ผู้เขียน หัวข้อ: หักหลบกระทันหัน อย่างไรให้รอดได้ครับ  (อ่าน 7854 ครั้ง)

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
Re: หักหลบกระทันหัน อย่างไรให้รอดได้ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 09:42:27 »
เคยขับmazda3 หักหลบมอไซต์ตัดหน้าเข้าเลนขวา
ที่ความเร็วแถวๆ80ครั้งนึงครับ
คือมา100 เปิดไฟสูงไม่หลบ(อาจไม่มีหรือไม่มองจะจกหลัง)
แล้วเบรคพร้อมบีบแตร คิดว่าไม่อยู่แน่มองกระจกหลังซ้ายแล้วหักซ้าย ขวา ขนาดมีescแล้วยังเหวอ รถเอียงแทบตกจากเบาะ
พอกลับมาได้ช็อคนิดนึงเหยียบคันเร่งไม่ออกขับช้าๆเกือบ10นาทีครับ 555

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
Re: หักหลบกระทันหัน อย่างไรให้รอดได้ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 09:51:05 »
รถผมไม่มีระบบ vsc ผมเคยหักหลบที่ความเร็ว น่าจะมากกว่า 80 โดยตอนหักไม่ได้เหยียบเบรค
พอมาอีกเลน รถเสียการทรงตัว จึงค่อยเหยียบเบรค รถส่ายไปมา คุมรถยากครับ
ถ้าคุมไม่อยู่ได้กระแทกแบริเออร์แล้ว และคงไม่ได้มานั่งพิมพ์กระทู้นี้

ถึงผมจะรอดมา แต่ก็ไม่อยากเจอเหตุการณ์แบบนี้อีกแล้ว

สิ่งสำคัญ ก็ระบบความปลอดภัยของรถ สติ
และควรคาดเข็มขัดนิรภัยไว้ด้วย จะช่วยให้เรายังติดอยู่กับเบาะ ประคองรถได้
ผมเห็นหลายคนไม่ชอบคาดเข็มขัดนิรภัย ก็ไม่เข้าใจทำไมไม่คาด แล้วก็ไม่เคยถามเขาเหล่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2017, 09:55:07 โดย Amaranthe »