ผู้เขียน หัวข้อ: บิ๊กไบค์ที่วิ่งในเลนในเส้นวิภาวดี รําคาญกันไหมครับ ถ้าชนเขาขึ้นมาเราซวยไหม?  (อ่าน 10002 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
เส้นในเเบบนี้อะครับ

ปกติมอไซเข้าไปวิ่งได้หรอ เห็นบิ๊กไบค์ชอบเข้าไปมุดเเล้วขี่เร็วมากๆ เมี่อเช้านี้ผมจะเข้าเลนขวา เปิดไฟเลี้ยวเเล้ว ผมมองเเต่เเต่กระจกมองข้าง( เพราะคิดว่าว่าไม่มีมอไซ วินาทีพอจะเข้าปุ๊ป มาจากไหนไม่รู้
เเซงขวาเข้ามา เกือบเบียดเขาเเล้ว ผมหักกลับมา ยังหันมามองหน้าอีก

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
รำคาญครับ พวกสันดานเสีย รถมันขนาดไม่ได้เหมาะกับการหมุดเลยแล้วยังเ_อกขับเร็วอีก

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
วิ่งไม่ได้ครับ ... แต่คุณก็รู้ ที่นี่บราซิล

ผ่านทุกวัน มีแอบเข้ามาวิ่งทุกวัน ทั้งบิ๊กไบค์ รถแว้น แม่บ้าน บางคันไฟก็ไม่เปิด ทุกวันนี้ผมไม่สนแล้วว่าเส้นไหนจะมีมอเตอร์ไซค์หรือเปล่า ผมคิดเผื่อไว้ก่อนเลยว่าอาจจะมี ..... วันก่อนมีจักรยานบนทางด่วนด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ CHANOM

เบื่อค่ะ แต่ทำอะไรไม่ได้ ได้แต่ทำใจ แค่รถยนต์ก็เบียดเปลี่ยนเลนกันจะแย่และ ต้องมานั่งระวังมอเตอร์ไซค์อีก  :'(
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ที่นี่ประเทศไทยครับ 5555

มีเรื่องที่เกิดขึ้นกับผม มีอยู่ว่า

ผมเคยจอดรถริมถนน มีด่าน แถว จ.ชัยภูมิ โดยเรียกตรวจ(กลางวัน) ตร. ก็ตรวจใบขับขี่และคู่มือป้ายแดง ตำรวจยืนอยู่ข้างประตูรถผม กำลังตรวจสอบเอกสาร ลันลา......

แปปเดียว... "โครม!!!!" มีรถมอเตอร์ไซต์ คันนึง วิ่งมาชนรถผมคาด่านเลย ตำรวจก็ยืนอยู่ข้างรถผม(งานเข้าเลย) เลยโดนเรียกไปต่อที่โรงพัก(ซวยอีก เสียเวลาด้วย) ร้อยเวรชี้ว่าผมผิด เนื่องจากไปจอดบนไหล่ทางและไม่ใช่เลนรถยนต์ เป็นช่องทางสำหรับคนเดิน จักรยาน และมอเตอร์ไซต์ (ตกลงตรูผิด? ตำรวจโบกให้ตรูไปจอดนี่หว่า) เจรจากันเสร็จบอกว่า จ่ายค่าเสียหายให้มอเตอร์ไซต์ไป 500 บาท จ่ายไป จะได้จบๆ แถมรถตรูเป็นรอยอีก(ประกันชั้น 1)

ย้ำครับว่า ที่นี่ประเทศไทย

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
วินัยจราจรแย่สำหรับประเทศนี้
รถยนต์ใหญ่ รถมอไซค์เล็กโดนกำหนดความเร็ว พอเป็นบิ้กไบค์กับจะวิ่งเท่าไหร่ก็ได้ วิ่งเส้นไหนก็ได้ ไม่มีการควบคุมเลย
ผมก็ชอบนะบิ้กไบค์ สมัยวัยรุ่นก็เคยขับ CBR400RR สมัยนั้นฮิตมาก แต่ผมก็ไม่ได้ซิ่งอะไร วิ่งหลีสาวไปงั้น ขับตามกฏตลอด
แต่พอมายุคนี้ นี่อะไรกันนี่ ไม่ว่ารถใหญ่ รถเล็ก มอไซคืทั้งใหญ่ ทั้งเล็ก วิ่งมั่วไปหมด น่าจะเคร่งครัดเรื่องวินัยจราจรได้ละ
ก่อนที่มันจะแย่กว่านี้ จนเกินควบคุม เพราะมันจะติดเป็นนิสัยจนเข้าสันดาน แก้ยากตอนนั้น

