ผู้เขียน หัวข้อ: เสนอแนะเปลี่ยนวิธีวัดความเร็วที่ 110ครับ  (อ่าน 22511 ครั้ง)

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
โดยปกติพี่จิมมี่ใช้มาตรวัดของรถแต่ละคันที่ความเร็ว 110ใช่ไหมครับ

อยากเสนอให้พี่เปลี่ยนเป็นวัดความเร็วที่ 110 ด้วย GPS เพื่อความเป็นกลางที่สุดครับ

แล้วตอนนี้ราคา GPS ได้ลดลงมาเยอะแล้ว

ผมเพิ่งถอย Garmin Nuvi205 ในราคาไม่ถึง 5,000 เห็นที่ powerbuy มีผ่อน 0% 4เดือนด้วยนะครับ

ผมได้ลองใช้กับรถ spacewagon ดูถึงได้รู้ว่าไมล์รถอ่อนกว่าความเป็นจริงมาก เข็มไมล์ที่ 110 แต่ความเร็วจาก GPS ได้แค่ 103 เองครับ

ส่วนกับรถ MU7 ไมล์รถกลับตรงกับ GPS แบบเป๊ะสุดๆ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะเปลี่ยนล้อเป็น 20"ด้วยหรือเปล่า

เป็นแค่ข้อเสนอแนะนะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2010, 21:41:14 โดย boykung »
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Re: เสนอแนะเปลี่ยนวิธีวัดความเร็วที่ 110ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 14:05:52 »
ผมว่าพี่จิมเขาอาจจะยังกลัวเจ๊หลงตามมาหลอกหลอนอีกก็ได้นะครับ ^^"

ออฟไลน์ denkmit

• Jr. Member
  • **
Re: เสนอแนะเปลี่ยนวิธีวัดความเร็วที่ 110ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 14:59:23 »
แล้วเจ้า GPS มันมีความน่าเชื่อถือมากน้อยเพียงใดครับ
หรือว่าอยากให้ใช้เจ้า GPS ตัวเดียวนี้ใช้ทดสอบกับรถทุกรุ่น จะได้เป็นมาตรฐานเดียวกัน

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 17:01:01 »
เห็นด้วยครับ

บางคัน ไมล์อ่อน ไมล์แข็ง จะได้เป็นการเพิ่มเนื้อหาในการรีวิวเข้าไปอีก

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 21:14:11 »
GPS มันจะแม่นยำซะแค่ไหนกัน  >:(

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 21:40:59 »
ตามหลักการแล้ว GPS จะอ้างอิงตำแหน่งปัจจุบันกับดาวเทียมเป็นอย่างน้อย 3ดวงที่สัญญาณแรงที่สุดในตำแหน่ง ณ ขณะนั้น

ซึ่งดาวเทียมที่อยู่เหนือหัวเรา ซึ่งทำหน้าที่ระบุตำแหน่งมีเกิน 10ดวงครับ

การอ้างอิงความเร็วและตำแหน่งด้วย GPS นั้นแม่นยำที่สุดแล้วละครับ จะเครื่องบินหรือเรือก็ต้อง GPS ทั้งนั้น
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 21:46:08 »
เพิ่มเติมนะครับ

GPS คือ ระบบระบุตำแหน่งบนพื้นโลก ย่อมาจากคำว่า Global Positioning System ซึ่งระบบ GPS ประกอบไปด้วย 3 ส่วนหลัก คือ

1. ส่วนอวกาศ ประกอบด้วยเครือข่ายดาวเทียม 3 ค่าย คือ

อเมริกา รัสเซีย ยุโรป ของอเมริกา ชื่อ NAVSTAR (Navigation Satellite Timing and Ranging  GPS) มีดาวเทียม 28 ดวง ใช้งานจริง 24 ดวง อีก 4 ดวงเป็นตัวสำรอง บริหารงานโดย Department of Defenses มีรัศมีวงโคจรจากพื้นโลก  20,162.81 กม.หรือ  12,600  ไมล์ ดาวเทียมแต่ละดวงใช้ เวลาในการโคจรรอบโลก  12  ชั่วโมง

ยุโรป ชื่อ Galileo มี 27 ดวง บริหารงานโดย ESA หรือ European Satellite Agency จะพร้อมใช้งานในปื 2008

รัสเซีย ชื่อ GLONASS หรือ Global Navigation Satellite บริหารโดย Russia VKS (Russia Military Space Force)

ในขณะนี้ภาคประชาชนทั่วโลกสามารถใช้ข้อมูลจากดาวเทียมของทางอเมริกา (NAVSTAR) ได้ฟรี เนื่องจากนโยบายสิทธิการเข้าถึงข้อมูลและข่าวสารสำหรับประชาชนของรัฐบาลสหรัฐ จึงเปิดให้ประชาชนทั่วไปสามารถใช้ข้อมูลดังกล่าวในระดับความแม่นยำที่ไม่เป็นภัยต่อความมันคงของรัฐ กล่าวคือมีความแม่นยำในระดับบวก / ลบ 10 เมตร 

2. ส่วนควบคุม ประกอบด้วยสถานีภาคพื้นดิน  สถานีใหญ่อยู่ที่ Falcon Air Force Base ประเทศ อเมริกา และศูนย์ควบคุมย่อยอีก 5 จุด กระจายไปยังภูมิภาคต่าง ๆ ทั่วโลก       

3. ส่วนผู้ใช้งาน ผู้ใช้งานต้องมีเครื่องรับสัญญาณที่สามารถรับคลื่นและแปรรหัสจากดาวเทียมเพื่อนำมาประมวลผลให้เหมาะสมกับการใช้งานในรูปแบบต่าง ๆ

ทุกวันนี้บางท่านมักจะเข้าใจผิดว่า GPS เป็น GPRS ซึ่ง GPRS ย่อมาจากคำว่า General Packet Radio Service เป็นระบบสื่อสารแบบไร้สายสำหรับโทรศัพท์มือถือ หรือ PDA หรือ note bookเพื่อเชื่อมต่อกับ internet

ดาวเทียม GPS (Navstar) ประกอบด้วยดาวเทียม 24  ดวง โดยแบ่งเป็น  6  รอบวงโคจร การโคจรจะเอียงทำมุมเอียง 55 องศา
กับเส้นศูนย์สูตร ( Equator )ในลักษณะสานกันคล้าย ลูกตะกร้อแต่ละวงโคจรมีดาวเทียม  4  ดวง รัศมีวงโคจรจากพื้นโลก 20,162.81 กม. หรือ 12,600 ไมล์ ดาวเทียมแต่ละดวงใช้ เวลาในการโคจรรอบโลก 12 ชั่วโมง

GPS ทำงานโดยการรับสัญญานจากดาวเทียมแต่ละดวง โดยสัญญาณดาวเทียมนี้ประกอบไปด้วยข้อมูลที่ระบุตำแหน่งและเวลาขณะส่งสัญญาณ ตัวเครื่องรับสัญญาณ GPS จะต้องประมวลผลความแตกต่างของเวลาในการรับสัญญาณเทียบกับเวลาจริง ณ ปัจจุบันเพื่อแปรเป็นระยะทางระหว่างเครื่องรับสัญญานกับดาวเทียมแต่ละดวง ซึ่งได้ระบุมีตำแหน่งของมันมากับสัญญานดังกล่าวข้างต้น

เพื่อให้เกิดความแม่นยำในการค้นหาตำแหน่งด้วยดาวเทียม ต้องมีดาวเทียมอย่างน้อย 4 ดวง เพื่อบอกตำแหน่งบนผิวโลก ซึ่งระยะห่างจากดาวเทียมทั้ง 3 กับเครื่อง GPS (ที่จุดสีแดง) จะสามารถระบุตำแหน่งบนผิวโลกได้หากพื้นโลกอยู่ในแนวระนาบแต่ในความเป็นจริงพื้นโลกมีความโค้งเนื่องจากสัณฐานของโลกมีลักษณะกลมดังนั้นดาวเทียมดวงที่ 4 จะทำให้สามารถคำนวนเรื่องความสูงเพื่อทำให้ได้ตำแหน่งที่ถูกต้องมากขึ้น

การวัดระยะห่างระหว่างดาวเทียมกับเครื่องรับทำได้โดยใช้สูตรคำนวน ระยะทาง = ความเร็ว * ระยะเวลา วัดระยะเวลาที่คลื่นวิทยุส่งจากดาวเทียมมายังเครื่องรับ GPS คูณด้วยความเร็วของคลื่นวิทยุจะเท่ากับระยะทางที่เครื่องรับ อยู่ห่างจากดาวเทียม โดยเวลาที่วัดได้มาจากนาฬิกาของดาวเทียมที่มีความแม่นยำสูงมีความละเอียดถึงนาโนวินาที และมีการสอบทวนเสมอๆกับสถานีภาคพื้นดิน

