ผู้เขียน หัวข้อ: ทำงานใกล้บ้าน ขึ้นรถไฟฟ้า หรือ ขับรถดีคะ  (อ่าน 10023 ครั้ง)

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
เมื่อต้นปีที่ผ่านมา ได้งานใหม่ใกล้ๆบ้าน (7 ก.ม)

ทุกวันนี้นั่งรถไฟฟ้าใต้ดินไป-กลับตลอด ที่ทำงานกับบ้านห่างกัน 5 สถานีค่ะ ใช้เวลาเดินทางตอนเช้าและเย็นขาละ 30 นาทีได้ (เดินจากบ้านไปสถานีรถไฟฟ้า 7 นาที รอและเบียดคนขึ้นรถไฟฟ้า) ค่าใช้จ่ายในการเดินทางตอนนี้อยู่ที่ 1,000 บาท/เดือน

ตอนนี้ที่ทำงานยอมให้สิทธิ์จอดรถของที่ทำงานได้ (บริษัทได้แค่ 5 สิทธิ์) เคยลองขับรถไปและกลับบ้านก็ใช้เวลาขาละประมาณ 30 นาทีเท่าๆกัน ตอนเช้าถ้าออกเร็วหน่อยก็เหลือ 20 นาทีได้ แต่ค่าที่จอดรถเดือนละ 2,500 บาท (แพงสุดในละแวกนั้นแล้ว แต่ตึกที่ถูกกว่ารอคิวเป็นปี)

เรากำลังลังเล เพราะใจนึงก็อยากขับรถ ชอบความเป็นส่วนตัว ไม่ต้องทนร้อน (วันก่อนขึ้นไป 40 องศา แทบจะเป็นลมให้ได้) ไม่ต้องทนเบียดเสียดกับผู้คน (เราเข้างาน 8-9 โมงค่ะ เพราะฉะนั้นช่วงพีคตลอด) แต่อีกใจนึงก็ไม่รู้ว่ามันคุ้มไหมกับส่วนต่าง 1,500 บาทที่เพิ่มขึ้นมา ยังไม่รวมค่าน้ำมันอีก (เราขับ Mazda 2 Diesel ไม่น่าจะเปลืองมาก) เพื่อนที่ทำงานก็ทักว่าบ้าเปล่า บ้านอยู่แค่นี้จะขับมาให้เปลืองเงินทำไม

ถามความคิดเห็นที่บ้าน ที่บ้านก็ไม่มีความคิดเห็น เพราะคนในบ้านขับรถไปทำงาน ไปเรียนกันหมด เลยอยากลองฟังความคิดเห็นของคนภายนอกดูบ้าง เผื่อมีใครเคยผ่านสถานการณ์แบบเรามาก่อน

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ  :)

ปล. เงินเดือนเรา สองกลางๆ ค่ะ ค่าใช้จ่ายหลักๆก็มีแค่ค่าน้ำมันรถ ค่าใช้จ่ายส่วนตัว และเงินให้ที่บ้านนิดหน่อย ปกติใช้เงินไม่เคยเกินครึ่งนึงของเงินเดือนค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2017, 20:40:18 โดย CHANOM »
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
Re: ทำงานใกล้บ้าน ขึ้นรถไฟฟ้า หรือ ขับรถดีคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 20:13:47 »
มอไซด์ครับ เพราะว่าผมทำงานใกล้บ้านเหมือนกัน ไม่ จักรยาน (ไปทำงานคนเดี่ยวไม่ต้องรับแฟน) ก็ มอไซด์

ออฟไลน์ ps000000

Re: ทำงานใกล้บ้าน ขึ้นรถไฟฟ้า หรือ ขับรถดีคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 20:16:01 »
เสียดายรถ อิๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 20:22:11 »
สถานะการณ์คล้ายๆกัน ใช้รถเร็วกว่ารถไฟฟ้า   

แต่ผมก็เลือกนั่งรถไฟฟ้านะ  หลักๆเลยขี้เกียจ  อยากมีเวลานั่งอ่านหนังสือในรถไฟฟ้า  เวลาทำงานเหนื่อยให้มาขับรถก็ไม่อยากขับ  สมาธิมันไม่เต็มร้อย ให้คนอื่นขับดีกว่า   

