ผู้เขียน หัวข้อ: // NEW Honda CR-V Gen5 เตรียมเปิดตัวในไทย 24 มีนาคมนี้ ฝาท้ายไฟฟ้าทุกรุ่นย่อย //  (อ่าน 151983 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
All NEW Honda CR-V Gen5

Honda ประเทศไทย เตรียมเปิดตัว The NEW CR-V Gen 5 อย่างเป็นทางการ
ในไทย วันที่ 24 มีนาคมนี้

หลังจากได้ปล่อย Teaser ออกมาในงานเปิดตัว Civic Hatchback ที่ผ่านมา
ผ่านหน้าจอกลางงาน รวมถึง Facebook L!VE เป็นที่ยืนยันแน่ชัดว่า CR-V
เวอร์ชั่นไทย จะมาพร้อมกับเบาะ 3 แถว 7 ที่นั่ง เปิดตัวที่ประเทศไทย
เป็นที่แรกในโลก สำหรับการจัดเบาะนั่งในลักษณะแบบนี้

โดยเบาะนั่งแถวที่ 2 สามารถเลื่อนหน้า-ถอยหลังได้ พนักพิงหลังสามารถ
ปรับเอนได้ และ เบาะนั่งแถวที่ 3 สามารถปรับเอนได้ พร้อมช่องแอร์ด้านหลัง

นอกจากนี้ยังเห็นรายละเอียดเพิ่มเติมด้วย นั่นก็คือ คันเกียร์ จะเป็นแบบ
ปุ่มกดไฟฟ้า ในรุ่นเครื่องยนต์ดีเซล i-DTEC 1.6 Turbo (ใน CR-V Gen4
คันเกียร์ของรุ่นเครื่องยนต์ดีเซลจะเป็น แบบไฟฟ้าอยู่แล้ว แต่ใน Gen5
ที่กำลังจะเปิดตัวในไทยจะเป็นแบบปุ่มกดไฟฟ้า) ส่วนรุ่นเครื่องยนต์เบนซิน
2.4 ลิตรจะเป็นคันเกียร์แบบปกติ

ฝาท้ายเปิด-ปิดด้วยระบบไฟฟ้า (Power Tailgate) จะมีมาให้ใน CR-V Gen5
ทุกรุ่นย่อย ส่วนในรุ่นขับเคลื่อน 4 ล้อ จะเพิ่มระบบ Hands Free Access Tailgate
หรือ ระบบเปิดฝาท้ายโดยไม่ต้องใช้มือ (เตะเปิด)

ไฟหน้าแบบ Full LED, ไฟท้ายแบบ LED, ภายในห้องโดยสารสีดำ ตกแต่ง
ด้วยวัสดุลายไม้, มาตรวัดแบบดิจิตอล Driver Information Interface (DII)
แบบสี TFT, หน้าจอเครื่องเสียง ระบบสัมผัส Touchscreen ขนาด 7 นิ้ว คาดว่า
น่าจะรองรับ Apple CarPlay™ / Android Auto™ เบาะนั่งคนขับปรับด้วยไฟฟ้า,
เบาะนั่งผู้โดยสารตอนหน้าปรับด้วยไฟฟ้า, ระบบเบรกมือไฟฟ้า Electronic
Parking Brake (EPB), ระบบ Auto Brake Hold ฯลฯ

สีตัวถังภายนอก จะมีให้เลือกด้วยกัน 5 สี

- สีเขียว Dark Olive Metallic
- สีเงิน Lunar Silver Metallic
- สีเทา Modern Steel Metallic
- สีขาวมุก Orchid White Pearl
- สีดำมุก Crystal Black Pearl

ส่วนสีโปรโมทเปิดตัว คาดว่าน่าจะเป็น สีเขียวเข้ม Dark Olive Metallic

Honda ประเทศไทย ยกเลิกทำตลาด CR-V Gen5 ด้วยเครื่องเบนซิน 2.0 ลิตร
เกียร์อัตโนมัติ 5 จังหวะเดิม ในรุ่นเริ่มต้น แล้วใช้เครื่องยนต์เบนซิน 2.4 ลิตร
เกียร์อัตโนมัติ CVT เป็นรุ่นเริ่มต้นแทน ส่วนเครื่องยนต์ ดีเซล 1.6 i-DTEC Turbo
จะวางในตำแหน่งที่สูงกว่า

Gasoline 2.4 i-VTEC

เครื่องยนต์เบนซิน i-VTEC DOHC 4 สูบแถวเรียง PGM-FI ขนาด 2.4 ลิตร
2,356 ซีซี. กระบอกสูบ x ระยะช่วงชัก : 87.0 x 99.1 มิลลิเมตร
อัตราส่วนกำลังอัด 10.1 : 1 กำลังสูงสุด 175 แรงม้า ที่ 6,200 รอบ/นาที
แรงบิดสูงสุด 225 นิวตันเมตร ที่ 4,000 รอบ/นาที จับคู่กับเกียร์อัตโนมัติ CVT
มีให้เลือกทั้งขับเคลื่อน 2 ล้อ FWD และ ขับเคลื่อน 4 ล้อ Real-time 4WD

Diesel 1.6 i-DTEC Turbo

เครื่องยนต์ดีเซล i-DTEC Commonrail 4 สูบแถวเรียง ขนาด 1.6 ลิตร
1,597 ซีซี. พ่วงเทอร์โบ กระบอกสูบ x ระยะช่วงชัก : 76.0 x 88.0
มิลลิเมตร อัตราส่วนกำลังอัด 16.0 : 1 กำลังสูงสุด 160 แรงม้า (PS)
ที่ 4,000 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด 350 นิวตันเมตร ที่ 2,000 รอบ/นาที
จับคู่กับเกียร์อัตโนมัติ 9 จังหวะ ZF มีให้เลือกทั้งขับเคลื่อน 2 ล้อ FWD
และ ขับเคลื่อน 4 ล้อ Real-time 4WD

เดิม CR-V Gen4 รุ่นปัจจุบัน มีให้เลือก 5 รุ่นย่อย โดยจัดวางตำแหน่งราคา
เรียงไปตั้งแต่ 2.0 ขับเคลื่อน 2 ล้อ และ 4 ล้อ - 2.4 ขับเคลื่อน 2 ล้อ และ 4 ล้อ
(1,250,000 - 1,620,000 บาท)

2.0 S 5AT 2WD
2.0 E 5AT 4WD
2.0 SE 5AT 4WD
2.4 EL CVT 2WD
2.4 EL CVT 4WD

แต่ NEW CR-V Gen5 จะมีการจัดวางตำแหน่งราคา แต่รุ่นย่อย และ เครื่องยนต์
ต่างออกไปจากเดิม โดยวาง ดีเซล 1.6 Turbo ขับเคลื่อน 2 ล้อ แทรกกลาง
ระหว่างเบนซิน 2.4 ทั้ง 2 รุ่นย่อย ดังนี้

- เบนซิน 2.4 CVT 2WD
- ดีเซล 1.6 T 9AT 2WD
- เบนซิน 2.4 CVT 4WD
- ดีเซล 1.6 T 9AT 4WD

มิติตัวถังของ All NEW Honda CR-V Gen5

ยาว x กว้าง x สูง : 4,587 x 1,855 x 1,689 มิลลิเมตร
ระยะฐานล้อ : 2,660 มิลลิเมตร / Ground Clearance 198 - 208 มิลลิเมตร

เทียบกับรุ่นเดิม CR-V Gen4 (4,582 x 1,820 x 1,650 มิลลิเมตร)
จะพบว่า CR-V Gen5 รุ่นใหม่นี้ จะยาวขึ้น 5 มิลลิเมตร, กว้างขึ้น 35 มิลลิเมตร,
สูงขึ้น 39 มิลลิเมตร ระยะฐานล้อเพิ่มขึ้น 40 มิลลิเมตร (เดิม 2,620 มิลลิเมตร)

Exterior ภายนอก

รายละเอียดทั้งหมด และ ราคาอย่างเป็นทางการ ติดตามได้
ในวันเปิดตัว The NEW Honda CR-V Gen5 : 24 มีนาคมนี้

แต่เตรียมรออ่าน First Impression ทดลองขับ CR-V Gen 5
Diesel i-DTEC 1.6 Turbo ก่อนงานเปิดตัวได้ในช่วงสัปดาห์นี้

Interior ภายในห้องโดยสาร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 11:24:35 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ chanphoto

• Sr. Member
3แถว7ที่นั่ง น่าสนใจดีครับ น่าจะขายดีอีกรุ่น...

