ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาแอร์ขาด มีอาการอย่างไรครับ  (อ่าน 50231 ครั้ง)

ออฟไลน์ Liberty

• Newbie
  • *
น้ำยาแอร์ขาด มีอาการอย่างไรครับ
« เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 07:42:51 »
ผมรบกวนขอสอบถามหน่อยครับ ... ผมอยากทราบว่าถ้าน้ำยาแอร์ขาดเนื่องจากอย่างเช่นตู้แอร์รั่วเป็นต้น จะมีอาการอย่างไรครับ?

ตอนนี้รถของผมมีอาการเวลาจอดรถแอร์จะไม่เย็นเลยครับ แต่เวลาขับแอร์จะเย็น หาข้อมูลบน Internet บอกประมาณว่าอาจเกี่ยวกับครัชคอมแอร์ แต่ผมว่าไม่น่าจะใช่เพราะว่ารถผมเพิ่งเปลี่ยนคอมแอร์ใหม่ไปครับ

ก็เลยสงสัยอยากรบกวนขอคำแนะนำจากเพื่อนๆทุกท่านหน่อยครับว่าอาการที่จอดแล้วแอร์ไม่เย็น มีแต่ลม แต่เวลาขับแล้วแอร์เย็น มันจะเป็นหนึ่งในอาการของน้ำยาแอร์ขาดไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: น้ำยาแอร์ขาด มีอาการอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 08:32:24 »
"จิ๋วขี้บ่น" ของผม เพิ่งมีอาการแบบนี้เลยครับ รถติดไม่เย็น รถวิ่งปกติ ทีแรกคิดว่าเป็นที่พัดลมไฟฟ้าเสียหรือทำงานสเตปเดียว (คันเก่าเคยมีอาการนี้ และเป็นที่พัังดลมไฟฟ้าเสียตัวนึง) ... แต่หนนี้เป็นที่ท่อ high ซึม (ซึ่งก็ทำให้ทำยารั่วด้วยเหมือนกัน) ... ตรวจสอบไม่ยากครับลองดูที่ท่อเข้า-ออกคอมเพรสเซอร์ ว่ามีคราบน้ำมันเกาะหรือเปล่า (น้ำมันที่เห็นคือน้ำมันคอมเพรสเซอร์)

ออฟไลน์ ps000000

Re: น้ำยาแอร์ขาด มีอาการอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 08:38:46 »
อาการของแอร์ หวยออกได้หลายหน้าครับ

บางครั้งก็พัดลมอ่อนแรงก็มี

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 08:58:38 »
ลองดูดังนี้  1.  เปิดแอร์ตอนเช้า  พัดลมทำงานนานกว่าปกติ  กว่าจะเย็น
              2.  อาการที่คุณเป็นอยู่ก็เป็นอาการหนึ่ง  ซึ่งหมายรวมถึงระบบระบายความร้อนไม่ดีด้วย

ง่ายที่สุดก็ต่อสายวัด  สีฟ้าแรงดันต่ำ ค่าอยู่ระหว่าง 30-40 psi

สีแดงแรงดันสูง  ค่าอยู่ระหว่าง 180-210 psi

ค่าที่ว่าจะเคลื่อนที่สัมพันธ์กับการระบายความร้อนที่คอยล์ร้อน  ปกติสีแดงเมื่อเคลื่อนไปที่ 200 ไม่เกิน 210  พัดลมไฮ จะทำงาน เพื่อระบายคอยล์ร้อน  จนแรงดันกลับลงมาที่ 180 มันจะตัดพัดลมไฮออกไป เป็นวงจร.. ส่วนสีฟ้า ก็จะแกว่งสัมพันธ์กับสีแดง...

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 09:01:36 »
ถ้ารั่ว มันจะมีกลิ่นขม ๆ ครับ จากนั้นสิ่งที่ตามมาคือเปิดแอร์แล้วไม่เย็น

นั่นล่ะครับ สันนิษฐานได้เลยว่ามีอะไรรั่วแน่ ๆ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 10:13:53 »
น้ำยาแอร์รั่ว จะมีอาการเบื้องต้นคือเเอร์ไม่ค่อยเย็นฉ่ำแบบเดิม
เมื่อใช้รถไปทุกวันภายในสองสัปดาห์ น้ำยาน่าจะรั่วออกจนแอร์ไม่เย็นเลย

กรณีนี้รถจอดอยู่นิ่งแอร์ไม่เย็น วิ่งแล้วแอร์เย็นเป็นปกติ ให้ตรวจสอบการทำงานของพัดลมเครื่องยนต์
และตัวคอยล์ร้อน(condenser)-สกปรก ตัน ระบายความร้อนไม่ดี

