ผู้เขียน หัวข้อ: LED Daylight ของ Accord facelift หลอดขาดเกือบทุกคันเลย  (อ่าน 15549 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
ไฟเเต่ละข้างเหมือนมันมี 2 ช่วง ช่วงที่เป็นเเนวตั้งเเละอีกส่วนที่เป็นเเถบยาว

ไอ้ส่วนเเถบยาวเเต่ละคันต้องขาดอย่างน้อยข้างนึง ผมเห็นในกระจกเเล้วมันตลกดี เดี๋ยวนี้ QC ห่วยชั้นเลวขนาดนี้เลยหรอครับ ไม่ได้ออกตัวเเรงนะ ตั้งเเต่เห็นมา เห็นคันที่สมบูรณ์เเค่ 3-4 คัน

ออฟไลน์ -Brian

• Hero Member
Re: LED Daylight ของ Accord facelift หลอดขาดเกือบทุกคันเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 14:56:27 »
ผมสังเกตเหมือนท่านครับ ใช้ไปซักพักจะเหลือง และขาดในที่สุด ล่าสุดผมเห็นยังป้ายแดงอยู่เลย DRL ติดข้างเดียวซะงั้น

ออฟไลน์ O_o"

Re: LED Daylight ของ Accord facelift หลอดขาดเกือบทุกคันเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 15:07:24 »
คุณภาพของหลอด LED ก็ไม่ได้ดีเยี่ยมอะไรมากนัก ไฟ Daylight ขาดก็เครมครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 15:27:26 »
รถยังไม่กี่ปี บางคันยังไม่ถึงปีเลยนะครับ
แต่ผมว่า ผมชอบไฟ DRL เป็นเม็ดๆ ของตัว
ก่อนไมเนอร์มากกว่า สวยกว่า เด่นกว่า และ
ไม่เคยเจอคันไหนขาดเลยครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 15:29:07 »
Pajero ก็เป็นครับ เห็นหลายคันแล้ว

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 15:39:59 »
G9 รถผมก่อนไมเนอร์ ไฟ DRL ไม่ยักกะขาดแฮะ ผ่านไปสามปีกว่าก็ยังปกติดี

แสดงว่าตัวไมเนอร์ DRL ห่วยกว่าเดิม แย่มากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2017, 18:58:50 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 15:49:08 »
DRL ของ HRV กับ G9 ก่อน MC ผมยังไม่เคยเห็นขาดกันเลย ถ้ามันขาดง่ายขนาดนี้ไม่เข้าใจว่าฮอนจะเปลี่ยนทำไม

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 15:49:58 »
เห็นเหมือนกันครับ แอบมองเพราะสวย และเซ็งแทนที่มันไม่ติด

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 16:00:01 »
เคยได้ยินว่า ฝีมือของ Standley ใช่ไหม จะมาเสียแบรนด์เพราะ DRL ซะแล้ว

ใครเสียก็เคลมเลยครับ แต่ถ้าเสียมากกว่า 2 รอบนี่คงมีโวย เพราะถ้าหมดประกันใครจ่ายละทีนี้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 16:51:28 »
ทำไมหลอดมันขาดกันง่ายจังเลย ทั้งที่เทคโนโลยีพัฒนากว่าในอดีตมาก

ไฟเบรกตรงสปอยเลอร์ ก็ขาดกันหลายคัน หลายยี่ห้อ

ผมนึกถึงหลอดไฟ สีแดง ( ไม่รู้ว่าใช่ LED หรือเปล่า )ที่วิทยุรุ่นเก่า สมัยยังเป็นอนาล็อค เวลาเราหมุนไปเจอคลื่น แล้วมันจะสว่างขึ้น

หลอดมีอายุนานเป็นสิบๆ ปี ใช้จนวิทยุพัง หลอดไฟยังไม่เสียเลยครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 17:10:06 »
เริ่มใช้หลอดถูกๆ ลดต้นทุน(ในส่วนที่มองไม่เห็น) แทนหรือเปล่า

ผมก้เคยเห็น LED W212 ขาดน่ะ ทำไมมันคุณภาพต่ำจริงๆ พอไฟท้ายติดไม่ครบ เบนซ์นี่ดูไม่สมประกอบ ดูหมดราคาเลย