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ต้องรอดูว่า Diesel 1.6 จะขนาดไหน แต่ดูแล้วน่าจะเน้นประหยัดมากกว่าแรงครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

คงไม่ใช่เริ่มที่ 1.6 ล้านแล้วจบที่ 1.9 ล้านนะเนี่ย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
"โดยเบาะนั่งแถวที่ 2 สามารถเลื่อนหน้า-ถอยหลังได้ พนักพิงหลังสามารถ
ปรับเอนได้ และ เบาะนั่งแถวที่ 3 สามารถปรับเอนได้ พร้อมช่องแอร์ด้านหลัง"

ปรบมือครับ

ออฟไลน์ FyGI

ออฟไลน์ watnu

เปิดตัวพร้อมส่งมอบรถเลยหรือเปล่าครับ ?

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ฝาท้ายให้ไฟฟ้าทุกรุ่นย่อย  :o

ออฟไลน์ AboveGod

สวยใช้ได้อยู่ ถ้าแพงมากไป ไป PPV ดีกว่า  ???

ออฟไลน์ NavaneS

สเป็คแบบนี้ ใจสั่นเลย...
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ CHANOM

หลังจากที่บ้านไม่ยอมให้ซื้อ X-Trail สีเขียวเพราะไม่ใช่เครื่องดีเซล ตอนนี้อยากได้ 1.6 2WD สีเขียวเข้มค่ะ แต่ทำไมต้องเป็นเกียร์กดๆด้วย เราว่ามันใช้ยากยังไงก็ไม่รู้ค่ะ  :'(

ปล. แถวสามจะพับเรียบได้ไหมคะ หรือจะเป็นแบบห้อยข้างๆเหมือน Fortuner
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
พี่ฮอนจัดเต็ม เตรียมงัดกับ ppv จริงๆ  ::)

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
เปิดตัวพร้อมส่งมอบรถเลยหรือเปล่าครับ ?

ฝาท้ายยังไฟฟ้าเลย เวลาเบรคแตกบนทางด่วน แล้วระบบไฟฟ้าพังเปิดประตูท้ายหนีไม่ได้นะครับพี่ watnu ไปมองหารุ่นอื่นดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

จากที่ไม่เคยสนใจเลย กลับทำผมแอบสนใจเฮะ 7 ที่นั้ง + เครื่อง Diesel น่าสนใจมากๆ 

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ตัว G4 รุ่น 2.4 ขับสอง ราคาเริ่มที่ 1.53 ล้าน
ตัว G5 ที่วางรุ่น 2.4 ขับสองเป็นตัวเริ่มต้น คาดว่าราคาคงไม่ต่ำกว่าเดิมแน่นอน
เพราะฉนั้น ตัวเริ่มต้นอาจเริ่มที่ไม่ต่ำกว่า 1.55 ล้านเป็นแน่
- เบนซิน 2.4 CVT 2WD  1.55-1.58 ล้าน
- ดีเซล 1.6 T 9AT 2WD  1.60-1.64 ล้าน
- เบนซิน 2.4 CVT 4WD  1.65-1.67 ล้าน
- ดีเซล 1.6 T 9AT 4WD  1.70-1.73 ล้าน
คิดว่าราคาน่าจะขี่ CX5 2.2 Diesel อยู่ 4-6 หมื่น ทั้งขับ2และ4
ลองเดาเล่นๆ...
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ปกติผมไม่ใช่แฟนฮอน แต่ถ้าวัสดุภายในไม่ก๊องแก๊งเกินไป ดีเฟคน้อย และเบาะแถวสามใช้งานได้จริง รอได้ยอดจากผมไป 1 คันเลย เอารุ่นเริ่มต้นก็เหลือๆ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ beboylife

• Newbie
  • *
หลังจากที่บ้านไม่ยอมให้ซื้อ X-Trail สีเขียวเพราะไม่ใช่เครื่องดีเซล ตอนนี้อยากได้ 1.6 2WD สีเขียวเข้มค่ะ แต่ทำไมต้องเป็นเกียร์กดๆด้วย เราว่ามันใช้ยากยังไงก็ไม่รู้ค่ะ  :'(