แต่ก็บังคับตัวเองใช้รถบ้างเพราะจอดเฉยๆมันจะไม่ดีเลยขับไปทำงาน สัปดาห์ละ 2 ครั้ง    (แต่ในกรณีคุณมันดูเหมือนเป็นการเบียดสิทธิ์คนอื่นรึเปล่า) 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 20:23:04 »
แล้วแต่สถานการณ์ ถ้าเป็นผมจะสลับขับรถเองกับขึ้นรถไฟฟ้าครับโดย
1. ขับรถไปเองเมื่อ วันไหนมีสัมภาระ โน้ตบุค หนังสือ เอกสาร กระเป๋า ต้องไปติดต่อลูกค้าหรือประสานงาน/คุยงานกับคนภายนอก หรือมีแผนต้องไป super market หรือห้างเพื่อซื้อของเข้าบ้าน/ดูหนังสุดสัปดาห์
2. นั่งรถไฟฟ้าไปเมื่อ วันไหนฝนตกหนักมีแววว่าการจราจรจะเป็นอัมพาตหรือน้ำท่วมถนน และสัมภาระไม่ค่อยมี หรือป่วย ปวดหัว ตัวร้อน ขับไม่ไหว ต้องรีบไปคลีนิคที่อยู่ใกล้รถไฟฟ้า
สมมติเดือนหนึ่งทำงาน 22 วันอาจจะได้ขับรถเองวัน จันทร์ พุธ ศุกร์ นอกนั้นนั่งรถไฟฟ้า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 20:37:27 »
ผมว่าขับไปดีกว่า ถ้าเป็นเคสที่กำลังจะซื้อรถผมคงแนะนำให้ใช้btsต่อไป
แต่มีรถอยู่แล้ว รถยิ่งจอดยิ่งโทรมขับออกไปใช้ดีกว่าจอดอยู่เฉยๆ
เพิ่มมาพันห้า+ค่าน้ำมันคงไม่มากเท่าไหร่เพราะรถประหยัดมากๆ
ถ้าเป็นผมคงยอมเพิ่มเงินเพื่อความสบายครับ ภาระอะไรก็ไม่มี ไม่ต้องตากแดดตากลมตากฝน อึดอัดกับคนอื่น จะขนอะไรก็ไม่ลำบาก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 20:38:29 »
มอไซด์ครับ เพราะว่าผมทำงานใกล้บ้านเหมือนกัน ไม่ จักรยาน (ไปทำงานคนเดี่ยวไม่ต้องรับแฟน) ก็ มอไซด์

มอเตอร์ไซค์ แค่นั่งวินจากสถานีรถไฟฟ้ากลับคอนโดเรายังไม่กล้าเลยค่ะ ที่ทำงานอยู่บนถนนรัชดา ไหนจะอุโมงค์ ไหนจะรถซ้ายขวา เราคงไปไม่ถึงออฟฟิศค่ะ แถมไม่ได้เย็นขึ้นด้วยเลย  :'(

เสียดายรถ อิๆ

ซื้อมาสี่เดือน ยังวิ่งไปไม่ถึง 4,000 กิโลเลยค่ะ หลักๆก็ขับออกไปล้างและกลับมาอาบฝุ่นใหม่ แวะปัดฝุ่นอยุ่เกือบทุกวัน ;D

สถานะการณ์คล้ายๆกัน ใช้รถเร็วกว่ารถไฟฟ้า   

แต่ผมก็เลือกนั่งรถไฟฟ้านะ  หลักๆเลยขี้เกียจ  อยากมีเวลานั่งอ่านหนังสือในรถไฟฟ้า  เวลาทำงานเหนื่อยให้มาขับรถก็ไม่อยากขับ  สมาธิมันไม่เต็มร้อย ให้คนอื่นขับดีกว่า   

แต่ก็บังคับตัวเองใช้รถบ้างเพราะจอดเฉยๆมันจะไม่ดีเลยขับไปทำงาน สัปดาห์ละ 2 ครั้ง    (แต่ในกรณีคุณมันดูเหมือนเป็นการเบียดสิทธิ์คนอื่นรึเปล่า) 