ไฟท้ายแท็กซี่ altis หลายๆคันยังติดดีอยู่เลย ไหนจะ ACV41 ที่บ้าน ก็ยังติดครบทุกหลอด  8)

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 17:12:05 »
แถวบ้านก็เห็นครับ ขาดตั้งแต่ป้ายแดงเลย

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 17:12:10 »
เป็นอีก1เหตุผล ที่เลือกcamry ทั้งที่ตอนแรกจะออกaccordอยู่แล้ว อยู่ในประกันเคลมได้ พอหมดประกันจ่ายเอก ถอดออกถอดเข้า รถช้ำหมด
pajero sport ผมก็เห็นหลอดเหลือง และขาดหลายคันเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 17:14:29 »
เริ่มใช้หลอดถูกๆ ลดต้นทุน(ในส่วนที่มองไม่เห็น) แทนหรือเปล่า

ผมก้เคยเห็น LED W212 ขาดน่ะ ทำไมมันคุณภาพต่ำจริงๆ พอไฟท้ายติดไม่ครบ เบนซ์นี่ดูไม่สมประกอบ ดูหมดราคาเลย

ไฟท้ายแท็กซี่ altis หลายๆคันยังติดดีอยู่เลย ไหนจะ ACV41 ที่บ้าน ก็ยังติดครบทุกหลอด  8)

acv41 นี่ผมเห็นไฟท้ายขาดกันเกือบทุกคันบนถนนเลยนะครับ รถเพื่อนผมก็กระพริบ ใกล้ขาดละ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 17:22:00 »

acv41 นี่ผมเห็นไฟท้ายขาดกันเกือบทุกคันบนถนนเลยนะครับ รถเพื่อนผมก็กระพริบ ใกล้ขาดละ
รุ่นนี้รุ่นยอดนิยมหลอดขาดเลยครับ ไม่ไฟหรี่ ก็ไปเบรค ของผมไฟหรี่ก็เพิ่งขาดไปแถบนึงที่รถอายุ 7 ปี ไม่แน่ใจว่าเปิดโหมด Auto ทิ้งไว้หรือเปล่าเลยขาดเร็ว เพราะมันติดๆ ดับๆ บ่อย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 17:53:07 »
ขอตอบว่า Qc ห่วยจริงๆ และห่วยทั้ง toyota honda เลย

ถ้าผมเป็นเจ้าของบริษัท คงเรียกฝ่ายQc มาอบรมใหม่แล้วล่ะหรือปรับองค์กรกัน โดยเฉพาะ toyota ที่ผมสามารถชี้จุดบกพร่องในรถป้ายแดงได้หลายจุด
ส่วน honda ผมเลิกดูรถมันตั้งแต่เห็นเจตนาลดต้นทุนจนสังเกตุได้แล้ว เหมือนเป็นความตั้งใจมากกว่า

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 18:05:39 »
คุณภาพของหลอด LED ก็ไม่ได้ดีเยี่ยมอะไรมากนัก ไฟ Daylight ขาดก็เครมครับ

ขาดตั้งแต่รถใหม่ๆ คือ อะไรครับ  ??? :o

ขาดก็เคลม ถ้าขาดบ่อยๆ หลังหมดประกันตัวรถ ทำอย่างไรครับ ?

https://en.wikipedia.org/wiki/Light-emitting_diode

"Typical lifetimes quoted are 25,000 to 100,000 hours

, but heat and current settings can extend or shorten this time significantly"

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 18:09:44 »
โคมไฟเป็นการจ้างผลิตครับ ทั้ง Toyota และ Honda รวมถึง Mitsubishi จะ QC ยังไงละ ในเมื่อรับมาตอนติดตั้งแล้วไฟติดปกติ

ต้องโทษโรงงานแบรนด์ที่รับจ้างผลิตครับ ไม่ใช่โทษแบรนด์รถ ตราบใดที่แบรนด์รถยังรับเคลมให้ จริงๆ กว่าจะหมดประกัน 3 ปีก็ควรจะเป็นลอตใหม่ที่แก้ไขแล้วนะ

ขอตอบว่า Qc ห่วยจริงๆ และห่วยทั้ง toyota honda เลย

ถ้าผมเป็นเจ้าของบริษัท คงเรียกฝ่ายQc มาอบรมใหม่แล้วล่ะหรือปรับองค์กรกัน โดยเฉพาะ toyota ที่ผมสามารถชี้จุดบกพร่องในรถป้ายแดงได้หลายจุด
ส่วน honda ผมเลิกดูรถมันตั้งแต่เห็นเจตนาลดต้นทุนจนสังเกตุได้แล้ว เหมือนเป็นความตั้งใจมากกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 18:16:39 »
โคมไฟเป็นการจ้างผลิตครับ ทั้ง Toyota และ Honda รวมถึง Mitsubishi จะ QC ยังไงละ ในเมื่อรับมาตอนติดตั้งแล้วไฟติดปกติ

ต้องโทษโรงงานแบรนด์ที่รับจ้างผลิตครับ ไม่ใช่โทษแบรนด์รถ ตราบใดที่แบรนด์รถยังรับเคลมให้ จริงๆ กว่าจะหมดประกัน 3 ปีก็ควรจะเป็นลอตใหม่ที่แก้ไขแล้วนะ

เคสของ honda ผมพูดแยกออกมาแล้วนิครับ ลองอ่านดีๆ  ว่าการลดต้นทุนแบบเจตนา คุณไปสั่ง supplier ว่ายังไง บีบราคาเค้ารึ้ปล่าหรือจงใจกำหนดสเปกต่ำเพื่อของราคาถูก ขนาดของที่เห็นชัดๆยังปรับกันเห็นๆเลย แล้วของที่คนไม่รู้ล่ะ???

ผมเคยทำอยู่ในโรงงานไฟที่คุณว่านั่นแหละ ทำไมจะไม่เข้าใจ โคมไฟรถญี่ปุ่นมันมีกี่ยี่ห้อกันเชียว

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 18:21:35 »
XV MC นี่น้ำเข้าทันที ถ้าคุณล้างรถวันแรก ที่ซื้อ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 18:27:16 »

ขาดตั้งแต่รถใหม่ๆ คือ อะไรครับ  ??? :o

ขาดก็เคลม ถ้าขาดบ่อยๆ หลังหมดประกันตัวรถ ทำอย่างไรครับ ?

https://en.wikipedia.org/wiki/Light-emitting_diode

"Typical lifetimes quoted are 25,000 to 100,000 hours

, but heat and current settings can extend or shorten this time significantly"

ก็ไม่รู้ทำไงแล้วครับ หมดประกันแล้ว จะเปลี่ยนมาใช้โคมธรรมดา เพื่อตัดปัญหา หรือจะให้ร้านตกแต่งโคมไฟจัดการซ่อม LED Daylight ให้ก็ได้

เอาเข้าศูนย์เค้าคงไม่ซ่อมให้ มีแต่จะเปลี่ยนใหม่ให้อย่างเดียวนะสิครับ

ถ้าหมดประกันแล้วก็ต้องหาทางออกกัน ระหว่างเจ้าของรถกับศูนย์บริการ จะแก้ไขยังไง จะขึ้นป้ายออกสื่อ ไฟ LED Daylight ขาดบ่อยก็ได้

ผมเองขนาดไฟ LED Daylight ของแต่งให้ร้านประดับยนต์ติดตั้งไฟยังขาดเลยครับ ไม่รู้ผลิตโรงงานเดียวกันรึเปล่า

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 18:27:51 »

ผมว่า Camry นี่แหว่งมากกว่าเยอะครับ ยิ่งตัว Hybrid นี่เจอไม่เคยเห็นคันไหนไฟครบวงเลย

ยิ่ง Taxi นี่ทั้งแหว่งทั้งกระพริบ

ส่วน Accord ไม่ค่อยสังเกตุแฮะ แต่ CRV มีขาดบ้างนะครับ และอีกรุ่นที่เหลืองและแหว่งคือ Pajero Sport เจอรถสมบูรณ์สีสองข้างเหมือนกันยาก  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• . . .
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 18:46:37 »

ก็ไม่รู้ทำไงแล้วครับ หมดประกันแล้ว จะเปลี่ยนมาใช้โคมธรรมดา เพื่อตัดปัญหา หรือจะให้ร้านตกแต่งโคมไฟจัดการซ่อม LED Daylight ให้ก็ได้

เอาเข้าศูนย์เค้าคงไม่ซ่อมให้ มีแต่จะเปลี่ยนใหม่ให้อย่างเดียวนะสิครับ

ถ้าหมดประกันแล้วก็ต้องหาทางออกกัน ระหว่างเจ้าของรถกับศูนย์บริการ จะแก้ไขยังไง จะขึ้นป้ายออกสื่อ ไฟ LED Daylight ขาดบ่อยก็ได้

ผมเองขนาดไฟ LED Daylight ของแต่งให้ร้านประดับยนต์ติดตั้งไฟยังขาดเลยครับ ไม่รู้ผลิตโรงงานเดียวกันรึเปล่า

ของร้านประดับยนต์ ไม่ทราบครับ

แต่ ของ0 ของบริษัทรถยนต์ ต้อง มีคุณภาพที่ดี มีมาตรฐานที่ดี ครับ

ไม่ใช่เอาของคุณภาพมาตรฐานแบบไหนมาใส่ให้ก็ได้ ครับ

บริษัทรถยนต์ คือ ระดับโลก

0 คือ ระดับประเทศ (กึ่ง global brand กึ่ง local brand)

ร้านประดับยนต์ คือ ระดับท้องถิ่น (local brand ชัดเจน)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

0 = 1

?

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 19:27:36 »
เห็นในคลับ g9 ตัวminor เป็นกันหลายคันเหมือนกันครับ daylight ขาด มีสมาชิกมาแจ้งให้ไปเคลมได้เลย มีโคมตัวpart number ใหม่มาแล้ว จริงๆผมว่าคงต่างแหละ stanley thailand หรือ japan ก็ไม่รู้ แต่ที่แน่ๆโคมไฟหน้าg9 ตัวก่อน minor โคมhybrid ของไทยกับของ jdm ต่างกันเห็นๆ โคมjdm สีโคมออกฟ้าเข้มกว่าของตัวไทย แสงที่ออกมาก็ขาวกว่าของไทยชัดเจน แต่โคมjdm ไม่มีdaylight
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

• . . .

0 = 1

?

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 21:45:57 »

จริงครับ ไฟท้ายขาดทุกคัน และเป็น LED ด้วยนะ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 21:47:59 »

เคสของ honda ผมพูดแยกออกมาแล้วนิครับ ลองอ่านดีๆ  ว่าการลดต้นทุนแบบเจตนา คุณไปสั่ง supplier ว่ายังไง บีบราคาเค้ารึ้ปล่าหรือจงใจกำหนดสเปกต่ำเพื่อของราคาถูก ขนาดของที่เห็นชัดๆยังปรับกันเห็นๆเลย แล้วของที่คนไม่รู้ล่ะ???

ผมเคยทำอยู่ในโรงงานไฟที่คุณว่านั่นแหละ ทำไมจะไม่เข้าใจ โคมไฟรถญี่ปุ่นมันมีกี่ยี่ห้อกันเชียว
แล้วมีกี่ยี่ห้อ ถ้าคุณเคยทำจริง ก็จะรู้ว่าเค้าไม่ได้ลดสเปคหลอดหรอก บริษัทไฟตะหากที่แอบลดสเปค เพื่อลดต้นทุน เพื่อกำไรของตัวเองและจ่ายให้บริษัทรถแค่บางส่วนเพื่อตอบการลดต้นทุนประจำปี

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 21:57:20 »

เอกลัษณ์เลยครับไฟท้ายของ ACV40/41 เนี่ย รถผมขาดไปแล้วรอบนึง เปลี่ยนใหม่ ก็ขาดเหมือนเดิม เลยปล่อยไว้ยังงั้นแหละ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 23:46:53 »
ตัว mc ผมยังไม่เคยเห็นขาดนะครับเคยเห็นแต่ everest ที่ขาด แต่ของผม g9 ก่อน mc 2 คันไม่มีปัญหาครับ ติดปกติ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 00:51:08 »
รุ่นก่อน MC ยังไม่เคยเห็นรถบนนถนนขาดกันนะครับ

แต่รุ่น MC เนี่ย โห เต็มเลย แต่ของผมยังไม่ขาด
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T