ผู้เขียน หัวข้อ: เค้าบอกว่ารถผม "เกียร์วืด"  (อ่าน 4411 ครั้ง)

ออฟไลน์ yusuke_p

• Newbie
  • *
เค้าบอกว่ารถผม "เกียร์วืด"
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 10:08:29 »
รถ Honda City
ปี 2003  ระยะใช้งาน 150,000 กิโลเมตร

Honda City idsl AT 2003 (เดิมๆ ไม่ได้แต่งอะไรเลย)

คือรถผมมันเวลาออกตัวแล้วมันสั่นๆ ง่ะครับ อาการเหมือนกับว่า ผมเอาอาการของรถเกียร์ธรรมดามาอธิบายนะครับผม

"รถเกียร์ธรรมดา ตอนปล่อยครัช แล้วไม่สัมพันธ์กับคันเร่งที่เราเหยียบลงไปง่ะครับ เหมือนกับว่าเราเหยียบคันเร่งเบาเกิน ถ้าเหยียบเบากว่านี้แล้วก็ดับเลยง่ะคับ แล้วก็จะทำให้เครื่องมันสั่นๆ ประมาณว่า ครืด...ครืด...ครืด... แล้วรถก็ออกตัวไปได้นะครับผม"

อาการก็เป็นดังที่แจ้งให้ทราบครับผม

มันจะเป็นแค่ออกตัวเท่านั้นครับ ประมาณ 3-4 จังหวะ คนที่ไปขับรถผมเค้าบอกว่า รถผมเกียร์วืดคับผม ให้เอาไปให้ช่างดุเถอะเดี๋ยวมันจะไปกันใหญ่

ลองวิเคราะห์หน่อยครับว่ามันเป็นอะไรกับแน่ครับผม เพราะว่ารถรุ่นผมมันมีปัญหาเรื่องเกียร์อยู่แล้วด้วย กลัวเกียร์จะพังครับผม

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
Re: เค้าบอกว่ารถผม "เกียร์วืด"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 10:22:36 »
ผ้าครัทช์ หมด + สายพาน CVT เริ้มหยอน แล้วละครับผม

ตาม สภาพครับผม พี่

เกียร์ CVT ตัวนี้ไม่ได้ใช้ ทอร์คคอนเวทเตอร์ แล้ว แต่ถ้า ผ้าครัทช์แห้งเหมือนรถเกียร์ธรรมดา

ถ้าจะบอกว่า ครัทช์ ลื่นก็ไม่แปลกครับผม

ยกทั้งลูกเปลี่ยน เซียงกงได้เลยอะครับ

เพราะเบิกศูนย์ 144100 บาท เนี๊ยไม่ใช้เรื่องแน่นอน

T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: เค้าบอกว่ารถผม "เกียร์วืด"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 15:29:13 »
บ้าไปแล้ว 144100
ยกเครื่อง + แต่งแรงๆได้อีกชุดใหญ่ๆเลยครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 16:53:22 »
รถของพี่สาวผมเคยเป็นอาการนี้เหมือนกันครับ รุ่นเดียว ปีเดียวกันครับ
เลยนำรถไปเข้าศูนย์ ช่างก็บอกว่าเป็นที่ software ของเกียร์มีปัญหาครับ
แนะนำให้เช็คที่ศูนย์เพื่อแก้ไขเกี่ยวกับ software ของเกียร์ครับ
ส่วนเรื่องค่าใข้จ่ายผมจำไม่ได้แล้วล่ะครับ มันนานแล้วอ่ะครับ

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 18:00:37 »
 ;D ;D ;D...........plse. let them perform these tests first:-
 1. read fault code by OBD and see what was recording?
 2. it may needs such the new parts of Flex-plate(flywheel) or Shift cont'l modul or in the worst case it might
     needs major overhaul !

yogibear

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 07:32:07 »
ถ้าเป็นเฉพาะตอนออกตัว น่าจะลองเช็ค หัวเทียน ลิ้นปีกผีเสื้อ ดูนะครับ

อย่าลืมถ่ายน้ำมันเกียร์บ่อย ๆ

อวยพร ให้เกียร์ยังไม่เจ๊ง ครับ

หัวเทียนรุ่น i-dsi เปลี่ยนทุก 40,000 km นะ ไม่ทราบว่าที่ 120,000 ได้เปลี่ยนหรือยัง
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 13:17:06 »
ขอสอบถามจขกท.หน่อยครับว่าตอนนี้ได้ซ่อมหรือแก้ไขปัญหาได้แล้วหรือยังครับ

จะได้ทราบข้อมูลเพิ่มเติมน่ะครับ และตอนนี้รถพี่สาวของผมคันเดิม ที่เคยโพสท์รูปไปนั้น มันออกอาการมาอีกแล้วน่ะครับ แบบเดิมเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