ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรวมพลคนใช้ Camry Hydrid ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ  (อ่าน 4132 ครั้ง)

ออฟไลน์ microarm

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งใช้มาประมาณ 2-3 เดือนครับ เลยอยากรู้ว่า   ถ้ายิ่งเบรกแรง การชาร์จไฟจะยิ่งน้อยลงหรือไม่ครับ
แล้วเราถ้าค่อยๆ เบรก จะมีการชาร์จจะมากขึ้นเปล่าครับ   จะได้ขับให้ถูกวิธีเพราะจะได้ถนอมแบตไว้นานๆ

FC11887

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอรวมพลคนใช้ Camry Hydrid ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 16:08:55 »
ผมก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเหมือนกันครับ
แต่ที่แน่ๆ
กินน้ำมันกว่า Vios NCP42
แต่ประหยัดน้ำมัน เท่ากับ Vios NCP93 ครับ

ข้อเสียคือ
-ช่วงล่างนุ่มโยนเกินไป ขับเร็วๆ ไม่มั่นใจเลยครับ
-เบรคเหมือน Wish คือเบรคแล้วหัวทิ่ม

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ขอรวมพลคนใช้ Camry Hydrid ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 20:38:37 »
ผมก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเหมือนกันครับ
แต่ที่แน่ๆ
กินน้ำมันกว่า Vios NCP42
แต่ประหยัดน้ำมัน เท่ากับ Vios NCP93 ครับ

ข้อเสียคือ
-ช่วงล่างนุ่มโยนเกินไป ขับเร็วๆ ไม่มั่นใจเลยครับ
-เบรคเหมือน Wish คือเบรคแล้วหัวทิ่ม

เหยียบแบบไหนล่ะครับ
ถ้าให้ไหลๆ EV ทำงาน ผมว่ามันไม่เปลืองหรอก

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 22:49:52 »
ผมเพิ่งใช้มาประมาณ 2-3 เดือนครับ เลยอยากรู้ว่า   ถ้ายิ่งเบรกแรง การชาร์จไฟจะยิ่งน้อยลงหรือไม่ครับ
แล้วเราถ้าค่อยๆ เบรก จะมีการชาร์จจะมากขึ้นเปล่าครับ   จะได้ขับให้ถูกวิธีเพราะจะได้ถนอมแบตไว้นานๆ
ตามทฤษฎีเค้าก็ว่าไว้แบบนั้นครับ (อย่าค่อยๆ จนไหลไปชนคันหน้าล่ะครับ)

ออฟไลน์ siamesecat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 12:11:14 »
ใช้มา เกือบเดือนละ สภาพโรงงานไม่แต่งใดๆทั้งสิ้น

ช่วงล่างนิ่มมั้ย   นิ่มครับ ย้วยมั้ย นิดหน่อย ขึ้นอยู่กับลมยาง สภาพถนน ความเร็ว นะครับ เป็นทุกคันอย่าเอาไปคิดมากครับ ผมขับ เทียน่าก็ย้วยถ้าลมไม่เหมาะ แอคคอร์ดว่าแข็งๆยังย้วยได้   ก็พอใจกับมันครับ ขับรถก็หัดเข้าใจลักษณะรถจะใช้ได้ดียิ่งขึ้นเอา เทียบกันเห็นคันๆ  บางทีผมก็ไม่เห็นด้วยเท่าใหร่  ความเร็วสูงเป็นไงบ้าง  160-170 ` ก็สบายๆในถนนโล่งๆ บังคับได้ไม่ยาก ใครขับมากกว่านี้โอกาสไปเยี่ยมโรงบาลก็สูงไม่ว่ายี่ห้อใหนก็ตาาม

ประหยัดมั้ย  พอสมควร แลกกับแรง  2.4  วิ่งอย่างกับม้า กินนำ้มันระดับ วีออส  ก็น่าจะพอใจนะครับ อยากได้ประหยัดมากๆก็ออกรถเล็กเถอะครับมันเป็นโจทย็ที่ทำได้ยากอยู่แล้ว  ตัวอย่างเช่นผม เคยถามค่าแก้ส _ ngv รถแบบหัวลากของบ้านญาติ เกือบหมื่นต่อเที่ยวนะครับมองอย่างนี้แพงไปมั้ย หรือประหยัดมั้ย
คำตอบ ก็คือประหยัดถ้าเทียบกับใช้น้ำมัน  แคมรียังไงก็ต้องเติมน้ำมัน ทีนี่มันก็เป็นข้อสนุกอยู่อย่างของคนขับคือวางแผนการขับให้เครื่องยนต์ผสมผสานกับแบตเอตรี่อย่างไรให้ประหยัดสุดๆ สนุกดีใช้ได้ รอบใหนทำได้เกิน_ สิบสามสิบสี่โลลิตร รถมันก็จะขึ้นไฟหน้าปัดสีฟ้าให้ แล้วจะมีข้อความชมคนขับให้ด้วย ก็น่ารักดี
ผมขับไปเชียงรายใช้น้ำมัน เก้าห้า  1 ถังครับ คือเต็มถังที่กทมแถววิภาวดี ไปเติมอีกทีที่ อ. เมือง เชียงราย ขับประมาณ  90-140 ม ี  150-160 บางจังหวะ
เทียบกับวีออสโฉมแรก เต็มถังกทมเหมือนกัน มันไปเติมอีกที่ที่ ลำปาง ครับ ระยะที่ประหยัดได้ สามร้อยกว่าโล (ระยะจากลำปางแถวๆ เถิน ไปถึงเชียงรายนะครับ)

