผมว่าแล้วแต่ดวง...แต่ถ้าเรื่องศูนย์ Honda น่าจะได้เปรียบ(เยอะ)
ได้ City ตัว Top เลยราคานี้

สรุป เป็นผมคงจัด City (ส่วนตัวก็ใช้ City) แต่ถ้า จขกท. ซีเรียสเรื่องการขับขี่ ความรู้สึกในการขับขี่ การเข้าโค้ง (แค่ความรู้สึกนะ ไม่ได้หมายความว่าชอบขับรถเร็ว) ก็น่าจะชอบเจ้า 2 ดีเซล มากกว่า แต่ถ้ากลางๆ จากคำถามด้านบน ถ้าข้อ 2>3 ก็เลือก 2 เลยครับ แต่ถ้า ข้อ 3>2 เลือก City.
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 19:42:50 »
อาจจะไม่ตรงนะ ผมเทียบ 2HB ที่ใช้อยู่ กับ Jazz GK ที่ได้ขับประจำ ผมตัดโมบิออกเพราะไม่เคยขับจริงจังนะ
1. 2 วิ่งทางไกลดีกว่า แต่ผมชอบเบาะ jazz มากกว่า กลายเป็นว่าเดินทางไกล jazz ดันขับสบายกว่าทั้งๆที่ช่วงล่าง 2 ดีกว่าเยอะมากกก(และฮอนด้ามีครุสย์ให้กรณีเดินทาง 400โล 2เห็นว่ามีตัวท็อปใหม่ แต่ราคาเกินงบ)
...ดังนั้น ไปลองนั่ง ลองขับประกอบด้วยครับ สำคัญเหมือนกัน นั่งนานๆเลยนะ
ในเมือง Jazz ทัศนวิสัยและการเซ็ตคันเร่งในเมืองเนียนกว่า 2skyD ใช้ในเมืองสบายกว่าหน่อย
2. 2คน ก็ลองไปนั่งทั้งคู่ครับ คันไหนก็ได้ถ้านั่งสบาย....แต่ถ้ามีคนนั่งหลัง ผมเห็นต่างกับหลายคนครับ
ถ้าคนนั่งหลังตัวเล็ก 2 จะนั่งดีกว่ามาก รถนิ่งไม่เหวี่ยง jazz จะมีท้ายเหวี่ยงนิดๆถ้าคนขับแอบเปรี้ยว คนนั่งหลังจะไม่ค่อยสบายนะรวมถึงช่วงล่างที่มีตึงๆด้วย
3. 2ชนะสบายวายป่วง กรุงเทพ-เชียงราย น้ำมัน 1ถังยังเหลือให้เที่ยวได้อีกครึ่งวัน.....แถมแรงบิดเหลือๆ ไปขึ้นเขาก็ประหยัด jazzเหรอ...กดไปสิ ขึ้นเขานี่ต่างแบบเห็นชัดเลย
4. honda เท่าที่ใช้ถ้ามีปัญหาก็พวกงานประกอบนั่นละ แต่ปัญหาถึงจอดก็ยากหน่อย ส่วน mazda ผมยังกังวลเกียร์ sky นะ บอกว่าไม่ต้องเปลื่ยนน้ำมันเกียร์แล้วเริ่มมีร่วงกันบ้าง และแรคพวงมาลัยก็มีบางคันมีปัญหา(ตามหลอกหลอนจากรุ่นที่แล้ว) .... พอดีผมสิงคลับ 2 นะ แต่คนสิงคลับ jazz อาจจะเจอปัญหา jazz มากกว่าผม
และอนาคต รถที่มีระบบมากกว่าอย่าง 2 istop แบตแพง ieloop turbo intercool อนาคตเยอะแน่ๆครับ
สรุปคือ honda น่าจะสบายใจกว่า
5.honda 7.5แสน ได้ top SV+ airbag รอบ มีครุยส์จ้า มาสด้าไม่ได้ตัว top ถ้าเน้น option ครบๆคงต้องไป honda ครับ(ผมตัดเรื่องส่วนลดไปนะครับ) แต่ตัวรองมาสด้าก็เหลือๆครับ แต่อาจจะเสียดายไฟหน้านะ และไม่มีครุยส์ เดินทางไกลก็เหยียบกันไป(แบบผม)
.......................................
ภาพรวมๆ ถ้ามองเหตุผล ผมให้ฮอนด้าชนะนะ
คุณคงกลับมาถามละสิ ทำไมผมเลือก 2 .......คือ ผมว่า GK เป็น jazz ที่ผมเกลียดหน้าตามากก(ผมใช้ GD GE มาตลอดด้วยซ้ำ ไม่ผิดหวังทั้งคู่) และอยากลองเปลื่ยนดู แค่นั้นละ
เท่าที่ใช้ รถก็ดีนะ แค่ไม่ชอบเบาะ กับ งานซ่อม ที่ศูนย์น้อย คอยนาน เนี่ยละ....
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 20:27:40 »
โมบี้ เป็น มินิ Mpv