ออฟไลน์ alpha14

ไม่ต้องกลัวครับชนมาเราก็ไม่เจ็บ อย่างมากก็เสียเวลาหน่อย เขาไม่รักชีวิตก็ตามใจ

ออฟไลน์ Barracuda

ไม่ใช่แย่แค่เรื่องวินัยจราจรนะสิครับ หลายเรื่องที่ขาดวินัย ทำตัวตามสบายกันเกินไปจริงๆ ต้องทนอยู่กันไปปรับตัวตามคนชั่วๆไม่ให้ชั่วแบบเค้า เพราะเราไปไหนไม่ได้ต้องอยู่

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
ทำใจครับ.....

จักรยานยนต์วิ่งในช่องทางหลักไม่วิ่งทางขนาน ขึ้นสะพานสูงๆ ยาวๆ ลงอุโมงค์ยาวๆ ใช้ความเร็วไม่ถูกต้อง นักซิ่งก็มี

รถยนต์วิ่งไหล่ทาง เปิดเลนเอง วิ่งเร็ว ควันดำ จอมมุด จอมแทรก เปิดไฟเลี้ยวไม่เป็นก็มี

ส่วนผมจะขับจักรยานยนต์หรือรถยนต์ก็เน้นไม่ผิดกฎหมายเป็นหลักก็พอ (ไม่อยากมีปัญหากับพี่ตำหนวด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 11:49:50 โดย ๐NoMoRE-LiKELY๐ »

ออฟไลน์ 2k

ไม่ใช่แย่แค่เรื่องวินัยจราจรนะสิครับ หลายเรื่องที่ขาดวินัย ทำตัวตามสบายกันเกินไปจริงๆ ต้องทนอยู่กันไปปรับตัวตามคนชั่วๆไม่ให้ชั่วแบบเค้า เพราะเราไปไหนไม่ได้ต้องอยู่

เป็นความจริงที่น่าเศร้าจริงๆครับ  :'( ผมอยู่ย่านบางนาเจอพวกนี้ในเลนกลางตอนแล่นเร็วๆเหมือนกัน มันมีวิธีรับมือง่ายๆคือถ้าเมื่อไหร่ที่พวกนี้มาชนหรือเฉี่ยวไม่ต้องจอดรถลงไปดูครับ.....ด้วยความเร็ว+ความประมาทที่คนพวกนี้ใช้ยังไงก็ล้มและถ้าล้มที่ความเร็วขนาดนั้นเจ็บหนักแน่ และที่สำคัญคือเมื่อไหร่ที่คนพวกนี้ล้มรถที่ตามมาคันหลังมีเวลาน้อยมากที่จะหลบทัน....โอกาสถูกทับตายมีสูงมาก.....ซึ่งทั้งหมดทั้งมวลเกิดจากความประมาทของเค้าเอง ทางไม่ให้แล่นก็ยังฝ่าเข้ามาแล้วยังขี่เร็วท้าตายอีก ถ้าญาติมันจะหัวหมอตามมาแจ้งความเราก็ให้ไปฟ้องศาลเอาเองเพราะว่าเรามาของเราเฉยๆเค้าขี่มาชนตายเอง  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
เพิ่งทราบจากกระทู้นี้ ว่า เลนใน เส้นวิภาวดี ห้ามมอเตอร์ไซค์วิ่ง

ส่วนตัว บอกได้เลยว่า รำคาญมอเตอร์ไซค์บางคันครับ คร่อมเลนบ้าง ขับช้าบ้าง ผมเคยบ่นเสียเยอะ จนวันหนึ่ง... ภรรยาพูดเปรยๆ ขึ้นมาว่า 'เขาก็เป็นคนใช้รถ ใช้ถนน คนหนึ่ง.. อาจมีเหตุ ให้ต้องวิ่งเส้นนี้/ ในลักษณะนี้'

'ให้ถ้อยที ถ้อยอาศัยกัน ระวังๆกันไป'

555.. ผมแอบสวนในใจ ว่า 'ก็เพราะแบบนี้ไง ประเทศเราถึงได้มั่วกันแบบนี้'  :P :P :P
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ bravo