เบรคแล้วหัวทิ่ม  ก็ปรับต้ังได้ครับ ของผมขับมายังไม่มีใครหัวทิ่มเลย หยุดได้อย่างใจมั้ย ก็ไม่เ็ห็นมันจะไม่หยุดตามระยะที่บอกในคูมือครับ ก็ได้อย่างใจ อันนี้บางทีอยู่ที่นิสัยการขับครับ เพื่อนผมมาสลับกันขับมันก็ทำให้ผมหัวทิ่มได้บ่อยๆ จนรำคาญพบว่ามับขับชอบจี้ พอเค้าเบรคมันก็เบรคกระทันหัน หัวทิ่มแบบสะอึก แต่อาการนี้ยังน้อยกว่าซีวิคเครื่องสองพันอยู่มาก

เบรคแรงหรือเบรคน้อย ไม่น่าจะมีผมต่อการชาจน์มาก ชาจน์น้อยนะครับ เอาเป็นว่าหาจังหวะเบรคบ่อยๆ ยาวๆ ก็น่าจะดีกว่าเบรคหนักเบา เดี๋ยวจะกลายว่าหัวทิ่ม
วิธีใช้  ดูจาก ดีวีดี ที่แถมมาเลยครับ ละเอียดยิบแม่กระทั่งโชว์ เสียงครางของแบต ที่เค้าบอกว่าปกติ

ข้อดีทอื่นๆที่ชอบ ก็ เบาะพัดลม แอร์เย็นสะใจ ฟอกอากาศให้อีกใครว่าไม่สำคัญ   vdim  นี่มั่นใจได้ครับ ผมเจอโอกาสได้ลองมาแล้ว ไม่กี่วันกลางพายุมีน้ำขังบนผิวถนนทางโค้งวิ่งมาร้อยกว่านิดๆ  vsc  ทำงานประสานกับเครื่องยนต์ที่ปรับหน่วงความเร็วกับพวงมาลัยที่หนักขึ้น เทียบกับ svc  เดิมในอัลติสคันเก่าผมที่ให้อาการหวาดเสียวน้อยกว่าครับ 

ผมว่านี่คือสิ่งที่ผมตัดสินใจซื่้้้อครับ  อย่างอื่นจะติก็ เครื่องเสียงธรรมดาไปนิ้ด  ;D

ออฟไลน์ pdx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 17:03:59 »
ผมใช้วิช ผมว่าเบรคก็ดีไม่มีปัญหานี่ครับ

preme123

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 08:25:21 »
เอาเป็นว่า ผม แช่ 185 ตลอดทางไปอยุธยา ยังนิ่ง อยู่ ขับชิวๆจับพวงมลัยมือเดียวได้อะครับ  :o    เสี่่ยยยว แต่มันแน่นนะครับ ไม่มีเซเลย อะ อิอิ ปกติไม่เคยทำเลย ถ้าใช้ชื่อ toyota เพราะผมไม่มีความมั่นใจในรถญี่ปุ่นเลยซักนิด ฮ้าๆๆ

เบรก ต้อง เบรกเบาๆให้ ล้อยิ่งหมุ่นเยอะเท่าไร มันก็ปั่นไฟได้เยอะเท่านั่นคัรบ (ตอนเบรกให้มอเตอร์หน่วงนะ)

ช่วงล่างนิ่มไปไหม สำหรับผม นิ่มครับ แต่สำหรับ ผู้ใหญ่ที่นั่งไม่มีใครบ่นเลย บอกว่า พอดี ทุกคน อิอิ

ส่วนผมหน่ะ ต้องใส่ tein ครับ

ถามว่า hybrid อืด ไหม  ตามความรู้สึก อืด แต่ถ้า วัดด้วย เข็มและ วินาที มันแรงมากนะครับ

แต่เรานั่ง กดเต็มตรีนเนีย ไม่มีกระชากหลังติดเบาะเลย เหออะๆ ไม่มั่นส์เลย แต่มันเป็น ecvt อะครับ ผู้ใหญ่นั่งรับรอง ไม่เมา ฮา่ๆๆ