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 21:10:28 »
ผมเลือกCity นะครับ เนื่องจากขับสบายกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 21:31:25 »
"รายรับสุทธิหลังจากหักค่าใช้จ่ายแล้วประมาณ 15,000 บาท"

หมายถึง หักทุกอย่าง (ค่ากิน เที่ยว ฯลฯ) แล้วเหลือเงินต่อเดือนเท่านี้ที่สามารถจะผ่อนรถได้ใช้มั้ยครับ ถ้าใช่ แนะนำไป City SV+ เลยครับ ได้ Airbag 6 ลูก Cruise Control ด้วย มากกว่า M2 ตัว High Connect แล้ว ภายใน City สบายกว่า M2 ในระดับนึงเลย แต่เรื่องการขับขี่นี่ต้องยกให้ M2 จริงๆ

อันนี้แนวทางการผ่อนชำระนะครับ ลองเอาไปเป็นข้อมูล

ผมออก Jazz SV เมื่อ เดือน พ.ย.59 ราคาสุทธิ 725,000 ดอก 1.19% (ปกติ City จะราคาถูกว่า Jazz 5,000บาท ในแต่ละรุ่นย่อย แต่ดอกจะแพงกว่าเล็กน้อย)

ผมดาวน์ 20% = 145,000 ผ่อน 36 เดือน ตก 15,XXX ต่อเดือน

รู้สึกว่าถ้าดาวน์ 25%= 18X,XXX  แล้วผ่อน 48 เดือน จะเหลือ 11,XXX นะครับ

ลองเอาไปพิจารณาดู  :)

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 21:35:17 »
งบประมาณที่คุณสามารถผ่อนได้สบายๆ จากตรงที่เห็น คือ
350,000 + 7,500 x 48 รถก็จะออกมาราวๆ คันละเจ็ดแสนบาท

จุดนี้คุณสามารถเก็บรถอะไรได้บ้าง ที่ดูคุ้มค่าน่าลงทุน

มือหนึ่ง งบเจ็ดแสนบวกลบ (เต็มงบนี้)
3. Vios G

มือหนึ่ง งบห้าแสนห้าบวกลบ (ดาวน์ 200,000 ผ่อนเท่ากัน 7,500 x 48)
2. Note V
3. Jazz/City S (ค่างวดขึ้นไปราวๆ 8,000 x 48)
4. Swift RX II (ราคาเท่า Jazz/City S)
5. Vios J

1.5XD แรงสุด ประหยัดสุด แต่เรื่องไม่จุกจิกนี่ ผมไม่สามารถตอบให้มาสด้าได้
อย่างน้อยแบตมีประกันเพิ่มเป็น 18 เดือน อาจจะดีขึ้นนิด
ตัวรถแคบ ความสบายในการนั่งคงยาก ตัวใหญ่ข้ามไปเลย
แต่ถ้าตัวเล็กไซส์ญี่ปุ่นก่อนกินสโนว์แบรนด์ น่าจะชอบ

ขับทางไกล ขนาด 1.3 ยังอยู่ระดับ 5 สลึง/กม. ในเมืองไม่ถึงสองบาทแน่ๆ
แต่ระยะยาวไม่ทราบครับ เพราะเข้าศูนย์ก็ดูแนวโน้มจะแพงกว่านิดๆ ละ

Swift RX II ได้ใหม่สดและขับสบาย ทำช่วงล่างนิดๆ ตัวรถเดิมๆ พื้นฐานช่วงล่างดีกว่า City/Jazz
แต่มีข้อเสียคืออัตราเร่งแซงความเร็วสูงสู้พวก 1.5 ไม่ได้ ทางไกลถ้าขับรถใหญ่มาไม่น่าจะชอบนัก

Note V ความปลอดภัยคุ้มที่สุดในราคา ตัวรถดีกว่ามาร์ช ในเมืองคิดว่าประหยัดไล่ๆ กับ Swift RX II
แต่มีข้อเสียคือ ถ้าขับความเร็วสูง จากประหยัด บล็อกนี้ ผมมั่นใจว่าจะกลายเป็นเปลืองกว่า City/Jazz แทน

VIOS J/G ได้เครื่องเกียร์สดใหม่ และไมเนอร์มาพร้อม VSC
ระยะยาวคงไม่ถึงกับทนเท่า 1NZ+4AT แต่โตโยต้าก็ไว้ใจได้ระดับหนึ่ง
ส่วนที่ผมตัด Yaris ทิ้ง เพราะราคาเท่ากัน ได้สมรรถนะ+อัตราสิ้นเปลืองแย่สุด แม้จะกว้างเป็นลำดับต้นๆ

MG ผมไม่ใส่มา เพราะ 3 เอาคำว่าประหยัดไปทิ้งช่องแคบโดเวอร์แล้ว มาไม่ถึงเซี่ยงไฮ้
MG5 ก็ขับดีจริง แต่เมนเทแนนซ์ระยะยาวไม่รู้ ตัวรถควรจะไปเทอร์โบซึ่งล้นงบและ MZ2 คุ้มกว่า

Mobilio ผมตัดทิ้ง เพราะเป็นพื้นฐานของรถซีรี่ส์ต่ำกว่า 1 ขั้น และไม่ใช่ Global Model
Note VL, MZ ตัวสูงๆ ผมตัดหมด เพราะอุปกรณ์ติดรถเยอะเกินที่จะเชื่อได้ว่าระยะยาวไม่จุกจิก

ฮอนด้าก็จะเสียตรงประกันแพงกว่าชาวบ้าน แพงเท่าแบรนด์รองๆ บวกเข้าศูนย์อีกทั้งปี
ส่วนโตโยต้า ถ้าคุณไม่แข็งพอ เข้าศูนย์จะกลายเป็นแพงกว่าทุกยี่ห้อ ไม่เชื่อลองดู
นิสสันระยะยาวประกันถูกสุด แต่ศูนย์ดีๆ หายากพอๆ กะซูซุกิ ดีตรงอู่นอกและมีอะไหล่เซียงกง

โดยส่วนตัว หมดลิสต์ล่าง ผมฟัน City/Jazz S ซึ่งสมรรถนะและความปลอดภัยเพียงพอ อุปกรณ์ไม่น่าเกลียดเกิน
แต่ถ้าเอา คงเอามาแดมพ์รอบคัน เปลี่ยนโช้คใหม่ เปลี่ยนล้อยางเป็นแบบที่รักถนนและสู้น้ำมากกว่าของติดรถครับ

ส่วนใหญ่ เห็นด้วยตามคุณแมวครับ

โจทย์นี้ ผมจิ้ม
City S CVT
Mazda 2 Diesel ตัวเริ่มต้น
Vios J
หรือ
Note ตัว 5 แสนกว่า