คิดเหมือนกันค่ะ ถ้าจะขับก็ควรจะต้องขับไปเกือบทุกวัน เพราะพนักงานธรรมดาที่ได้สิทธิ์จอดรถตอนนี้มีแค่สองคน ขอสิทธิ์แล้วไม่ไปจอด ก็ไม่รู้ว่าจะดูน่าเกลียดไหม  :-\

แล้วแต่สถานการณ์ ถ้าเป็นผมจะสลับขับรถเองกับขึ้นรถไฟฟ้าครับโดย
1. ขับรถไปเองเมื่อ วันไหนมีสัมภาระ โน้ตบุค หนังสือ เอกสาร กระเป๋า ต้องไปติดต่อลูกค้าหรือประสานงาน/คุยงานกับคนภายนอก หรือมีแผนต้องไป super market หรือห้างเพื่อซื้อของเข้าบ้าน/ดูหนังสุดสัปดาห์
2. นั่งรถไฟฟ้าไปเมื่อ วันไหนฝนตกหนักมีแววว่าการจราจรจะเป็นอัมพาตหรือน้ำท่วมถนน และสัมภาระไม่ค่อยมี หรือป่วย ปวดหัว ตัวร้อน ขับไม่ไหว ต้องรีบไปคลีนิคที่อยู่ใกล้รถไฟฟ้า
สมมติเดือนหนึ่งทำงาน 22 วันอาจจะได้ขับรถเองวัน จันทร์ พุธ ศุกร์ นอกนั้นนั่งรถไฟฟ้า

หลักๆเราไม่ค่อยได้ไปไหนหลังเลิกงานเลยค่ะ เลิกงานปุ๊บก็เก็บของ อาจจะแวะซื้อข้าวเย็นระหว่างทางก่อนขึ้นรถไฟฟ้า ที่จริงเรากับคุณแม่ก็ทำงานอยู่บนถนนเดียวกันค่ะ แต่คุณแม่ไม่มีเวลากำหนดเข้างาน จะเข้าสายก็ได้ ออกกี่โมงก็ได้ จะไปบังคับให้ท่านออกเช้า ฝ่ารถติดทุกวันเพื่อให้เราได้นั่งรถสบายๆก็รู้สึกแปลกๆ  :'(

ขอบคุณทุกท่านค่ะ

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Underseven

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 20:40:07 »
ผมที่ทำงานไกลจากบ้าน 3 กม. แต่ขับรถไปทำงานครับ บอกคำเดียวว่าสบายมากกว่าเยอะครับ เพราะสถานี bts ตรงที่ผมอยู่คนเยอะมวาก  :)
มีรถไฟฟ้าไปจนเกือบถึง แต่ก็ต้องต่อมอ’ไซค์ เดินไปได้ แต่อันตราย

ข้อดี
- สะดวกเพราะไม่ต้องเดิน ไม่ต้องต่อรถ
- สภาพอากาศไม่ดีก็ํไม่กลัว เพราะอยู่ในรถตลอดจนถึงปลายทางแน่ๆ
- ไม่ต้องเบียด ไม่ต้องเดินขึ้นลง ไม่ต้องต่อคิวเข้ารถหลายเที่ยว ไม่ต้องเจอความวุ่นวาย

ข้อเสีย
- ถ้ารถติดก็เปลืองน้ำมัน เสียเวลา
- ต้องหาที่จอดที่ทำงาน แต่ปกติที่ว่างมีพออยู่แล้ว  ::)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 20:40:59 »
ข้าวของเยอะไหมครับ มีปาร์ตี้ต่อไหม ระหว่างวันต้องออกไปข้างนอกหรือเปล่า
ถ้าใช่ขับรถไปครับ  8) 8)

แต่ถ้าของน้อย ไม่ต้องแบก Lab top กระเป๋าใบเดียว 5 โมงกลับบ้าน
ชอบแวะห้างเดินเล่นเล็กน้อย ไม่อยากหาที่จอด
นั่งรถไฟฟ้าต่อไปครับ  8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 20:54:02 »
ถ้าใช้เวลาพอๆกันผมก็เลือกขับรถนะครับ แต่เจอค่าจอดรถไป 10% ของเงินเดือนก็คงคิดหนักเหมือนกัน

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 21:05:34 »
ถ้าต้องจ่าย 2500 ผมว่าแพงไปหน่อย
ถ้าคิดว่าจ่ายไว้ เอารถมาบ้างวันที่อยากใช้ก็แล้วแต่สะดวก

ออฟไลน์ November_beer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 21:11:21 »
ผมนั่งรถไฟฟ้าไปทำงาน ใช้รถส่วนตัวเฉพาะวันหยุดเท่านั้นครับ ประหยัดเงิน และกำหนดเวลาในการเดินทางได้ ไม่เหมือนขับรถ ต้องมานั่งลุ้นว่าวันนี้จะรถจะติดหรือไม่ติด และขี้เกียจเครียดเวลาอยู่ในรถ นั่งรถไฟฟ้าได้ดูสิ่งอยู่รอบๆตัวเราเป็นการพักสายตาได้เป็นอย่างดี ส่วนเรื่องอากาศร้อนก็เป็นเรื่องธรรมดาของประเทศเรา คนอื่นเค้าทนได้ เราก็ต้องทนได้ครับ ถ้าชินแล้วสบายครับ และอย่าลืมว่าการขับรถนอกจากเสียค่าน้ำมันแล้ว ยังมีค่าสึกหรอของรถด้วยนะครับ คิดง่ายๆว่า ส่วนต่าง 1,500 บาท x 12 เดือน เท่ากับคุณเก็บเงินได้ปีละ 18,000 บาท เอาไว้ซื้อ LTF ปลายปีดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องขอสิทธิ์แล้วไม่จอด ก็สละสิทธิ์ไป ไม่น่าเกลียดหรอกครับ คนรอคิวเยอะ เค้าน่าจะดีใจนะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 21:17:24 »
ผมว่าขับไปดีกว่า ถ้าเป็นเคสที่กำลังจะซื้อรถผมคงแนะนำให้ใช้btsต่อไป
แต่มีรถอยู่แล้ว รถยิ่งจอดยิ่งโทรมขับออกไปใช้ดีกว่าจอดอยู่เฉยๆ
เพิ่มมาพันห้า+ค่าน้ำมันคงไม่มากเท่าไหร่เพราะรถประหยัดมากๆ
ถ้าเป็นผมคงยอมเพิ่มเงินเพื่อความสบายครับ ภาระอะไรก็ไม่มี ไม่ต้องตากแดดตากลมตากฝน อึดอัดกับคนอื่น จะขนอะไรก็ไม่ลำบาก

ซื้อรถตอนย้ายกลับมาอยู่กรุงเทพมหานครก่อนที่จะได้งานค่ะ เพราะคิดว่าน่าจะได้งานไกลบ้านแน่ๆ ที่บ้านรถไม่พอคนใช้ด้วยค่ะ ถ้าได้งานก่อน ตอนนี้อาจจะยังไม่มีรถจริงๆค่ะ  :-\

ผมที่ทำงานไกลจากบ้าน 3 กม. แต่ขับรถไปทำงานครับ บอกคำเดียวว่าสบายมากกว่าเยอะครับ เพราะสถานี bts ตรงที่ผมอยู่คนเยอะมวาก  :)
มีรถไฟฟ้าไปจนเกือบถึง แต่ก็ต้องต่อมอ’ไซค์ เดินไปได้ แต่อันตราย

ข้อดี
- สะดวกเพราะไม่ต้องเดิน ไม่ต้องต่อรถ
- สภาพอากาศไม่ดีก็ํไม่กลัว เพราะอยู่ในรถตลอดจนถึงปลายทางแน่ๆ
- ไม่ต้องเบียด ไม่ต้องเดินขึ้นลง ไม่ต้องต่อคิวเข้ารถหลายเที่ยว ไม่ต้องเจอความวุ่นวาย

ข้อเสีย
- ถ้ารถติดก็เปลืองน้ำมัน เสียเวลา
- ต้องหาที่จอดที่ทำงาน แต่ปกติที่ว่างมีพออยู่แล้ว  ::)

ทั้งบ้านและที่ทำงานอยู่ตรงสถานีวุ่นวายทั้งคู่เลยค่ะ แต่ที่ทำงานดีหน่อยตรงที่มีทางออกเชื่อมกับตึกเลยค่ะ เลยไม่ต้องโดนแดด หรือต่อมอเตอร์ไซค์อีกต่อ  :)

ข้าวของเยอะไหมครับ มีปาร์ตี้ต่อไหม ระหว่างวันต้องออกไปข้างนอกหรือเปล่า
ถ้าใช่ขับรถไปครับ  8) 8)

แต่ถ้าของน้อย ไม่ต้องแบก Lab top กระเป๋าใบเดียว 5 โมงกลับบ้าน
ชอบแวะห้างเดินเล่นเล็กน้อย ไม่อยากหาที่จอด
นั่งรถไฟฟ้าต่อไปครับ  8) 8) 8) 

ของไม่เยอะค่ะ มีแค่กระเป๋าถือใบเดียว (อันนี้ก็เรื่องใหญ่ กระเป๋าแพง โดนเบียดจนจะโทรมหมดละค่ะ) งานก็นั่งอยู่ที่ออฟฟิศทั้งวัน เลิกงานไม่ค่อยไปไหน ซื้อกับข้าวเสร็จก็กลับบ้านค่ะ ดูจากคำตอบแล้ว ควรจะนั่งรถไฟฟ้าจริงๆสินะคะ  ::)

ถ้าใช้เวลาพอๆกันผมก็เลือกขับรถนะครับ แต่เจอค่าจอดรถไป 10% ของเงินเดือนก็คงคิดหนักเหมือนกัน

ถ้าต้องจ่าย 2500 ผมว่าแพงไปหน่อย
ถ้าคิดว่าจ่ายไว้ เอารถมาบ้างวันที่อยากใช้ก็แล้วแต่สะดวก

ค่าจอดแถวที่ทำงานเราอยู่ที่ 2,000-2,500 บาท/เดือนทั้งนั้นเลยค่ะ ดูเป็นตัวเลขยังพอรับไหว แต่พอตีเป็นเปอร์เซ็นต์แล้วก็น่ากลัว แพงยิ่งกว่าภาษีรายได้อีกค่ะ  :'(

Sold

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 21:22:57 »
        ขึ้นอยู่กับอายุด้วยนะครับ  ถ้ายังเด็ก ยังเป็นหนุ่มเป็นสาว ก็พอจะนั่งรถไฟฟ้าไปทำงานได้  เพื่อนผมยอมขับรถไปทำงานใช้เวลาเกือบสองชั่วโมงแทนที่จะนั่งรถไฟฟ้าที่ใช้เวลาไม่ถึงชั่วโมงเพราะเขาบอกว่าแก่แล้วเบียดสู้เด็กๆไม่ไหว เวียนหัว

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 21:42:58 »
ถ้าได้ที่จอดรถแล้วก็น่าสนนะครับ อย่างน้อยๆรถจะได้วิ่งบ้าง พอถึงช่วงหน้าฝน ขับรถน่าจะสบายกว่าครับ ไม่ต้องเดินลุยฝนกลับบ้าน

ตอนนี้ผมกำลังจะไปทำงานที่เดียวกับคุณแม่ ซึ่งห่างจากคอนโด  กม. แต่ไม่มีรถสาธารณะแบบต่อเดียวเลย แถมที่จอดรถของบริษัทรอคิวนานมาก (บางคนรอคิวเกือบ10ปี) ปกติแม่ไป-กลับ Taxi เฉลี่ยวันละ 150-200 บาท (รถติดมาก) พอผมจะไปทำ คุณแม่เลยมองหาที่จอดรถเช่าอยู่ แล้วจะ Support ค่าจอดรถ ค่าน้ำมันให้ เพราะลองคำนวนดูแล้ว ค่าเช่า+ค่าน้ำมันน่จะถูกกว่า ค่าTaxi ไป-กลับ ครับ :)

ปล. ใช้รถน้อยมากๆ รถผมเกือบ 4 เดือน วิ่งไป 7,500 โล แล้ว แค่ในกทม.และปริมณฑลด้วย  ;D
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 21:52:43 »
ถ้าบ้านและสถานที่ทำงานรถไฟฟ้าเข้าถึง เป็นผมก็คงไม่ขับรถครับ

ทุกวันนี้ผมยังลุ้นให้มีรถไฟฟ้าหน้าบ้านเชื่อมกับแอร์พอร์ตลี้งค์ จะได้ไม่ต้องขับรถไปทำงาน เบื่อรถติดครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 22:05:22 »
คล้ายๆกันครับ ผมนั่ง MRT ตลอดนะ มันสบายใจกว่า ไม่มีภาระ

ใช้รถ มีโอกาสเสี่ยงรถติด น้ำท่วม ฝนตก ม็อบ ต่างๆเยอะแยะ

ออฟไลน์ coolpix99

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 23:30:27 »
ข้อดีของการนั่งรถไฟฟ้าคือ
หนึ่ง ผมสามารถกำหนดเวลาในการเดินทางได้ค่อนข้างเที่ยงตรงบวกลบ 10 นาทีถ้าตอนเดินทางเป็น rush hours.
สอง ประหยัดค่าใช้จ่าย
สาม รถวิ่งๆติดๆทั้งเผาน้ำมัน, สร้างมลพิษ(โลกสวย) และรถทำงานหนักสึกหรอไว

แต่ก่อนผมขับรถเพราะขี้เกียจเดินเท้า ขึ้นมอเตอร์ไซค์ นั่งรถไฟฟ้า และลงเดินต่อถึงจะเข้าที่ทำงาน แต่พอลองเปลี่ยนนิสัยขึ้นรถไฟฟ้าดู ตอนนี้ชินและชอบไปแล้วครับ ข้อบวกคือมันทำให้เราได้เดินเยอะขึ้นเลือดไหลเวียนถึงแม้จะนิดๆหน่อยๆ แต่ก็ดีกว่านั่งอยู่ในรถเฉยๆครับ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 00:12:13 »
ถ้าชีวิตอยู่บนเส้นทางรถไฟฟ้าเป็นส่วนใหญ่ ผมเลือกรถไฟฟ้าครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 01:52:59 »
ที่จอดรถ ต้องทำสัญญาระยะยาวรึป่าวครับ ถ้าไม่ ก็ลองดูก่อนซักเดือนนึง ถ้าไม่ได้ทำให้สะดวกขึ้นมาก ก็กลับมาใช้รถไฟฟ้าเหมือนเดิม รถก็เอาไว้ใช้งานตอนอื่นได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ famicom

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 03:23:25 »

การขึ้นรถไฟฟ้าทำให้มีโอกาสในการเจอผู้คนอีกมากมายเลยครับ อยากมีหนุ่มๆมาชวนไปนั่งดื่มต่อ หรือขอไลน์ให้ดีใจได้

ดีกว่าขับรถแล้วนั่งอยู่คนเดียวมากมาย

ออฟไลน์ LinLanSer

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 05:05:34 »
รถไฟฟ้าสถานเดียว

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 06:22:24 »
ในสถานการณ์เดียวกันถ้าเป็นผมจะเลือกขับรถครับ รถใต้ดินเอาไว้เป็นแผนสำรองพวกรถติดหนักๆ เท่านั้น

เหคุผลหลักๆ คือความสะดวกและความปลอดภัย เมื่อใช้เวลาเดินทางเท่าๆ กันแล้ว (คนส่วนมากสละรถเพราะเหตุนี้) ผมว่าส่วนต่างที่ต้องจ่ายเพิ่มกับสิ่งที่ได้มาคุ้มค่าครับ  :)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 06:49:43 »
ก็ลองขับรถไปดูครับ
แต่ที่จอดรถนี่ จ่ายเดือนต่อเดือนใช่ไหมครับ

สำหรับผมตอนเช้าอาจไม่ต่าง แต่ขากลับนี่คนละเรื่อง

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 07:05:25 »
ต้องขับรถครับ...
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tanpxd