เส้นบางนา ก็เจอทุกวัน

บิ๊กไบท์ส่วนมากจะเจอกลางคืน มากันเป็นกลุ่ม กลางวันเจอบ้างแต่ไม่เยอะ

มอไซค์ทั่วไป เจอทั้งกลางวันกลางคืน บางคันนี่บิดสุดคันเร่ง หมอบมาเลยครับ

เคยเห็นกับตา รถยนต์เปลี่ยนเลน(เปิดไฟเลี้ยว) บิ๊กไบท์วิ่งมาไว เกือบเฉี่ยวกัน พวกที่ตามมาขับล้อมรถยนต์ เบิ้ลเครื่อง แสดงท่าทีคุกคามรถยนต์

ผมพยายามมองป้ายทะเบียน (เพื่อที่จะอ่านออกเสียง ให้เสียงเข้ากล้องหน้ารถ) เพราะกลัวว่าภาพจะมืด มองเลขทะเบียนไม่ชัด แต่ก็ไม่เห็นป้ายทะเบียนเลยสักคัน ไม่รู้เขาติดไว้ตรงไหนหรือไม่ติดป้ายทะเบียน

และก็ที่แปลกใจ เส้นทางนี้ ตำรวจมักจะตั้งด่านกันเป็นประจำ จับรถบรรทุก แต่ไม่จับรถมอไซค์ ทั้งที่เป็นความผิดซึ่งหน้า เข้าข่ายละเว้นการปฏิบัติหน้าที่นะครับ

ออฟไลน์ CJ.

^
^
^
เท่าที่สังเกตดูนะครับ ด่านจับรถจักรยานยนต์มีนะครับ แต่รู้สึกมีแค่ช่วงเช้า (เวลาคนไปทำงาน)
ด่านจับรถบรรทุก คล้ายๆตรวจจับควัน เป็นช่วงสายๆ และด่านนี้ก็ไม่จับรถจักรยานยนต์

ตอบจขกท. ผมรู้แค่ว่าห้ามรถจักรยานยนต์วิ่งในช่องทางด่วนวิภาวดี
แต่ไม่รู้ว่าเป็นแค่ข้อห้ามหรือมีกฎหมายอะไรชัดเจน

และผมก็อยากรู้ว่า ถ้าวันนึงมีการเฉี่ยวชน
เราจะผิดมั้ย ในเมื่อบอกอยู่แล้วว่าห้ามเข้ามาวิ่ง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
^
^
^
เท่าที่สังเกตดูนะครับ ด่านจับรถจักรยานยนต์มีนะครับ แต่รู้สึกมีแค่ช่วงเช้า (เวลาคนไปทำงาน)
ด่านจับรถบรรทุก คล้ายๆตรวจจับควัน เป็นช่วงสายๆ และด่านนี้ก็ไม่จับรถจักรยานยนต์

ตอบจขกท. ผมรู้แค่ว่าห้ามรถจักรยานยนต์วิ่งในช่องทางด่วนวิภาวดี
แต่ไม่รู้ว่าเป็นแค่ข้อห้ามหรือมีกฎหมายอะไรชัดเจน

และผมก็อยากรู้ว่า ถ้าวันนึงมีการเฉี่ยวชน
เราจะผิดมั้ย ในเมื่อบอกอยู่แล้วว่าห้ามเข้ามาวิ่ง

เคสนึงของเพื่อนผม ขับบิ๊กไบค์ในทางหลักช่องซ้าย เจอรถวิ่งตามตูดจะออกเลนกลางแต่ไม่พ้นชนท้ายเพื่อนผมล้ม ประกันมาเถียงกันสักพัก
สรุปรถยนต์ผิด ขับรถโดยประมาท จึงไปชนท้ายบิ๊คไบค์เพื่อนผม เพื่อนผมเสียค่าปรับวิ่งทางหลัก 400 บาทแต่เป็นฝ่ายถูก ออกแนว งงๆ แต่ก็เป็นแบบนี้จริงๆ

ออฟไลน์ eaton fuller

มาเร็วมาก ได้ยินแต่เสียง ลุ้นว่าจะมาโผล่ตรงไหน 

ทำให้ไม่มั่นใจเวลาเปลี่ยนเลน เสียจังหวะครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

^
^
^

เคสนึงของเพื่อนผม ขับบิ๊กไบค์ในทางหลักช่องซ้าย เจอรถวิ่งตามตูดจะออกเลนกลางแต่ไม่พ้นชนท้ายเพื่อนผมล้ม ประกันมาเถียงกันสักพัก
สรุปรถยนต์ผิด ขับรถโดยประมาท จึงไปชนท้ายบิ๊คไบค์เพื่อนผม เพื่อนผมเสียค่าปรับวิ่งทางหลัก 400 บาทแต่เป็นฝ่ายถูก ออกแนว งงๆ แต่ก็เป็นแบบนี้จริงๆ
ความผิดมันแยกออกจากกันไงครับ  เขาเข้ามาวิ่งเขาผิดข้อห้าม  แต่ไม่ได้หมายความว่าเราชรเขาได้ไม่ผิด

