ผู้เขียน หัวข้อ: ในวงการเซลล์ขายรถ ถ้ารู้ว่าอีกศูนย์นึงขายตัดราคา จะมีการแอบฟ้องค่ายรถหรือเปล่า  (อ่าน 6070 ครั้ง)

ออฟไลน์ WattZ

• Newbie
  • *
ที่ผ่านมาผมเพิ่งนึกได้ว่าทำแบบนี้ไป คือ
เอาข้อเสนอศูนย์นึง ไปให้ อีกศูนย์นึงดู ประมาณว่า "ที่นี้ให้แบบนี้แล้วคุณให้ได้ดีกว่านี้หรือเปล่า" อะไรประมาณนี้ โดยให้ผ่านทาง line (ไม่มีการโพสลงสื่อหรือเว็บไซต์) ซึ่งบางทีก็เผลอมีชื่อเซลล์กับศูนย์ติดไปด้วย
เพื่อจะได้ข้อเสนอสุดท้ายที่ดีที่สุด

พอดีมารู้ทีหลังว่า บางทีข้อเสนอบางอย่างทางค่ายรถจะมีส่วนลดหรือการส่งเสริมการขายตามราคากลางนึง ถ้าเซลล์คนไหนหรือศุนย์ใดเกิดใจกล้า ตัดราคาขายมากๆ จะโดนทางค่ายรถปรับหรือฟ้องร้องได้ (จริงหรือเปล่าครับ)

ทีนี้มารู้ตัวทีหลังก็เลยกังวลว่า จะเป็นเหตุให้เกิดอะไรแบบหัวข้อกระทู้นี้หรือเปล่าครับ
ประมาณเช่นว่า โดนอีกศูนย์นึงแย่งลูกค้าไปโดยตัดราคามากๆ แล้วเกิดความไม่พอใจ อะไรประมาณนี้
 :( :( :(

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
เรื่องปกติครับ ผมก็แนะนำให้เพื่อนผมทำแบบนี้ โทรไปถามแต่ละศูนย์ บอกเซลล์ว่าขอข้อเสนอดีทีสุดที่ให้ได้ เพราะจะซื้อภายในอาทิตย์นี้ แล้วก็เอามาเปรียบเทียบ ที่ไหนให้ข้อเสนอดีที่สุดก็ซื้อที่นั่นครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ไม่ต้องกังวลครับ  ถ้าจริงก็เป็นเรื่องระหว่างศูนย์
เราคือลูกค้า เลือกข้อเสนอที่ดีที่สุด เค้าเป็นพ่อค้าก็ต้องแข่งขันกัน ถือเป็นเรื่องปกติ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ apinui

จริงครับ ....

เค้าไม่ได้เรียกราคากลางครับ เค้าเรียกขายเกินมาจิ้น ....

ถ้าจับได้ว่าใครพูดภาษาชาวบ้านคือ ตัดราคาเนี่ย จับได้ ปรับ 1 แสนครับ ปรับโชรูมนะ ส่วนโชรูมจะจัดการกับเซลอย่างไรก็สุดแท้แต่ครับ ....
แต่อยากให้ลูกค้า ที่เช็คเยอะๆเนี่ย ฉุดคิดสักนิดครับ ถ้าเจอที่ไหน ให้โดดไปมากๆ จากที่เช็คที่อื่นๆ เช่น เฉลี่ย เค้าให่กัน 5-6 หมื่น แต่อยู่ๆ มีที่นึง ให้เป็นแสน .... แต่ได้เฉพาะสีนั้นสีนี้ หรือได้เฉพาะคัน .... ก็ระวังตัวกันไว้หน่อยครับตรวจกันดีๆ

แต่ก็แปลกนะ เซลยี่ห้อนึง ไม่บัพราคา แต่ขายดี ขายได้เรื่อยๆ และ เซลยี่ห้อนี้ จะมี limit ของตัวเอง ไม่มีการเกินมาจิ้นแบบโดด ซึ่งถือว่าดีกับเพื่อนร่วมอาชีพ ..
แต่อีกหลายยี่ห้อที่แบบ บางทีผมยังงง ว่ามันเอาจากไหนมาแถม .... มาจิ้นมี 6 หมื่น มันแถมไป 1 แสน บัพกันไปบัพกันมา ..... มันไปเอาเงินไหนมาแถม แต่ตรวจสอบไปมาก็เจอตอนะ