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 08:26:27 »
ไปทำงานนั่งรถสาธารณะครับ
เพราะ...
1. คุณได้ออกกำลังกาย ทุกวันตอนเดินไปขึ้น BTS
2. คุณช่วยให้รถไม่ติด (ถ้าทุกคนที่บ้านใกล้ BTS MRT ไม่ขับรถ แล้วมาใช้รถสาธารณะกันหลายๆคน รถติดน้อยลงเยอะครับ)
3. คุณไม่ต้องเสียค่าสึกหรอมากนัก และยังประหยัดค่าใช้จ่ายมากกว่า (ไม่ต้องเสียค่าน้ำมัน + ที่จอดรถ)
4. คุณไม่ต้องเสี่ยงเจออุบัติเหตุบนรถ (ระแวงไปชนเค้า หรือเค้ามาชนเรา)
5. คุณมีเวลาคิดอะไรเรื่อยเปื่อยเพลินๆบนรถไฟฟ้าประมาณ 20 นาที/ขา (ถึงแม้จะเบียด แต่คุณไม่จำเป็นต้องเพ่งสมาธิไปบนถนนตลอดเวลา)
6. คุณช่วยลดภาวะโลกร้อนครับ จากการไม่ใช้น้ำมัน อิอิ

แต่ถ้าวันเสาร์อาทิตย์ลองเปลี่ยนมาขับรถดูครับ เอามันออกไปใช้บ้าง ที่ๆ รถไฟฟ้าไปไม่ถึง
แค่เสนอความคิดครับ เพราะว่าถ้ารถไฟฟ้าใกล้บ้านผม ผมไม่ขับรถเหมือนกัน เบื่อ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 08:31:36 »
นั่วรถไฟฟ้าหรือรถเมล์ครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 09:04:12 »
ผมโจทย์เดียวกันเลย กับเจ้าของกระทู้ เงินเดือนก็พอๆกันอีก
เมื่อก่อนมียุช่วงนึง  ใช้รถขับไปทำงาน  ระยะทางก้พอๆกันอีก
เบื่อมาก  รถติด ไหนจะค่าน้ำมัน  ไหนจะหาที่จอดรถ  ค่าจอดรถอีก 
เบ็ดเสร็จ  รายจ่ายเยอะ หลายพันเลยหละ  ถ้าขับรถไปทำงานซะ 70 % อะนะ 
หลังๆเลย ลองปรับมานั่ง BTS เป็นหลัก สลับรถเมล์มั่งสนุกดี    ซะ  ค่าใช้จ่าย อยู๋ที่ 1500 ต่อเดือน ชิวมาก  แค่ทนเบียดทนร้อนช่วงพีคๆหน่อย 
สำคัญคือเหลือเงินเก็บอีกเยอะ 

แต่ถ้าวันไหนมีสัมภาระนิดหน่อย ก็เอารถไป  สลับกันไป  หรือ ถ้าช่วงหน้าฝนถ้าฝนกระหน่ำแต่เช้าออกจากคอนโดไปBTS ลำบาก ก็เอารถยนไป
ยืดหยุ่นๆ ปนๆๆกันไปครับ   

เกิดมาแล้วต้องดิ้นครับ  ลำบากๆนิดๆ  รสชาติชีวิตมาก 555555+++ 

ออฟไลน์ citrinecw

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 09:46:41 »
อ่านแล้วไม่ว่ามองมุมไหนก็แนะนำให้นั่ง รถไฟฟ้าครับ คนส่วนใหญ่อยากได้บ้านหรือคอนโดที่ติดรถไฟฟ้า เดินทางสะดวกไม่ต้องติดบนถนน ควบคุมเวลาเดินทางได้ ไม่เป็นภาระเวลาจะไปไหนต้องหาที่จอดต้องคำนึงว่ารถติดไหม

ส่วนตัวเคยขับรถไปทำงานทุกวันจนได้งานใหม่ที่ออฟฟิตติดรถไฟฟ้าจากนั้นเลิกขับรถเลยครับ ขับเฉพาะเวลามีประชุมกับลูกค้าหรือของเยอะเท่านั้น

ที่นี้คุณอาจจะมีประเด็นเรื่องอุตสาห์ซื้อรถมาแล้วถ้าไม่ใช้ก็เสียดาย ยังงัยลองเอาไปออกกำลังไกลๆเสาร์อาทิตย์ดูครับ ขับพาแม่ไปเที่ยว เพราะถ้าวันเสาร์ขับรถในเมือง ก็รถติดไม่ต่างกันอยู่ดี 555

ออฟไลน์ tleema

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 09:54:13 »
อิจฉา คนบ้านใกล้รถไฟฟ้า จัง

เดินออกกำลังกายบ้าง เบียดกับหนุ่มๆๆบ้าง ก็ดีนะครับ