ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะหน่อยครับ CX 3 vs HRV  (อ่าน 9592 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
ขอคำชี้แนะหน่อยครับ CX 3 vs HRV
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:29:43 »
ภรรยามีโครงการจะเปลี่ยนรถครับ โจทย์คือ รถครอบครัว พ่อ แม่ ลุก คุณย่า จุของเยอะหน่อย จันทร์-ศุกร์ เดินทางในเมือง เสาร์-อาทิตย์ ออกต่างจังหวัด she ติดใจเรื่องประหยัดของ Prius มาก เลยอยากได้ความประหยัดด้วย คันนี้กะใช้ยาว 7-8 ปีครับ สอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ใน บอร์ดนี้หน่อยครับว่าควรเลือกค่ายไหนดีครับ งบ 9 แสน + ครับ ขอบคุณทุกๆ ความเห็นล่วงหน้าครับ  ;)

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: ขอคำชี้แนะหน่อยครับ CX 3 vs HRV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:31:33 »
 รถครอบครัว พ่อ แม่ ลุก คุณย่า จุของเยอะหน่อย = HRV ONLY !!!!

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
Re: ขอคำชี้แนะหน่อยครับ CX 3 vs HRV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:38:09 »
ครอบครัว HRV

คนโสด CX-3

ประสบการณ์โดยตรงทั้งผู้โดยสารและคนขับของทั้ง 2 รุ่น ถึงผมโสดผมก็เลือก HRV คนับ (คหสต.)

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:38:15 »
เปลี่ยนตัวเทียบเป็น HR-V กับ Mazda 3 Hatchback น่าจะเหมาะกับการใช้งานมากกว่า CX-3 นะครับ

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:51:28 »
BRV ครับ เพราะถ้าจะ HRV งบเก้าแสนได้ตัวล่างสุดซึ่งมันโล้นมากๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:52:56 »
HR-V ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:53:06 »
HRV ทั้งหมดคับ

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:59:03 »
โจทย์ เหมือนผม เลยครับ ..ตัวเลือกเดียวกัน
..ตอนนี้ ผมตกลงปลงใจ กับ hrv เรียบร้อยแล้ว
เพราะการใช้งาน มันได้กว่าcx 3 ครับ ถ้าผมไม่มีครอบครัว คงไป cx3แน่นอน แบบไม่คิดเลยครับ
..อีกอย่าง ขัดเมียไม่ได้ ด้วยครับ แต่ เทียบกันแล้ว hrv เหมาะกับครอบครัวมากกว่าครับ แต่ราคา ก็ ห่างกัน พอสมควร ครับ 2 ตัวนี้..

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:04:11 »
โจทย์ เหมือนผม เลยครับ ..ตัวเลือกเดียวกัน
..ตอนนี้ ผมตกลงปลงใจ กับ hrv เรียบร้อยแล้ว
เพราะการใช้งาน มันได้กว่าcx 3 ครับ ถ้าผมไม่มีครอบครัว คงไป cx3แน่นอน แบบไม่คิดเลยครับ
..อีกอย่าง ขัดเมียไม่ได้ ด้วยครับ แต่ เทียบกันแล้ว hrv เหมาะกับครอบครัวมากกว่าครับ แต่ราคา ก็ ห่างกัน พอสมควร ครับ 2 ตัวนี้..

สอบถามหน่อยครับ... ใช้แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ เรื่องอัตราการกินน้ำมันพอรับได้มั้ยครับ? เรื่องราคาอาจจะเลือกตัวกลางๆ ครับ ส่วน CX 3 ผมไปดูๆ มันก้อจุได้เยอะนะครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:17:59 »
มีคำว่า ครอบครัว ตัด cx-3 ทิ้งได้เลยคับ

ผมขับคนเดียวผมยังอึดอัดเลย ผมใช้อยู่ปีนึงขายไปแล้วด้วยคับ  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

• .......
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:22:04 »

สอบถามหน่อยครับ... ใช้แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ เรื่องอัตราการกินน้ำมันพอรับได้มั้ยครับ? เรื่องราคาอาจจะเลือกตัวกลางๆ ครับ ส่วน CX 3 ผมไปดูๆ มันก้อจุได้เยอะนะครับ

..คือ ผมรอรับรถ ประมาณ วันศุกร์ นี้ ครับ ..
..แต่ เท่าที่ลองขับมา ส่วนตัว ผมชอบ cx 3มากกว่า นะ ช่วงล่างมัน เฟิร์มกว่า แต่ การใช้งานหลักๆ ด้วยพื้นที่ ภายใน อ๊อปชั่นการใช้งาน hrv เหนือกว่า ทุกด้านครับ ยกเว้นการขับขี่ แต่ส่วนตัวผม ผมว่าก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะ เพราะผมไม่ขับรถเร็วมากนัก เพียงพอสำหรับผมแล้วล่ะ สำหรับ hrv ..คันนี้
 ..ของผม รองท๊อป ครับ ไม่เอา sunroof อ๊อปชั่นอย่างอื่น เหมือนกันหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:29:24 โดย mayjazza »

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:26:51 »
รถครอบครัว พ่อ แม่ ลุก คุณย่า จุของเยอะหน่อย = HR-V ครับ

ส่วนที่บอกว่า CX3 จุของได้เยอะ ลองเอากระเป๋าเดินทางสำหรับไปต่างจังหวัดจุของให้เต็มสัก 3 ใบไปลองใส่ที่โชว์รูมดูครับ แล้วจะรู้ว่ามันไม่ใช่รถครอบครัวแน่นอน
ภายในห้องโดยสารด้านหลังของ CX3 เวลานั่งเข่าก็ไม่ได้ติด นั่งได้สบายๆเพียงแต่ว่ามันจะดูอึดอัดนิดหน่อยเท่านั้นเองครับ

แต่แอบเห็นด้วยกับคุณ nonp นะครับว่า BR-V น่าจะตอบโจทย์นี้ที่สุด เพียงแต่มันจะไม่สวยเท่เท่า 2 คันที่อยากได้เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:34:10 »
BRV หรือ  Toyota Sienta ครับ

ออฟไลน์ winit2014

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:39:43 »
Hrv ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:44:42 »

..คือ ผมรอรับรถ ประมาณ วันศุกร์ นี้ ครับ ..
..แต่ เท่าที่ลองขับมา ส่วนตัว ผมชอบ cx 3มากกว่า นะ ช่วงล่างมัน เฟิร์มกว่า แต่ การใช้งานหลักๆ ด้วยพื้นที่ ภายใน อ๊อปชั่นการใช้งาน hrv เหนือกว่า ทุกด้านครับ ยกเว้นการขับขี่ แต่ส่วนตัวผม ผมว่าก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะ เพราะผมไม่ขับรถเร็วมากนัก เพียงพอสำหรับผมแล้วล่ะ สำหรับ hrv ..คันนี้
 ..ของผม รองท๊อป ครับ ไม่เอา sunroof อ๊อปชั่นอย่างอื่น เหมือนกันหมด

แอบถามโปรหน่อยครับ ว่าถ้าซื้อช่วงนี้ได้อะไรมาบ้างครับ  :-X

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:46:30 »
BRV หรือ  Toyota Sienta ครับ

ใจผมก้อลังเล Sienta นะครับ สดใหม่กว่า Design แปลกตา ยุๆ อยู่ แต่ She ออกแนวลุยๆ ครับ ยิ่งไปเห็นของเพื่อนนี้ว้าวเลย  :'(

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:54:14 »
hrv ไม่รู้ตอนนี้เขาปรับปรุงช่วงล่างหรือยัง ถ้าเหมือนเดิม ก็ลองขับดูครับ

ผมว่า 100 km ก็ร่อนแล้ว

ลองรุ่นอื่นดูคับ  เซียนต้าภายในกว้างมากมาย
หรือ brv ก็ลองขับดูครับ 

ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ  8)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 12:00:22 »
hrv ไม่รู้ตอนนี้เขาปรับปรุงช่วงล่างหรือยัง ถ้าเหมือนเดิม ก็ลองขับดูครับ

ผมว่า 100 km ก็ร่อนแล้ว

ลองรุ่นอื่นดูคับ  เซียนต้าภายในกว้างมากมาย
หรือ brv ก็ลองขับดูครับ 

ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ  8)

HRV กับ BRV ช่วงล่างต่างกันมากมั้ยครับ ส่วนตัวเป็นคนขับรถเร็วทั้งคู่ครับ Sienta ผมเคยไปดูทำไมรู้สึกมันแคบๆ น่ะครับ ไว้คงต้องพานางไปดู ขอบคุณนะครับ  ;)