ผมก็เบื่อครับ  ขับเร็วกว่ารถในกระแสหลักมาก  เราจะเปลี่ยนเลนก็ยากดูไม่เห็น  ค่อยๆขยับออกไปก็ด่าว่าขวางทางอีก

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ผมเคยเจอแบบวิ่งย้อนศรขึ้นสะพานข้ามห้าแยกลาดพร้าวในช่องทางด่วนมาเลยครับ ได้แต่งงว่าเขาจะไปไหน และมาจากไหน และใช้อะไรคิด (คงไม่ใช่สมองแน่) ถึงขี่มาแบบนี้  :-\
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Barracuda

^
^
^

ความผิดมันแยกออกจากกันไงครับ  เขาเข้ามาวิ่งเขาผิดข้อห้าม  แต่ไม่ได้หมายความว่าเราชรเขาได้ไม่ผิด

ผมก็เบื่อครับ  ขับเร็วกว่ารถในกระแสหลักมาก  เราจะเปลี่ยนเลนก็ยากดูไม่เห็น  ค่อยๆขยับออกไปก็ด่าว่าขวางทางอีก

ถามเพิ่มครับ ถ้ากรณีแบบนี้ประกันจ่ายไหมครับ หรือประกันจะเล่นแง่ว่ามอไซค์ทำผิดกฏหมายเอง อยากทราบจริงๆ

ออฟไลน์ oatekung

ทำใจห่างๆเขาหน่อย หวังว่าเขาจะไม่ล้ม
ทุกวันนี้เห็น มอไซ ใส่หมวกกันน้อคน้อยมาก

ออฟไลน์ sonasiam

• Newbie
  • *
ทุกวันนี้ไม่ใช่แค่ บิ้กไบค์ ผมว่ามอเตอร์ไซด์หลายคันขับได้น่ากลัวมาก เวลาจะเปลี่ยนเลนที ต้องให้พวกเค้าก่อน ไม่งั้นโดนบีบแตรหรือด่า แต่เราคงไม่ได้ยิน 55555 สมั้ยก่อนเวลาเห็นรอพวกนี้โดนชน คนจะเห็นใจและเข้าช่วย แต่ทุกวันนี้คนคงเบื่อพวกนี้แล้ว เห็นทีก็เฉยๆแล้วเพราะลักษณะการขับของพวกเค้ามันไม่น่าปลอดภัยนัก ยิ่งเวลาเช้าๆ ในซอย เค้าจะล้ำเลนมาต้องคอยหลบตลอด ทำใจครับ ทำอะไรไม่ได้ ในเมื่อบ้านเราเป็นเป็นแบบนี้ ทำใจและทำไม่สนใจดีกว่า  :'(

ออฟไลน์ ps000000

เจอทุกวัน 2ล้อ ทุกรุ่น

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
จะตายจะพิการก็เรื่องของเค้าครับ เวลาล้มมาอย่าเอาหัวกลมๆมามุดเข้าใต้ล้อแม็กรถเราก็พอ ต้องไปนั่งล้างคราบเลือดอีก
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Krongbun

:( เสียงนี่มาก่อนเลยครับ ไม่รู้มาทางไหน
เจอแบบนี้ผมกำพวงมาลัยอย่างเดียวเลย รอให้พ้นๆไป
บางทีอยู่ขวาสุดแล้วพี่แกมานอกเส้นเหลืองไหล่ทางเลยครับ - -

ตกใจาหลายรอบละ พวกเค้าชลอๆกัน นี่เล่นแทรกแบบอย่างไวเลย

^
^
^

ความผิดมันแยกออกจากกันไงครับ เขาเข้ามาวิ่งเขาผิดข้อห้าม  แต่ไม่ได้หมายความว่าเราชรเขาได้ไม่ผิด

ถามเพิ่มครับ ถ้ากรณีแบบนี้ประกันจ่ายไหมครับ หรือประกันจะเล่นแง่ว่ามอไซค์ทำผิดกฏหมายเอง อยากทราบจริงๆ

ประกันต้องจ่ายครับ

มอไซค์ เขาผิดเรื่องฝ่าฝืนกฎจราจร วิ่งในทางต้องห้าม
เรื่องอุบัติเหตุ ก็ดูตามเหตุการณ์ ใครผิดก็ต้องจ่าย