ดาวน์สัก 300k ผ่อนสัก 5 ปี สบายๆ ครับ ถ้ามีเหลือก็โปะได้

ปล. ฮาที่ว่า MG 3 เอาความประหยัดทิ้งลงโดเวอร์หมด 555555555555555555555
ปล. 2 มาสด้าน่าจะทำรถกว้างๆ โปร่งๆ บ้าง ขับสนุก เครื่องแจ๋ว ขาดอย่างเดียว ความกว้าง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 22:17:56 »
ปีนึงใช้รถกี่โลครับ ถ้าใช้เยอะ2ดีเซลจบเลย
ถ้าใช้น้อย City S CVT ก็พอ
Mobi ไม่แนะนำเพราะนั่งแค่สอง เทอะทะเกินไป น้ำหนักเยอะโดยไม่จำเป็น กินน้ำมันเปล่าๆ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 22:23:49 »
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 22:30:11 »

ขอบคุณครับ

เส้นทางวิ่งเป็นถนนสวนเลนหรือ หลายเลนครับ ถ้าสวนเลน น่าจะมองรถที่อัตราเร่งดีดี น่าจะเป็นเจ้า 2 แต่ถ้าถนนสายเอเชียทั่วไปนี่ได้หมดเลยสามรุ่นนี้
มีผู้โดยสาร 2 คน ไม่รวมคนขับรึเปล่าครับ เห็นตอบกันว่านั่ง 2 คน ถ้าผู้โดยสาร 2 คนแสดงว่าต้องมีคนนั่งหลัง พอเป็นอย่างนี้คงต้องตัด เจ้า 2 ออกถ้าเหตุผลนี้มีน้ำหนักมากนะครับ
ขับ ตจว. เจ้า 2 จะประหยัดมากกว่า แต่คงไม่มาก เพราะ city ขับ ตจว.ยาวๆ ก็ประหยัดเช่นกัน
อันนี้ผมว่าแล้วแต่ดวง...แต่ถ้าเรื่องศูนย์ Honda น่าจะได้เปรียบ(เยอะ)
ได้ City ตัว Top เลยราคานี้

สรุป เป็นผมคงจัด City (ส่วนตัวก็ใช้ City) แต่ถ้า จขกท. ซีเรียสเรื่องการขับขี่ ความรู้สึกในการขับขี่ การเข้าโค้ง (แค่ความรู้สึกนะ ไม่ได้หมายความว่าชอบขับรถเร็ว) ก็น่าจะชอบเจ้า 2 ดีเซล มากกว่า แต่ถ้ากลางๆ จากคำถามด้านบน ถ้าข้อ 2>3 ก็เลือก 2 เลยครับ แต่ถ้า ข้อ 3>2 เลือก City.

ผมทำงานที่จังหวัดระยอง และขับรถกลับบ้านที่จังหวัดปราจีนบุรีทุกอาทิตย์ และวันหยุดยาวต้องขับรถไปบ้านแฟนผมที่ลำปางครับ

ผู้โดยสาร 2 คน รวมคนขับครับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 22:35:21 »
"รายรับสุทธิหลังจากหักค่าใช้จ่ายแล้วประมาณ 15,000 บาท"

หมายถึง หักทุกอย่าง (ค่ากิน เที่ยว ฯลฯ) แล้วเหลือเงินต่อเดือนเท่านี้ที่สามารถจะผ่อนรถได้ใช้มั้ยครับ ถ้าใช่ แนะนำไป City SV+ เลยครับ ได้ Airbag 6 ลูก Cruise Control ด้วย มากกว่า M2 ตัว High Connect แล้ว ภายใน City สบายกว่า M2 ในระดับนึงเลย แต่เรื่องการขับขี่นี่ต้องยกให้ M2 จริงๆ

อันนี้แนวทางการผ่อนชำระนะครับ ลองเอาไปเป็นข้อมูล

ผมออก Jazz SV เมื่อ เดือน พ.ย.59 ราคาสุทธิ 725,000 ดอก 1.19% (ปกติ City จะราคาถูกว่า Jazz 5,000บาท ในแต่ละรุ่นย่อย แต่ดอกจะแพงกว่าเล็กน้อย)

ผมดาวน์ 20% = 145,000 ผ่อน 36 เดือน ตก 15,XXX ต่อเดือน

รู้สึกว่าถ้าดาวน์ 25%= 18X,XXX  แล้วผ่อน 48 เดือน จะเหลือ 11,XXX นะครับ

ลองเอาไปพิจารณาดู  :)