องค์ประกอบสุดท้ายก็คือตำแหน่งของดาวเทียมแต่ละดวงในขณะที่ส่งสัญญาณมาว่าอยู่ที่ใด(Almanac) มายังเครื่องรับ GPS โดยวงโคจรของดาวเทียมได้ถูกกำหนดไว้ล่วงหน้าแล้วเมื่อถูกส่งขื้นสู่อวกาศ สถานีควบคุมจะคอยตรวจสอบการโคจรของดาวเทียมอยู่ตลอดเวลาเพื่อทวนสอบความถูกต้อง

ความแม่นยำของการระบุตำแหน่งนั้นขึ้นอยู่กับตำแหน่งของดาวเทียมแต่ละดวง กล่าวคือถ้าระยะห่างระหว่างดาวเทียมที่ใช้งานอยู่ห่างกันย่อมให้ค่าที่แม่นยำกว่าที่อยู่ใกล้กัน  และยิ่งมีจำนวนดาวเทียมที่รับสัญญานได้มากก็ยิ่งให้ความแม่นยำมากขึ้น ความแปรปรวนของชั้นบรรยากาศชั้นบรรยากาศประกอบด้วยประจุไฟฟ้า ความชื้น อุณหภูมิ และความหนาแน่นที่แปรปรวนตลอดเวลา คลื่นเมื่อตกกระทบ กับวัตถุต่างๆ จะเกิดการหักเหทำให้สัญญาณที่ได้อ่อนลง และสิ่งแวดล้อมในบริเวณรับสัญญานเช่นมีการบดบังจากกระจก ละอองน้ำ ใบไม้ จะมีผลต่อค่าความถูกต้องของความแม่นยำ เนื่องจากถ้าสัญญาณจากดาวเทียมมีการหักเหก็จะทำให้ค่าที่คำนวณได้จากเครื่องรับสัญญาณเพี้ยนไป และสุดท้ายก็คือประสิทธิภาพของเครื่องรับสัญญานว่ามีความไวในการรับสัญญาณแค่ไหนและความเร็วในการประมวณผลด้วย

อ้างอิง  http://www.global5thailand.com/thai/gps.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2010, 08:21:57 โดย boykung »

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 23:57:19 »
ดีเหมือนกันนะครับ จะได้ที่มาตราฐานเดืยวกัน

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 10:08:29 »
เห็นด้วยครับ จะได้เพิ่มมาตรฐานให้กับผลของอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 13:00:25 »
เห็นด้วยครับ เท่าที่ใช้ๆมา Honda Civic ไมล์อ่อนมากๆเลยครับ ไมล์บอก 200 แต่ GPS บอกแต่ 192-193 เองอ่ะ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 02:32:51 »
GPS มันจะแม่นยำซะแค่ไหนกัน  >:(

หมายถึง GPS ทั่วๆไปตามท้องตลาด

ออฟไลน์ avisrm

• Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 22:50:35 »
กลัวจะไม่แม่นครับ คาดว่าเพราะว่า

1. ดาวเทียมดวงเดิมอาจไม่ได้อยู่ตำแหน่งเดิมเสมอ การจับสัญญาณอาจไม่ได้ดวงเดิม
2. วันครึ้มฟ้าครึ้มฝน Sync time กับตัวรับอาจได้รับสัญญาณไม่เต็มที่
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 18:00:02 »
เห็นด้วยครับ ที่บ้านมีรถ civic FD ความเร็วไมล์กับ gpsต่างกันประมาณ 3-4 กิโลเมตรต่อชั่วโมง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 22:35:54 »
กลัวจะไม่แม่นครับ คาดว่าเพราะว่า

1. ดาวเทียมดวงเดิมอาจไม่ได้อยู่ตำแหน่งเดิมเสมอ การจับสัญญาณอาจไม่ได้ดวงเดิม
2. วันครึ้มฟ้าครึ้มฝน Sync time กับตัวรับอาจได้รับสัญญาณไม่เต็มที่

สำหรับข้อ1 มันก็เหมือนกับว่าไมล์รถแต่ละรุ่น แต่ละคัน แต่ละยี่ห้อ ยิ่งไม่เท่ากัน ความคลาดเคลื่อนย่อมมากกว่าแน่นอนครับ แล้วการจับสัญญาณของดาวเทียม อ้างอิงถึง 4 ดวงในระดับที่สัญญาณดีที่สุดซึ่งหมายความว่า ยังมีดาวเทียมอื่นๆรอต่อสัญญาณอีกมากมาย

วันครึ่มฟ้าครึ่มฝน ถ้าสัญญาณจับGPSแล้วไม่เกี่ยวกันครับ แต่ถ้าฝนตก ตัวแปรเยอะเลยครับสำหรับความคลาดเคลื่อน

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 23:41:02 »
ผมเห็นด้วยกับความคิดนี้นะครับ เพื่อเป็นการลดตัวแปรความคลาดเคลื่อนลงไป

แต่ก็คงอยู่ที่คุณ J!MMY จะพิจารณา เพราะ อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง มันก็เป็นแค่ปัจจัยหนึ่งในการซื้อรถ และ ผมรู้สึกว่ายิ่งถ้ารถเกิน 2000cc ไปแล้ว รู้สึกว่า พี่เขาก็ไม่ได้เคร่งมาก(ไม่เขย่าถังน้ำมัน)
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 11:03:08 »
ผมว่าควรใช้ทั้งสองอย่างประกอบกันมากกว่า GPS มันไม่ได้เชื่อถือได้มากมาย แถมขึ้นอยู่กับสภาพอากาศด้วย
บางทีผมดูในGPS รถผมวิ่งไปคนละทางกับทิศในGPSซะงั้น จริงๆปัจจัยมันเยอะนะครับ ทั้ง ตำแหน่งดาวเทียม ความถูกต้องของดาวเทียมเอง จำนวนดาวเทียมที่รับสัญญาณได้อีก ที่สำคัญตัวกลางที่ต่างกัน คลื่นก็อาจจะเพี้ยนไปอีก

ป.ล. ใช้ที่จับความเร็ว แบบของตำรวจเลยครับ แน่นอน *-*

ออฟไลน์ MJunior

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 16:53:32 »
อืม อาจตอบจะช้าไป แต่อยากจะบอกว่าใช้ GPS วัดความเร็วมันจะไม่แม่นยำนะครับ
มันจะน้อยกว่าความเป็นจริงเสมอ เพราะความเร็วที่ได้จาก GPS จะใช้ระยะขจัดในการคำนวน ในทุกๆ 1 วินาที
เวลารถเลี้ยวซ้าย หรือขวา หรือทางโค้ง มันจะคำนวนจะตำแหน่งต้นทางถึงปลายทางเป็นเส้นตรงเท่านั้น
ดังนั้นระยะีที่ได้จะน้อยกว่าปกติเสมอ จึงส่งผลไปให้ความเร็จจะน้อยกว่าความเป็นจริงไปด้วย
ทั้งนี้ไม่รวมค่า errors หรือการ delay ของสัญญาน ซึ่งจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพของเครื่องด้วยครับ
ดังนั้นผมจึงไม่เห็นด้วยที่จะนำความเร็วจาก GPS มาใช้ครับ

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 01:34:36 »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ จะได้ยุติธรรมกับ mazda 2 อิอิ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 02:16:37 »
อืมม ผมค่อนข้างจะไม่เห็นด้วยนะครับ

เพราะ

1. เพิ่มต้นทุนโดยไม่จำเป็น
2. อัตราสิ้นเปลือง เราไม่ได้ต้องการเปิดตัวเลขเป๊ะๆ แต่แค่ดูเป็นแนวโน้มว่าใครประหยัดกว่าใครมากกว่าครับ

แต่ก็นานาจิตตังครับ GPS อาจจะให้ความแม่นยำมากกว่าเพราะไม่มี bias จากเข็มไมล์ติดรถก็ได้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 20:55:53 »
เห็นด้วยกับการใช้ GPS นะครับ
ผมคิดว่าต่อให้ GPS ตัวนั้นไม่แม่นยำ ความเร็วที่วิ่งอาจจะไม่ใช่ 110 แต่อย่างน้อยมันก็เท่ากันในรถทุกคันน่ะครับ
ยังไงก็น่าจะแม่นกว่าการดูจากเข็มความเร็วนะ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP