ผู้เขียน หัวข้อ: ~~??~~ ขอถามเกี่ยวกับ Ford Fiesta หน่อยครับ ~~??~~  (อ่าน 5977 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
~~??~~ ขอถามเกี่ยวกับ Ford Fiesta หน่อยครับ ~~??~~
« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 19:25:50 »
เมื่องานมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา

ที่ฟอร์ดเอาโครงเหล็ก Fiesta5 ประตูมาแสดงอ่ะครับ

แล้วผมก็ไปเห็นจุดหนึ่งแล้วเกิดสงสัยขึ้นมา

ซึ่งก็คือ ช่องเติมน้ำมันแบบไม่มีฝาปิด อ่ะครับ

มันดียังไงหรอครับ ??

ขอบคุณครับ   :)

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
Re: ~~??~~ ขอถามเกี่ยวกับ Ford Fiesta หน่อยครับ ~~??~~
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 19:39:46 »
ก็สะดวกขึ้นมั้งครับ ไม่ต้องเสียเวลาเปิด-ปิด

ไม่ต้องกลัวเด็กปั้มปล่อยห้อย แล้วทำรถเราเป็นรอย  :D
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ IncarRus

Re: ~~??~~ ขอถามเกี่ยวกับ Ford Fiesta หน่อยครับ ~~??~~
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 21:20:14 »
ที่ผมพอได้อ่านมาบ้าง จาก Ford Kuga เค้าบอกว่า
ปั๊มน้ำมันในแถบยุโรป หรืออเมริกา หรือทั้งคู่ ไม่แน่ใจ
จะทำหัวจ่ายให้แตกต่างกัน ตามแต่ละชนิดของน้ำมัน
เพื่อป้องกันการเติมน้ำมันผิดประเภท
Ford ทำช่องเติมแบบนี้(ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ)
เพื่อรองรับเทคโนโลยีนี้แน่นอนครับ

เรื่องของเรื่อง คือ ไม่รู้ว่าผมเข้าใจช่องเติมน้ำมันของ Fiesta นี้ถูกหรือป่าว
แต่ที่แน่ๆ คือ Ford มีการออกแบบช่องเติมน้ำมันเพื่อรองรับเรื่องดังกล่าวนี้แน่นอนครับ ;D

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 21:30:16 »
ไม่ดีครับ

เพราะจะต้องคอยตอบเด็กปั๊มว่าฝาปิดหายไปไหน?
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 23:02:09 »
และจริง Focus ไมเนอร์เชนท์ ตัวปัจจุบันก็ต้องมีแล้ว
แต่ประกอบฟิลิปินส์ เลยไม่มีซะงั้น

คงต้องรอตัวหน้า Focus Made in Thailand

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 00:11:47 »
เก็บข้อมูลอีกแล้วครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 00:34:15 »
หัวเติมน้ำมัน เบนซิน มันจะพอดีช่องเลยครับ  ถ้าเอาดีเซลมาใส่ก็จะใส่ไม่เข้า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 06:32:23 »
ู^
^
^
ช่ายครับหัวจ่ายดีเซล จะใหญ่กว่า หัวจ่ายของเบนซิน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 06:57:32 »
ู^
^
^
ช่ายครับหัวจ่ายดีเซล จะใหญ่กว่า หัวจ่ายของเบนซิน
บ้านเราก็มีแล้วหลอครับ เป็นเจ้าไหนที่มีแล้วบ้างครับ
ทางบ้านผมเพิ่งเลิกทำน้ำมันมา 2-3 ปี
สมัยนั้นหัวจ่ายเปลี่ยนกันได้หมด เหมือนกันหมด
ไม่ได้เติมน้ำมันองนานมากแล้ว เติมแต่แก๊ส ;D

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 08:02:47 »
ไม่ดีครับ

เพราะจะต้องคอยตอบเด็กปั๊มว่าฝาปิดหายไปไหน?

ฮาครับ......จริงอย่างที่ท่านว่า

ปล.ผมคิดว่ารุ่นที่จะขายจริงในไทย คงเป็นแบบมีฝาปิดเหมือนเดิมมั้งครับมั้งครับ (คาดว่าน่าจะเป็นอย่างนั้น)

ออฟไลน์ ?????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 08:17:56 »
ถ้าไม่มีฝาปิด  เจออากาศร้อนมหากาฬแบบเมืองไทย น้ำมันมันจะระเหยไปหมดมั๊ยเนี่ย

:-\

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 09:20:13 »
ถ้าไม่มีฝาปิด  เจออากาศร้อนมหากาฬแบบเมืองไทย น้ำมันมันจะระเหยไปหมดมั๊ยเนี่ย

:-\
:( คือ มันก็เป็นที่ปิดนั่นหละครับ แต่เค้าทำติดกันไว้เลย

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 13:20:49 »
คือ ที่ปิดมันมีนะครับ แต่มันจะติดอยู่กับที่ฝาเลยน่ะครับ

ออฟไลน์ Prakaisang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 14:58:58 »
ระบบนี้คือ เมื่อจะเติมน้ำมันก็เอาหัวจ่ายทิ่มเข้าไปเลย จะมีลิ้นปิดเปิดอัตโนมัติ อยู่ข้างในครับ ทำให้ไม่ต้องเสียเวลาปิดขเปิดฝาถังอีกที
ต่างประเทศส่วนใหญ่ไม่มีเด็กปั้มครับ ต้องเติมเอง
และมีระบบป้องกัน การเติมน้ำมันผิดด้วย