ผู้เขียน หัวข้อ: บิ๊กไบค์ที่วิ่งในเลนในเส้นวิภาวดี รําคาญกันไหมครับ ถ้าชนเขาขึ้นมาเราซวยไหม?  (อ่าน 10008 ครั้ง)

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
อีแค่วิภายังมาบ่น มาดูมอเตอร์เวย์ซิ เพียบขึ้นบางกะปิลงรามอินทราบ้าง ลำลูกกาบ้าง ชั่งไม่กลัวตายเลย บางทีตำรวจแต่งครึ่งท่อนควบมาจากบางปะอินยังเคยเห็น ประเทศของเรา

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
ถ้ามีกล้องหน้าหลังก็รอดครับ ถ้าไม่มีก็ซวย ส่วนพวก big bike ปล่อยไปเถอะครับ พวกไม่รักชีวิต ตอนนี้กฏหมายปล่อยๆไม่เข้มงวด ก็รับความเสี่ยงกันเอาเอง

ออฟไลน์ mark_pro

• Jr. Member
  • **
ผมว่าขาดวินัย ไม่เคารพกฏจราจรมากกว่า วันก่อนขับรถวิ่งข้ามสะพานหน้า ม.ราม งง จะเที่ยงคืนแล้ว ทำไมรถยังติดบนสะพาน
ที่ไหนได้ สิบล้อ 5 คัน พร้อมใจกันขึ้นวิ่งบนสะพาน ส่วน มอไซด์ วิ่งกันเป็นเรื่องปกติ

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
ชน ถ้าตานก็ซวยครับ ถ้าแค่เจ็บ เราเป็นฝ่านถูก ก็ฟ้องกันไป

เวลามีข่าวพวก BB ตาย ผมรู้สึกดีครับ ถนนปลอดภัยขึ้นอีกนิด 8) 8) 8) 8) 8)

ช่วงนี้ก็มีข่าวตาย รายวัน ผมรู้สึกดีทุกคีั้งครับ ตายๆไปได้ก็ดี ::) ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
พวกขับรถก็เห็นแก่ตัวไปครับ (ส่วนใหญ่ไม่เคยใช้มอเตอร์ไซค์)
มอเตอร์ไซค์ใหญ่กำลังเครื่องก็เหมาะจะมาวิ่งเลนในอยู่แล้ว
เขาก็เข้ามาขับ เลนมันกว้างแซงปลอดภัยกว่าไปวิ่งด้านนอกรวมกับรถเล็ก รถพวกนี้ต้องวิ่งเร็วกว่ารถยนต์ครับ ถึงจะปลอดภัย ไม่งั้นก็โดนรถมาชนอีก แต่พวกขับเร็วมากๆ ก็คือประมาทก็สมควรถูกว่าครับ
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ SM.

ห้ามไม่ได้หรอกครับ ต่อให้มีป้าย ก็ยังทำอยู่ดี เพราะที่นี่คือ .... เมืองไทย

จริงๆวิ่งเข้ามาแบบนี้ ถ้าตำรวจอยากจะจับ ทำง่ายมากเลยนะครับ เพราะมันไม่มีทางหนีออก

ออฟไลน์ zeriw009

ผมเชื่อว่าทุกคนต้องเคยขับมอเตอร์ไซค์ เชื่อมั้ยครับ ถ้าเราไปขับมอไซค์ เราก็จะบ่นรถยนต์ ว่าไม่มีน้ำใจบ้างหละ ชอบเบียดบ้างหละ มาเร็วบ้างหละ พอไปขับรถยนต์ ก็จะบ่นมอไซค์ อย่างที่เราๆ ท่านๆ บ่นกันอยู่ตอนนี้ แต่พวกที่ขับผิดกฏแล้วทำให้คนอื่นเดือดร้อนนี่ ผมขอประนามเลย และระวังจะตายฟรีด้วยครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ nin122

เพื่อนผมเคยชน Big bike ตายแถวถนนวิภาวดี เพราะ มันซิ่งผ่าไฟแดงมาชนด้านข้างกระโปรงรถ แล้วตัวกระเด็นข้าวรถไป โดนอีกคันรถตาย

สรุปสุดท้าย เจอข้อหาประมาทร่วม
ผมอยากรู้ว่า มันประมาทร่วมยังไงงงงงงงงงง

ออฟไลน์ Darkart

ที่จริงห้ามวิ่งอยู่แล้ว ป้ายก็มีเตือน คนไม่สนใจเอง ตร.จับได้ก็ไม่จับเอง มีกล้องในมือแท้ๆ
ก็เหมือนเส้นบางนา-ตราดเหมือนกันครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Pete_208