(ถ้าคลัทช์แม่เหล็กเสีย อาการเปิดแอร์ใหม่ๆจะเย็น แต่เมื่อร้อน เครื่องยนต์ร้อนแอร์จะไม่เย็น
-อุปกรณ์พวกคอยล์ขดลวดแม่เหล็กไฟฟ้า จะออกอาการเมื่อร้อน)

แล้วให้ช่างแอร์ใช้เกจ์ตรวจวัดแรงดันน้ำยาแอร์ในระบบอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2017, 10:15:49 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 11:26:00 »
Mobilio เคยน้ำยาแอร์พร่อง อาการที่พบคือ ความเย็นไม่ฉ่ำเหมือนก่อน เวลาจอด แอร์แทบจะไม่เย็น ส่วนเวลาวิ่ง ดีขึ้นมานิด

เวลากดปุ่ม A/C จะมีเสียงเหมือนน้ำยาฉีด ผสมลม โดยช่างที่ 0 บอกว่า เพราะน้ำยาพร่อง เวลาฉีด เลยมีเสียง ฟี้ดๆ

:D
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 12:07:25 »
เคยรั่วที่ตู้  จะมีกลี่น
ตอนแรกๆจะเย็นซ้าๆ ถ้าแดดแรงๆสู้แดดไม่ได้
สักพักก็ไม่เย็นเลย

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 16:56:34 »
อาการเหมือนคอยล์ร้อนระบายอากาศไม่ได้นะครับ ลองล้างแผงคอยล์ร้อนดูครับ น่าจะดีขึ้น

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 19:07:51 »
Mobilio เคยน้ำยาแอร์พร่อง อาการที่พบคือ ความเย็นไม่ฉ่ำเหมือนก่อน เวลาจอด แอร์แทบจะไม่เย็น ส่วนเวลาวิ่ง ดีขึ้นมานิด

เวลากดปุ่ม A/C จะมีเสียงเหมือนน้ำยาฉีด ผสมลม โดยช่างที่ 0 บอกว่า เพราะน้ำยาพร่อง เวลาฉีด เลยมีเสียง ฟี้ดๆ

:D

ตามนี้ครับ น้ำยาแอร์พร่อง

เพราะถ้ารั่ว 2-3 วันความเย็นไม่มี มีแต่ลม

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 19:24:16 »
ลองเช็คพัดลมหม้อน้ำด้วยครับ
ของผมแกนขาด เครื่องฮีตไปเลย ก่อนหน้านั้นจะมีอาการแอร์ไม่เย็นตอนจอดอยู่กับที่

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 20:38:30 »
อาการที่จอดแล้วแอร์ไม่เย็น มีแต่ลม แต่เวลาขับแล้วแอร์เย็น มันจะเป็นหนึ่งในอาการของน้ำยาแอร์ขาดไหมครับ

ไม่ใช่ครับ น้ำยาแอร์หมด(รั่ว) แอร์ไม่เย็น เหนียวตัว ไม่ว่าจอดหรือขับครับ

จอดไม่เย็น ขับเย็น ไล่ดูระบบระบายความร้อนครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Yureka

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 22:35:13 »
เคยรั่วที่ตู้  จะมีกลี่น
ตอนแรกๆจะเย็นซ้าๆ ถ้าแดดแรงๆสู้แดดไม่ได้
สักพักก็ไม่เย็นเลย
+1 ครับ ถ้าตู้รั่วแอร์จะเย็นไม่ฉ่ำ ตอนแรกเริ่มเปิดแอร์จะมีกลิ่นฉุนเหมือนสารเคมี แต่เปิดไปสักพักจะหายไป ถ้ารอบหน้าเปิดแอร์ใหม่อีกครั้งก็จะมีกลิ่นอีก เป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนน้ำยาแอร์หมด
ปล. 1 เพราะเพิ่งจะซ่อมตู้รั่วมา โดยการรื้อคอนโซลออกมาทั้งหมด เปลี่ยนแผงคอยเย็นใหม่ เห็นแล้วสงสารรถเลยครับ ราคาแพงเอาเรื่องครับ
ปล. 2 ถ้าได้กลิ่นฉุน ไม่ใช่กลิ่นอับ น่าจะเป็นเพราะตู้รั่ว พยายามอย่าเปิดแอร์จนน้่ำยาแอร์หมด เพราะว่าจะทำให้คอมเพรสเซอร์ทำงานหนัก เนื่องจากไม่เป็นระบบปิด แล้วคอมเพรสเซอร์จะลาโลกครับ คราวนี้จะหน้ามืดเพราะเสียทั้งค่าเพรสเซอร์และซ่อมตู้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 17:47:55 »
ง่ายๆเลยครับ มันจะเหมือนมีแต่ลมไม่เย็น หรือเย็นไม่เท่าเดิม
ถ้าขับรถทุกวัน ยังไงก็ต้องสังเกตุได้ครับ