รายได้สุทธินี่คือเหลือเก็บอย่างเดียวครับ

ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 22:38:57 »
วิ่ง ตจว บ่อยก็คงต้อง Mazda2 แล้วละครับ ความทนทานก็พอได้นะ ไม่ได้ยินดีเฟครุ่นนี้เท่าไหร่
แต่อยากให้พิจารณา Mobilio อีกตัว รถไม่แย่เลย ขับดีใช้ได้ ได้รถกล้างไว้พร้อมขนของอีก อัตราสิ้นเปลืองไม่ดุแต่ก็ไม่ดีกว่า 2
จะได้เปรียบที่ว่ารถกว้างเผื่อขนคนขนของเฉยๆ แต่ถ้าไม่ได้ต้องการก็ Mazda2 ครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 23:00:15 »
นอกจากสมรรถรถแล้ว สรีระบองเบาะก็สำคัญไม่แพ้กันนะครับ
ผมเคยชอบmz2 dieselมากๆ ช่วงล่างการขับขี่ดีหมด ตกม้าตายที่เบาะจริงๆ
มันไม่support หลังช่วงบนๆเลย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 00:09:01 »
นั่งสองคนผมว่าตัด mobilio ออกก็ได้ครับ

ประหยัดน้ำมัน Mazda2 ทำได้ดีกว่าคู่แข่ง
ถ้าต้องการขนของชิ้นใหญ่หน่อย Jazz ก็เป็นอีกตัวเลือกครับ

ผมคิดว่าควรไปลองนั่งลองขับ Mazda2 City Jazz ดูครับสามรุ่นนี้ชอบคันไหนก็ออกคันนั้นครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 00:33:58 »

ขอบคุณครับ

ขอเปรียบเฉพาะ Honda City ซึ่งผมขับของเพื่อน และ Mobilio ที่บ้าน

ถ้าคุณอยู่ ตจว. ต้องขับระยะไกล ระหว่างจังหวัดบ่อยๆ ผมอยากจะให้ดูแบรนด์เจ้าตลาดไว้ (T, H, ISU) เพราะบริการหลังการขาย 'เชื่อว่า' ดีกว่าแบรนด์รอง  และเมื่อเก่าลง จะใช้ต่อ อะไหล่เก่า-ใหม่ ก็เยอะ , ถ้าจะขาย ก็ปล่อยไม่ยากนัก

จะ City เพื่อการขับขี่ในความเร็วสูง ที่น่าจะดีกว่า อุปกรณ์ครบครัน ภาพลักษณ์ก็ดูดี ออกแนวคนทำงานออฟฟิศ ในเมืองกรุง

หรือ

จะ Mobilio ที่ออกแนวรถเก๋ง ผสมกับ รถตู้  การขับขี่ด้อยกว่านิดหน่อย แต่ถ้าคุณไม่ซิ่งเกิน 120 บ่อย เล่นโค้ง ปาดไปปาดมา   ผมยังจับ'ความรู้สึก' ที่แตกต่างอย่างชัดเจน ของทั้งสองไม่ได้ครับ

โมบี้ ภาพลักษณ์ น่าจะออกแนวคนเตรียมมีครอบครัว แพลนเรื่องเด็กน้อยที่จะเกิดมา ไม่งั้นก็ SME   สรุปคือ ไม่เท่ห์ เหมือน City

เรื่องการกินน้ำมัน ทั้งสองไม่ต่างกันเท่าไร ขับ ตจว. ผมได้ที่ (15 - 17 กม/ลิตร ที่ความเร็ว 90-100)

ขอให้เจอรถที่ถูกใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 00:37:00 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 03:42:36 »
แอบอยากรู้ว่า ทำไม มี mobilio เผื่อต้องขนของหรือเปล่าครับ ^^

ถ้าไม่คิดว่าต้องมีการขนอะไร
ผมว่า มาสด้า2 สวยจบ ขวัญใจมหาชนนะครับ^^

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 07:31:53 »
แอบอยากรู้ว่า ทำไม มี mobilio เผื่อต้องขนของหรือเปล่าครับ ^^