ฉะนั้น เจอโดดมากๆ อย่าให้ความโลภมันบังตาครับ เซลดีก็มีเยอะ เซลวิชาเยอะ ลูกค้าจะตาแตกเอา ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2017, 17:45:37 โดย apinui »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
เซลบางคนขายช่วงทดลองงานนี่ แทบไม่ได้อะไรเลยก็มี เพราะด้วยความที่อยากขายได้ ตัดส่วนของตัวเอง เฉือนส่วนของตัวเองให้ลูกค้าก็มี แต่ละค่ายจะกำหนดไว้ว่าน้องใหม่ ต้องขายให้ได้กี่คัน เดือนกี่คัน ภายใน6เดือนกี่คัน ถึงจะผ่านได้เป็นพนักงานตัวจริง อารมย์ที่ผมสัมพัสเหมือนขายประกันเลย น่าสงสาร เข้าใจว่าด้วยความที่อยากให้ตัวเองผ่านโปร ผ่านช่วงทดลองงาน การแข่งขันของเซลก็สูงมากเช่นกัน ลูกค้าบางคนก็ไปข่มขู่สารพัด ได้จากเซลคนนี้มาเท่านี้ ไปกดดันเซลอีกคนให้ได้มากกว่านี้ พออีกคนเห็นว่าไอ้คนนั้นขายแบบไม่เหลืออะไรเลย ตัวเองก็ฟ้องเล่นงานเจ้าคนให้ก่อนหน้านั้นก็มี บางทีอยากบอกว่า ได้โปรจากใครมาแค่ไหน ก็เก็บไว้ในใจ ไปเลียบๆสอบถามเซลคนอื่น ใครชอบแถมเยอะๆถูกใจก็ไปออกกับคนนั้น อย่าเอาชื่อน้องๆมันไปอ้างเลย สงสารมัน ครับ
ปัญหามีทุกที่ ทุกค่าย แม้แต่ค่ายเดียวกัน การแข่งขันมันสูง เพื่อความอยู่รอด ของตัวเองและของบริษัท

ออฟไลน์ Newhang

เซลบางคนขายช่วงทดลองงานนี่ แทบไม่ได้อะไรเลยก็มี เพราะด้วยความที่อยากขายได้ ตัดส่วนของตัวเอง เฉือนส่วนของตัวเองให้ลูกค้าก็มี แต่ละค่ายจะกำหนดไว้ว่าน้องใหม่ ต้องขายให้ได้กี่คัน เดือนกี่คัน ภายใน6เดือนกี่คัน ถึงจะผ่านได้เป็นพนักงานตัวจริง อารมย์ที่ผมสัมพัสเหมือนขายประกันเลย น่าสงสาร เข้าใจว่าด้วยความที่อยากให้ตัวเองผ่านโปร ผ่านช่วงทดลองงาน การแข่งขันของเซลก็สูงมากเช่นกัน ลูกค้าบางคนก็ไปข่มขู่สารพัด ได้จากเซลคนนี้มาเท่านี้ ไปกดดันเซลอีกคนให้ได้มากกว่านี้ พออีกคนเห็นว่าไอ้คนนั้นขายแบบไม่เหลืออะไรเลย ตัวเองก็ฟ้องเล่นงานเจ้าคนให้ก่อนหน้านั้นก็มี บางทีอยากบอกว่า ได้โปรจากใครมาแค่ไหน ก็เก็บไว้ในใจ ไปเลียบๆสอบถามเซลคนอื่น ใครชอบแถมเยอะๆถูกใจก็ไปออกกับคนนั้น อย่าเอาชื่อน้องๆมันไปอ้างเลย สงสารมัน ครับ
ปัญหามีทุกที่ ทุกค่าย แม้แต่ค่ายเดียวกัน การแข่งขันมันสูง เพื่อความอยู่รอด ของตัวเองและของบริษัท
จริงครับ  ส่วนตัวผมจะไม่พาดพิงใคร ผิดราคาจริงๆเซลก็รู้ตัวเองดีแหละ สุดไม่สุด

ออฟไลน์ WattZ

• Newbie
  • *

โอ้ว แบบนี้ใจไม่ดีเลยครับ แบบว่าเพิ่งออกรถเองคันแรกเลยไม่ได้คิดถึงเรื่องพวกนี้เลย  :'( มาฉุกคิดได้ทีหลังก็หลังจากเขียนใบจองไปแล้วด้วย

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
ผมเป็นคนนึงที่ชอบชนข้อเสนอ ชอบเปรียบเทียบ แต่ผมใช้วิธีถามหลาย ๆ ที่แล้วเลือกเอาครับ ประมาณว่าถ้าเซลล์คนไหนให้น้อยเขาจะรู้เองว่าทำไมเราไม่ซื้อกับเขา

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ลืมบอกผมไม่ใช่เซลนะครับ 555 ช่วงนึงของชีวิตเคยสัมพัสกับน้องๆเซล
มีผู้ใหญ่ใจดีคนนึงอยากให้ผมไปอบรมเด็กๆให้หน่อย เทคนิคการเป็นผู้นำ และอยากให้ผมไปเดินตลาดรถให้
แค่ลงไปคลุกคลีเฉยๆ ไม่ได้รับปากผู้ใหญ่ใจดีคนนั้น เลยอยากรู้ว่าน้องๆใช้ชีวิตกันยังไง
ไปสัมพัสมมา บางคนน่าสงสาร บางคนนี่ประสบการณ์สูง ลูกล่อลูกชนเยอะ ตามให้ทัน

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

จริงครับ มีการฟ้องข้ามศูนย์กันด้วย สุดท้ายก็ไม่ได้ราคานั้น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อย่าว่าแต่เซลล์เลย ดีลเลอร์กันเองด้วยก็มี เคยได้ข่าวดีลเลอร์ผึ้งทำสติ๊กเกอร์ไลน์แจกฟรีโดนดีลเลอร์เจ้าอื่นฟ้องโตหาว่าแข่งขันไม่เป็นธรรมสุดท้ายก็ยกเลิกไลน์อันนั้นไป
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ whoami

เซลล์มีมาจิ้นจำกัดอยู่แล้ว แต่ถ้าเราต่อรองเพิ่ม เซลล์ต้องเสนอ ผจก โชว์รูม ก่อน

ซึ่งอนุมัติได้สูงสุดแค่ไหนก็อยู่ที่ ผจก นี่แหละครับ

อย่าว่าแต่เซลล์เลย ดีลเลอร์กันเองด้วยก็มี เคยได้ข่าวดีลเลอร์ผึ้งทำสติ๊กเกอร์ไลน์แจกฟรีโดนดีลเลอร์เจ้าอื่นฟ้องโตหาว่าแข่งขันไม่เป็นธรรมสุดท้ายก็ยกเลิกไลน์อันนั้นไป

Dealer ผึ้ง โดน Dealer เจ้าใหญ่พาพวกมาเล่นครับ  :-\

ออฟไลน์ Auto Messe

โดยมารยาทลูกค้าเพื่อรักษาชีวิตเซล เวลาเอาข้อเสนอที่นึงไปเทียบกับที่นึงจะไม่บอกชื่อเซลเดิม เต็มที่ก็บอกแค่ชื่อโชว์รูม

แต่มีเซลอยู่รายนึงที่ผมรู้จัก ขายรถยี่ห้อนอกสายตานี่แหละขายได้เยอะมาก เยอะกว่ายี่ห้อเจ้าตลาดอีก เพราะให้ส่วนลดเยอะมากกว่าที่อื่น ขนาดย้ายโชว์รูมก็ยังให้ส่วนลดเยอะเหมือนเดิม ไม่รู้ทำได้ไง ลูกค้าตามเยอะมาก แนะนำคนรู้จักให้ตามมาซื้ออีก ขายกันเดือนนึงหลายสิบคัน ส่งรถทุกวันๆละหลายคัน ผมเห็นในเฟสอัพทุกวันยังงงเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2017, 22:51:25 โดย AutoMesse »