• Newbie
  • *
ในเมื่อห้ามเข้ามาวิ่งช่องทางด่วน ทำไมกรณีที่มีมอเตอร์ไซค์เข้ามาวิ่งแล้วเกิดอุบัติเหตุไม่ว่าจะกรณีใดๆก็ตาม บางทีรถยนต์ดันโดนข้อหาประมาทร่วมล่ะครับ ทั้งๆที่การที่มอเตอร์ไซค์เข้ามาวิ่งช่องทางด่วนนี่ก็คือประมาทเองตั้งแต่แรกแล้วป่ะครับ

ออฟไลน์ bravo

พวกขับรถก็เห็นแก่ตัวไปครับ (ส่วนใหญ่ไม่เคยใช้มอเตอร์ไซค์)
มอเตอร์ไซค์ใหญ่กำลังเครื่องก็เหมาะจะมาวิ่งเลนในอยู่แล้ว
เขาก็เข้ามาขับ เลนมันกว้างแซงปลอดภัยกว่าไปวิ่งด้านนอกรวมกับรถเล็ก รถพวกนี้ต้องวิ่งเร็วกว่ารถยนต์ครับ ถึงจะปลอดภัย ไม่งั้นก็โดนรถมาชนอีก แต่พวกขับเร็วมากๆ ก็คือประมาทก็สมควรถูกว่าครับ

มันเป็นช่องทางเฉพาะรถยนต์
คนขับรถยนต์ บ่นเรื่องบิ๊กไบท์ เข้ามาวิ่ง กลายเป็นคนเห็นแก่ตัวไปซะงั้น
เรื่องกำลังเครื่องยนต์ ไม่มีใครสงสัย เพราะอัตราเร่งเขาดีมากๆ อยู่แล้ว
แต่บิ๊กไบท์ขับซอกแซก ขับแทรกระหว่างเลน มันอาจจะเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย และคนขับรถยนต์ก็ต้องมาเดือดร้อน มาเสียเวลาในการต่อสู้คดี(ถ้าถึงตาย)

ออฟไลน์ Turin

ในเมื่อห้ามเข้ามาวิ่งช่องทางด่วน ทำไมกรณีที่มีมอเตอร์ไซค์เข้ามาวิ่งแล้วเกิดอุบัติเหตุไม่ว่าจะกรณีใดๆก็ตาม บางทีรถยนต์ดันโดนข้อหาประมาทร่วมล่ะครับ ทั้งๆที่การที่มอเตอร์ไซค์เข้ามาวิ่งช่องทางด่วนนี่ก็คือประมาทเองตั้งแต่แรกแล้วป่ะครับ
(ผู้บังคับใช้)กฏหมายบ้านเราตีความไว้ประมาณว่า ทุกคนมีหน้าที่ต้องระวังไม่ให้เกิดอุบัติเหตุ .... การชนกัน แม้เราจะคิดว่าเค้าไม่ควรอยู่ตรงนั้น แต่ก็เป็นความ"บกพร่อง"ของเราด้วยส่วนหนึ่ง ... มองแฟร์ๆ ถ้าเราระวังตัว ดูกระจกก่อนเปลี่ยนเลนดีๆ ก็จะสามารถหลีกเลี่ยงอุบัติเหตุนั้นได้ ... เว้นแต่เราจะสามารถพิสูจน์ได้ว่ามันสุดวิสัยจริงๆ (เช่น ไม่มีไฟหน้า + แซงมาเร็ว + เราค่อยๆขยับเปลี่ยนเลนแล้วพร้อมให้สัญญาณ + ฯลฯ)

คหสต แค่ให้ทุกอุบัติเหตุที่เกิดจากอีกฝ่ายทำผิดก่อนเป็นประมาทร่วมเสมอ ผมว่าก็ช่วยลดความห้าวของพวกนี้ลงได้เยอะแล้วครับ เพราะเอาเข้าจริงตำรวจมักจะให้เราผิดเลยด้วยซ้ำ ด้วยเหตุว่า "ทุกคนไม่มีใครอยากเจ็บตัว" แปลว่าทางรถเล็กเค้าย่อมใช้ความระมัดระวังตามสมควรแล้ว .... ซึ่งบางทีก็ ...... นะ

ออฟไลน์ locomotive

ผิดถูก ก็ว่ากันตามกฎ แต่จะเตือนใว้อย่าง พวก bigbike ส่วนใหญ่จะนักเลงนะ อย่าไปยุ่ง มีปัญหากับพวกนี้ดีสุด หลีกได้หลีกเลี้ยงไป กลุ่มดีๆ ก็มี แต่อย่าไปมีเรื่อง พวกนี้ร้ายนะจะบอก

ออฟไลน์ firstime911

ผมก็เจอบ่อยนะครับ รถ มอไซคันให่ญๆ ผมก็หลบให้ โดยเฉพาะ คันให่ญๆ แวะเจอที่ปั้ม ประกดว่า เป็น รุ่นคุณอา คุณพ่อ ทั้งนั้น 50-60 up.. เขาก็ขี่กัน อย่าง สนุกสนานเป็นงานอดิเรก 

ผมก็คนขับรถยนต์ ... ก็คิดว่าก็แบ่งๆกันใช้อะครับ เขาก็คน หนึ่งคน ขับ ยานพาหนะหนึ่งคัน เหมือน คุณ ขับรถ หนึ่งคัน

เขาก็คงรีบ เหมือนกัน ผมเคยอ่านรถขนาดให่ญ นี่ถ้าวิ่ง ในเลนด้านช้า  หรือเลนด้านซ้ายมันจะอันตราย ทั้งตัวเขาและ ผู้ขับขี่ คันอื่น
อีกอย่าง รถยนต์ไปชนบิ้คไบค์ คือพวกนี้ เวลามันเสีย มันไม่ได้ ซ่อม โป๊วเหมือนรถนะครับ เปลี่ยนยกชิ้น เคยมี แท๊กซี่ ไปชน บิ้คไบค์ ล้ม โดนค่าซ่อมไป 4แสน แถมต้องไปรักษา คู่กรณีอีก จบเลยครับ
และถ้าคุณไปชน เขาตาย อย่าคิดว่าอยุ่เหนือกฏหมายนะครับ โดนคดีอาญา ติดคุกนะครับ ..  ก้เหมือนเจอ ซาเล้ง อะ ผม บางทีก็หงุดหงิดเหมือนกัน

แต่ถ้าเป้นผมนะ จะให้ รถมอไซให่ญ มันวิ่งได้ทั้งขึ้นทางด่วน ขึ้นสะพาน เอาให้เหมือนรถยนต์เลย..ดึงดูดผู้ขับรถยนต์ รถมันจะได้น้อยลง
พี่ๆที่ขับรถคนเดียวได้หันมาใช้มอไซบ้าง ประหยัดน้ำมัน ลดพื้นที่จราจร แถมอะไหล่ก็ผลิตในประเทศ เยอะด้วย

สรุป ก็แบ่งๆกันใช้หละครับ ถนน รถ เราให่ญกว่าก็ให้รถคันเล็กไปก่อนครับ เหมือนสิบล้อเขาก็หลบให้เรา ก็แค่นั้น จะไปคิดอะไรเยอะแยะครับ

ผมว่า คนที่ขี่มอไซเล็กๆที่เอามาแข่งกัน ยามค่ำคืน อันนี้ อันตรายมากกว่า ผู้สัญจรไปมา มากกว่า อีกเพราะเขาทั้งย้อนศร ต่างๆนาๆ
บางที กฏหมายบ้านเรามันก็ ล้าหลังไปหน่อย ก็ทำใจอะครับ .. เขาก็ไม่แก้กันซักกะที พรบ จราจร 2522  นี่ปี 2560 หละ

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
สดๆร้อนๆ ผมวิ่งอยู่ในทางหลัก เส้นวิภา กำลังจะเปลี่ยนเลนเข้าเลนกลาง ผมอยู่ขวาสุด โดยจะแซงรถคันที่อยู่ข้างหน้าแล้วเข้าเลนกลางพอดี พอผมเร่งไปได้จังหวะเปลี่ยนเลนที่จะแซงคันข้างหน้า ซึ่งปกติถ้าผมจะแซงลักษณะนี้ก้อจะไม่ค่อยมองกระจกหลัง ถ้าเปลี่ยนเลน ในจังหวะที่จะต้องแซงคันหน้าแล้วเปลี่ยนเลนขณะกำลังแซง มีบิ๊กไบค์ แซงสวนขึ้นมาตัดหน้ารถผม บิ๊กไบค์เกือบชนด้านข้างรถผม และดูแกอารมณ์เสีย เบิ้ลเครื่องแรงๆใส่ผม ทั้งขบวนเลย พอคันแรกเบิ้ล ขับผ่านไป คันสองคันสามเบิ้ลตามคัน แรก(บิ๊กไบค์มีตามมาอีกสองคันเป็นสามคัน) ผมก้อเลยยมือขอโทษไปครับ