ปล. แถวสามจะพับเรียบได้ไหมคะ หรือจะเป็นแบบห้อยข้างๆเหมือน Fortuner
ต้องลองไปทดลองขับดูก่อนครับ ส่วนตัวผมว่ามันก็สะดวกและง่ายดี อยากได้เกียร์ไรกดเอาเลย

ออฟไลน์ Muppet

• Jr. Member
  • **
24 มีนาคมนี้ เรารู้กัน ว่าจะโดนใจกันไหม

:-* :-* :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 11:20:12 โดย Muppet »
อดีตอาจทำให้เราเจ็บปวด ... แต่เราเลือกได้ว่า ... จะวิ่งหนีมันไป ... หรือใช้มันเป็นบทเรียน

ออฟไลน์ jenglor

• Newbie
  • *
Honda sensing มาไหมครับ ตัดสินใจรอ CRV G5 เพื่อใช้เป็นรถครอบครัวมาเกือบสองปี เพราะระบบความปลอดภัยตัวนี้เลย

ออฟไลน์ palma

เกี่ยร์แบบโยก ไม่ต้องละสายตามาดู  ใช้มือจับโยกได้เลย

เกียร์กด ดูดี แต่ตอนใช้คงต้องมองนิดนึง
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
มาเต็ม

เบาะ5+2
ฝาท้ายไฟฟ้า
เบาะแถวสองเลื่อนปรับได้
ไฟหน้า-ท้าย led

รอดูแค่ราคาอย่างเดียว ถ้าราคาดี น่าอุดหนุน

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
ล้อแม็กดูไม่ค่อยเข้ากับตัวรถเลยครับ  แต่เดี๋ยวคงชินไปเอง  ;D
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ kiwiwi

ฝาท้ายยังไฟฟ้าเลย เวลาเบรคแตกบนทางด่วน แล้วระบบไฟฟ้าพังเปิดประตูท้ายหนีไม่ได้นะครับพี่ watnu ไปมองหารุ่นอื่นดีกว่าไหมครับ

5555
อูยยยยย

คนอื่นเค้าเอา log in พี่เค้ามาเล่นมั๊งครับ

5555
อูยยยยย

คนอื่นเค้าเอา log in พี่เค้ามาเล่นมั๊งครับ

คุณ Kiwiwi ผมรู้ว่าตัวจริงคุณเป็นใคร 

คุณน่าจะให้เกียรติคนอื่นบ้างนะครับ

ออฟไลน์ CHANOM

ต้องลองไปทดลองขับดูก่อนครับ ส่วนตัวผมว่ามันก็สะดวกและง่ายดี อยากได้เกียร์ไรกดเอาเลย

ยอมรับว่า ปุ่มกดแบบนี้ น่าจะมีโอกาสเข้าเกียร์ผิดได้น้อยกว่า แต่เป็นคนขี้กลัวน่ะค่ะ ชอบอะไรเดิมๆด้วย
ตอนซื้อ Mazda 2 ยังต้องยอมออกตัวรองท็อป เพราะไม่อยากได้จอแก้ว Active Driving Display ชอบเรือนไมล์แบบโบราณมากกว่า ::)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป

5555
อูยยยยย

คุณ Kiwiwi ผมรู้ว่าตัวจริงคุณเป็นใคร 

คุณน่าจะให้เกียรติคนอื่นบ้างนะครับ

พี่ kiwiwi  ไม่ต้องกลัว ถ้าพี่โดนตีหัว ผมจะชี้ตัวผู้ต้องสงสัยให้ครับ 555

ออฟไลน์ ps000000

ราคาเร้าใจหรือเปล่ารอชม

5555
อูยยยยย

พี่ kiwiwi  ไม่ต้องกลัว ถ้าพี่โดนตีหัว ผมจะชี้ตัวผู้ต้องสงสัยให้ครับ 555

ไม่หรอกครับ ผมไม่ใช่นักเลง

ตัวจริงคุณ kiwiwi เค้าก็มีลูกสาวน่ารัก  ดูครอบครัวอบอุ่น  ไม่รู้ทำไมชอบหาเรื่องผมจังเลย

ออฟไลน์ pjs6306

พอไม่มีคันเกียร์แล้วดูไม่สวยเลย น่าจะออกแบบไหม่

ออฟไลน์ O_o"

สีเขียว Dark Olive Metallic ดูดีพอสมควรเลยครับ