ออฟไลน์ Boyja

โดยมารยาทลูกค้าเพื่อรักษาชีวิตเซล เวลาเอาข้อเสนอที่นึงไปเทียบกับที่นึงจะไม่บอกชื่อเซลเดิม เต็มที่ก็บอกแค่ชื่อโชว์รูม

แต่มีเซลอยู่รายนึงที่ผมรู้จัก ขายรถยี่ห้อนอกสายตานี่แหละขายได้เยอะมาก เยอะกว่ายี่ห้อเจ้าตลาดอีก เพราะให้ส่วนลดเยอะมากกว่าที่อื่น ขนาดย้ายโชว์รูมก็ยังให้ส่วนลดเยอะเหมือนเดิม ไม่รู้ทำได้ไง ลูกค้าตามเยอะมาก แนะนำคนรู้จักให้ตามมาซื้ออีก ขายกันเดือนนึงหลายสิบคัน ส่งรถทุกวันๆละหลายคัน ผมเห็นในเฟสอัพทุกวันยังงงเลย

หลังไมค์ได้มั้ยครับ เผื่อจะเป็นยี่ห้อที่ผมเล็งๆ ไว้ครับ  ;)

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ผมนำใบรายละเอียดข้อเสนอ ของโชว์รูมหนึ่ง ไปยื่นกับอีกที่ (โดยตัดชื่อเซล ออก) แล้วถามว่า คุณสามารถเสนอได้ดีกว่านี้ไหม

โดยอยู่บนพื้นฐานเดียวกัน กับเซลท่านแรก ว่า ของแถมบางรายการ ผมยืดหยุ่นได้, บางรายการ ถ้าไม่มี ไม่ได้

จำได้ว่า เซล คนใหม่ไปคุยกับ ผจก. และทำข้อเสนอที่ดีกว่า มาให้ในวันถัดไปเลย

และ.. ผมก็ซื้อเขา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2017, 00:44:43 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ SM.

เค้าแข่งกันเองครับ เราไม่ต้องคิดอะไรมาก เอาข้อเสนอดีที่สุดไว้ก่อน

ออฟไลน์ bigrocket

• Full Member
ทราบข่าวมาว่ามียี่ห้อหนึ่งกรุงเทพเทส่วนลดมากกว่าต่างจังหวัดเยอะมาก บลัฟกันจนเสียราคา จนประธานของยี่ห้อนั้นในประเทศไทยเรียกคุยทุกดีเลอร์ในกรุงเทพ เพื่อพูดคุยในเรื่องนี้ทีเดียว 

ออฟไลน์ w212cdi

ถ้าศูนย์ขายให้ได้ แสดงว่าศูนย์ก็ยังมีกำไร ( ผ่านมือก็คือกำไร ต้องการสินค้าก็เบิกจากบริษัทแม่เพิ่ม กำไรต่อคันน้อยแต่เน้น ปริมาณ ขาย)

ส่วนที่เสนอราคามาสูงกว่า แสดงว้าต้องการกำไรเยอะ

อันที่จริงบริษัทแม่ก็ แกล้งหลับตาข้างนีง ยิ่งขายออกไปมากเท่าไร บริษัทแม่ก็ยิ่งดีเท่านั้น

หลังไมค์ได้มั้ยครับ เผื่อจะเป็นยี่ห้อที่ผมเล็งๆ ไว้ครับ  ;)

ไม่แปลกครับ อยู่ dealer เจ้าใหญ่มี margin เยอะเพราะสั่งรถมา lot ใหญ่ สามารถอัด option ประกัน ส่วนลด etc ได้เยอะกว่าเจ้าอื่นมาก  :D

ออฟไลน์ AkE

ไม่ต้องคิดมากครับ มันเรื่องของเค้า แต่ถามว่ามีปัญหาอะไรไหมเท่าที่ผมรู้จักนะ ถ้าอยู่ในเขตหรือจังหวัดเดียวกัน ก้จะมีเหน็บกัน ไม่ชอบหน้ากันแหละครับ ทั้งเซลทั้งเจ้าของศูนย์นะครับแต่ ทำไรไม่ได้หรอกครับ บริษัทแม่เค้าแคร์แต่คนที่ขายให้เค้าได้เยอะ ได้ยอดแล้วรักษามาตรฐานศูนย์ได้ ก้จบครับ