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 12:02:49 »
BRV  น่าจะโอเคกว่านะครับเพระาพื้นที่ข้างหลังเยอะกว่าตัวลดก็ไม่ได้แย่รุ่นท๊อปได้ ๗ ที่นั่งเบาะหนังด้วยบางมุมก็ดูลุยๆ อยู่เหมือนกันนะครับแต่ติดอย่างเดียวคือมันใช้เครื่อง 1.5 นั่งเต็มๆอาจจะอืดนิดนึง

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 12:04:17 »
2 คันนี้ ไป HRV เถอะครับ พื้นที่ภายในกว้างกว่า CX3
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

• .......
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 12:07:53 »

แอบถามโปรหน่อยครับ ว่าถ้าซื้อช่วงนี้ได้อะไรมาบ้างครับ  :-X

..คุณเมีย ผมเป็นคนจัดการ หมด เลยครับ..
.แต่ เท่าที่คุยกัน บอกว่า ได้ประกัน สเกิร์ต รอบคัน modulo ฟิล์ม แล้วก็ของจุกจิก นิดหน่อย แค่นั้น ครับ ..อ้อ แล้วบอกมีเปลี่ยนจอ เป็น ไพโอเนีย รุ่นไรไม่รู้ เหมือนฮะ 7 นิ้ว รวมๆแล้วน่าจะ ประมาณ 5หมื่นได้ ..ครับ ผมรู้แค่นี้ จริงๆ..

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 12:08:28 »
HRV

หวังว่าจะไม่เจอปัญหาประจำรุ่น

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 12:08:52 »
BRV ครับ เพราะถ้าจะ HRV งบเก้าแสนได้ตัวล่างสุดซึ่งมันโล้นมากๆ

ถ้าพูดในแง่อุปกรณ์มาตรฐาน ผมกลับมองว่า HRV รุ่น S MY2016 ให้อุปกรณ์มาเพียงพอต่อการใช้งานแล้วนะครับ
ได้ Cruise control, Paddle shift, กล้องมองหลังแล้ว
สิ่งที่ BR-V รุ่น SV ได้มากกว่าคือเบาะหนังและไฟตัดหมอก แค่นั้นเองครับ

ที่บ้านใช้รุ่น E-Limited มาปีกว่าๆ แล้ว ค่อนข้างแฮปปี้ครับ เรื่องช่วงล่าง ไม่ค่อยได้ขับเกิน 120 km/h
ก็เลยยังไม่รู้สึกถึงความร่อนอย่างที่เขาว่ากัน แต่รู้สึกจริงๆ นะว่าช่วงล่างไม่เฟิร์ม เข้าโค้งไม่มั่นใจเท่ารถเก๋ง
ความประหยัด ขับทางไกลผมได้ประมาณ 13-15 km/l ครับ (น้ำมัน E85)
ความทนทาน อันนี้คงแล้วแต่ความโชคดีครับ ของผมล่าสุดเมื่อต้นเดือนจอขึ้นเตือนให้ check system
ปรากฏว่าเซนเซอร์ตัวหนึ่งเสีย ได้ขึ้นยานแม่ไปนอนศูนย์เลย :(

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 12:34:55 »
ใครบอก sienta กว้างนะ 555 ถ้าบอกว่ายาวจะไม่เถียงซักคำ

ปล. อยากได้ HRV เหมือนกัน ติดคนนั้งหลัง ชอบ civic มากกว่า

ออฟไลน์ peng_hlm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 12:39:03 »
HRV

หวังว่าจะไม่เจอปัญหาประจำรุ่น

ช่วงนี้ HRV ออกรถใหม่ให้ยกรถเช็คคราบน้ำมันด้วยบริเวณเกียร์ ล็อตนี้จะเจอปัญหา
บริิเวณนี้

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 12:57:00 »
ตอบในฐานะที่ผ่านมาแล้วนะครับ
ถ้าจะซื้อ HRV ตัวท๊อป 1.1 ล้าน ผมแนะนำให้ไป Innova เลยครับ ตัว G พอ 1.2 ล้านส่วนลดเยอะอยู่
ตอบโจทย์ ครอบครัวแน่ๆ แถมได้เครื่องดีเซลล์ กำลังเหลือๆไปใช้ครับขนทั้งคนทั้งของพร้อมกันได้
โดยช่วงล่างไม่พัง และถ้าจะบอกว่าไม่เกาะ ไม่หนีบ HRV ที่ผมใช้มาก็คือๆกันครับ

