ผู้เขียน หัวข้อ: พี่แพนครับ ขอวิธีหนุนอิฐล้อรถหนีน้ำท่วมหน่อยครับ  (อ่าน 8845 ครั้ง)

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
พอดีเห็นรูปในเฟสบุคของพี่แพนที่หนุนอิฐล้อของทีด้าครับ หนุนได้สูงมาก แต่ไม่ทราบว่าทำยังไง  ของวิธีหน่อยครับ  ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
ผมได้เท่านี้พอไหวปะ

ต้องใช้แม่แรงสลับกันยก และใช้อิฐหนุนแม่แรง เพราะมันจะสูงไม่พอ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ถ้ามี ไอ้เข้ใหญ่ๆๆก็ยกทีเดียวได้เลย
แต่ผมต้องค่อยๆๆหนุน เพราะเป็นน้องเข้ตัวเล็กๆๆ (ซื้อมา500ได้แค่นี้ก็บุญแล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2011, 19:42:50 โดย T1k »

Chariot

• บุคคลทั่วไป
สำหรับคนไม่มีแม่แรงอย่างผม ก็ทำบันไดอิฐให้รถไต่ขึ้นเลยครับ

นำอิฐมาซ้อนเป็นขั้นบันไดตามความสูงที่ต้องการ แล้วเอาไม้พาดเป็นทางลาด จากนั้นก็ขับรถปีนขึ้นไปจอดบนอิฐนั้นได้เลยครับ

วิธีนี้เหมาะสำหรับบ้านที่เต็มไปด้วยเศษวัสดุก่อสร้างเป็นอย่างยิ่ง และมีข้อดีคือ สามารถยกรถให้สูงกว่าการใช้แม่แรง

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
อย่าลืมประเมินนะครับว่าหนุนแล้วจะรอดไหม หรือว่าเอาไปจอดที่ห่างไกลจะเสี่ยงน้อยกว่า

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ของญาติๆผม เค้าขับBenz โทรเรียกศูนย์Benz(ไม่ทราบว่าศูนย์ใหนนะครับ)
เค้ามาเอาอิฐตัวหนอน รองล้อรถสูง 5ชั้น ตอนเอาลงนี่คงสนุกน่าดู

ส่วนที่บ้านผม พอดีมีแผ่นกระเบื้องวางบนสนามหญ้าเยอะ แล้วก็ก้อนปูนก้อนเบ้อเริ่มสูงเกือบๆ1ฟุต2ก้อน แล้วก็ไม้ เอาไม้มาตอกเป็นแท่นรองล้อรถสูงประมาณเกือบๆ1ฟุต ได้2อัน

ใช้แม่แรงติดรถ วางกับพื้น ยกรถให้ลอย แล้วก็เอาแผ่นกระเบื้องปูสนามหญ้าหลายๆแผ่นรองล้อก่อน ให้สูงระดับนึง แล้วก็เอาแม่แรงลง
แล้วก็เอาแผ่นกระเบื้องที่เหลือซ้อนใต้แม่แรง ยกขึ้นอีก เอาหินหรือแท่นรองล้อที่ตอกไว้วางแทน แล้วเอาแผ่นกระเบื้องซ้อนบนหินอีกที

ตอนนี้สูงจากพื้นโรงรถประมาณ1ฟุตได้ จมน้ำไปเรียบร้อยแล้ว :D ;D

เหลืออีก 20เซนน้ำถึงขอบประตูด้านล่าง :o

ออฟไลน์ Ji.Cl.

ผมได้ยินมาว่า ถ้าจะใช้วิธีนี้ ต้องหนุนให้สูงจนแน่ใจว่า ท้องรถอยู่เหนือน้ำจริงๆ

เพราะถ้าน้ำถึงท้องรถ เอาแค่สเกิร์ตข้าง (ถ้ามี) พอน้ำกระเพื่อม รถอาจแกว่งแล้วหล่นมาได้

ถ้าหล่น ทีนี้ล่ะก็ ร้องไห้ไปสามสิบปีเลยครับ อย่างต่ำกันชนเละ โชคร้ายก็เพลาใต้ท้องรถหัก :'(

ส่วนการใช้แม่แรง ไม่รู้ผมคิดถูกป่ะนะ ผมคิดว่าถ้าจะยกให้สูงอีกก็หาอิฐมาหนุนแม่แรงอีกทีเหมือนที่คุณ T1k ทำครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ผมใช้วิธีเดียวกับคุณ T1k แต่ใช้อิฐซิกแซกครับ
เวลารองใต้ล้อ ให้สลับแนวกัน อิฐขั้นแรก วางตามขวางรถสองก้อน ขั้นต่อไปก็ต้องวางตามยาวรถสองก้อน แล้วสลับกันไป

หากพื้นยังแห้งอยู่ ใช้แม่แรงยกทีละสูงๆได้ แต่ของผม ทำตอนพื้นแห้ง แต่แล้วตอนหลังก็มาเพิ่มอีก
ตอนน้ำท่วมเกินสองฟุตแล้ว ต้องใช้อิฐรองแม่แรง เอาอิฐรองแม่แรงแล้วยกข้างนึง
สอดอิฐ 1 ขั้น (สองก้อน) จากนั้นย้ายไปทำอีกข้าง เรื่อยไป 4 ล้อ

อย่าใจร้อนยกสูงๆเพื่อสอดทีละสองหรือสามขั้น เพราะแม่แรงอาจล้มได้ ของผมล้มมาแล้ว ท้ายรถจมน้ำไปเลย
ดีทีแนวล่างของฝาท้ายยังพ้นน้ำ

การเอารถขึ้นแท่น ทำใจไว้สองอย่าง
1. ถ้าคุณหนุนเกิน 6 ชั้น ไม่ปลอดภัยแล้วครับ มันจะโย้ ของผมหนุนไป 6 ชั้น
2. และมันสูงได้แค่นั้น ถ้าน้ำมาสูงกว่านั้น คุณจะเอารถหนีไปได้ ต้องลุ้นเอาแบบผม

คิดให้ดี ของผมที่ทำเพราะไม่มีทางเลือกแล้ว น้ำล้อมบ้านและผมก็ติดภารกิจงานแต่งเพื่อนอยู่
กลับมาอีกทีน้ำก็สูงจนต้องใช้ Cherokee วิ่งแล้ว

ถ้าคุณมีทางเลือกในการจอดที่สูงหรือเอาไปจอดในอาคารจอดที่ปลอดภัยกว่าก็ทำ
อย่าลืมเอาของมีค่าออกจากรถ แล้วก็ถอดฟิวส์พวก Starter ระบบน้ำมัน ระบบจุดระเบิดทิ้งซะ
เผื่อขโมยมันจะรำคาญว่าทำไมสตาร์ทไม่ติด แล้วก็ทิ้งรถไป
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
ขอบคุณทุกๆท่านและพี่แพนมากๆครับ  คือผมไม่ได้อยู่กทม.หรอกครับ  แต่อยู่หาดใหญ่  ซึ่งมีข่าวมาว่าให้ระวังน้ำท่วมเอาไว้หน่ะครับ  งานนี้ผมคงพึ่งตึกสูงๆดีกว่าครับ  เพราะไม่มีเครื่องมืออะไรเลย