ถ้าไม่คิดว่าต้องมีการขนอะไร
ผมว่า มาสด้า2 สวยจบ ขวัญใจมหาชนนะครับ^^

ผมสนใจ mobilio เผื่อขนของชิ้นใหญ่ๆ และดูมันเป็นรถเอนกประสงค์ดีครับ

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 07:41:17 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ตอนแรกใจผมโน้มเนียงไปทางน้อง 2 เพราะขับดี และประหยัดน้ำมัน

จากคำแนะนำของทุกท่าน ผมคงต้องไปลองขับ และนั่ง ทั้งน้อง 2 ซิตี้ แจ๊ส และโมบิครับ

ขอบพระคุณทุกๆคำแนะนำที่มีประโยชน์มากครับ

ออฟไลน์ mod_kun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 07:51:11 »

3. Vios G

2. Note V
5. Vios J

+1 รายละเอียดชัดเจนครบถ้วน ที่เหลือก็เจ้าของกระทู้ไปลองเองแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ patchakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 09:28:32 »
สำหรับผมที่บ้านมี Jazz GK รุ่น SV , City ปี 2016 รุ่น V , Mazda 2 เบนซิน 5 ประตู ตัวเริ่มต้น
ประหยัดสุดๆ ขับแบบออกตัวเร็ว ในเมืองมี 15-16 ต่างจังหวัด 18-19 ก็ Mazda 2 เบนซิน
ส่วน city กับ jazz ในเมืองมี 11-12 ต่างจังหวัด 14-15 หน่อยๆ
แต่ช่วงล่างยกให้ mazda 2 เค้าเลย ขับดีมาก นุ่ม หนึบ และเงียบ รองลงมาก็ jazz สุดท้ายก็ city
แต่ jazz เสียงตึงตังมากครับ ไม่ค่อยเงียบ อาจเป็นเพราะล้อ 16 และเป็นแนวรถ 5 ประตู แต่ทำไม mazda 2 เงียบหว่า
แต่ขับทางยาว ๆ ผมว่า mazda 2 นะครับ มั่นใจมากกว่า แต่รำคาญเรื่องความแคบ ขนของใหญ่ๆ อะไรแทบไม่ได้เลย
แต่ถ้าเป็น 4 ประตูน่าจะขนของได้ดีกว่า แต่ Jazz นี่ขนของได้ใช่ย่อยเลยนะครับ เคยขนตู้ โต๊ะ เก้าอี้ มาแล้ว
ส่วน city ก็กลางๆ นุ่มๆ เงียบๆ ครับ ขับได้เรื่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ Por SC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 09:53:10 »
เมื่อปีที่แล้ว ผมก็ประมาณนี้ ดูตัวล่างเทียบกัน
ไปลองขับ City ก่อน แล้วต่อด้วย Mz2 diesel (โชว์รูมอยู่ข้างกัน)
เส้นทางเดียวกัน Mz2 ขับดีกว่าครับ ผมเลยชอบก็จองกันไป

พอถึง 3 วันก่อนนัดรับรถ เกิดขัดข้องเซลล์บอกหารถให้ไม่ได้ งงเบย :(
ก็เลยได้เปลี่ยนมาเอา City S การขับขี่มันก็ด้อยกว่า Mz2 ครับ แต่ก็ไม่ได้แย่มาก มันโอเคใช้ได้ เบาะนั่งสบายทั้งหน้าและหลัง (เอาหนะ...ราคาถูกกว่า ดอกเบี้ยก็ถูกกว่า)

ขับในเมืองได้ 13-14km/L , ส่วนขับทางไกลความเร็ว 90-110 ขับแบบเท้านุ่นรอบเครื่องไม่เกิน2พัน ใช้ E20 ได้ 20-22km/L ครับ (แต่ถ้าเป็น Mz2 คงได้ 28km/L++  ::))

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:52:11 »
2 ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:55:11 »
ถ้าชอบ diesel ก้ 2 ถ้าไม่ชอบ city ไปเลยคับ