แต่ถ้าซื้อตัวเริ่ม ก็ HRV ได้ครับ ต่างหลายแสนอยู่
ถ้าจะมาทางนี้แน่ๆแล้วไปลอง Cx3 ด้วย

แต่ถ้ารักการขับ หลังนั่งพอได้ ท้ายเก็บได้ไม่มาก(เป๋าใหญ่1 นอกนั้นเป้ล้วนๆ)
ไป CX-3 ครับ แล้วจะติดใจพวงมาลัย อัตราเร่งสอดคล้องกับช่วงล่างที่  Hrv เทียบไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 13:00:33 »
ขับcx3 2.0sp อยู่
คันนี้ถ้าเทียบกับhrvแล้ว ไม่มีอะไรดีกว่าเลยนอกจากการขับขี่กับระบบความปลอดภัย  ที่ซื้อเพราะได้ส่วนลดมาเยอะมากๆ เนื่องจากดีลเลอล้างสตอครถ ซึ่งพอขับแล้วก็โอครับเลือกไม่ผิด เพราะไม่เน้นใส่คนหรือของ เน้นขับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 13:08:39 »

..คุณเมีย ผมเป็นคนจัดการ หมด เลยครับ..
.แต่ เท่าที่คุยกัน บอกว่า ได้ประกัน สเกิร์ต รอบคัน modulo ฟิล์ม แล้วก็ของจุกจิก นิดหน่อย แค่นั้น ครับ ..อ้อ แล้วบอกมีเปลี่ยนจอ เป็น ไพโอเนีย รุ่นไรไม่รู้ เหมือนฮะ 7 นิ้ว รวมๆแล้วน่าจะ ประมาณ 5หมื่นได้ ..ครับ ผมรู้แค่นี้ จริงๆ..

คันนี้คงต้องตามใจภรรยาเช่นเดียวกันครับ เพราะ she ใช้เป็นหลัก จริงๆ ที่เปรียบเทียบเพราะเคยคุยกับเซลล์ mazda เค้ามีส่วนลดเยอะกว่าด้วยครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 13:11:48 »
ระหว่างสองคันนี้ HR-V ตอบโจทย์ที่คุณว่ามามากกว่าครับ อัตราประหยัดน้ำมันคิดว่าทำได้ไม่ดีเท่า Prius แต่น่าจะรับได้ครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 13:13:31 »

ถ้าพูดในแง่อุปกรณ์มาตรฐาน ผมกลับมองว่า HRV รุ่น S MY2016 ให้อุปกรณ์มาเพียงพอต่อการใช้งานแล้วนะครับ
ได้ Cruise control, Paddle shift, กล้องมองหลังแล้ว
สิ่งที่ BR-V รุ่น SV ได้มากกว่าคือเบาะหนังและไฟตัดหมอก แค่นั้นเองครับ

ที่บ้านใช้รุ่น E-Limited มาปีกว่าๆ แล้ว ค่อนข้างแฮปปี้ครับ เรื่องช่วงล่าง ไม่ค่อยได้ขับเกิน 120 km/h
ก็เลยยังไม่รู้สึกถึงความร่อนอย่างที่เขาว่ากัน แต่รู้สึกจริงๆ นะว่าช่วงล่างไม่เฟิร์ม เข้าโค้งไม่มั่นใจเท่ารถเก๋ง
ความประหยัด ขับทางไกลผมได้ประมาณ 13-15 km/l ครับ (น้ำมัน E85)
ความทนทาน อันนี้คงแล้วแต่ความโชคดีครับ ของผมล่าสุดเมื่อต้นเดือนจอขึ้นเตือนให้ check system
ปรากฏว่าเซนเซอร์ตัวหนึ่งเสีย ได้ขึ้นยานแม่ไปนอนศูนย์เลย :(

Honda เค้ารับประกัน แสนโลป่ะครับ แบบฟรีค่าแรงอะไรงี้ อาการที่ว่านี้ใช้มานานมั้ยครับถึงเจอ ราคาอะไหล่แพงมั้ยครับ