ก็เหมือนกับกรณีขับรถด้วยความเร็วสูงสุด ตามที่กฎหายกำหนด แต่ขับแช่ขวา ไม่หลบให้รถที่เร็วกว่านั่นแหละครับ มันต้องแยกเรื่องกันครับ

ออฟไลน์ CarameLon

เส้นบางนาเห็นจนเป็นปกติ ป้ายเตือนห้ามออกมาวิ่งมีขนาดใหญ่จนจะทิ่มตาอยู่ละ ก็ยังเสนอหน้าออกมา
ถ้าโดนปาดคว่ำไป พิการหรือตาย ก็แล้วแต่บุญเลยนะ
โดนปาด โดนไล่ยิง ลงไปนอนคุยกับรากมะม่วง จะไม่มีใครสงสารเลยนะครับ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Pegasus7700

คนทำผิดจราจรเยอะแยะมากมาย จนเห้นเป้นปกติ
อย่าว่าแต่วิภาวดีเลย. มอเตอร์เวย์นี้เจอประจำ
ถนนดี. สงสัยขับมันส์...

ไม่มีใครมาตั้งด่านจับ.  ออกก่อนถึงสนามบิน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

พวกนี้เขามีตรรกะป่วยๆ ว่า " มอไซค์ก็เสียภาษี ทำไมถึงต้องห้ามวิ่งในช่องทางหลัก ห้ามขึ้นสะพาน บลาๆ "

ในเฟสของ นสพ. ผมเคยย้อนถามว่า ถ้าคิดแบบนั้น ให้มอไซค์จ่ายภาษีเท่ารถยนต์ จะยอมจ่ายหรือเปล่า จะได้มีสิทธิวิ่งได้เท่ารถยนต์ "
สรุปเงียบ ไม่ตอบกลับ ในคำถามนี้ แต่ยังเถียงในประเด็นอื่นๆ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เบื่อสิครับจะให้ทำไงได้ ต้องมาคอยระวังแล้วขับก็โคตรเร็วเลย
น่าจะออกกม.ไปเลย ถ้าชนเลนในขึ้นมาก็รักษาตัวเองไป คนอื่นจะได้ไม่เดือดร้อน เพราะชอบมาพูดว่าขับแล้วไม่ได้เดือดร้อนใคร อิๆ

ออฟไลน์ CJ.

^
^
^

ความผิดมันแยกออกจากกันไงครับ เขาเข้ามาวิ่งเขาผิดข้อห้าม  แต่ไม่ได้หมายความว่าเราชรเขาได้ไม่ผิด

ประกันต้องจ่ายครับ

มอไซค์ เขาผิดเรื่องฝ่าฝืนกฎจราจร วิ่งในทางต้องห้าม
เรื่องอุบัติเหตุ ก็ดูตามเหตุการณ์ ใครผิดก็ต้องจ่าย

ก็เหมือนกับกรณีขับรถด้วยความเร็วสูงสุด ตามที่กฎหายกำหนด แต่ขับแช่ขวา ไม่หลบให้รถที่เร็วกว่านั่นแหละครับ มันต้องแยกเรื่องกันครับ

Get ตรงประโยคที่ว่า ความผิดมันแยกกัน นี่ล่ะครับ

น่าจะเป็นกฎห้ามวิ่ง+หากฝ่าฝืนเข้ามาวิ่งแล้วถือว่าผิดไปเลยทุกกรณีคงดี
ถือว่าพร้อมรับความเสี่ยง ไม่ว่ารถจักรยานยนต์จะเป็นฝ่ายเฉี่ยวชนหรือถูกเฉี่ยวชน

แต่คงเป็นไปไม่ได้ เพราะถ้าเป็นแบบนั้นจริงผมว่าโดนรถยนต์แกล้งเบียดกันสนุกแน่
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Fly to dream

BB จำพวกนั้นอย่าไปยุ่งมันเลย ทำมันโมโหมันตบกระจกมองข้างหลุดแล้วมันก็บิดไปเลย ทะเบียนท้ายอย่าหวังว่าจะเห็น มันไม่ติดหรอก ถึงติดก็ยัดในซุ้ม

นี่ถ้าเป็นที่อื่นนะพูดถึงรถพวกนี้จะโดนคำแรกเลย โลกสวย  ;D ;D ;D  จริงๆผมโลกไม่สวยหรอก กฏหมายมันไม่ให้ชนพวกมาขี่ในที่ๆห้าม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย