ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเพิ่งทราบครับว่าส่วนใหญ่ผู้ซื้อรถ Premium car ก็ผ่อนเป็นส่วนใหญ่  (อ่าน 10916 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) ตอนแรกไม่ทราบรายละเอียด การซื้อรถกลุ่ม Premium ของคนที่รู้จัก นะครับ คิดว่าผู้ที่ใช้รถระดับนี้เกือบทั้งหมด มีฐานะดีมากๆเลยครับ คิดว่าเขาซื้อสดกันหมด แต่พอมาทราบภายหลัง ปรากฎว่าผ่อนกันเกือบทั้งหมดเลยครับ ทั้งที่เราทราบได้ว่าสามารถซื้อเงินสดได้สบายๆทุกท่านเลยครับ พอได้คุยกับเซลรถกลุ่มนี้ เซลก็บอกว่าส่วนใหญ่ผ่อนครับ แปลว่าคนกลุ่มนี้เขาสามารถเอาเงินสดที่จะต้องจ่ายทีเดียวไปทำให้มันงอกเงยได้มากกว่า ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ผมว่าน่าจะมีผ่อนหลายระดับนะครับ

ถ้าระดับมีเงินก้อน แต่ก็คงผ่อนเพราะไม่อยากเสียเงินก้อนโดยการซื้อสด เอาไว้ลงทุนหรือเก็บไว้ให้อุ่นใจ
ระดับที่เงินไม่ถึงแต่มีเงินเดือนหรือรายได้ที่มั่นคง ก็อาจจะเลือกรถรุ่นล่างๆที่สามารถผ่อนไหว (หรือหันไปหารถญี่ปุ่นรุ่นบนๆแต่ผ่อนสบายกว่า)

ออฟไลน์ TheZero

เรื่องปกติ เจ้านายเก่า เงินเดือน 2 แสน ตอนซื้อ X3 ก็ยังผ่อนเลย แกบอกเก็บเงินสดไปซื้อที่ดีกว่า

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผ่อนก็มีหลายแบบนะครับ

บางคนก็ผ่อนเหนื่อย บางคนก็ผ่อนขำ ๆ

ใครจะตัดสินว่าขับเบนซ์หรือบีเอ็ม ออดี้ แล้วจะรวยมากไม่ได้นะครับ อิอิ

บางคนขับ GLA แต่ใครจะรู้ว่ามี S500 จอดที่บ้านอีกคันก็เป็นได้

คือต้องมีฐานะพอสมควรเหมือนกัน แต่ไม่ต้องรวยมากก็มีตังซื้อมาขี่จ้า

ส่วนผมนะเหรอ 5555 ก็ขับรถบ้าน ๆ ต่อปายย  ยาว ๆ ยาวมากกก  ;D

ออฟไลน์ Sit: )

ไม่ว่าจะรวยจน ผ่อนกันหมดเพราะดอกรถถูกกว่ากู้บ้าน กู้ OD หรือแม้กระทั่งเอาเงินก้อนไปซื้อ ltf หักภาษี

มีแต่รวยมากๆ ขี้เกียจผ่อน หรือไม่อยากสร้างหลักฐานการผ่อนถึงซื้อสด

ออฟไลน์ oryor

เอาเงินก้อนที่มีไปทำอะไรได้อีกเยอะที่ผลตอบแทนมันมากกว่าดอกเบี้ยไฟแนนซ์หน่ะครับ

ออฟไลน์ turbofever

เขาผ่อนกันเยอะเลยครับ ดอกเบี้ยผ่อนรถใหม่นี้ถูกกว่าดอกเบี้ยเงินกู้ดอกเบี้ยแบงค์อีกนะครับ  เพราะฉะนั้นซื้อรถใหม่แบบผ่อนไม่ถือว่าแพงมากครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เอามาหักเป็นค่าใช้จ่ายได้ครับ ผมก็ผ่อน ผ่อนทุกคันเลย ดอกแพงไม่ต่างกับกู้แบงค์ แต่กู้แบงค์ยากกว่ามาก
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

น่าจะเอาเงินสดไปบริหารอย่างอื่นมั้งครับ

ออฟไลน์ CJ.

ผมว่าแล้วแต่วิธีคิดของแต่ละบุคคลนะครับ เลือกผ่อนเพราะเงินก้อนอย่างน้อย 2-5 ล้าน ลงทุนอะไรๆได้เยอะเหมือนกันครับ
แต่อีกกรณีนึง ถ้าดูราคารถ คิดคำนวณแล้วไม่เดือดร้อน มีเงินเหลือพอจะทำอย่างอื่นแล้ว ซื้อสด = ไม่เสียดอกเบี้ยเลยซักบาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2017, 18:06:11 โดย CartoonJ. »
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Visual

ซื้อรถเงินผ่อน ข้อดีเยอะแยะครับ อยู่ที่เจ้าของเงินจะบริหารเงินยังไง
ส่วนคนซื้อเงินสดคือคนที่ไม่รู้จะเอาเงินก้อนนั้นไปลงทุนอะไรก็ซื้อสดไปเลยไม่ต้องเสียดอกสบายใจ กับอีกพวกคือคนที่โคตรรวยจนไม่ต้องมาคิดเรื่องการลงทุนจากเงินไม่กี่ล้านบาทแล้ว

ออฟไลน์ raygun

.
.
ของผมหลักการง่ายๆครับ ถ้าต่ำกว่าล้านซื้อสด
ถ้าแพงกว่านั้นผ่อนเลย เอาเงินสดเก็บไว้ทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ demo2

ของผมมันผ่อน0% 5ปี มีส่วนลดเงินสดอีกก้อนนึง ก็เลยไม่รู้จะจ่ายสดหมดทำไม ก็ถามเขาอยู่ว่าถ้าซื้อเงินสดจะเพิ่มส่วนลดให้ได้อีกไหม เขาบอกว่าก็ได้เท่านี้แหละ ผมเลยผ่อน

ออฟไลน์ tew

ผ่อนดอก0% ครับ หาเหตุผลซื้อสดไม่เจอ แล้วได้รู้จักกับพนักงานไฟแนนท์เพิ่มอีก มีโอกาสพัฒนาเป็นชู้ได้ถ้าหล่อหน้าตาดี ฮ่าๆ ไม่ใช่ผมครับ จากเพื่อนชายที่ผมสนิทคนหนึ่ง แกเป็นเกย์ มีเงินพอเปลี่ยนรถได้ทุกการเปลี่ยนโฉมของรุ่นที่แกชอบ แต่ถ้าผ่อนต้องมีดอกคุณเพื่อนผมอาจซื้อสด (แล้วแกก็ได้พนักงานไฟแนนท์จริง แถมได้พนักงานขายประกัน ตอนเคลมอีก แผนสูงมากๆ)

ออฟไลน์ Smith686

:) :) :) ตอนแรกไม่ทราบรายละเอียด การซื้อรถกลุ่ม Premium ของคนที่รู้จัก นะครับ คิดว่าผู้ที่ใช้รถระดับนี้เกือบทั้งหมด มีฐานะดีมากๆเลยครับ คิดว่าเขาซื้อสดกันหมด แต่พอมาทราบภายหลัง ปรากฎว่าผ่อนกันเกือบทั้งหมดเลยครับ ทั้งที่เราทราบได้ว่าสามารถซื้อเงินสดได้สบายๆทุกท่านเลยครับ พอได้คุยกับเซลรถกลุ่มนี้ เซลก็บอกว่าส่วนใหญ่ผ่อนครับ แปลว่าคนกลุ่มนี้เขาสามารถเอาเงินสดที่จะต้องจ่ายทีเดียวไปทำให้มันงอกเงยได้มากกว่า ใช่ไหมครับ
    แค่กู้เงินซื้อรถถือว่าเด็กๆมาก  ลองคิดดูว่า CP ร่ำรวยมหาศาลขนาดไหน  ตอนที่ซื้อกิจการแม็คโครเขากู้เงินจากธนาคารต่างประเทศแสนกว่าล้านเพื่อมาซื้อกิจการนะครับ  เป็นการกู้เกือยจะร้อยเปอร์เซ็นต์ด้วยซ้ำ  ยิ่งรวยมากยิ่งกู้มาก  รวยน้อยกู้น้อย

ออฟไลน์ Activehybrid

ไม่คิดจะผ่อนก็อย่าซื้อป้ายแดงให้เสียของ ดอกมันถูกเกือบจะเท่าเงินเฟ้อด้วยซ้ำ

ยิ่งคนรวยไม่ต้องพูดถึง เขาถนัดเรื่องลงทุนให้เงินงอกได้ กู้ODเขาก็ยังทำเงินได้มากกว่าดอก นับประสาอะไรกับดอกรถ

จะซื้อสดก็ต่อเมื่อตัดรำคาญ
หรือมีเงินเหลือมากจริงๆ(หลายเท่าของราคารถ)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
คนใกล้ตัวผมก็เลือกซื้อแบบผ่อน ครับ ส่วนใหญ่จะมอง 2 แบบครับ

- ถ้าดอกเบี้ยไม่สูงมาก เพราะหากใช้เงินก้อนไป มีความเสี่ยงที่จะไม่สามารถเก็บเงินก้อนได้เท่าเดิม เลือกเก็บเงินก้อนไว้ดีกว่า
- คำนวนแล้วว่า หากนำเงินก้อนนั้นไปลงทุน ผลกำไรที่จะได้มันมากกว่าดอกเบี้ยที่เสียครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ bindee

• Jr. Member
  • **
  • XC90 T8 inscription (2018)
ซื้อบ้านให้ซื้อเงินสด
ซื้อรถให้ซื้อเงินผ่อน

*ถ้ามีเงินมากพอ*
ดอกเบี้ยผ่อนบ้านแพง
ดอกเบี้ยผ่อนรถถูก(เอาไปลงทุนอื่นได้มากกว่าเสียดอกเบี้ย)
XC90 T8 inscription (2018)
E220d  W213(2017-2018)

ออฟไลน์ supercat

ซื้อสดก็ดีครับ ถ้าเกิดเราเป็นอะไรขึ้นมา จะได้ไม่ต้องทิ้งภาระให้คนข้างหลังผ่อนรถต่อ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ TRcdi

โปรโมชั่นที่มีผลให้ผมเปลี่ยนรถใหม่ มากที่สุด
คือ ดอกเบี้ย 0% (มีส่วนลด ของแถมอื่นๆ อีก)

แต่บางทีผ่อนไปซักพักเริ่มขี้เกียจเอาเงินใส่สมุด
อยากโปะให้จบๆ ไปเลย โดยเฉพาะปีสุดท้าย....
แต่ผ่อนมันดอก 0%   เลยต้องผ่อนกันต่อไป

จะซื้อสดถ้ารถราคาไม่เกิน 2 ล้านครับ
เกินกว่านี้ รู้สึกใช้เงินก้อนใหญ่ไปหน่อย

ออฟไลน์ chinjung

เราซื้อสดbenzมา4ล้านบาท รู้สึกมีคุณค่ากว่าผ่อนนะ อีกอย่างคือขี้เกรียจไปจ่ายทุกเดือนๆ เงินเดือน6แสน

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ผมก็ผ่อนครับ  ไม่มีเงินสดเหลือพอซื้อ อิๆ

ออฟไลน์ muza

ทำLeashing
แล้ว ครบห้าปี
เอาซากมาหักค่าเสื่อมเส้นตรงต่อ

ออฟไลน์ SM.

บางทีก็ผ่อนเพื่อเอามาลดภาษีนะครับ

คนขับพวก supercar อย่าง แลมโบ ยังผ่อนเลย

ออฟไลน์ neung23

เกินล้านผ่อน ต่ำล้านซื้อสดคับ

ได้บทเรียนตอนซื้อ f10(มือสอง) เงินสด แห้งเลย พลาดเพราะบริหารเงินไม่เป็น หน้ามืด  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ axister

คนรอบตัวก็ผ่อนกันหมดนะ

เอาเงินสดไปทำอย่างอื่นดีกว่า

นิติบุคคลก็ financial lease ลดภาษีได้

แค่ไม่ผ่อนบอลลูนครับ ดอกมันแพงเกินแถมงวดบอลลูนก็เยอะกว่าดาวอีก

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ปกติเลยคับ

ยิ่งในนามบริษัท ยิ่งควรผ่อนเลย

ออฟไลน์ Nikle_pk

คนรู้จักผม ผ่อน ลัมโบ 2 คันครับ
กายาโด้ 1 อเวนทาดอร์ 1
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Impulse

ดอกรถเดี่ยวนี้ไม่แพงมากครับ เอาตังไปทำอย่างอื่นได้เขาก็ทำ แต่บางคนชอบจ่ายสดก็แปะสดเลย มีทั้ง 2 แบบ ไม่มีอะไรแปลก  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ส่วนใหญ่ก็ผ่อนทั้งนั้นละครับ จะเอาเงินไปจมทำไมละ
ดอกเบี้ยก็ถูกแสนถูก